ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

ozonegame.com

Cabal

Crossfire Legends

เวปไซท์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนเวปไซท์สปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Uber Ragnarok Online, แร็คเถื่อน ถุงผ้า Handmade ดูหนังออนไลน์ บล็อคสาวไฮโซ WE2GAME.COM ขายเกมส์ PC ราคาถูก
ให้เช่า Colocation
คูปอง UBER
Ragnarok Online
กระเป๋า Handmade
ดูหนังออนไลน์
บล็อคสาวไฮโซ
ขายเกม PC

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    506
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,590

ผู้ให้กำเนิด The Witcher ไม่ได้เงินสักแดงเดียวจากความสำเร็จของเกม

ts5

The Witcher ถือได้ว่าเป็นหนึ่งในเกม RPG ที่ประสบความมากๆ ในยุคนี้ แต่นั่นก็ไม่ได้หมายความว่า อันเดรย์ แซ็บโควสกี้ ผู้ให้กำเนิดนิยายและเรื่องสั้นชุด The Witcher จะได้รับเงินเป็นกอบเป็นกำจากความสำเร็จนั้นครับ

แซ็บโควสกี้ให้สัมภาษณ์กับ Eurogamer ว่าเขาไม่เคยเป็นนักเล่นเกมและไม่เคยสนใจในเกมเลย นั่นทำให้เขาไม่คิดว่าเกมจะประสบความสำเร็จและได้ขายลิขสิทธิ์ให้กับ CD Projekt Red โดยไม่ขอส่วนแบ่งใดๆ ทั้งหมดที่เขาได้คือเช็คใบเดียวเท่านั้น

“ผมโง่พอที่ขายลิขสิทธิ์ให้พวกเขาทั้วยวง พวกเขาเสนอส่วนแบ่งของกำไรให้ผม แต่ผมบอกว่า ‘ไม่เอา มันจะไม่มีกำไรแน่นอน เอาเงินทั้งหมดของผมมาเดี๋ยวนี้! ทั้งหมดเลย’ มันเป็นเรื่องที่โง่มาก ผมโง่เองที่ปล่อยทุกอย่างให้ไปอยู่ในมือของพวกเขาเพราะผมไม่เชื่อว่าพวกเขาจะทำสำเร็จ แต่ใครจะล่วงรู้ว่าพวกเขาจะประสบความสำเร็จล่ะ ผมไม่รู้”

ในประเทศโปแลนด์ แซ็บโควสกี้มีชื่อเสียงเทียบเท่ากับเจ. อาร์. อาร์. โทลคีน ผู้ประพันธ์นิยายแฟนตาซีระดับคลาสสิก The Hobbit, The Lord of the Rings และ The Silmarillion แต่ข้างนอกโปแลนด์ ผู้คนต่างคิดกันว่านิยาย The Witcher มากจากเกมครับ ซึ่งแซ็บโควสกี้บอกว่าบางครั้งผู้คนที่พูดคุยกับเขามักเข้าใจผิดว่าเขาเป็นคนแต่งนิยายจากเกม The Witcher มากกว่าที่จะเป็นคนสร้างเกรัลท์และซิริขึ้นมา

“มันเกิดขึ้นแล้ว ผมจำได้ว่าผมรู้คำด่าเยอะมาก และผมก็ด่าพวกนั้นไปในหลายๆ ภาษา”

Credit: https://4gamerth.com/the-witchers-au...rom-the-games/
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KHNN-K860 : 29th March 2017 เมื่อ 12:48

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

I have a grenade ho ho ho
    กล่าวขอบคุณ
    100
    ได้รับคำขอบคุณ: 326
    55555+ พลาด

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    จะว่าไงดีละ คือจะออกมาให้สัมภาษณ์แบบนี้ทำไมหว่า เหมือนล่อเป้าเปล่าๆเลยนะนั่น

แถมทำตัวอาร์ตจัดอีกต่างหาก ประมาณว่าไม่แคร์ว่าเกมที่ทำจากแฟรนไชส์ตัวเองจะไปรอดหรือเปล่า ขอให้ได้ตังเหอะ แต่ แต่ แต่ ห้ามโยงเรื่องเกมมาเกี่ยวกับตูนะ อะไรแบบนั้น

( ^▽^)っ✂╰⋃╯
    End of the world
    กล่าวขอบคุณ
    108
    ได้รับคำขอบคุณ: 241
    ใครๆ ก็ผิดพลาดกันได้ เค้าก็บอกแล้วว่าไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับวงการเกม

กล่าวขอบคุณ
    173
    ได้รับคำขอบคุณ: 84
    Blog Entries
    1
    เหมือนจะบอกว่า กูคือคนแต่ง แต่ขายไปละ
    (กูโง่เองหล่ะ ฝากชื่อกูหน่อย ข้อแค่ให้พวกคุณรู้ว่ากูคือใคร) อะไรงี้เปล่า

Still alive
    http://facebook.com/ko555555
    กล่าวขอบคุณ
    5,097
    ได้รับคำขอบคุณ: 496
    ตอนอ่านหัวกระทู้นึกว่าแบบ ทีมสร้างเกมเอาผลงานแกไปสร้างเป็นเกมหน้าด้านๆแล้วไม่จ่ายตังค์

ที่ไหนได้ ทีมสร้างไปขอซื้อมาทำ แล้วแกคิดว่าทำเป็นเกมมันไม่รุ่งหรอกเจ๊งแน่นอน เลยขายแล้วขายเลย กำไรหลังจากนั้นช่างหัวเผือกหัวมัน เงินมาตอนนี้เอาลิขสิทธิ์ไปได้เลย

ผลกลายเป็นเกมประสบความสำเร็จจนถึงขนาดว่า คนนอกโปแลนด์ คิดว่านิยายแกแต่งขึ้นจากจากเกม ทั้งๆที่นิยายแกคือจุดเริ่มต้นที่แท้จริง

"น่าสงสารเขานะครับ"

กล่าวขอบคุณ
    1,414
    ได้รับคำขอบคุณ: 394
    น่าสงสารเขาจริงๆ เป็นต้นฉบับแท้ๆดันโดนลืมแถมยังโดนแทรกแซงว่าต้นฉบับมีที่มามาจากเกมอีกอะไรจะเศร้าได้ขนาดนี้
    ความจริงก็ไม่ควรจะไปด่าเขาหรือตอกย้ำเขาหรอกว่าเกมมันไม่น่าจะทำกำไรได้ เพราะควรจะพูดเซฟตัวเองไว้หน่อย เผื่อเมื่อไหร่ที่เขารุ่งขึ้นมายังไงเขาก็กลับมามองคนข้างหลังอย่างต้นฉบับอยู่ดี
    อาจจะกลับมาขอบคุณด้วยเช็คใบที่สองที่เป็นส่วนแบ่งแบบไม่ได้ร้องขออะไร ได้ทั้งชื่อเสียงได้ทั้งส่วนแบ่งที่เขาเต็มใจให้ด้วยซ้ำ แต่ดันไปด่าเขาซะหนิ
    ไม่ขายให้เขาแต่แรกก็จบละ ทำไมคนแต่งทำตัวแปลกๆย้อนแย้งยังไงไม่รู้ 555555

คิดแล้วก็เสียดายแทนเขาจริงๆ

กล่าวขอบคุณ
    591
    ได้รับคำขอบคุณ: 851
    ก็ไม่ใช่อะไรหรอก ก็แค่ "แบ่งเงินให้หนูหน่อยเหอะ หนูผิดไปแล้ว หนูพลาดเอง สนใจหนูบ้าง หนูคือคนแต่งเชียวนะ" นั่นแหละฮะท่านผู้ชม
    หน้ามืดเพราะอยากได้เงินก้อนนึง แต่กลับพลาดที่จะได้เงินปันผลอย่างงามแทน มาเว้าวอนกรีดร้องตอนนี้มันก็ช่วยอะไรไม่ได้แล้ว

โลกมีไว้เหยียบ
    เทือกเขาง๊อไบ๊ใกล้ๆสำนักตักศิลาถัดมาวัดเส้าหลิน
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 241
    น่ามสานเค้านะครับ

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    มีแบบว่า ไม่เห็นคุณค่าผลงานตัวเอง ด้วยเหรอ
    ผมยังคิดเลยว่า แต่ละงานที่สรรสร้างขึ้้นมานี่มันต้องมีค่าไม่มากก็น้อยยังไงก็ไม่อยากปล่อยให้หลุดมือไปแบบขาดเยื่อไย -_-

กล่าวขอบคุณ
    321
    ได้รับคำขอบคุณ: 568
    ผมว่าแกคงมองอนาคต CD Projekt ไม่ออก และเชื่อเถอะยุคแรกๆของบริษัท มันก็ไม่ได้รุ่งเรืองอะไรขนาดนั้น ล้มลุกคลุกคลานมาก็เยอะ
    แกก็คงคิดว่า เออ กูคิดถูกละที่เอาเงินก้อนมา ที่ไหนได้ พลาดจริงๆตอนภาคสามออกมา
    อย่างน้อยแกออกมาบ่นขนาดนี้ CD Projekt ก็น่าจะส่งของกำนัลเล็กๆไปให้แก ไม่ก็เงินสักก้อนเล็กๆให้แกด้วยนะ ถือว่าขอบคุณที่ทำให้มีวันนี้ ไรเงี้ย
    ถึงแม้มันจะไม่ได้อยู่ในสัญญาก็ตามเถอะ

Still alive
    http://facebook.com/ko555555
    กล่าวขอบคุณ
    5,097
    ได้รับคำขอบคุณ: 496
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Instinger_Zone อ่านกระทู้
    ผมว่าแกคงมองอนาคต CD Projekt ไม่ออก และเชื่อเถอะยุคแรกๆของบริษัท มันก็ไม่ได้รุ่งเรืองอะไรขนาดนั้น ล้มลุกคลุกคลานมาก็เยอะ
    แกก็คงคิดว่า เออ กูคิดถูกละที่เอาเงินก้อนมา ที่ไหนได้ พลาดจริงๆตอนภาคสามออกมา
    อย่างน้อยแกออกมาบ่นขนาดนี้ CD Projekt ก็น่าจะส่งของกำนัลเล็กๆไปให้แก ไม่ก็เงินสักก้อนเล็กๆให้แกด้วยนะ ถือว่าขอบคุณที่ทำให้มีวันนี้ ไรเงี้ย
    ถึงแม้มันจะไม่ได้อยู่ในสัญญาก็ตามเถอะ
    ส่งเกมทุกภาคในแพ็กเกจที่แพงที่สุดของแต่ละภาคให้แกไปลองเล่น เหอะๆ

Tags for this Thread