ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    506
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,590

ผู้ให้กำเนิด The Witcher ไม่ได้เงินสักแดงเดียวจากความสำเร็จของเกม

The Witcher ถือได้ว่าเป็นหนึ่งในเกม RPG ที่ประสบความมากๆ ในยุคนี้ แต่นั่นก็ไม่ได้หมายความว่า อันเดรย์ แซ็บโควสกี้ ผู้ให้กำเนิดนิยายและเรื่องสั้นชุด The Witcher จะได้รับเงินเป็นกอบเป็นกำจากความสำเร็จนั้นครับ

แซ็บโควสกี้ให้สัมภาษณ์กับ Eurogamer ว่าเขาไม่เคยเป็นนักเล่นเกมและไม่เคยสนใจในเกมเลย นั่นทำให้เขาไม่คิดว่าเกมจะประสบความสำเร็จและได้ขายลิขสิทธิ์ให้กับ CD Projekt Red โดยไม่ขอส่วนแบ่งใดๆ ทั้งหมดที่เขาได้คือเช็คใบเดียวเท่านั้น

“ผมโง่พอที่ขายลิขสิทธิ์ให้พวกเขาทั้วยวง พวกเขาเสนอส่วนแบ่งของกำไรให้ผม แต่ผมบอกว่า ‘ไม่เอา มันจะไม่มีกำไรแน่นอน เอาเงินทั้งหมดของผมมาเดี๋ยวนี้! ทั้งหมดเลย’ มันเป็นเรื่องที่โง่มาก ผมโง่เองที่ปล่อยทุกอย่างให้ไปอยู่ในมือของพวกเขาเพราะผมไม่เชื่อว่าพวกเขาจะทำสำเร็จ แต่ใครจะล่วงรู้ว่าพวกเขาจะประสบความสำเร็จล่ะ ผมไม่รู้”

ในประเทศโปแลนด์ แซ็บโควสกี้มีชื่อเสียงเทียบเท่ากับเจ. อาร์. อาร์. โทลคีน ผู้ประพันธ์นิยายแฟนตาซีระดับคลาสสิก The Hobbit, The Lord of the Rings และ The Silmarillion แต่ข้างนอกโปแลนด์ ผู้คนต่างคิดกันว่านิยาย The Witcher มากจากเกมครับ ซึ่งแซ็บโควสกี้บอกว่าบางครั้งผู้คนที่พูดคุยกับเขามักเข้าใจผิดว่าเขาเป็นคนแต่งนิยายจากเกม The Witcher มากกว่าที่จะเป็นคนสร้างเกรัลท์และซิริขึ้นมา

“มันเกิดขึ้นแล้ว ผมจำได้ว่าผมรู้คำด่าเยอะมาก และผมก็ด่าพวกนั้นไปในหลายๆ ภาษา”

Credit: https://4gamerth.com/the-witchers-au...rom-the-games/
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KHNN-K860 : 29th March 2017 เมื่อ 12:48

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

I have a grenade ho ho ho
    กล่าวขอบคุณ
    139
    ได้รับคำขอบคุณ: 364
    55555+ พลาด

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    จะว่าไงดีละ คือจะออกมาให้สัมภาษณ์แบบนี้ทำไมหว่า เหมือนล่อเป้าเปล่าๆเลยนะนั่น

แถมทำตัวอาร์ตจัดอีกต่างหาก ประมาณว่าไม่แคร์ว่าเกมที่ทำจากแฟรนไชส์ตัวเองจะไปรอดหรือเปล่า ขอให้ได้ตังเหอะ แต่ แต่ แต่ ห้ามโยงเรื่องเกมมาเกี่ยวกับตูนะ อะไรแบบนั้น

( ^▽^)っ✂╰⋃╯
    End of the world
    กล่าวขอบคุณ
    203
    ได้รับคำขอบคุณ: 328
    ใครๆ ก็ผิดพลาดกันได้ เค้าก็บอกแล้วว่าไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับวงการเกม

กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    Blog Entries
    1
    เหมือนจะบอกว่า กูคือคนแต่ง แต่ขายไปละ
    (กูโง่เองหล่ะ ฝากชื่อกูหน่อย ข้อแค่ให้พวกคุณรู้ว่ากูคือใคร) อะไรงี้เปล่า

Still alive
    http://facebook.com/ko555555
    กล่าวขอบคุณ
    5,611
    ได้รับคำขอบคุณ: 516
    ตอนอ่านหัวกระทู้นึกว่าแบบ ทีมสร้างเกมเอาผลงานแกไปสร้างเป็นเกมหน้าด้านๆแล้วไม่จ่ายตังค์

ที่ไหนได้ ทีมสร้างไปขอซื้อมาทำ แล้วแกคิดว่าทำเป็นเกมมันไม่รุ่งหรอกเจ๊งแน่นอน เลยขายแล้วขายเลย กำไรหลังจากนั้นช่างหัวเผือกหัวมัน เงินมาตอนนี้เอาลิขสิทธิ์ไปได้เลย

ผลกลายเป็นเกมประสบความสำเร็จจนถึงขนาดว่า คนนอกโปแลนด์ คิดว่านิยายแกแต่งขึ้นจากจากเกม ทั้งๆที่นิยายแกคือจุดเริ่มต้นที่แท้จริง

"น่าสงสารเขานะครับ"

กล่าวขอบคุณ
    1,463
    ได้รับคำขอบคุณ: 457
    น่าสงสารเขาจริงๆ เป็นต้นฉบับแท้ๆดันโดนลืมแถมยังโดนแทรกแซงว่าต้นฉบับมีที่มามาจากเกมอีกอะไรจะเศร้าได้ขนาดนี้
    ความจริงก็ไม่ควรจะไปด่าเขาหรือตอกย้ำเขาหรอกว่าเกมมันไม่น่าจะทำกำไรได้ เพราะควรจะพูดเซฟตัวเองไว้หน่อย เผื่อเมื่อไหร่ที่เขารุ่งขึ้นมายังไงเขาก็กลับมามองคนข้างหลังอย่างต้นฉบับอยู่ดี
    อาจจะกลับมาขอบคุณด้วยเช็คใบที่สองที่เป็นส่วนแบ่งแบบไม่ได้ร้องขออะไร ได้ทั้งชื่อเสียงได้ทั้งส่วนแบ่งที่เขาเต็มใจให้ด้วยซ้ำ แต่ดันไปด่าเขาซะหนิ
    ไม่ขายให้เขาแต่แรกก็จบละ ทำไมคนแต่งทำตัวแปลกๆย้อนแย้งยังไงไม่รู้ 555555

คิดแล้วก็เสียดายแทนเขาจริงๆ

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    ก็ไม่ใช่อะไรหรอก ก็แค่ "แบ่งเงินให้หนูหน่อยเหอะ หนูผิดไปแล้ว หนูพลาดเอง สนใจหนูบ้าง หนูคือคนแต่งเชียวนะ" นั่นแหละฮะท่านผู้ชม
    หน้ามืดเพราะอยากได้เงินก้อนนึง แต่กลับพลาดที่จะได้เงินปันผลอย่างงามแทน มาเว้าวอนกรีดร้องตอนนี้มันก็ช่วยอะไรไม่ได้แล้ว

โลกมีไว้เหยียบ
    เทือกเขาง๊อไบ๊ใกล้ๆสำนักตักศิลาถัดมาวัดเส้าหลิน
    กล่าวขอบคุณ
    164
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    น่ามสานเค้านะครับ

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    มีแบบว่า ไม่เห็นคุณค่าผลงานตัวเอง ด้วยเหรอ
    ผมยังคิดเลยว่า แต่ละงานที่สรรสร้างขึ้้นมานี่มันต้องมีค่าไม่มากก็น้อยยังไงก็ไม่อยากปล่อยให้หลุดมือไปแบบขาดเยื่อไย -_-

กล่าวขอบคุณ
    314
    ได้รับคำขอบคุณ: 528
    ผมว่าแกคงมองอนาคต CD Projekt ไม่ออก และเชื่อเถอะยุคแรกๆของบริษัท มันก็ไม่ได้รุ่งเรืองอะไรขนาดนั้น ล้มลุกคลุกคลานมาก็เยอะ
    แกก็คงคิดว่า เออ กูคิดถูกละที่เอาเงินก้อนมา ที่ไหนได้ พลาดจริงๆตอนภาคสามออกมา
    อย่างน้อยแกออกมาบ่นขนาดนี้ CD Projekt ก็น่าจะส่งของกำนัลเล็กๆไปให้แก ไม่ก็เงินสักก้อนเล็กๆให้แกด้วยนะ ถือว่าขอบคุณที่ทำให้มีวันนี้ ไรเงี้ย
    ถึงแม้มันจะไม่ได้อยู่ในสัญญาก็ตามเถอะ

Still alive
    http://facebook.com/ko555555
    กล่าวขอบคุณ
    5,611
    ได้รับคำขอบคุณ: 516
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Instinger_Zone อ่านกระทู้
    ผมว่าแกคงมองอนาคต CD Projekt ไม่ออก และเชื่อเถอะยุคแรกๆของบริษัท มันก็ไม่ได้รุ่งเรืองอะไรขนาดนั้น ล้มลุกคลุกคลานมาก็เยอะ
    แกก็คงคิดว่า เออ กูคิดถูกละที่เอาเงินก้อนมา ที่ไหนได้ พลาดจริงๆตอนภาคสามออกมา
    อย่างน้อยแกออกมาบ่นขนาดนี้ CD Projekt ก็น่าจะส่งของกำนัลเล็กๆไปให้แก ไม่ก็เงินสักก้อนเล็กๆให้แกด้วยนะ ถือว่าขอบคุณที่ทำให้มีวันนี้ ไรเงี้ย
    ถึงแม้มันจะไม่ได้อยู่ในสัญญาก็ตามเถอะ
    ส่งเกมทุกภาคในแพ็กเกจที่แพงที่สุดของแต่ละภาคให้แกไปลองเล่น เหอะๆ

Tags for this Thread