ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 376

งงมาก.... ทำไมเล่นเกมแล้วกระตุก ++

CPU : AMD Athlon II X4 860K (Quiet cooler) (STrek)
    CPU COOLER : DEEPCOOL Gammaxx 300
    MB : GIGABYTE GA-F2A68HM-DS2
    RAM : DDR3(1600) 2GB. Kingston 'Ingram/Synnex' + DDR3(1600) 8GB. Kingston 'Ingram/Synnex'
    HD : 1 TB. SATA-III Western Blue (64MB.)
    VGA : 4GB GDDR5 NVIDIA GTX1050Ti Gigabyte' Over Clock
    PSU : Silverstone SST-ST50F-ES 500w

Driver ลงครบทุกอย่าง และเป็นเวอร์ชั่นล่าสุดครับ

- เกมที่เล่นได้ปกติ ลื่นๆ
    Overwatch ปรับ Medium(ถ้า High มีกระตุกนิดหน่อยบางช่วง) 1600x900 **ถ้าปรับ 1920x1080 เล่นไม่ได้เลย 5555**
    Dying Light ปรับ High 1920x1080
    BF4 (Online) ปรับ Medium 1920x1080
    Dead by Daylight ปรับ Medium 1920x1080

- เกมที่เล่นแล้วกระตุก (สามเกมนี้ลอง 1920x1080 ลงมาจง 1366x768 ก็เหมือนกัน)
    Tom Clancy's The Division - ปรับ Low - Medium เท่ากันเลย กระตุกตอนเดินนิดๆ พอยิงกันเท่านั้นละ โอ้โห... (ตอนเดินน+ยิง FPS 13-30) (ยืนเฉยๆ FPS 30-60)
    Mass Effect Andromeda - ปรับ Low - Medium แค่เดินก็สโลวโมชั่นละครับ (ตอนเดิน FPS 9-26) (ยืนเฉยๆ FPS 30-55)
    GTA V (Online) - ปรับ Low ถึงเล่นได้ - Medium เดินสโลวเหมือนพี่ Mass Effect (Medium ยืนเฉยๆ FPS 11-22) (Low เล่นได้ปกติ FPS 25-47)

3 เกมที่กระตุก CPU 90-100 ครับ มีลงนิดนึงบางช่วง ความร้อนอยู่ที่ 60°C

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    ความเห็นผม คิดว่า

CPU มันช้าไป ครับ

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    Blog Entries
    1
    CPU ร้อนขนาดนั้น ต้องกระตุกเป็นธรรมดาครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    คอขวดหรือเปล่าครับ ?

ไม่ก็ Cpu แรงไม่พอ

น่าจะ cpu ไม่พอแหละครับ คอขวดไม่น่าจะเกี่ยว

ชอบ"เธอ"เป็นชีวิตจิตใจ ^^
    Galaxy CI-0017+24
    กล่าวขอบคุณ
    3,724
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ synmaster อ่านกระทู้
    คอขวดหรือเปล่าครับ ?

ไม่ก็ Cpu แรงไม่พอ

น่าจะ cpu ไม่พอแหละครับ คอขวดไม่น่าจะเกี่ยว
    เพราะ CPU นั่นแหละครับ ถึงคอขวด

กล่าวขอบคุณ
    11
    แล้วทำไมเกมอื่นวิ่ง 100 เหมือนกัน ถึงไม่กระตุกละครับ
    ล่าสุด Tom Clancy's Ghost Recon® Wildlands ปรับ Medium เล่นได้ปกติ FPS 20-60

สอบถามไว้เป็นข้อมูลครับ CPU วิ่ง 100 ความร้อน 60 องศานี่คือร้อนเกินไปใช่มั้ยครับเห็นท่าน zanuk9876 บอกว่างั้น
    ขอบคุณทุกท่านที่เขามาแชร์ความรู้ครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    คือ อันนี้ ต้องลองเช็คหลายอย่างครับผมตอบไม่ได้เพราะไม่โปรเท่าไหร่ในด้านนี้

แต่อาการอย่างที่ท่านเล่ามาเนี่ย มันดันคล้ายกับผม
    คืองี้ครับ เมื่อก่อน ผม เคยใช้ cpu a8 กับ 980 ซึ่ง บางเกมส์สามารถเล่นได้ปกติครับแต่เล่น เกมส์บางเกมส์ไม่ได้ อีกทั้ง cpu ยังร้อนมากเหมือนกันครับ สุดท้ายจบที่เปลี่ยน cpu ครับ เกมส์ทุกเกมส์เล่นมาได้อย่างปกติเลยครับ

ส่วน cpu 60 เนี่ยร้อนมากนะครับ 70 cpu อาจจะพังได้นะครับอย่าไปฝืนมันบ่อย .

ผมถามหน่อย ท่านใส่แรมยังไงอะ ผมอ่านถูกไหม 2GB 1แท่งกับ 8GB 1แท่ง อันนี้อยากถามเป็นความรู้ว่ามันใส่ได้หรอครับ

อยากบอกให้ดูซิลิโคลน แต่ก็อีก เกมส์อื่น ไม่เห็นเป็นก็คงไม่เกี่ยวแต่
    อาการคล้ายผมเมื่อก่อนมากเลยครับ

ส่วนcpu วิ่ง 100 เปอเนี่ย เป็นเรื่องปกติของบางเกมส์นะครับไม่แปลก เพราะเกมส์มันก็จะวิ่งประมาณนี้ เคยถามช่าง jib เค้าบอกว่า น้องเล่นเกมส์ หนัก ๆ มันวิ่ง 100 ไม่แปลกครับแต่ที่บางเกมส์มันกระตุกเพราะ cpu ไม่สามารถขับประสิทธิภาพได้สุดครับ

กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    อย่างที่ข้างบนบอก เเหละครับ cpu ไม่ไหว เปลี่ยนเเล้วชีวิตจะดีขึ้นครับ (Overwatch นี้ สเปกเเบบผมนี้ปรับสูงสุดเล่นได้สบายๆเลยนะเอ่อ)
    [OS]:windows 8.1 pro [CPU]:Intel Core™ i3-6100 Processor [MB]:Asus H170M-E D3 [GPU]:ASUS STRIX GTX 960 DirectCU II OC [RAM]:12GB [Case]:Thermaltake H25

กล่าวขอบคุณ
    11
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ synmaster อ่านกระทู้
    คือ อันนี้ ต้องลองเช็คหลายอย่างครับผมตอบไม่ได้เพราะไม่โปรเท่าไหร่ในด้านนี้

แต่อาการอย่างที่ท่านเล่ามาเนี่ย มันดันคล้ายกับผม
    คืองี้ครับ เมื่อก่อน ผม เคยใช้ cpu a8 กับ 980 ซึ่ง บางเกมส์สามารถเล่นได้ปกติครับแต่เล่น เกมส์บางเกมส์ไม่ได้ อีกทั้ง cpu ยังร้อนมากเหมือนกันครับ สุดท้ายจบที่เปลี่ยน cpu ครับ เกมส์ทุกเกมส์เล่นมาได้อย่างปกติเลยครับ

ส่วน cpu 60 เนี่ยร้อนมากนะครับ 70 cpu อาจจะพังได้นะครับอย่าไปฝืนมันบ่อย .

ผมถามหน่อย ท่านใส่แรมยังไงอะ ผมอ่านถูกไหม 2GB 1แท่งกับ 8GB 1แท่ง อันนี้อยากถามเป็นความรู้ว่ามันใส่ได้หรอครับ

อยากบอกให้ดูซิลิโคลน แต่ก็อีก เกมส์อื่น ไม่เห็นเป็นก็คงไม่เกี่ยวแต่
    อาการคล้ายผมเมื่อก่อนมากเลยครับ

ส่วนcpu วิ่ง 100 เปอเนี่ย เป็นเรื่องปกติของบางเกมส์นะครับไม่แปลก เพราะเกมส์มันก็จะวิ่งประมาณนี้ เคยถามช่าง jib เค้าบอกว่า น้องเล่นเกมส์ หนัก ๆ มันวิ่ง 100 ไม่แปลกครับแต่ที่บางเกมส์มันกระตุกเพราะ cpu ไม่สามารถขับประสิทธิภาพได้สุดครับ
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
    แล้วก็ RAM ใช่ครับ ท่านอ่านถูกแล้วครับ 2+8 = 10 ครับ หลักๆ BUS เท่ากันก็พอครับ ใช้งานได้ปกติครับ

กล่าวขอบคุณ
    11
    มาอัพเดตครับผม ล่าสุดลองทาซิลิโคนใหม่ ได้ผลจริงๆ ด้วยครับ อุณหภูมิลดเหลือ 40 องศา CPU 100
    เล่นได้ปกติ ไม่กระตุกแล้วครับ

หลายๆ คนอาจสงสัย ที่ CPU กับ RAM ผมใส่แบบนี้ก็เพราะมีปัญหาใหญ่ครับ นั้นคือ เงินหมดครับผม 55555
    (ผมไม่ได้ซื้อทั้งหมดพร้อมกัน ค่อยๆ อัพจากของเดิม)

ขอบคุณทุกท่านอีกรอบนะครับ เผื่อใครมีปัญหาแบบเดียวกัน ฝากกระทู้นี้ไว้เป็นเกร็ดความรู้เล็กๆ นะครับ

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    เข้ามาบอกจขกท. ถ้าอยากให้เล่นลื่นกว่านี้บอกเลย เปลี่ยนแรมครับ ปกติเมนบอร์ดยุคนี้จะมีระบบ dual channel ที่จะบูสให้แรมทำงานดีขึ้น
    แต่มันต้องใช้แรมที่มีขนาดเท่ากัน บัสเท่ากันด้วย แต่แรมของคุณมีบัสเท่ากันแต่ขนาดแรมไม่เท่ากันมันก็จะทำงานแบบแรมเดี่ยวธรรมดา
    ไม่ได้บูสให้เลยสักนิดเดียวแถมมีโอกาสคอขวดจากความจุของแรมเองอีกด้วยครับ ใช้งบเปลี่ยนแรมนิดหน่อยแต่ใช้แล้ว ชีวิตเปลี่ยน

กล่าวขอบคุณ
    11
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jeditrainer อ่านกระทู้
    เข้ามาบอกจขกท. ถ้าอยากให้เล่นลื่นกว่านี้บอกเลย เปลี่ยนแรมครับ ปกติเมนบอร์ดยุคนี้จะมีระบบ dual channel ที่จะบูสให้แรมทำงานดีขึ้น
    แต่มันต้องใช้แรมที่มีขนาดเท่ากัน บัสเท่ากันด้วย แต่แรมของคุณมีบัสเท่ากันแต่ขนาดแรมไม่เท่ากันมันก็จะทำงานแบบแรมเดี่ยวธรรมดา
    ไม่ได้บูสให้เลยสักนิดเดียวแถมมีโอกาสคอขวดจากความจุของแรมเองอีกด้วยครับ ใช้งบเปลี่ยนแรมนิดหน่อยแต่ใช้แล้ว ชีวิตเปลี่ยน
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pikza8529 : 27th July 2017 เมื่อ 18:28