ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Still alive
    http://facebook.com/ko555555
    กล่าวขอบคุณ
    5,611
    ได้รับคำขอบคุณ: 516

โน๊ตบุ๊คมีปัญหาน่าจะเกี่ยวกับ disk(รึเปล่า ไม่แน่ใจ)

ขอเล่าเรื่องก่อนนะครับเพื่อให้เห็นภาพรวมทั้งหมดว่ามันเคยเป็นอะไรมาบ้าง

เครื่องนี้เป็นlenovo z400+ram4gb มือหนึ่งจาก advice รับเครื่องวันที่ 6 มค 2557 ลงวิน8.1 ใช้มาเรื่อยๆ
    พอนานๆเข้ามีปัญหาตอนพึ่งเปิดเครื่องมันจะช้าซักพักก่อนจะทำงานด้วยความเร็วปกติ ซึ่งมันไม่นานมากผมก็เปิดไว้แล้วรอไม่นานทุกอย่างก็โอเค ตอนครึ่งปีที่แล้วก็ยังโอเคอยู่ ผ่านครึ่งปีที่แล้วมาสองสามเดือน เวลาช้าเพิ่มขึ้นเป็นชั่วโมง แต่ผมก็ยังรอ เพราะไม่ได้อยู่ในสถานะที่ต้องรีบ แต่เวลาก็ก็นานขึ้นทีละนิด
    อยู่ไปอยู่มาวันนึงประมาณกันยาหลังวันวินโดว์อัพเดต เปิดเครื่อง แต่เครื่องใช้เวลาบูทสี่ชั่วโมง เดสก์ทอปค่อยขึ้นมา แล้วก็มาเจอความช้าจากการพึ่งเปิด ไดร์เวอร์เสียงก็หายไปเฉยๆซะอย่างนั้น ตอนนั้นเลยย้ายไฟล์ไปไดร์Dกะจะลงวินโดว์ใหม่แล้วแล้วปิดเครื่องไป วันต่อมาก่อนลงใหม่เปิดเช็กอีกครั้ง ก็ใช้เวลาประมาณสี่ชั่วโมงพอๆกัน ผมว่ามันไม่ใช่ละ เลยลงใหม่เป็นวิน10ไปเลย
    หลังลงวินใหม่ทุกอย่างก็โอเคขึ้นก็ลงโปรแกรมลงอะไรไป วันต่อๆมามันมาเจอความช้าหลังเปิดเครื่องอีกแล้วแต่ยังไม่นานมาก แต่แล้วเวลาก็เหมือนจะเพิ่มนานขึ้นในแต่ละวัน
    ตอนก่อนลงวินในช่วงที่มันช้าขึ้นเรื่อยๆผมคิดว่าเป็นเพราะมันมีโปรแกรมอะไรรันอยู่มากมายเลยช้าแล้วก็เลยมีแต่รอ ยังไม่ได้คิดหาทางแก้ แต่พอลงวินใหม่ แล้วพึ่งไม่กี่วันมันก็เริ่มช้า ผมค่อยคิดว่าต้องมีปัญหาที่ลึกล้ำกว่านั้น ผมเปิดเช็ก task manager อย่างจริงๆจังๆ จากที่ก่อนหน้าดูแค่ผ่านๆเพราะไม่นานมันก็ปกติ แต่พอมันเริ่มนานเลยมีเวลาให้ดูนานขึ้น ช่วงที่มันช้า disk จะวิ่งประมาณ99-100% แต่ไม่มี process ไหนเลยที่กำลังรันอยู่แล้วน่าจะใช้diskไปรวมกันมากมายขนาดนั้น
    ผมเริ่มค้นข้อมูลจากgoogleเกี่ยวกับเรื่องนี้ บางคนก็บอกให้ไปปิดอะไรที่ไม่ได้ใช้ ผมก็ลองๆทำ แต่ก็ไม่เห็นความเปลี่ยนแปลง จนไปเจออันนึงที่เค้าบอกให้ทำการ optimize drive C ผมลองแล้วก็เวิร์ค ทันที่ที่ทำเสร็จ diskกลับมาวิ่งในอัตราปกติ
    แต่วันต่อมาหลังเปิดเครื่องก็เป็นเหมือนเดิม เลยกลายเป็นต้องทำทุกวัน หลังเปิด แต่ก็มีบางวันที่ลองไม่ทำ ปล่อยทิ้งไว้นานๆเหมือนเดิม มันก็กลับมาวิ่งในอัตราปกติได้ แล้วก็มีบางวันที่ทำแล้วผ่านไปหลายชั่วโมงมันมาช้าอีกต้องทำซ้ำอีกรอบเพื่อให้มันอยู่ในอัตราที่ปกติ
    อีกข้อสังเกตที่พบคือบางครั้งเปิดเล่นเกมdiskจะวิ่งในอัตราปกติ แม้จะเปิดโครมฟังเพลงดูเฟสไปด้วยก็ไม่มีปัญหา แต่พอปิดเกมลงเหลือแต่โครม บางทีมันก็แลคไปซะอย่างนั้น
    แล้วก็มีบางวันจะเข้าไป optimize แต่ drive C หายไปจากรายการก็ลองใช้error chacking ที่อยู่ข้างกันค้นหาปัญหาแล้ก็รีแพร์ไป หลังรีสตาร์ท มันก็กลับมาทุกครั้ง
    จนเมื่อวาน(วันเสาร์)ประมาณตีสามเปิดโครมดูyoutubeเฉยๆแล้วจะไปห้องน้ำเลยหยุดไว้ พอกลับมากดต่อมันไม่เล่น ลองเปิดหน้าใหม่มันค้างไม่โหลด ลองเช็กมือถือที่ต่อเน็ตตัวเดียวกันก็ยังใช้ได้ปกติ เลยกลับไปดูที่คอม คลิปกลับมาเล่นเสียงแต่ภาพไม่ไปค้างอยู่อย่างนั้น หน้าที่พยายามเปิดใหม่ก็ไม่ขึ้น แล้วก็แลคมากๆกว่าปกติ เลยจะไป optimize แต่ drive C หาย พอจะกดให้เช็กerrorมันขึ้นบอกว่ากำลังสแกนอยู่ให้รอก่อน เลยปล่อยมันสแกนไป เช็ก task manager diskวิ่ง100% ค้นไปซักพักก็เป็นจอฟ้าหน่้าเสียใจแจ้งว่าจะต้องรีสตาร์ทเพื่อค้นหาต่อ ก็ปล่อยมันทำไป เพราะทำอะไรไม่ได้
    มันเปิดมาอีกครั้งอยู่ในหน้าก่อนบูทที่ยังเป็นจอดำ แล้วก็มีตัวหนังสือด้านล่างแจ้งเปอร์เซ็นการทำงานซึ่งเป็นปกติถ้าให้error chacking พร้อมรีสตาร์ท ก็ปล่อยมันทำไปเรื่อยๆ จนทำเสร็จประมาณตีสี่ มันควรจะบูทขึ้นมา แต่ก็ไม่มาผมรอถึงสิบโมงเช้ามันก็อยู่อย่างนั้น เป็นจอก่อนจะขึ้นหน้าเวลคัมให้ใส่รหัส แต่เป็นสีดำ แล้วก็มีเคอร์เซอร์ให้เลื่อนไปเลื่อนมาเล่น ก็เลยง่วงมากเลยกดปุ่มพสวเวอร์ปิดไปก่อน ตื่นมาค่อยว่ากันใหม่ แต่นอนไปได้ครึ่งชั่วโมงหลับไม่ลงเพราะกังวลมาก เลยกลับมาเปิดเช็กอีกที จนไปถึงจอดำกับเคอร์เซอร์อยู่ซักสิบนาทีหน้าเวลคัมใหใส่รหัสก็ขึ้นมา พอใส่เสร็จกลับไปจอดำกับเคอร์เซอร์อีกประมาณสิบนาทีเดสก์ทอปก็ขึ้นมา ตอนนั้นก็โล่งขึ้น เลยย้ายไฟล์บางส่วนเผื่อต้องลงวินใหม่อีก แล้วก็ปิดนอนไป
    ตื่นมาตอนเย็นเปิดเครื่องตอนสองทุ่มแล้วไปกินข้าวครึ่งชั่วโมงกลับมาเจอจอดำกับเคอร์เซอร์อีก เลยลองกดพวกเวอร์แช่ปิดแล้วก็เปิดใหม่ ก็คือเป็นเหมือนเมื่อเช้ารอสิบยี่สิบนาทีก็ได้เจอเดสก์ทอป หลังเปิดมาได้ก็เจอความช้าตามปกติก็เปิดtask managerแล้วนั่งเฝ้า ครั้งนี้มันวิ่งปกติ แต่จะมีบางจังหวะที่จู่ๆก็พุ่งขึ้นไปแตะ100แล้วก็ลงมา แล้วไปอีกพักก็มีแตะร้อยอีก เลยไป optimize drive C แล้วมันก็ปกติ แล้วถึงมาพิมพ์กระทู้อันนี้

พอจะยืนยันได้มั้ยครับว่ามันเกิดจากอะไร แล้วจะแก้ไขได้ยังไง ต้องมีการซื้อเปลี่ยนอุปกรณ์อะไรใหม่รึเปล่า ตอนนี้ผมเป็นห่วงไฟล์เจ็ดร้อยกว่าgbในเครื่องมาก ตอนนี้ยังไม่มีงบพอซื้อเครื่องใหม่ แต่ถ้าเปลี่ยนอะไรเป็นชิ้นๆน่าจะพอไหวอยู่

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ko555555 : 22nd January 2017 เมื่อ 00:45

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    เยอะเกิน ไม่อ่าน 555
    คอมมีปัญหาหรือเขียนนิยาย
    [OS]:windows 8.1 pro [CPU]:Intel Core™ i3-6100 Processor [MB]:Asus H170M-E D3 [GPU]:ASUS STRIX GTX 960 DirectCU II OC [RAM]:12GB [Case]:Thermaltake H25

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Still alive
    กล่าวขอบคุณ
    5,611
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kiraza15 อ่านกระทู้
    เยอะเกิน ไม่อ่าน 555
    คอมมีปัญหาหรือเขียนนิยาย
    แหม่ เขียนให้รู้เรื่องราวว่าเกิดปัญหาอะไรบ้างแล้วแก้ไขอะไรไปแล้วบ้างไงครับ ฮ่าๆๆ

กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ko555555 อ่านกระทู้
    แหม่ เขียนให้รู้เรื่องราวว่าเกิดปัญหาอะไรบ้างแล้วแก้ไขอะไรไปแล้วบ้างไงครับ ฮ่าๆๆ
    กวนเเหย่เล่น เฉยๆครับ 555
    [OS]:windows 8.1 pro [CPU]:Intel Core™ i3-6100 Processor [MB]:Asus H170M-E D3 [GPU]:ASUS STRIX GTX 960 DirectCU II OC [RAM]:12GB [Case]:Thermaltake H25

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    182
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    ลองไปถามที่ร้านดูครับ ว่า Harddisk ยังเครมได้อยู่รึเปล่า ถ้าเครมได้ เครมไปเลยครับ (ส่วนใหญ่ Harddisk รับประกันประมาณ 3 ปี แต่ติดมากับโน๊ตบุ๊คผมไม่แน่ใจ) ไม่เก่งเรื่องนี้เท่าไหร่ แต่ตอบจากประสบการณ์นะครับ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    ผมว่า HDD เสียครับ

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Still alive
    กล่าวขอบคุณ
    5,611
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ helloweentz อ่านกระทู้
    ผมว่า HDD เสียครับ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Saiya อ่านกระทู้
    ลองไปถามที่ร้านดูครับ ว่า Harddisk ยังเครมได้อยู่รึเปล่า ถ้าเครมได้ เครมไปเลยครับ (ส่วนใหญ่ Harddisk รับประกันประมาณ 3 ปี แต่ติดมากับโน๊ตบุ๊คผมไม่แน่ใจ) ไม่เก่งเรื่องนี้เท่าไหร่ แต่ตอบจากประสบการณ์นะครับ
    ถ้าจำไม่ผิดตอนซื้อประกันสองปีนะครับ แต่ว่าถึงจะสามปีก็เกินมาแล้ว18วัน
    ตัวhddที่ใส่อยู่เป็นของ seagate st1000lm024
    แต่ตอนนี่้ในเว็บร้านเห็นมีรุ่น st1000lm035 ขายอยู่พอดีเลยกะว่าถ้ามันจะพังจริงๆ คงต้องซื้ออัน35มาใส่แทน แต่ลองมาถามๆดูก่อนเพื่อความแน่ใจ

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    Blog Entries
    1
    hdd ครับอาการนี้เครมโล้ด

ของมือ 1 ปัญหาเยอะกว่าพวก มือ 2 อีก เพราะของมือ 2 คือของคนใช้เบื่อแล้วๆเอามาขาย เราก็ดูแลต่อ

แต่มือ 1 นี่หลายอย่างปัญหาเยอะมากจริงๆ เคลมรอกันที 15-30วัน ข้อเสียตรงนี้ล่ะ ไม่ต้องใช้ทำมาหากินกันพอดี

ปล ผมเล่นแต่ของมือ 2 แหะ ไม่เคยเจอปัญหาในหลายๆอย่าง

คอม โน้ตบุค นี่ส่วนใหญ่ ผมเอง จะพังเพราะฝุ่นไม่ดูแลหรือเอาผ้าคลุมกันฝุ่น

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,025
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,429
    บุคผม 3ปี เปลี่ยน HDD 4 ลูกครับ มาจบที่SSD ครับ ใช้กันยาวๆ 555
    PC Phenom ii x4 955 RAM 6 GB VGA 5670 1GB DDR5 & NB I7 3612q ram 8 GB vga 630 2 GB

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: