ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560

รีวิว PS4 VR สั้นๆ โดยผมเองครับ

วันนี้ผมต้องผิดต่อคำพูดตัวเองที่บอกว่าจะไม่ซื้อ PS4 VR ครับ เพราะเกม Until Dawn Rush of Blood มันยั่วยวนผมมานานแล้ว

อยากลองเล่นดูซักที เลยจัดมาอย่างที่เห็นครับ

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

ผมเองไม่มีกล้อง PS และ Move ก็เลยจัดมาด้วยเลยทีเดียว ราคารวมๆกันก็ประมาณ 20,000 กว่าๆนิดหน่อย นี่ยังถือว่าถูกกว่าแว่น Oculus Rift กับ Vive นะครับ

ผมจะไม่ขอรีวิวในส่วนของ Unboxing นะครับ เพราะไม่จำเป็น ในกล่องใส่อุปกรณ์สายไฟมาค่อนข้างเยอะ การติดตั้งครั้งแรกค่อนข้างออกจะรำคาญเกี่ยวกับสายไฟนิดหน่อย ทำตามคู่มือที่ให้มาก็ทำได้แล้ว

ตัวแว่นค่อนข้างดูดี น้ำหนักเบา ใส่เล่นนานๆได้ไม่เมื่อย

ทีนี้ผมจะขอรีวิวสั้นๆเกี่ยวกับการใช้ PS4 VR ครั้งแรกในวันนี้ก็ละกันครับ (ขออภัยที่ถ่ายรูปมาน้อย คือขี้เกียจถ่ายอ่ะ 555)

จากที่ลองเล่นเริ่มจากแผ่น Demo ที่แถมมา ผมลองไป 2-3 เกม สำหรับผมค่อนข้างพอใจนะ มันให้ความรู้สึกที่ต่างออกไปจากการเล่นเกมกับจอทั่วๆไป

ถึงกราฟฟิกจะไม่คมชัด แต่ก็แลกมากับประสบการณ์ที่แปลกใหม่ ถือว่าชดเชยกันไปได้ตรงนี้ ขอสรุปเป็นข้อดี-ข้อเสีย ตามความเห็นส่วนตัวดังนี้แล้วกันครับ

ข้อดี

1. แว่นสวย ดูดี น้ำหนักเบา ใส่ได้นานๆไม่เมื่อย

2. ประสบการณ์ใหม่ที่พบได้ใน VR เท่านั้น จำลองภาพเหมือนเราอยู่ในเกมได้สมจริง เกมที่เราเห็นในจอทีวี กับ แว่น VR มันคนละฟิลลิ่งกันเลย ต่างกันเยอะ

3. ภาพเคลื่อนไหวเร็วๆไม่มีสะดุด ตรงจุดนี้ถือว่าสำคัญมากๆสำหรับ VR ถ้าสะดุดเพียงนิดเดียวอาจทำให้เวียนหัวได้

4. เกมแนว FPS จะสมจริงสุดๆใน VR และจะสมจริงมากขึ้นถ้าเล่นคู่ไปกับอุปกรณ์เสริมอย่าง Move

ข้อเสิย

1. กราฟฟิกที่ถูกลดทอนลง จนเกือบจะเท่า PS2 แต่ผมขอให้มันอยู่ระหว่าง PS2 กับ PS3 ละกัน น่าจะประมาณนี้ ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับการปรับกล้อง ปรับแว่นด้วย

2. อาการเมา VR หรือ Motion Sickness มันยังคงเกิดขึ้นกับเราเป็นระยะๆ ถ้าเกมมีการเคลื่อนที่เร็วๆ อย่าง Driveclub หรือ Battlezone สองเกมนี้ผมเล่นได้ไม่นาน จะอ้วก

แต่กับบางเกมก็ไม่เป็นนะ แล้วแต่คน แล้วแต่เกมด้วย แต่เทคนิคผมคือถ้ารู้สึกเมา เวียนหัว ให้หลับตาก่อนครับ แล้วค่อยเล่นต่อ

3. สายไฟที่เกะกะ น่ารำคาญ

4. เกมยังมีให้เล่นน้อยไปสักนิด แต่อนาคตเชื่อว่า น่าจะทยอยออกมาอีก

ข้อแนะนำส่วนตัว

1. สำหรับคนที่เพิ่งจะเล่น VR ผมแนะนำเกม Until Dawn Rush of Blood ครับ เกมนี้ทำออกมาได้ดีครับ มีครบทุกอารมณ์ ยิ่งฉากรถไฟเหาะนี่สุดๆครับ ผมนี่ต้องกรี๊ดออกมาเหมือนนั่งรถไฟเหาะจริงๆเลย

[IMG][/IMG]

2. เวลาเล่นควรเล่นในห้องแอร์นะครับ เพราะถ้าเล่นข้างนอกแล้วเหงื่อมันชอบออกมาเลอะแว่นครับ ต้องคอยเช็ดกันอีก ผมนี้เล่นแปบเดียวเหงื่อออก เล่นในห้องแอร์ดีกว่าครับ

[IMG][/IMG]

3. ควรมีพื้นที่ในการเล่นที่แน่นอน ไม่เหมาะกับการเคลื่อนย้ายบ่อยๆเพราะสายไฟมันรุงรัง

คร่าวๆก็เท่านี้ครับ ผมรีวิวแบบตรงไปตรงมาเลย ตามความรู้สึกส่วนตัว ส่วนใครสนใจอยากซื้อมาลองเล่นก็ไม่เสียหลายครับ เพราะประสบการณ์แบบนี้คงหาที่ไหนไม่ได้อีกแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 10th May 2017 เมื่อ 23:22
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ขอย้ำอีกซักนิดเกี่ยวกับเรื่องกราฟฟิกนะครับ คือมันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร ถือว่าจัดอยู่ในระดับที่ โอเค พอเล่นได้อยู่ครับ

ถ้าคุณรับได้กับกราฟฟิก PS2 หรือ PS Vita คุณก็รับได้กับ PS4 VR ครับ แต่จะได้ประสบการณ์มองรอบตัว 360 องศาเพิ่มขึ้นมาด้วย
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ทีแรกผมว่าจะเอาเงินไปซื้อ Nintendo Switch ครับ แต่มาคิดๆดูอีกที ผมเลือก VR ดีกว่า เพราะมันได้ประสบการณ์ใหม่ๆด้วย

ส่วน Nintendo Switch ถึงมันจะเล่นกับจอใหญ่หรือพกพาได้ มันก็คือเล่นในจอสี่เหลี่ยมอยู่ดี มันไม่แปลกใหม่น่ะครับ เลยเลือก VR ดีกว่า ส่วน Switch เอาไว้ซื้อทีหลัง (คงอีกนานเลยล่ะ)

Senior Inspector
    กล่าวขอบคุณ
    419
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,611
    เคยไปลองเล่นที่ร้านมา ไปเล่น RE7 Demo Kitchen กับอีก 2-3 เกม

กราฟฟิกในแว่นโดนลดคุณภาพลงจริง แต่ไม่ได้น่าเกลียดมาก อยู่ในระดับพอใช้ได้เลยนะ

ตัวแว่นก็มีน้ำหนักเบามาก (เคยลอง HTC Vive หนักกว่าเยอะ) คนใส่แว่นสายตาเล่นได้ไม่มีปัญหาแน่นอน

ใส่นานๆก็ไม่ล้าเพราะมันเบามาก แต่ที่ยังไม่จัดเพราะเกมมันน้อยไปหน่อย เกมที่คุ้มค่าจริงๆก็มีไม่กี่เกมด้วยซ้ำ

เลยตัดใจรออีกหน่อยให้ราคามันลดลงหรือมีโมเดลใหม่ออกมาดีกว่า (อยากจัดมาเล่น RE7 อยู่ เขาลือกันว่าคุ้มราคามาก)

ปล. ใครจะจัด VR มาเล่น Driveclub ขอเตือนไว้ก่อนนะครับ ผมอ้วกแตกมาแล้ว 555+
    You mad bro? No? Okay.. Whatever you say..

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ผมเล่น Until Dawn Rush of Blood ชอบตรงรถไฟเหาะน่ะครับ ทั้งๆที่รู้ว่าเป็นภาพลวงตา แต่ทำไมเล่นกี่ทีก็ร้องทุกที

มันเหมือนนั่งรถไฟเหาะจริงๆนะครับ มันหลอกสมองเราได้สนิทจริงๆ เทคนิคที่จะไม่ให้หวาดเสียวเกินไป ก็ให้เอี้ยวตัวไปตามทางรถไฟครับ

เกมนี้ดีมากๆครับ คนเล่นกันเยอะ ราคาก็ไม่แพง 890 บาทเอง ใครจะเล่น PS4 VR ผมแนะนำเกมนี้เป็นเกมแรก

เทคนิคอีกอย่างที่ลดอาการเมา VR คือ เวลาเล่นให้ขยับตัวไปตามการเคลื่อนไหวด้วยครับ

อาการเวียนหัวเกิดจาก ภาพที่ประสาทตาได้รับ กับ ร่างกายไม่สัมพันธ์กัน คือตามองว่าเราเคลื่อนไหว แต่จริงๆร่างกายอยู่นิ่ง ทำให้สมองเรางง

ดังนั้นให้ขยับร่างกายตามไปด้วยครับ อย่านั่งเฉยๆจะยิ่งมึน

แต่ยังไงก็ตาม อย่าเล่นนานเกินไป เรากำลังสนุกกับการหลอกสมองตัวเองอยู่ เล่นซักครึ่งชั่วโมงพักซักที ให้สายตาและสมองได้พักบ้าง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 11th May 2017 เมื่อ 22:00

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    832
    ได้รับคำขอบคุณ: 47
    ขอบคุณที่รีวิวให้อ่านครับ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    เกม farpoint ของ vr ออกแล้วนะครับ

เท่าที่อ่านรีวิวเว็ปนอกมา ส่วนใหญ่ชมว่าดีนะครับ จอยปืนก็เทพ

ผมเล็งจะซื้ออยู่เหมือนกันพร้อมจอยปืน แล้วจะมารีวิวอีกทีครับ

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ตอนนี้เล่นแล้วปวดตาครับ แล้วมีอาการมึนหัวข้ามวันเลย เดินแล้วมันเหมือนจะเซไปเซมา

ตอนนี้หยุดเล่นไปก่อนครับ ไม่รู้เป็นเพราะ VR รึป่าว

เล่นแค่วันละ 1 ชั่วโมงเอง นะ

ใครพอมีผลวิจัยอะไรเกี่ยวกับแว่น VR บ้างมั้ยครับว่ามันทำให้สายตาเสียรึป่าว

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,328
    ได้รับคำขอบคุณ: 979
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ตอนนี้เล่นแล้วปวดตาครับ แล้วมีอาการมึนหัวข้ามวันเลย เดินแล้วมันเหมือนจะเซไปเซมา

ตอนนี้หยุดเล่นไปก่อนครับ ไม่รู้เป็นเพราะ VR รึป่าว

เล่นแค่วันละ 1 ชั่วโมงเอง นะ

ใครพอมีผลวิจัยอะไรเกี่ยวกับแว่น VR บ้างมั้ยครับว่ามันทำให้สายตาเสียรึป่าว
    ผมว่ามีอาการล่าทางตา มากกว่าครับ เพราะว่ามองมุมกว้างแบบนั้น ได้กระพริบตาบ้างป่าว เพื่อให้ปรับสายตาบ้าง ถ้ามองแบบไม่กระพริบตานี่ เวียนหัวเลย

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ markboon2 อ่านกระทู้
    ผมว่ามีอาการล่าทางตา มากกว่าครับ เพราะว่ามองมุมกว้างแบบนั้น ได้กระพริบตาบ้างป่าว เพื่อให้ปรับสายตาบ้าง ถ้ามองแบบไม่กระพริบตานี่ เวียนหัวเลย

อาจจะใช่ครับ ผมรู้สึกเมื่อยล้ารอบๆตา เลยพาลทำให้เวียนหัวไปเลย ตอนนี้เลยงดเล่นหลายวันหน่อย ให้สายตาได้พักบ้าง

เล่นติดๆกันทุกวัน ไม่ไหวจริงๆ ผมทำงานหน้าจอคอมทั้งวันอยู่แล้ว กลับบ้านยังมาใช้สายตาอีก ถ้าเป็นยังงี้ต่อไปได้ตัดแว่นแหงๆ

และในแว่นค่อนข้างอับมากครับ เล่นๆไปเหงื่อออกเพียบ ต้องถอดมาเช็ดเลนส์กันอีก

เล่นเสร็จแล้วรู้สึกเหนือยทุกครั้ง คือมันสมจริงมากๆ เล่น Until Dawn นี่มีลุ้นตลอด ผีโผล่มาให้สะดุ้งบ่อยมาก ผมนี่ร้อง เฮ้ยๆๆ ตลอด ยิงจนเหนื่อย

VR นี่ทำให้เราอินไปกับเกมได้สุดๆแล้วครับ แต่เล่นบ่อยๆไม่ดี เวียนหัว

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    เมื่อวานได้ลองตั้งค่าแว่น VR ใหม่ เช็ดเลนส์ให้สะอาด จัดตำแหน่งกล้องเสียใหม่ แล้วนั่งในตำแหน่งที่ตรงกับกล้อง พบว่าภาพชัดกว่าเดิมมากครับ

ความชัดน่าจะประมาณ PS3 เลยล่ะครับ ภาพไม่เบลอแล้วด้วย เมื่อภาพไม่เบลอก็ลดอาการเวียนหัวได้ครับ เล่นได้ยาวๆสบายๆ

แต่ยังมีปัญหาเรื่อง PS MOVE มันออกจะเพี้ยนๆไปหน่อย ยิงไม่ค่อยจะโดน ตายบ่อย เดี๋ยวหาทางแก้ดูอีกที

แค่เข้ามาบอกว่ากราฟฟิกของ PS4 VR เมื่อปรับให้ดีสุดๆแล้ว กราฟฟิกจะประมาณ PS3 ครับ ถือว่าใช้ได้เลยสำหรับผม

กราฟฟิกของ PS VR ค่อนข้าง sensitive ควรเล่นในที่ที่แน่นอน ไม่ควรย้ายบ่อยๆ เพราะอาจต้องคอยมาปรับจูนกันทุกครั้งเพื่อให้ได้ภาพที่ดีที่สุด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 28th May 2017 เมื่อ 11:57

Senior Inspector
    กล่าวขอบคุณ
    419
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,611
    PS Move ข้อเสียอีกอย่างนึงคือเวลาเราเล่นแล้วหมุนตัวกลับหลัง ตัวเราจะบังแสงไฟจาก PS Move ซึ่งจำเป็นต้องมีกล้องของ PS4 ตรวจจับไฟบน PS Move ตลอดเลยทำให้สัญญาณหลุดหายบ่อยๆ

แต่แว่น VR กลับมีไฟด้านหลัง 2 ดวงสำหรับเวลาเราหันหลังให้กล้อง Sony ควรออกแบบ PS Move แบบใหม่หร้อมแว่นจะดีกว่าไปใช้โมเดลเก่าจาก PS3
    You mad bro? No? Okay.. Whatever you say..

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpt.noppakit อ่านกระทู้
    PS Move ข้อเสียอีกอย่างนึงคือเวลาเราเล่นแล้วหมุนตัวกลับหลัง ตัวเราจะบังแสงไฟจาก PS Move ซึ่งจำเป็นต้องมีกล้องของ PS4 ตรวจจับไฟบน PS Move ตลอดเลยทำให้สัญญาณหลุดหายบ่อยๆ

แต่แว่น VR กลับมีไฟด้านหลัง 2 ดวงสำหรับเวลาเราหันหลังให้กล้อง Sony ควรออกแบบ PS Move แบบใหม่หร้อมแว่นจะดีกว่าไปใช้โมเดลเก่าจาก PS3

ใช่เลยครับ เวลาผมลองกลับหันหลังยิงแล้ว หันกลับมาที่เดิม จอย Move จะเพี้ยนไปทุกทีเลย คือเวลาเล่นต้องยิงไปแต่ด้านหน้ากับด้านข้าง พอหันไปยิงด้านหลังแล้วมีปัญหาทุกที การเล็งมันจะมั่วไปหมด