ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    421
    ได้รับคำขอบคุณ: 25

สอบถามคนใช้ เน็ต 3BB 200/50 Mb ครับ

ของผมเวลาทำ Speed test ในคอมผ่าน Wifi ทำไมขึ้นแค่ 100เศษๆ เองครับ กับโทรศัพท์หรือแทปเล๊ตขึ้นแค่ 90กว่าๆ พอลองในโน๊ตบุ๊คขึ้นมาแค่ 20-30 เองครับแต่ถ้าผ่านสายแลนคอมพ์ของผมขึ้นถึง 200 พอโทรถามคอลเซนเตอร์ของ3BB เค้าแจ้งว่าถ้า test ผ่าน Wifi จะขึ้นแค่ 2ใน4 ของความเร็วเน็ตทั้งหมด ผมอยากทราบว่ามีท่านใดที่ใช้โทรศัพท์ test แล้วขึ้นเกิน 100 Mb ไหมครับหรือว่าของผมมันเป็นปรกติดีอยู่แล้วครับ

Upload Games PC
    กล่าวขอบคุณ
    894
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,824
    ถ้า Test Speed ผ่าน Wifi จะไม่ค่อยแน่นอนครับ ผมก็ใช้โปรแบบท่านเลยบางทีก็เต็ม บางทีก็ไม่เต็ม แต่ไมเคยต่ำกว่า 180MB ครับสำหรับเทส Wifi แต่ผมมี Node Fiber เป็นของตัวเองอยู่หน้าบ้านผมเลย ทำให้เทสสปีดเกินโปรตลอดครับและไม่ค่อยหลุดครับ รอให้ช่าง 3bb มาเช็คดูหรือรอผู้มาตอบครับ ผมรู้แค่นี้ครับ ^_^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย TAE_HIPPY : 18th May 2017 เมื่อ 17:05
    ฝากช่อง Youtube ไว้ด้วยนะครับกด Like กด Subscribe เป็นกำลังใจให้ด้วยนะครับ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    481
    ได้รับคำขอบคุณ: 568
    สเปคเสาอากาศของอุปกรณ์พกพาแต่ล่ะชนิดไม่เหมือนกันครับสามารถรับความเร็วได้ไม่เท่ากัน รวมถึงค่า sensitivity ด้วย รวมถึง spec ของตัว AP ด้วยครับ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ขึ้นอยู่กับ Modem ภาค wifi และ WIFI โน๊ตบุกด้วยครับในการเชื่อมต่อ ส่วนมาก ต้องเป็นภาค wifi AC นะครับถึงจะใกล้เคียง

https://www.techtalkthai.com/gigabit...11ac-5-things/

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

อัพโหลดขั้นเทพ !!
    กล่าวขอบคุณ
    410
    ได้รับคำขอบคุณ: 13,836
    ลองดูที่สายแลนครับ ว่ารองรับความเร็วเน็ตเกิน 100M ไหม แนะนำให้ต่อตรงไม่ต้องผ่าน Hub นะครับ ถ้าสงสัยเรื่องสายแลนต่างกันยังไงลองหาข้อมูลใน google ดูครับ มีเยอะเลย

ส่วนความเร็วผ่านมือถือ หรือ wifi ก็ตามนั้นครับ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    421
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TAE_HIPPY อ่านกระทู้
    ถ้า Test Speed ผ่าน Wifi จะไม่ค่อยแน่นอนครับ ผมก็ใช้โปรแบบท่านเลยบางทีก็เต็ม บางทีก็ไม่เต็ม แต่ไมเคยต่ำกว่า 180MB ครับสำหรับเทส Wifi แต่ผมมี Node Fiber เป็นของตัวเองอยู่หน้าบ้านผมเลย ทำให้เทสสปีดเกินโปรตลอดครับและไม่ค่อยหลุดครับ รอให้ช่าง 3bb มาเช็คดูหรือรอผู้มาตอบครับ ผมรู้แค่นี้ครับ ^_^
    ผมลองให้ช่างเข้ามาดูช่างแจ้งว่าโน๊ตบุ๊คของผมการ์ด Wifi รับเน็ตได้แค่ 72 Mb ตอนเทสมันวิ่งอยู่แค่ 20-30 เองอะครับส่วนพวก Smart phone กับ Ipad วิ่งแค่ 80-90 ช่างของ 3BB แจ้งว่า Smart phone กับ Tablet จะรับได้แค่ประมานนี้ ผมเลยลองเอา PC ที่มี Wireless ติดมากับ MainBoard มาลองเทสดูก็วิ่งอยู่แค่ 100-110 เศษ อะครับแต่ถ้าผ่านสาย Lan ก็ขึ้นเกือบเต็ม 200
    ผมอยากทราบว่าของท่าน TAE_HIPPY เคยลองเอา Smart phone หรือ Tablet มาเทสแล้วเน็ตขึ้นถึงเท่าไหร่หรอครับ

ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    421
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PoohItBoy อ่านกระทู้
    สเปคเสาอากาศของอุปกรณ์พกพาแต่ล่ะชนิดไม่เหมือนกันครับสามารถรับความเร็วได้ไม่เท่ากัน รวมถึงค่า sensitivity ด้วย รวมถึง spec ของตัว AP ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    421
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oni2uka อ่านกระทู้
    ขึ้นอยู่กับ Modem ภาค wifi และ WIFI โน๊ตบุกด้วยครับในการเชื่อมต่อ ส่วนมาก ต้องเป็นภาค wifi AC นะครับถึงจะใกล้เคียง

https://www.techtalkthai.com/gigabit...11ac-5-things/
    ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    421
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ GIGKOK อ่านกระทู้
    ลองดูที่สายแลนครับ ว่ารองรับความเร็วเน็ตเกิน 100M ไหม แนะนำให้ต่อตรงไม่ต้องผ่าน Hub นะครับ ถ้าสงสัยเรื่องสายแลนต่างกันยังไงลองหาข้อมูลใน google ดูครับ มีเยอะเลย

ส่วนความเร็วผ่านมือถือ หรือ wifi ก็ตามนั้นครับ
    สวัสดีครับท่าน GIGKOK สบายดีหรือเปล่าครับผมนึกว่าท่าน GIGKOK เลิกเล่นบอร์ด JKG ไปแล้ว(ดีใจมากเลยครับที่ท่าน GIGKOK ในตำนานมาตอบกระทู้ของผม)

ขอบคุณครับ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Upload Games PC
    กล่าวขอบคุณ
    894
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,824
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ JuniorProy อ่านกระทู้
    ผมลองให้ช่างเข้ามาดูช่างแจ้งว่าโน๊ตบุ๊คของผมการ์ด Wifi รับเน็ตได้แค่ 72 Mb ตอนเทสมันวิ่งอยู่แค่ 20-30 เองอะครับส่วนพวก Smart phone กับ Ipad วิ่งแค่ 80-90 ช่างของ 3BB แจ้งว่า Smart phone กับ Tablet จะรับได้แค่ประมานนี้ ผมเลยลองเอา PC ที่มี Wireless ติดมากับ MainBoard มาลองเทสดูก็วิ่งอยู่แค่ 100-110 เศษ อะครับแต่ถ้าผ่านสาย Lan ก็ขึ้นเกือบเต็ม 200
    ผมอยากทราบว่าของท่าน TAE_HIPPY เคยลองเอา Smart phone หรือ Tablet มาเทสแล้วเน็ตขึ้นถึงเท่าไหร่หรอครับ

ขอบคุณครับ
    Notebook ผมรองรับได้ไม่เกิน 100MB ครับเพราะ Notebook ผมมันรองรับความถี่ประมาณ 2.4 GHz ครับ ถ้าอยากให้ Wi-fi รองรับ 5GHz ลองทำตามนี้ดูนะครับ คลิก
    *Modem ต้องปรับเป็น 5GHz ก่อนและ Notebook จะต้องรองรับ 5GHz ครับ ส่วนมือถือของผม Iphone6 ได้เกือบเต็มครับเพราะมันรองรับคลื่น 2.4 และ 5GHz แต่สัญญาณ 5Ghz มันต้องอยู่ใกล้ๆอยู่ไกลความเร็วมันจะลดครับและถ้าวัดความเร็ว Wi-fi มันไม่แน่ไม่นอนครับ ^_^
    ฝากช่อง Youtube ไว้ด้วยนะครับกด Like กด Subscribe เป็นกำลังใจให้ด้วยนะครับ

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    บ้านของเสียงหัวใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,166
    ได้รับคำขอบคุณ: 171
    อันดับแรกต้องดูที่อุปกรณ์เร้าเตอร์ ปล่อย wifi ได้สูงสุดกี่ MB ก็อยู่กับปัจจัยอื่นๆด้วย สภาพพื้นที่ในบริเวณบ้าน กำแพงหนาไหม มีคลื่นสัญญาณ
    รบกวนมากน้อยแค่ไหน แล้วสิ่งที่สำคัญที่สุดอุปกรณ์รับคลื่นสัญญาณ wifi Support ได้สูงสุดกี่ MB อย่าลืมครับ เทสผ่านสายแลนยังไงมันก็มาเต็มอยู่แล้ว
    ลองตรวจสอบเช็คสเปคอุปกรณ์ของท่าน

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    421
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TAE_HIPPY อ่านกระทู้
    Notebook ผมรองรับได้ไม่เกิน 100MB ครับเพราะ Notebook ผมมันรองรับความถี่ประมาณ 2.4 GHz ครับ ถ้าอยากให้ Wi-fi รองรับ 5GHz ลองทำตามนี้ดูนะครับ คลิก
    *Modem ต้องปรับเป็น 5GHz ก่อนและ Notebook จะต้องรองรับ 5GHz ครับ ส่วนมือถือของผม Iphone6 ได้เกือบเต็มครับเพราะมันรองรับคลื่น 2.4 และ 5GHz แต่สัญญาณ 5Ghz มันต้องอยู่ใกล้ๆอยู่ไกลความเร็วมันจะลดครับและถ้าวัดความเร็ว Wi-fi มันไม่แน่ไม่นอนครับ ^_^
    ขอขอบคุณท่าน TAE_HIPPY สำหรับคำแนะนำดีๆและความรู้ๆไหม่สำหรับผมมากๆเลยน่ะครับแนะนำได้ดีกว่าช่างของ 3BB อีกครับ ขอบคุณครับ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    421
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ l2note อ่านกระทู้
    อันดับแรกต้องดูที่อุปกรณ์เร้าเตอร์ ปล่อย wifi ได้สูงสุดกี่ MB ก็อยู่กับปัจจัยอื่นๆด้วย สภาพพื้นที่ในบริเวณบ้าน กำแพงหนาไหม มีคลื่นสัญญาณ
    รบกวนมากน้อยแค่ไหน แล้วสิ่งที่สำคัญที่สุดอุปกรณ์รับคลื่นสัญญาณ wifi Support ได้สูงสุดกี่ MB อย่าลืมครับ เทสผ่านสายแลนยังไงมันก็มาเต็มอยู่แล้ว
    ลองตรวจสอบเช็คสเปคอุปกรณ์ของท่าน
    ขอบคุณครับ

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: