ขอถามหน่อยครับ คือ พึ่งเล่นโป๊กเกอร์ออนไลน์มา แต่ สงสัยว่าทำไมถึง split pot
คือเหลือ 3 คน ไพ่กองกลาง มี (ก♣ข♣ค♣ง♣ + อะไรอีกซักใบที่ไม่ใช่♣ )
3คน รอลุ้น ทุกคน มี ♣ อย่างละใบ แต่ของผมใหญ่รองเป็นอันดับสอง จบเกมปรากฏว่า แบ่งพอต แค่สองคนคนที่มี ♣เล็กสุดไม่ได้อะไรเลย, ส่วนผมได้น้อยกว่าคนแรกนิดหน่อย 18000, 17000 ถ้าจำไม่ผิดแบ่งไม่เท่ากัน
คำถามคือทำไมมันถึงแบ่งพอตเหรอครับ??? เพราะ ผมอ่านในกติกามันบอกว่าให้ ดูว่าใครมีไพ่ใหญ่สุด เช่น 9♣7♣5♣3♣2♣ ชนะ 8♣7♣5♣3♣2♣ , 9♣6♣4♣3♣2♣ ชนะ 9♣5♣4♣3♣2♣

แล้วยังมีบางเกมที่ Full House แบ่ง กับ (Flush หรือ Straigh ) ถ้าจำไม่ผิด แต่คือ Full House ก็ได้ส่วนแบ่งเยอะกว่ามากๆ

ใครพอจะอธิบายกติกาการแบ่งพอตแปลกๆที่ผมเคยเจอช่วยบอกทีครับ????