ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,287
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,383

Question คนที่เรียนวิศวะไฟฟ้า เชิญทางนี้น่อยครับ มีข้อสงสัยย

พื้นฐานวิชาไฟฟ้าของผมไม่ดีเลยครับ

เลยจะถามว่า พวกวิชาฟิสิกที่เป็นบทเกี่ยวกับไฟฟ้า ม.4/5/6 เนี่ย

มันเป็นพื้นฐานการดูวงจรไฟฟ้า การคำนวณ ให้เราไปเรียนในระดับป.ตรีได้ไหมครับ

เข้าใจคำถามผมไหม ผมอาจจะถามงง
    .....................................

คุณได้ใช้ Email ปลอม ทำให้มีจดหมายแจ้งเตือนต่างๆ ตีกลับมาเป็นจำนวนมาก เป็นผลทำให้ระบบของเวปไซท์ทำงานหนักขึ้นโดยไม่จำเป็น จึงขอให้คุณเปลี่ยน Email ที่สามารถใช้งานได้จริง หากคุณยังเพิกเฉย จะทำการระงับการใช้งาน ID นี้โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า: ผู้ดูแลระบบ

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ฟิสิกส์เป็นพื้นฐานของวิศวะอยู่แล้วครับ ถ้ารู้ตัวว่าไม่ชอบ ไม่ถนัด เรียนอย่างอื่นดีกว่าครับ

เรียนตามที่ตัวเองถนัด ดีที่สุดครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

I Am a HacKer
    In The Universe
    กล่าวขอบคุณ
    532
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,259
    ต้องใช้ครับ ฟิสิกส์ คณิต จำเป็นมากๆ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ในใจของใครบางคน -///-
    กล่าวขอบคุณ
    1,350
    ได้รับคำขอบคุณ: 559
    ฟิสิกส์ เวรี่สำคัญมากนะครับ สำหรับ คณะวิศวกรรมศาสตร์ ทุกสาขาเลย
    พื้นฐานการดูไฟฟ้าอ่อน ก็ไม่เป้นไรครับ ไปเริ่มใน มหาลัยก็ยังทัน
    (คณะนี่คนซิ่วเออกยอะมากเด้อ 55555)

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ชอบชีวะ มั้ย? ถ้าชอบแนะนำไปเรียนหมอดีกว่าครับ พูดจริงๆ

จบออกมามีช่องทางหาเงินดีกว่า วิศวะ เยอะ

ผมเองก็จบวิศวะมา เป็นวิศวกร รายได้มันไม่ได้สวยหรูอย่างที่คิดนะครับ เอกชนก็เปิด ปีๆนึง จบกันเกร่อ เห็นตกงานกันก็ตั้งเยอะแยะ เงินเดือนสตาร์ทก็ไม่ใช่ว่าจะเยอะ

ผมพูดจากประสบการณ์จริงๆครับ สมัยนี้มันไม่เหมือนสมัยก่อนแล้ว

ถ้าผมย้อนเวลากลับไปได้จะเรียนหมอครับ แต่ตอนนี้แก่แล้ว สายไปแล้ว คือมันมีช่องทางทำมาหากินเยอะกว่า เป็นอาชีพที่ขาดแคลน คนมันป่วยทุกวัน หมอยังไงก็มีงานทำ

หรือจะเปิดคลีนิคก็ยังได้ ถ้ามีเงินทุนซักก้อน โดยภาพรวมแล้วดีกว่าวิศวะเยอะ

แต่ยังไงก็เรียนตามที่คุณถนัด ดีที่สุดแล้วครับ ชอบทางไหน ไปทางนั้น
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    ถ้าไม่เป็นยัง กลับมาเป็นได้นะ แต่ถ้าไม่ชอบนี่อย่าเลยนะของผมก็ไม่เป็นตอนแรกตกตลอด ม ปลายครับ ส่วนมหาลัย พวกฟิสิกเนี่ย ถ้าเรียนรวมกับเด็กสายวิทย์(ตอนปี1) จะเป็นพิสูจน์สูตรเป็นหลัก แต่พอเข้าภาคแล้วยังใช้พื้นฐานพวกนี้อยู่แต่ประยุคใช้ล้วนๆ บางที่อาจจะมีสอนย้อนหลังให้ถ้าจะเรียนจริงต้องหากลุ่มเพื่อนแล้วติวเข้มกันแต่ Math อะน่ากลัวกว่าฟิสิกมาก ควรโฟกัสเหมือนกันของ ภาคไฟฟ้าไม่รู้เรียนกี่ตัว แต่ของผม 3 ตัว math 1 จะสอนคล้ายๆ มปลาย เพิ่มเติมคือ take limit , อนุกรมอนัน, กำลัง2สมบูรณ์ , พล๊อตกราฟ แต่ที่ง่ายกว่า ม.ปลายคือคุณใช้เครื่องคิดเลขได้ พอมาเป็น math 2 จะมี,เลขาคณิต ,ดิฟสองชั้น ,อินทริเกรดสองชั้น สามชั้น และแบบจำกัดขอบเขต และมีอีกที่ผมจำไม่ได้ math 3 ก็มีอนุกรมฟลูเรียร์ ไม่แน่ใจนะว่าภาคไฟฟ้ามี signal ต้องเรียนด้วยเปล่า

ส่วนดูวงจรไม่เป็น Lab ไฟฟ้า Lab digital ช่วยท่านได้ ทั้งนี้ก็อยู่ที่ตัว จขกทว่าจะไหวหรือเปล่า

ที่กล่าวอาจไม่ตรงก็ได้นะ เพราะหลักสูตรคงต้องเปลี่ยนกันบ้างหละต่างมหาลัยด้วยแหละ ก็ประมาณนี้

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,287
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ฟิสิกส์เป็นพื้นฐานของวิศวะอยู่แล้วครับ ถ้ารู้ตัวว่าไม่ชอบ ไม่ถนัด เรียนอย่างอื่นดีกว่าครับ

เรียนตามที่ตัวเองถนัด ดีที่สุดครับ
    ตรงๆคือตอน ปวช ตอนปี 1 เรียนไฟฟ้ารู้เรื่องมากครับ พอมาปี 2-3 วิ ทั้งๆที่วิชามันยากขึ้นเเต่ครูบางคนก็สอนนิดเดียวเเล้วปล่อยบ้าง เเล้วด้วยผมไม่ตั้งใจเองบ้าง เเต่เเล้วผมสอบติดไฟฟ้าด้วย ก็เลยจะลองดูอีกทีครับ มันเปลี่ยนเส้นทางยากนิดนึง พอดีเป็นปวชมา 555 --"
    .....................................

คุณได้ใช้ Email ปลอม ทำให้มีจดหมายแจ้งเตือนต่างๆ ตีกลับมาเป็นจำนวนมาก เป็นผลทำให้ระบบของเวปไซท์ทำงานหนักขึ้นโดยไม่จำเป็น จึงขอให้คุณเปลี่ยน Email ที่สามารถใช้งานได้จริง หากคุณยังเพิกเฉย จะทำการระงับการใช้งาน ID นี้โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า: ผู้ดูแลระบบ

กล่าวขอบคุณ
    1,287
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tiair อ่านกระทู้
    ฟิสิกส์ เวรี่สำคัญมากนะครับ สำหรับ คณะวิศวกรรมศาสตร์ ทุกสาขาเลย
    พื้นฐานการดูไฟฟ้าอ่อน ก็ไม่เป้นไรครับ ไปเริ่มใน มหาลัยก็ยังทัน
    (คณะนี่คนซิ่วเออกยอะมากเด้อ 55555)
    นั้นเเหละครับ เรื่องวิชาช่างนั้นเเหละครับ ที่ผมห่วงตัวเองมากๆ กลัวเขาไปเรียนเเล้วเขาวิชาไฟฟ้าจริงๆ ผมจะตามไม่ทันไรงี้ เข้าไปเริ่มในมหาลัยอีกทียังทันใช่ไหมครับ TT

กล่าวขอบคุณ
    1,287
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ชอบชีวะ มั้ย? ถ้าชอบแนะนำไปเรียนหมอดีกว่าครับ พูดจริงๆ

จบออกมามีช่องทางหาเงินดีกว่า วิศวะ เยอะ

ผมเองก็จบวิศวะมา เป็นวิศวกร รายได้มันไม่ได้สวยหรูอย่างที่คิดนะครับ เอกชนก็เปิด ปีๆนึง จบกันเกร่อ เห็นตกงานกันก็ตั้งเยอะแยะ เงินเดือนสตาร์ทก็ไม่ใช่ว่าจะเยอะ

ผมพูดจากประสบการณ์จริงๆครับ สมัยนี้มันไม่เหมือนสมัยก่อนแล้ว

ถ้าผมย้อนเวลากลับไปได้จะเรียนหมอครับ แต่ตอนนี้แก่แล้ว สายไปแล้ว คือมันมีช่องทางทำมาหากินเยอะกว่า เป็นอาชีพที่ขาดแคลน คนมันป่วยทุกวัน หมอยังไงก็มีงานทำ

หรือจะเปิดคลีนิคก็ยังได้ ถ้ามีเงินทุนซักก้อน โดยภาพรวมแล้วดีกว่าวิศวะเยอะ

แต่ยังไงก็เรียนตามที่คุณถนัด ดีที่สุดแล้วครับ ชอบทางไหน ไปทางนั้น
    ถ้าเป็นหมอได้คงเป็นไปเเล้วครับ 5555 ส่วนตัวชอบลุยๆเเบบนี้เเหละครับ ใจจริง อยากเรียนเครื่องกลครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,287
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Gzerk111 อ่านกระทู้
    ถ้าไม่เป็นยัง กลับมาเป็นได้นะ แต่ถ้าไม่ชอบนี่อย่าเลยนะของผมก็ไม่เป็นตอนแรกตกตลอด ม ปลายครับ ส่วนมหาลัย พวกฟิสิกเนี่ย ถ้าเรียนรวมกับเด็กสายวิทย์(ตอนปี1) จะเป็นพิสูจน์สูตรเป็นหลัก แต่พอเข้าภาคแล้วยังใช้พื้นฐานพวกนี้อยู่แต่ประยุคใช้ล้วนๆ บางที่อาจจะมีสอนย้อนหลังให้ถ้าจะเรียนจริงต้องหากลุ่มเพื่อนแล้วติวเข้มกันแต่ Math อะน่ากลัวกว่าฟิสิกมาก ควรโฟกัสเหมือนกันของ ภาคไฟฟ้าไม่รู้เรียนกี่ตัว แต่ของผม 3 ตัว math 1 จะสอนคล้ายๆ มปลาย เพิ่มเติมคือ take limit , อนุกรมอนัน, กำลัง2สมบูรณ์ , พล๊อตกราฟ แต่ที่ง่ายกว่า ม.ปลายคือคุณใช้เครื่องคิดเลขได้ พอมาเป็น math 2 จะมี,เลขาคณิต ,ดิฟสองชั้น ,อินทริเกรดสองชั้น สามชั้น และแบบจำกัดขอบเขต และมีอีกที่ผมจำไม่ได้ math 3 ก็มีอนุกรมฟลูเรียร์ ไม่แน่ใจนะว่าภาคไฟฟ้ามี signal ต้องเรียนด้วยเปล่า

ส่วนดูวงจรไม่เป็น Lab ไฟฟ้า Lab digital ช่วยท่านได้ ทั้งนี้ก็อยู่ที่ตัว จขกทว่าจะไหวหรือเปล่า

ที่กล่าวอาจไม่ตรงก็ได้นะ เพราะหลักสูตรคงต้องเปลี่ยนกันบ้างหละต่างมหาลัยด้วยแหละ ก็ประมาณนี้
    ขอบคุณมากๆครับบ ตอนนี้ผมก็เรียนพิเศษไปด้วยละครับ กลัวเหมือนกัน ผม.ปวช พื้นฐานวิชาสามัญไม่ค่อยดี

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fifa25420115 อ่านกระทู้
    ถ้าเป็นหมอได้คงเป็นไปเเล้วครับ 5555 ส่วนตัวชอบลุยๆเเบบนี้เเหละครับ ใจจริง อยากเรียนเครื่องกลครับ

เครื่องกลยากนะครับ ผมก็จบ วิศวะเครื่องกลมา วิชาตอนปี 2-3 โหดๆทั้งนั้น ทั้ง Thermo , Heat Transfer , Finite Element , บลาๆๆๆ

ไม่รู้ผมจบมาได้ไงเหมือนกัน

วิศวกรสมัยนี้มันก็มีทางเลือกไม่มากนักหรอกครับ ส่วนมากก็ทำงานโรงงาน หรือไม่ก็ถ้าอยากมั่นคงหน่อย ก็เข้ารัฐวิสาหกิจ การไฟฟ้า การประปา

ส่วนเงินเดือนก็มากกว่าเกณฑ์มาตราฐาน ปริญญาตรีอยู่นิดหน่อยเองครับ อย่างมากก็แค่ 2 หมื่น สำหรับเด็กจบใหม่ แล้วเงินเดือนขึ้นแต่ละปีก็ไม่ใช่ว่าจะเยอะ

และช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดี อุตสาหกรรมกำลังแย่นะครับ งานสายวิศวกรรมก็หายากขึ้นไปอีก ถึงได้งานก็อาจโดนกดเงินเดือน

พอเข้าไปทำงานก็ต้องไปเรียนรู้ใหม่อีกเยอะๆๆ กว่าจะเป็นงาน ไม่ใช่ว่าจบแล้วทำงานได้เลยนะ

ที่ผมแนะนำให้เรียนหมอ เพราะมันหาเงินง่ายกว่ากันเยอะครับ รายได้หลักแสนนี่เป็นปกติของหมอโรงพยาบาลเอกชนนะครับ ถ้ารับงานเสริมที่โรงบาลอื่นก็รายได้ 2-3 แสนต่อเดือนได้เลย วิศวะตามไม่ทันหรอกครับ

ที่พูดนี่เรื่องจริงนะครับ หมอเค้าได้กันขนาดนั้นเลย แถมยังมีเวลาว่างให้กับครอบครัวได้ด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 7th June 2017 เมื่อ 22:38