ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560

มาคุยเรื่อง VR กันครับ

ตอนนี้ก็จะใกล้จะสิ้นปีแล้วครับ หลายๆคนก็รอคอยเวลานี้ นั่นคือ ''โบนัส'' ออกนั่นเอง เป็นช่วงเวลาที่มนุษย์เงินเดือนอย่างเราๆจะมีความสุขที่สุด

และเป็นจังหวะที่ดีในการซื้อของเล่นใหม่ๆเข้าบ้าน ที่ผมเล็งๆไว้ก็คือ VR นั่นเองครับ

แต่ลังเลอยู่ระหว่าง PS4 VR กับ Oculus Rift ครับ ผมเลือกซื้อได้แค่อย่างเดียว เป็นเพื่อนๆจะซื้ออะไรก่อนดีครับ ?

เท่าที่อ่านรีวิวมา เค้าว่า Oculus Rift จะดีกว่าในเรื่องความละเอียด แต่ราคาก็แพงกว่ามากด้วย

อีกใจก็อยากได้ PS4 VR ราคามันถูกกว่า และมีเกมรองรับที่จะตามมาอีกเยอะ

สับสนครับ ช่วยตัดสินใจเลือกอะไรดีครับ ? หรือว่ารอไปก่อน ? อะไรดูมีอนาคตมากกว่ากันครับ ?

ไหนๆก็ถามเรื่อง VR แล้ว ขอถามเรื่อง Gear VR ต่อเลยแล้วกัน

คือผมใช้โทสับ Samsung Galaxy S6 Edge มาเป็นปีละ เพิ่งรู้ว่ามันใช้เล่น VR ได้ด้วย โดยผ่าน Gear VR

คือเอาโทสับไปไว้ด้านหน้ากล้องแล้วเปิดเล่นได้เลย ราคาก็ไม่แพง 3500 บาทมั้ง

อยากถามว่า Gear VR นี่ซื้อมาคุ้มมั๊ยครับ ? ใครใช้อยู่ช่วยบอกที เห็นราคามันไม่แพง บางทีอาจซื้อไปด้วยเลย
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

บอกดีไหมน่ะ
    กล่าวขอบคุณ
    1,097
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,194
    ตอนนี้ ผมมีแต่ VR ของ PS4 เพราะมี งบ แค่นี้ ฮ่า ๆ ๆ ๆ เพราะมันต้องอัพคอม อีก ถ้าจะไปเล่น Oculus Rift
    ผมเลยเลือก VR PS4 มา แตยอมรับว่า VR ของ PS4 ความคมชัดของภาพมันไม่เท่าของ Oculus Rift

ถ้ามีงบผมก็อยากจัด Oculus Rift พร้อมคอมเทพ ๆ ไปเลยน่ะ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ whitebaa555 อ่านกระทู้
    ตอนนี้ ผมมีแต่ VR ของ PS4 เพราะมี งบ แค่นี้ ฮ่า ๆ ๆ ๆ เพราะมันต้องอัพคอม อีก ถ้าจะไปเล่น Oculus Rift
    ผมเลยเลือก VR PS4 มา แตยอมรับว่า VR ของ PS4 ความคมชัดของภาพมันไม่เท่าของ Oculus Rift

ถ้ามีงบผมก็อยากจัด Oculus Rift พร้อมคอมเทพ ๆ ไปเลยน่ะ

แล้ว PS4 VR เล่นแล้วเป็นไงบ้างครับ กราฟฟิกดรอปลงจากจอทีวีมากมั้ย ? เล่นนานๆปวดตามั่งป่าว ? ช่วยแชร์ประสบการณ์ใหม่ๆหน่อยครับ

ถามก่อนเสียเงินซื้อครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

บอกดีไหมน่ะ
    กล่าวขอบคุณ
    1,097
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,194
    ภาพดรอป จากทีวี ไม่มากครับ แต่บางเกมส์ตัวหนังสือเล็กผมนี่อ่านลำบากมากเลย
    ส่วนเรื่อง ปวดตา ผมเล่นนานสุดติดต่อกัน 3 ชั่วโมง ไม่ปวดตาน่ะ น่าจะแล้วแต่คนด้วยแหละครับ

ส่วนบางเกมส์เช่น until dawn rush of blood ผมเล่นหัวมันจะ ตื่อ ๆ นิดหน่อย เหมือนเราอยู่บนรถไปเหาะ แต่ไม่มึนหัวจนอ้วกน่ะ ฮ่า ๆ ๆ ๆ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ขอบคุณสำหรับคอมเม้นครับ แต่เดี๋ยวผมคงต้องไปลองดูด้วยตัวเองก่อนดีกว่า บางทีอาจไม่เหมาะกับผมก็ได้ พักหลังมาผมรู้สึกเวียนหัวง่ายๆซะด้วย

ผมกลัวจะเป็นแบบ PS3 Move หรือ Kinect น่ะสิครับ เป็นกระแสมาเร็วไปเร็ว แบบว่าเห่อช่วงแรกๆ และก็ปล่อยวางให้ฝุ่นจับ ยังไงรอดูไปอีกซักพักก็ยังไม่สายเนอะ

ถ้าไม่ซื้อ VR ก็เอาเงินไปซื้อแผ่นเกมใหม่ๆได้ตั้งเยอะเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 24th December 2016 เมื่อ 01:11

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    น่าสนใจครับ เรื่อง VR เนี้ย

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ขอมือเธอหน่อย
    กล่าวขอบคุณ
    1,224
    ได้รับคำขอบคุณ: 606
    ถ้าพูดถึง VR อยากเล่นเกมนี้ครับ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    วันนี้ได้มีโอกาสไปลอง vr ของจริงที่ห้างแห่งหนึ่งครับ

ลองดูฉากที่มันลงไปใต้ทะเล ก็ดูอลังการน่าตื่นเต้นดีครับ แต่เรื่องกราฟฟิก มันแย่กว่าที่ผมคิดเยอะ - -"

ภาพมันเบลอๆ และ res ต่ำมากๆ เข้าขั้นรับไม่ได้ ผมเลยตัดสินใจไม่ซื้อดีกว่าครับ

ผมว่ารอให้ vr มันพัฒนาให้มากกว่านี้ก่อนดีกว่าครับ ค่อยซื้อ

ไม่ใช่ว่า ps4 vr ไม่ดีนะ มันก็ดี แต่ไม่ดีพอถ้าเทียบกับราคาของมันครับ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    วันนี้ได้มีโอกาสไปลอง vr ของจริงที่ห้างแห่งหนึ่งครับ

ลองดูฉากที่มันลงไปใต้ทะเล ก็ดูอลังการน่าตื่นเต้นดีครับ แต่เรื่องกราฟฟิก มันแย่กว่าที่ผมคิดเยอะ - -"

ภาพมันเบลอๆ และ res ต่ำมากๆ เข้าขั้นรับไม่ได้ ผมเลยตัดสินใจไม่ซื้อดีกว่าครับ

ผมว่ารอให้ vr มันพัฒนาให้มากกว่านี้ก่อนดีกว่าครับ ค่อยซื้อ

ไม่ใช่ว่า ps4 vr ไม่ดีนะ มันก็ดี แต่ไม่ดีพอถ้าเทียบกับราคาของมันครับ
    อยากถามว่ามันเต็มตาดีไหมครับ เห็นขอบดำอะไรบ้างไหม คือสงสัยมานานและ

ผมเคยเล่นแต่ของที่มันเอามือถือยัดเข้าไป โครตกากเลย 555+

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zanuk9876 อ่านกระทู้
    อยากถามว่ามันเต็มตาดีไหมครับ เห็นขอบดำอะไรบ้างไหม คือสงสัยมานานและ

ผมเคยเล่นแต่ของที่มันเอามือถือยัดเข้าไป โครตกากเลย 555+
    ไม่เห็นขอบดำครับ ค่อนข้างเต็มตาถ้าขยับแว่นให้กระชับกับหน้าผากดีๆ

ส่วนเรื่องภาพก็ดูมีมิติดีมากครับ ตรงนี้ยอมรับว่าทำได้ดี

แต่ผมว่าภาพมันเบลอมากไปหน่อย และยังเห็นเป็นเม็ดๆพิกเซลอยู่เลยครับ ( ถ้ามองดีๆ )

ผมถามพนักงานขายบอกว่าปรับภาพให้ชัดกว่านี้ได้มั้ย เค้าบอกได้สุดแค่นี้

ถ้าภาพชัดกว่านี้อีกซักนิด วันนี้ผมคงเสียเงินให้ sony ไปแล้วล่ะครับ

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    มาคิดดูอีกทีครับ เท่าที่หาข้อมูลจากเว็ปนอก หลายคนก็บอกว่ามีปัญหาภาพเบลอเหมือนกัน แต่ต้องเซ็ตค่าตั้งต้นดีๆ แล้วภาพจะดีขึ้น

ที่ผมไปลองที่ร้าน พนักงานขายมันอาจไม่ตั้งค่าให้ดีก็ได้ ภาพมันเลยเบลอ จะขอมันตั้งค่าใหม่ ก็กลัวว่าหาว่าเรื่องมาก

อยากลองไปดูอีกซักรอบ อาจจะเปลี่ยนใจซื้อ คือหาข้อมูลมาหลายเดือนละ อยากได้นะ แต่กลัวไม่ถูกใจ

คิดวนไปวนมา น่ากลัวจะเสียเงินซื้อจนได้น่ะสิ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,110
    ผมก้อยากได้เหมือนกันครับ ว่าจะลองซื้อแบบ 200 กว่าบาทใน lazada มาลองดูก่อน 555

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    เมื่อวานลองไปเล่น VR ดูอีกทีครับ คราวนี้ลองเล่น drive club

พบว่ากราฟฟิก กากมากๆครับ แบบว่า PS2 ยังภาพสวยกว่า

ที่แย่ไปกว่านั้นคือ motion sickness ครับ ผมเล่นไป 2-3 นาทีต้องเลิกเล่น มันมึนหัวมาก

คือภาพก็กาก รายละเอียดต่ำมากๆ แถมยังเล่นมึนหัวอีก คราวนี้ผมมั่นใจ ไม่ซื้อ PS VR แน่นอนแล้วครับ

แต่ก็ดีประหยัดเงินไปได้อีกเกือบ 2 หมื่น

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    VR หลังก็เริ่มเงียบๆไปละ มึนหัวชิหาย

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ถ้า VR มันราคาต่ำกว่าหมื่นก็น่าสนอยู่เหมือนกันครับ ถือว่าลองของใหม่ แต่นี่ราคาพอๆกับเครื่อง PS4 เลย เป็นอุปกรณ์เสริมที่แพงเกินไปครับ

เท่าที่ดูรีวิวมา เค้าบอกเล่นนานๆไม่ได้ครับ ปวดเมื่อยตา ต้องเล่นไป พักไป ถ้ามันต้องทรมานสายตาขนาดนั้นผมว่าอย่าเล่นเลยดีกว่ามั้ง

แล้วเรื่อง motion sickness นี่ปัญหาใหญ่เลยครับ บางคนเป็นมากน้อยไม่เท่ากัน ก่อนซื้อควรไปลองด้วยตัวเองก่อน

ตอนนี้สนใจ Nintendo Switch มากกว่าครับ ดูแล้วน่าจะสนุกกว่า แต่รอดูไปซักพักก่อน เกมยังออกน้อย ไม่รีบๆ