ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560

รีวิว Resident Evil 7 VR ความน่ากลัวที่มาพร้อมกับความเวียนหัว

วันนี้ผมมีเกมดังมารีวิวครับ แต่เป็นการรีวิวสั้นๆนะครับ นั่นก็คือเกม Resident Evil 7 นั่นเอง

แต่ผมจะไม่ขอรีวิวในส่วนของตัวเกมนะครับ เพราะคิดว่าหลายคนคงเล่นกันจบแล้ว ส่วนผมเพิ่งซื้อแผ่นมาเล่นวันนี้เอง

[IMG][/IMG]

ไม่ได้ซื้อแผ่นแท้ถูกลิขสิทธิ์มานาน ที่ผ่านมาเล่นแต่เถื่อน ลองซื้อแท้ดูบ้างก็รู้สึกดีเหมือนกันนะ

และที่ผมซื้อนี่ก็เพราะมันเล่นเวอร์ชั่น VR ได้นี่แหละครับ อยากลองดูถ้าเล่นแบบ VR มันจะเป็นยังไง ซึ่งคิดว่าหลายคนก็คงอยากรู้เหมือนกัน วันนี้ผมจะรีวิวแบบตรงไปตรงมา ให้อ่านกันครับ

ว่าแล้วก็เปิดเครื่องเล่นดูกันเลย ทีวีพร้อม เครื่องเกมพร้อม

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

เอาล่ะ หลังจากที่ได้ลองเล่นประมาณ 30 นาที ขอรีวิว ข้อดี-ข้อเสีย ในความคิดเห็นของผมเลยแล้วกันครับ

ข้อดี

1. ความสมจริงในมุมมองผ่านแว่น VR ดีมาก

หลังจากที่ผมได้ใส่แว่น VR พร้อมกับหูฟังที่แถมมาด้วย ก็รู้สึกอินไปกับตัวเองได้แบบทันทีเลย เสมือนเข้าไปอยู่ในเกมจริงๆ ตรงนี้ก็ถือว่าสอบผ่านในแง่ของความเป็นเกม VR

2. ระบบเสียงที่สมจริง ช่วยเพิ่มบรรยากาศในการเล่นได้มากขึ้น

ข้อเสีย

1. กราฟฟิกในบางจุดที่เบลอจนปวดตา

คือต้องบอกก่อนว่าผมไม่ได้คาดหวังเรื่องกราฟฟิกมากอยู่แล้ว เพราะจากที่เล่นเกม VR อื่นๆก็พอจะเข้าใจได้ แต่พอเล่น Re7 ตอนเริ่มเกมที่เราต้องผ่านป่าเข้าไปในบ้าน

กราฟฟิกมันค่อนข้างเลวร้ายมาก คือนอกจากจะเบลอแล้วมันยังทำให้เรารู้สึกปวดตาด้วยถ้าเล่นไปนานๆ แต่พอเข้าไปในตัวบ้านก็ค่อยยังชั่วหน่อย

2. การควบคุมบางอย่างที่ขวนให้เวียนหัวคลื่นไส้

ก่อนที่เราจะเล่นเกม จะมีการสอนระบบการเล่นครับ เท่าที่ผมเจอมาใน 30 นาทีแรกนี้ ที่ผมว่ามันแย่คือ ''การกดปุ่ม L3 เพื่อก้ม'' กับ ''การโยกอนาล็อก R เพื่อเปลี่ยนทิศซ้าย-ขวา''

การเคลื่อนไหวสองอย่างนี้มีผลต่อ Motion Sickness ของผมเลยครับ เล่นได้ไม่นานก็รู้สึกคลื่นไส้ขึ้นมาเลย

เนื่องจากเวลากด L3 เพื่อก้ม ภาพในเกมมันจะเปลี่ยนเฟรมแบบทันทีเลย ทำให้ไม่เป็นธรรมชาติ เลยรู้สึกเวียนหัวครับ

และที่แย่ไปกว่านั้นคือ การโยกอนาล็อก R เพื่อเปลี่ยนทิศซ้าย-ขวา ซึ่งมันจำเป็นจะต้องใช้ มันก็เป็นเช่นเดียวกันคือ ภาพมันจะเปลี่ยนเฟรมให้แบบทันทีเลย

ซึ่งถ้าเล่นกับจอทีวีธรรมดาจะไม่เป็นแบบนี้ แต่ถ้าเล่นกับแว่น VR จะเป็นแบบนี้ ผมก็ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรเหมือนกัน - -''

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

สรุปความคิดเห็นส่วนตัว หลังจากการที่ลองเล่นไป 30 นาทีแรก

ผมว่าการเล่นเกมแนวเดินแบบบุคคลที่หนึ่ง FPS ในแบบ VR เนี่ย (ไม่ได้หมายถึง Re7 อย่างเดียวรวมถึงเกมอื่นๆที่กำลังจะออกตามมาด้วย)

ผู้พัฒนาเกมต้องคำนึงถึงเรื่องการควบคุมทิศทางในเกมให้ดีเลยครับ เพราะการเล่นเกมผ่านแว่น VR มันค่อนข้างสุ่มเสียงต่ออาการ Motion Sickness อยู่แล้ว

ระบบการควบคุมทิศทางที่ไม่ดี ก็ทำให้เวียนหัวได้ง่ายๆเลยล่ะครับ

ส่วนเรื่องกราฟฟิกผมว่ายังเป็นเรื่องรองลงมา เพราะอย่างที่ผมเคยบอกไปว่า ประสบการณ์ที่ได้รับจาก VR มันเป็น Exclusive จริงๆ ถึงกราฟฟิกจะถูกลดทอนลง แต่ความที่เราอินไปกับเกมมันมีมากกว่า

ผมลองเล่น Re7 บน VR กับบนจอทีวี นี่คนละเรื่องเลยครับ ยังกับคนละเกม เล่นแบบ VR มันรู้สึกกดดันกว่ามากๆๆๆ เล่นกับจอทีวีนี่ดูจืดไปเลย อธิบายคงไม่เข้าใจ ต้องลองเองถึงจะรู้...

สุดท้ายนี้อยากบอกว่า เทคโนโลยี VR ยังแค่เริ่มต้น ผมว่ายังต้องปรับปรุงพัฒนาอีกมากในหลายๆด้าน และตอนนี้ VR ก็ยังไม่ใช่อุปกรณ์ที่เหมาะกับเกมทุกประเภท บางเกมเล่นบนจอทีวีแบบเดิมๆยังดีกว่า

จบการรีวิวสั้นๆแต่เพียงเท่านี้ครับ เดี๋ยวขอเล่นต่ออีกซักหน่อย ถ้ามีอะไรใหม่ๆจะมาเล่าสู่กันฟังอีกครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 4th June 2017 เมื่อ 00:14
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ยังมีเกม Farpoint พร้อมกับจอยปืน ราคา 3190 บาท ถือว่าคุ้ม เป็นอีกเกมครับที่ผมเล็งไว้จะซื้อ อยากรู้ว่าเค้าจะมีระบบการเล่นยังไงให้ไม่เวียนหัว

เอาไว้ถ้าซื้อมาลองเล่นจะบอกเล่ากันอีกทีครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    เมื่อกี้ลองเล่นอีกครั้ง พอที่จะปรับตัวกับระบบในเกมได้แล้วครับ จริงๆเราไม่ต้องโยกอนาล็อก R เพื่อเปลี่ยนทิศทางก็ได้ ใช้หันหน้าไปแทนเลยก็ได้ หันไปได้รอบๆตัวนั่นแหละ

แต่เนื่องจากสายไฟของ VR มันยาวรุกรัง ทำให้ไม่สะดวก เลยต้องใช้อนาล็อก R ช่วย

และเมื่อกี้ผมบอกผิดไป กด R3 ก้มนะครับ ไม่ใช่ L3 จำผิดๆ 555

เกมนี้เล่นแบบ VR มันน่ากลัวมากๆครับ ทั้งภาพทั้งเสียง ภาพมันมีมิติมากเลย สมจริงมาก ผมนี้ใจเต้นรัวๆๆ น่ากลัวมากๆ

ใครที่ขวัญอ่อน โรคหัวใจ ระวังให้ดีครับ มันตกใจจริงๆนะ แบบว่าสะดุ้งกันเลยอ่ะ เหมือนยกบ้านผีสิงมาไว้ในห้องเลย

นี่ถ้าเกิดภาพคมชัดไม่เบลอนะ จะสุดยอดยิ่งกว่านี้

คิดไปก็น่าทึ่งนะ ที่วงการเกมก้าวไปไกลขนาดนี้แล้ว

ผมเล่นไปถึงฉากที่ โดน Mia ใช้เลื่อยไฟฟ้าตัดมือเราขาด คือมันสมจริงมากครับ ถึงแม้กราฟฟิกจะดูเบลอไปบ้าง แต่มันมีผลกับความรู้สึกคนเล่นมาก

ทุกอย่างมันเหมือนเกิดขึ้นต่อหน้าเราจริงๆ เมื่อก่อนเราอาจเคยเล่นเกม 3D ของ PS3 ก็ว่าน่าตื่นเต้นแล้ว

พอมาเจอ VR นี่มันไปไกลกว่านั้นมาก มันยิ่งกว่า 3D คือมันเข้าไปอยู่ในเกมเลย

มันเป็นประสบการณ์ใหม่ของผมจริงๆครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 4th June 2017 เมื่อ 13:28