ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

TARTs
    Bangkok, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    558
    ได้รับคำขอบคุณ: 214

Post ZHUST - THE ILLUSION SOUL ลง Steam แล้ววันนี้

http://store.steampowered.com/app/649670

เป็นเกมไทยอีกเกมที่ได้วางขายลงใน Steam นะครับ

NEWS
    ถ้าหากคุณได้ดูข่าว News ของ Jokergameth
    นี่ก็คงเป็นเกมที่ท่านอาจได้เห็นผ่านตามาบ้าง
    โดยผู้พัฒนาได้มาลงข้อมูลในบอร์ด Jokergameth บ่อย ๆ
    ตั้งแต่เกมยังไม่ผ่าน Greenlight จนผ่านและได้มาลง Store จริง

ซึ่งไอ้ผู้พัฒนามันก็คือผมนี่แหละ ฮ่า ๆ

อยากให้ได้ลองเล่นกันนะครับเกมราคา 299 THB
    หากได้ซื้อเกมไปแล้ว Review ได้เลยไม่ต้องเกรงใจ

ขอบคุณสำหรับพื้นที่ลงข่าวดี ๆ แบบนี้มาก ๆ ครับ

http://store.steampowered.com/app/649670

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kaninhot004 : 12th June 2017 เมื่อ 11:47
    เกมผมทำเองครับ คลิก

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 14 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    รีฟันด์แล้ว 1คน อย่างอื่นไม่รู้ แต่การแปลนั้น grammar เละมาก ถ้าแปลไม่ถูกจริง ๆ ก็หาคนช่วยแปลครับ
    อย่ามั่ว ๆ ไป ฝรั่งงง ถ้าเกมฟรีคงไม่เป็นไรนี่เก็บเงิน แม้แต่บาทเดียวก็ถือว่าเป็นของซื้อของขายแล้วครับ
    ต้องละเอียดกว่านี้ ทิ้งท้ายนิด mysterious man ไม่ใช่ mystery man นะครับ mystery เป็นคำนาม
    ไม่ใช่คำคุณศัพท์จะเอามาใช้ขยายความ man ไม่ได้ครับ

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกไร้ค่า
    ตรงไหนก็ได้ มีมากกว่านั้นก็ลองเสนอมา
    กล่าวขอบคุณ
    439
    ได้รับคำขอบคุณ: 498
    เกมแค่นี้ 299 บาท ผมเห็นเกมหลายเกม ภาพดีกว่านี้ แอคชั่นมันส์กว่ายังแค่ 99 บาท คือ แพงไปนะ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Mary Elizabeth Winstead
    กล่าวขอบคุณ
    368
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    ราคาเกือบเท่า csgo แล้วอะ อีก15บาท
    แพงไปอะ เอาจริง

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    เก่งนะครับ สร้างเกมได้เอง เป็นกำลังใจให้ครับ

ว่าแต่ใช้เอนจิ้นอะไรสร้างเกมครับ ? และใช้เวลานานแค่ไหนกว่าจะเสร็จสมบูรณ์ ? เผื่อผมเอามาลองสร้างเองดูบ้าง สร้างขำๆน่ะครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

TARTs
    กล่าวขอบคุณ
    558
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jeditrainer อ่านกระทู้
    รีฟันด์แล้ว 1คน อย่างอื่นไม่รู้ แต่การแปลนั้น grammar เละมาก ถ้าแปลไม่ถูกจริง ๆ ก็หาคนช่วยแปลครับ
    อย่ามั่ว ๆ ไป ฝรั่งงง ถ้าเกมฟรีคงไม่เป็นไรนี่เก็บเงิน แม้แต่บาทเดียวก็ถือว่าเป็นของซื้อของขายแล้วครับ
    ต้องละเอียดกว่านี้ ทิ้งท้ายนิด mysterious man ไม่ใช่ mystery man นะครับ mystery เป็นคำนาม
    ไม่ใช่คำคุณศัพท์จะเอามาใช้ขยายความ man ไม่ได้ครับ
    ขอบคุณครับผม

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jokibuy อ่านกระทู้
    เกมแค่นี้ 299 บาท ผมเห็นเกมหลายเกม ภาพดีกว่านี้ แอคชั่นมันส์กว่ายังแค่ 99 บาท คือ แพงไปนะ
    ขอบคุณครับ ไม่ซื้อก็ไม่เป็นไรครับผม อันนี้ผมตั้งใจทำสุด ๆ แล้วครับ ขอบคุณที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นครับผม

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manhantun01 อ่านกระทู้
    ราคาเกือบเท่า csgo แล้วอะ อีก15บาท
    แพงไปอะ เอาจริง
    ครับ ขอบคุณครับ แพงก็แพงครับ ฮ่า

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    เก่งนะครับ สร้างเกมได้เอง เป็นกำลังใจให้ครับ

ว่าแต่ใช้เอนจิ้นอะไรสร้างเกมครับ ? และใช้เวลานานแค่ไหนกว่าจะเสร็จสมบูรณ์ ? เผื่อผมเอามาลองสร้างเองดูบ้าง สร้างขำๆน่ะครับ
    Unity ครับ ใช้เวลาสร้าง

TIMELINE
    7 พ.ค. - 2 ส.ค. // 4 เดือนตัวละครผู้เล่น
    19 ส.ค. - 8 พ.ย. // 3 เดือนมอน + บอส
    8 พ.ย. //เนื้อเรื่อง, ปมหลัง, เหตุผล, อาชีพ ของตัวละคร + ออกแบบด่านว่าเป็นอย่างไรผ่านตัวหนังสือ
    9 พ.ย. //วาดด่าน 20 ด่าน + ทำโมเดลด่าน 0 เสร็จ
    9 พ.ย. - 23 พ.ย. //ทำโมเดลด่านเสร็จ
    24 พ.ย. - 26 พ.ย. //ทำตัวละครผู้เล่นเพิ่มเติม และทำ Time Trial Mode แบบเล่น ๆ
    26 พ.ย. - 27 พ.ย. //ทำการปลดล็อค ทำการซื้ออัพเกรด ทำการเลือกด่าน ทำการเทสสู้มอนสเตอร์ทั้งหมด ( ไม่รวมบอส ) และทำ Practice Mode แบบเล่น ๆ
    16 ธ.ค. 2559 - 19 ม.ค. 2560 //ทำด่าน 0 ถึง ด่าน 11 เสร็จ
    20 ม.ค. 2560 - 22 ก.พ. 2560 //ทำด่าน 12 ถึง ด่าน 20 เสร็จ
    23 ก.พ. 2560 - 28 ก.พ. 2560 //ใส่เสียงเสร็จ เหลือเสียง BGM, AMBIENT, CUTSCENE SOUND
    29 ก.พ. 2560 - 5 มี.ค. 2560 //เพิ่มระบบต่าง ๆ ที่คิดไว้ใน List เสร็จเรียบร้อย ขาดแค่เสียงภายใน Cutscene และเพลงตอนยังไม่สู้
    6 มี.ค. 2560 - 8 มี.ค. 2560 //เตรียมตัวลง Steam Greenlight, ทำ Demo, ทำ Trailer, เช็คความเรียบร้อย
    9 มี.ค. 2560 - 21 มี.ค. 2560 //เพิ่ม ฯลฯ ตาม Feedback และเก็บรายละเอียด เกมเสร็จ 99.9% เหลือเก็บรายละเอียดอีกนิดหน่อย แต่โดยรวมโอเคแล้ว พร้อมลง Steam ทันที
    22 มี.ค. 2560 - 1 เม.ย. 2560 //เพิ่ม ฯลฯ ตาม Feedback และเก็บรายละเอียด เกมเสร็จ 100.0% พร้อมลง Steam แต่ยังไม่ผ่าน Greenlight
    25 พ.ค. 2560 //เกมผ่าน Steam Greenlight แล้ว แต่ต้องรอตรวจภาษี เมื่อผ่านตรวจภาษีถึงจะลงขายได้
    6 มิ.ย. 2560 //ตรวจภาษีเรียบร้อยแล้ว รอตรวจหน้าร้านค้า
    7 มิ.ย. 2560 //ตรวจหน้าร้านค้าเรียบร้อยแล้ว รอตรวจตัวเกม
    9 มิ.ย. 2560 //ตรวจตัวเกมเสร็จเรียบร้อยแล้ว พร้อมวางจำหน่าย

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kaninhot004 อ่านกระทู้
    ขอบคุณครับผม

ขอบคุณครับ ไม่ซื้อก็ไม่เป็นไรครับผม อันนี้ผมตั้งใจทำสุด ๆ แล้วครับ ขอบคุณที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นครับผม

ครับ ขอบคุณครับ แพงก็แพงครับ ฮ่า

Unity ครับ ใช้เวลาสร้าง

TIMELINE
    7 พ.ค. - 2 ส.ค. // 4 เดือนตัวละครผู้เล่น
    19 ส.ค. - 8 พ.ย. // 3 เดือนมอน + บอส
    8 พ.ย. //เนื้อเรื่อง, ปมหลัง, เหตุผล, อาชีพ ของตัวละคร + ออกแบบด่านว่าเป็นอย่างไรผ่านตัวหนังสือ
    9 พ.ย. //วาดด่าน 20 ด่าน + ทำโมเดลด่าน 0 เสร็จ
    9 พ.ย. - 23 พ.ย. //ทำโมเดลด่านเสร็จ
    24 พ.ย. - 26 พ.ย. //ทำตัวละครผู้เล่นเพิ่มเติม และทำ Time Trial Mode แบบเล่น ๆ
    26 พ.ย. - 27 พ.ย. //ทำการปลดล็อค ทำการซื้ออัพเกรด ทำการเลือกด่าน ทำการเทสสู้มอนสเตอร์ทั้งหมด ( ไม่รวมบอส ) และทำ Practice Mode แบบเล่น ๆ
    16 ธ.ค. 2559 - 19 ม.ค. 2560 //ทำด่าน 0 ถึง ด่าน 11 เสร็จ
    20 ม.ค. 2560 - 22 ก.พ. 2560 //ทำด่าน 12 ถึง ด่าน 20 เสร็จ
    23 ก.พ. 2560 - 28 ก.พ. 2560 //ใส่เสียงเสร็จ เหลือเสียง BGM, AMBIENT, CUTSCENE SOUND
    29 ก.พ. 2560 - 5 มี.ค. 2560 //เพิ่มระบบต่าง ๆ ที่คิดไว้ใน List เสร็จเรียบร้อย ขาดแค่เสียงภายใน Cutscene และเพลงตอนยังไม่สู้
    6 มี.ค. 2560 - 8 มี.ค. 2560 //เตรียมตัวลง Steam Greenlight, ทำ Demo, ทำ Trailer, เช็คความเรียบร้อย
    9 มี.ค. 2560 - 21 มี.ค. 2560 //เพิ่ม ฯลฯ ตาม Feedback และเก็บรายละเอียด เกมเสร็จ 99.9% เหลือเก็บรายละเอียดอีกนิดหน่อย แต่โดยรวมโอเคแล้ว พร้อมลง Steam ทันที
    22 มี.ค. 2560 - 1 เม.ย. 2560 //เพิ่ม ฯลฯ ตาม Feedback และเก็บรายละเอียด เกมเสร็จ 100.0% พร้อมลง Steam แต่ยังไม่ผ่าน Greenlight
    25 พ.ค. 2560 //เกมผ่าน Steam Greenlight แล้ว แต่ต้องรอตรวจภาษี เมื่อผ่านตรวจภาษีถึงจะลงขายได้
    6 มิ.ย. 2560 //ตรวจภาษีเรียบร้อยแล้ว รอตรวจหน้าร้านค้า
    7 มิ.ย. 2560 //ตรวจหน้าร้านค้าเรียบร้อยแล้ว รอตรวจตัวเกม
    9 มิ.ย. 2560 //ตรวจตัวเกมเสร็จเรียบร้อยแล้ว พร้อมวางจำหน่าย

ดูแล้วก็ผ่านประบวนการคิด มาเยอะเหมือนกันนะครับ ใช้เวลาก็ปีกว่าๆ

การที่คุณต้องเสียเวลาขนาดนี้ ความใส่ใจ รวมทั้งไอเดีย ในการออกแบบเกม ด้วยตัวคนเดียว รวมทั้งค่าใช้จ่ายอื่นๆ ค่าไฟ ค่าเน็ต จิปาถะ บลาๆๆ ผมมองว่า 299 บาท ไม่แพงหรอกครับ สำหรับความตั้งใจของคุณ

เป็นกำลังใจให้ครับ ที่เหลือก็แล้วแต่คนที่จะซื้อล่ะครับ ว่าจะซื้อหรือไม่ คุ้มค่าแค่ไหน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 10th June 2017 เมื่อ 13:04
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกไร้ค่า
    ตรงไหนก็ได้ มีมากกว่านั้นก็ลองเสนอมา
    กล่าวขอบคุณ
    439
    ได้รับคำขอบคุณ: 498
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ดูแล้วก็ผ่านประบวนการคิด มาเยอะเหมือนกันนะครับ ใช้เวลาก็ปีกว่าๆ

การที่คุณต้องเสียเวลาขนาดนี้ ความใส่ใจ รวมทั้งไอเดีย ในการออกแบบเกม ด้วยตัวคนเดียว รวมทั้งค่าใช้จ่ายอื่นๆ ค่าไฟ ค่าเน็ต จิปาถะ บลาๆๆ ผมมองว่า 299 บาท ไม่แพงหรอกครับ สำหรับความตั้งใจของคุณ

เป็นกำลังใจให้ครับ ที่เหลือก็แล้วแต่คนที่จะซื้อล่ะครับ ว่าจะซื้อหรือไม่ คุ้มค่าแค่ไหน

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

( ^▽^)っ✂╰⋃╯
    End of the world
    กล่าวขอบคุณ
    203
    ได้รับคำขอบคุณ: 328
    unity ใช้สร้างเกมแบบอื่นได้ป่ะ อย่างแนว Diablo หรือ Counter Strike ฯลฯ

ยินดีด้วยนะ

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

TARTs
    กล่าวขอบคุณ
    558
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Hannah อ่านกระทู้
    unity ใช้สร้างเกมแบบอื่นได้ป่ะ อย่างแนว Diablo หรือ Counter Strike ฯลฯ

ยินดีด้วยนะ
    ใช้สร้างได้ทุกแนวครับผมผมว่างั้นนะ อยู่ที่เราจะเขียนมันขึ้นมายังไง

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 486
    การบังคับน่ารำคาญเหมือนได้ย้อนวัยเด็กกลับไปเล่น Tomb Raider เลยครับ โทษ ๆ

0/10

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

TARTs
    กล่าวขอบคุณ
    558
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kewzaza2002 อ่านกระทู้
    การบังคับน่ารำคาญเหมือนได้ย้อนวัยเด็กกลับไปเล่น Tomb Raider เลยครับ โทษ ๆ

0/10
    ขอบคุณครับผม OwO

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 62
    คำถาม คุณให้คนอื่นดุเกมส์คุณยังที่ไม่ใช้เพื่อนหรือคนอื่นครับ
    -รับฟังแล้วแก้ไขที่คนอื่นบอกไหม?

----------------------------------------
    ส่วนตัวแค่ดูคลิป ผมตาลายมากครับ ฉากกับ ตัวละคร แทบจะกลืนเป็นสีเดียวกัน
    ฉากดูไม่ทุ่มทุน
    พัฒนาต่อครับ ใช้เวลาในการสร้างให้มากกว่านี้ ก็ได้ครับ เกมส์หลายๆ เกมส์ใช้เวลามากกว่านี้ครับ แม้ทำคนเดียว
    เช่น กมส์ฟามไรนั้นอ่ะ จำชื่อไม่ได้ ทำคนเดียว ต้องใช้เวลามาก ให้ละเอียดให้ดี

เสริม ตัวละคร ตัวมอน ไม่เด่นเลยครับ เอกลักษณ์? บอส ตัวละคร
    เนื้อเรื่อง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย timza : 10th June 2017 เมื่อ 16:28
    <a href="http://image.ohozaa.com/view2/xxNPUXKc6ZDvodh3" target="_blank"></a>

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,301
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    เป็นกำลังใจให้ละกันนะครับ ทำขนาดนี้ถือว่าสุดยอดมากๆๆๆ
    แต่ถ้าจะไปไกลกว่านี้ ก็ต้องทำต่อๆๆไป และสุดยอดกว่านี้นะครับ

ส่วนตัวในมุมมองผู้ซื้อคนนึง คือ ยังมีเกมอื่นที่น่าสนใจในระดับราคาเดียวกัน หรือราคาต่ำกว่า
    หรือ ยอมจ่ายแพงกว่านี้ 2-3เท่าก็ได้ ถ้าเกมนั้นดี และอยากเล่นจริงๆนะครับ สู้สู้ครับ

เคยเล่น Devil May Cry ภาคไหนไม่รู้ที่หัวดำๆของ capcom คือทำระบบได้สมูทมากๆ คอมโบเล่นเพลินๆเลย บังคับได้สะใจมากๆ <<อันนี้ระบบดี
    หรือเกม bloody roar 2 อันนั้นภาพก็สมัยเก่ามาก แต่ก็คอมโบมันฮะ ถ้าเอามาลง ก็อาจจะซื้อเก็บไว้เหมือนกัน <<ระบบนี้อีกแล้ว

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

TARTs
    กล่าวขอบคุณ
    558
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ timza อ่านกระทู้
    คำถาม คุณให้คนอื่นดุเกมส์คุณยังที่ไม่ใช้เพื่อนหรือคนอื่นครับ
    -รับฟังแล้วแก้ไขที่คนอื่นบอกไหม?

----------------------------------------
    ส่วนตัวแค่ดูคลิป ผมตาลายมากครับ ฉากกับ ตัวละคร แทบจะกลืนเป็นสีเดียวกัน
    ฉากดูไม่ทุ่มทุน
    พัฒนาต่อครับ ใช้เวลาในการสร้างให้มากกว่านี้ ก็ได้ครับ เกมส์หลายๆ เกมส์ใช้เวลามากกว่านี้ครับ แม้ทำคนเดียว
    เช่น กมส์ฟามไรนั้นอ่ะ จำชื่อไม่ได้ ทำคนเดียว ต้องใช้เวลามาก ให้ละเอียดให้ดี

เสริม ตัวละคร ตัวมอน ไม่เด่นเลยครับ เอกลักษณ์? บอส ตัวละคร
    เนื้อเรื่อง
    ผมไม่มีอะไรแก้ตัวครับ มันดูแย่ก็ตามที่เห็นน่ะแหละ ฮ่า ๆ แก้ตาม Feedback ผมก็แก้แล้วนะ ยกเว้นเรื่อง Model นี่ผมยังไม่ได้แก้
    ลองโหลดเถื่อนมาเล่นดูก็ได้มั้งครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krisana อ่านกระทู้
    เป็นกำลังใจให้ละกันนะครับ ทำขนาดนี้ถือว่าสุดยอดมากๆๆๆ
    แต่ถ้าจะไปไกลกว่านี้ ก็ต้องทำต่อๆๆไป และสุดยอดกว่านี้นะครับ

ส่วนตัวในมุมมองผู้ซื้อคนนึง คือ ยังมีเกมอื่นที่น่าสนใจในระดับราคาเดียวกัน หรือราคาต่ำกว่า
    หรือ ยอมจ่ายแพงกว่านี้ 2-3เท่าก็ได้ ถ้าเกมนั้นดี และอยากเล่นจริงๆนะครับ สู้สู้ครับ

เคยเล่น Devil May Cry ภาคไหนไม่รู้ที่หัวดำๆของ capcom คือทำระบบได้สมูทมากๆ คอมโบเล่นเพลินๆเลย บังคับได้สะใจมากๆ <<อันนี้ระบบดี
    หรือเกม bloody roar 2 อันนั้นภาพก็สมัยเก่ามาก แต่ก็คอมโบมันฮะ ถ้าเอามาลง ก็อาจจะซื้อเก็บไว้เหมือนกัน <<ระบบนี้อีกแล้ว
    ครับผมมมม ผมก็อยากให้มันดีเท่าเขาหรือดีกว่าเขา แต่นี่คือสุดฝีมือ ณ ตอนนี้ของผมครับ หากมีอะไรอัพเดทหรือโปรเจคใหม่จะพยายามทำให้ดีกว่านี้ครับ สเกลอาจเล็กลงอะไรงี้ได้ไม่ดูแย่เท่านี้
    แต่นี่คือโปรเจคแรกของผมที่ผมอยากจะมีเกมสักเกมเป็นของตัวเองลง Steam ครับ

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krisana อ่านกระทู้

DMC 5 ครับ หัวดำๆ

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    เคยทำเกมครับ ทำจนตัวเองคิดว่าดีแล้วพอใจแล้ว ถึงเวลาปล่อยเกม ก็ให้คนอื่นเทสลองเล่นดู
    แบบเทสเยอะมากๆ สรุป เทสแก้ๆ ทำใหม่เพิ่มนุ้นนี่นั่น นานกว่าทำมาตอนแรกอีกครับ ตรงนี้คนชอบ แต่อีกคนไม่ชอบ
    เล่นไปนานๆเบื่อ ทำไงให้วนเล่นได้อีก test มันอยู่นั่นอ่ะ จนเกมไม่เคยขึ้น ver1.00 กว่าจะได้เกมที่กลมกล่อม
    ปล. การQC หรือให้ player คนอื่น test เล่น สำคัญมากนะครับก่อนนำออกขายจริง

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Kill Me Baby
    กล่าวขอบคุณ
    11,069
    ได้รับคำขอบคุณ: 940
    ก้าวแรกมักยากเสมอนะครับ

ถึงเกมส์ตอนนี้ออกมาห่วย แต่ดูจากการที่ เจ้าของเกมส์พยายามเรียนรู้ที่จะน้อมรับ feedback ต่างๆกลับมาได้
    ถ้าหากในอนาคตยังคิดจะทำอยู่ผมว่า ก้าวต่อๆไปยังไงก็ต้องดีขึ้นแน่
    แล้วก็ขั้นตอนในการทำเกมส์สักเกมส์นึงเนี้ย มันต้องประกอบไปด้วยๆหลายๆอย่างใช่ไหมครับ
    ิอย่างเช่น พวกฉากพื้นหลัง หรือ story หรืออะไรก็ตามที่มันต้องใช้ทักษะเฉพาะทางนั้นๆ ผมว่ายากมากนะครับถ้าจะให้คุณเพียงคนเดียว
    มีความรู้ความสามารถในวงกว้างแบบนั้น เขาถึงได้จ้างคนหลายๆแผนก เพื่อทำหน้าที่เฉพาะส่วนไป พวก Art ก็ไปทำดีไซน์ พวก Dev ก็ไปเติมต่อระบบ

อย่าท้อนะครับ เพราะผมว่าประสปการณ์ตรงนี้มีประโยชน์ต่อท่านมากๆเลย ไม่รู้ว่าท่านยังเรียนอยู่ไหม หากยังอยู่มัธยมก็อย่าเพิ่งทิ้งการเรียนไปนะครับ
    ตั้งใจเรียน สอบเข้ามหาลัยคณะที่เกี่ยวข้อง แล้วจะได้ต่อยอดความรู้มหาลัยเอามาใช้ประโยชน์ลงไปในเกมส์ตัวเองได้ด้วย
    ชีวิตผมรายล้อมไปด้วยกำลังใจและคำคมรอบกาย แต่สิ่งเหล่านั้น ไม่เคยผลักดันให้ผม "ต่อสู้" ได้เลย

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

TARTs
    กล่าวขอบคุณ
    558
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ estelle18 อ่านกระทู้
    เคยทำเกมครับ ทำจนตัวเองคิดว่าดีแล้วพอใจแล้ว ถึงเวลาปล่อยเกม ก็ให้คนอื่นเทสลองเล่นดู
    แบบเทสเยอะมากๆ สรุป เทสแก้ๆ ทำใหม่เพิ่มนุ้นนี่นั่น นานกว่าทำมาตอนแรกอีกครับ ตรงนี้คนชอบ แต่อีกคนไม่ชอบ
    เล่นไปนานๆเบื่อ ทำไงให้วนเล่นได้อีก test มันอยู่นั่นอ่ะ จนเกมไม่เคยขึ้น ver1.00 กว่าจะได้เกมที่กลมกล่อม
    ปล. การQC หรือให้ player คนอื่น test เล่น สำคัญมากนะครับก่อนนำออกขายจริง
    ส่วนตัวผมเล่นแล้วรู้สึกโอเคแล้ว และมันดีขึ้นเรื่อย ๆ หลังจากที่ได้เพิ่มตาม Feedback ครับ
    แต่สรุปโดยรวมก็ยังดูไม่โอเคสำหรับผู้เล่น ตัวผมเองผมให้คะแนนเกมผม 3/5 ครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Msguzs อ่านกระทู้
    ก้าวแรกมักยากเสมอนะครับ

ถึงเกมส์ตอนนี้ออกมาห่วย แต่ดูจากการที่ เจ้าของเกมส์พยายามเรียนรู้ที่จะน้อมรับ feedback ต่างๆกลับมาได้
    ถ้าหากในอนาคตยังคิดจะทำอยู่ผมว่า ก้าวต่อๆไปยังไงก็ต้องดีขึ้นแน่
    แล้วก็ขั้นตอนในการทำเกมส์สักเกมส์นึงเนี้ย มันต้องประกอบไปด้วยๆหลายๆอย่างใช่ไหมครับ
    ิอย่างเช่น พวกฉากพื้นหลัง หรือ story หรืออะไรก็ตามที่มันต้องใช้ทักษะเฉพาะทางนั้นๆ ผมว่ายากมากนะครับถ้าจะให้คุณเพียงคนเดียว
    มีความรู้ความสามารถในวงกว้างแบบนั้น เขาถึงได้จ้างคนหลายๆแผนก เพื่อทำหน้าที่เฉพาะส่วนไป พวก Art ก็ไปทำดีไซน์ พวก Dev ก็ไปเติมต่อระบบ

อย่าท้อนะครับ เพราะผมว่าประสปการณ์ตรงนี้มีประโยชน์ต่อท่านมากๆเลย ไม่รู้ว่าท่านยังเรียนอยู่ไหม หากยังอยู่มัธยมก็อย่าเพิ่งทิ้งการเรียนไปนะครับ
    ตั้งใจเรียน สอบเข้ามหาลัยคณะที่เกี่ยวข้อง แล้วจะได้ต่อยอดความรู้มหาลัยเอามาใช้ประโยชน์ลงไปในเกมส์ตัวเองได้ด้วย
    พยายามปรับแล้วครับ ( อันที่ปรับได้ ณ ก่อนขาย นะ 55 )
    ผมอยากจ้างนะฝ่าย Art ฝ่างโน้นนี่ แต่ไม่มีเงินเลยครับ เลยได้เท่าที่เห็น
    เสียงพากษ์ผมก็อยากจะมีแต่ก็ไม่มีเงินเหมือนเดิมครับ ( แต่ตอนนี้มี Team นึงอาสามาทำให้ผมอยู่ )

เรียนจบแล้วครับผม ม.ศรีปทุม คณะ Digital Media สาขา Interactive & Game Design เลือกสายเกม ครับผม

//

เกมกำลังปรับให้มันลดราคามาเหลือ 199 บาท แล้วนะครับ กำลังรอให้เขายืนยันอยู่ ( แก้ไขครับ เดือนแรกหลังจากปล่อยเกมแล้วแก้ไขไม่ได้ครับ )
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kaninhot004 : 12th June 2017 เมื่อ 11:47

Macerata, Italy
    กล่าวขอบคุณ
    672
    ได้รับคำขอบคุณ: 281
    ขอให้ประสบความสำเร็จครับ ถ้าท้อก็เริ่มใหม่ครับ อย่าหยุด สักวันมันจะประสบความสำเร็จ เป็นกำลังใจให้ครับ คนไทยด้วยกัน ทำได้ขนาดนี้ก็ถือว่าคุ้มเรียนแล้วครับ เพื่อนผมก็เรียนอยู่คณะเดียวกันมันยังทำขนาดนี้ไม่ได้เลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย -[ MaFaKaAlex ]- : 11th June 2017 เมื่อ 00:27

37. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

♣ข้าเองเทพของพวกเจ้า ♣
    กล่าวขอบคุณ
    3,345
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,316
    เอาน่ะ ใครจะว่าอะไร ก็เรื่องของเขา เรารับฟังและแก้ไขไปเลื่อยๆ ผู้เล่นก็คือผู้เล่น

ผมแนะนำ ทำเกมส์ลงมือถือ ดีกว่า
    ลายเซ็น เข้าใจนะ

39. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    280
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    รับฟังและนำไปปรับปรุงแก้ไขจะได้โตไวไว
    เป็นกำลังใจให้นะคะ มาสายนี้แล้วต้องไปให้สุด
    ผู้ประสานงาน OffGamers.com ประเทศไทยอย่างเป็นการ
    ว่างก็มาทักทายกันได้ในเพจFB นะจ้ะ

41. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 62
    ลองเล่นดู DEMO ยังไงขัดใจครับ นี้โปรเจทจบเฉยๆไหมครับ
    ผมเรียน เทคโนโลยีอนิเมชั่นและเกมส์ครับ ผมอยากแนะนำ เรามาทางเดียวกัน เติ่มเพื่ม เลย

1. การอนิเม เลื่อนไหว ตัวละคร แย่มากครับ คนเดินไม่เป็นคน 0/10
    2. ตัวละคร สร้างมา แย่ 1/10 - อีก1 ตัวละคร ตัวร้าย เปลี่ยนสีผม สีตา ??? ตัวละคร ไม่สวยเลยครับ นึกว่า มายคราฟ สะอีก ////
    3. เมือง หรืออ่ะไรแล้วแต่ เหมือนโหลด จากเว็บมา แปะๆ อ่ะครับ 0/10 การจัดแสง ไม่มี ฉาก ไม่รู้จะอยู่ในเมือง ยุคหินหรือยุค ทันสมัยดี --* /// ด๔ในรูปน่ะครับ พื้นเดินนี้ ตัดบ้างไม่ เข้ากันเลยครับ
    4.สัดส่วน - สัดส่วน ตัวละคร กับดาบ ตัวละครหญิง --*
    5. แม่สีครับ กลืนกันหมดเลย ฉาก อ่ะไรแล้วแต่ มันต้องมีตรงข้ามมั้งน่ะครับ
    6.คุณใจร้อนไป เหมือนทำๆ แล้วรีบลง ลงในราคาแพง ที่กะเอากำไล ถามจริงๆว่า คุณไม่รู้เหรอครับว่าต้องแก้อ่ะไรบ้าง ผมว่าน่าจะรู้แต่ไม่อยากทำแล้วไรงี้ป่าว ?
    7. สู้ๆต่อไปครับ อย่ารีบ ดูยังไง ก็ แย่ครับ นี้ผม พูดตรงๆ เสียงพากไม่มี
    อีกอย่าง ตัวอักษร ฟอน ไม่เหมือนกันเลย ครับ ฟอนให้เป็นแบบเดียวกันให้หมดครับ
    0/10 ครับ ขอบคุณที่รับฟังครับ
    <a href="http://image.ohozaa.com/view2/xxNPUXKc6ZDvodh3" target="_blank"></a>

43. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

TARTs
    กล่าวขอบคุณ
    558
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ timza อ่านกระทู้
    ลองเล่นดู DEMO ยังไงขัดใจครับ นี้โปรเจทจบเฉยๆไหมครับ
    ผมเรียน เทคโนโลยีอนิเมชั่นและเกมส์ครับ ผมอยากแนะนำ เรามาทางเดียวกัน เติ่มเพื่ม เลย

0/10 ครับ ขอบคุณที่รับฟังครับ
    ครับผม ไว้โปรเจคหน้าจะทำให้ดีกว่านี้นะครับ ขอบคุณสำหรับ 0/10 คะแนนครับ

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ถ้าทำไว้เล่นกันเองในกลุ่มเพื่อนก็ดูดีอยู่นะครับ แต่พอทำลงขายเป็นเรื่องเป็นราวจริงๆนี่มุมมองเปลี่ยนเลยนะครับ

สมัยนี้เกมคุณภาพดีๆจากค่ายดังๆออกมากันเยอะ คนเล่นเกมมีทางเลือกกันมากขึ้น ในราคาที่สูสีกัน เค้าก็ต้องเลือกเกมที่กราฟฟิกดีๆ เกมเพลสนุกๆกันทั้งนั้นล่ะครับ

ถ้าจะขายได้ดีคือเกมต้องเจ๋งจริงๆอ่ะ

แต่ผมว่าคุณทำได้ขนาดนี้ก็เก่งแล้วนะครับ ทำเองคนเดียวด้วย ปกติเกมทั่วๆไปเค้าทำกันเป็นทีมเลยน่ะ

เกมมันทำยากแบบนี้ล่ะครับ ผมถึงขอเป็นคนเล่นอย่างเดียวดีกว่า

46. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ: