เนื่องด้วยผมเคยเป็นโรคนี้มาเมื่อปีที่แล้ว Nephrotic Syndrome โปรตีนรั่ว ไตรั่ว หรือไข่ขาวรั่วในปัสวะ
เคยเป็นเมื่อปีที่แล้ว ได้รับยา สเตอรอยด์ วันล้ะ 16 เม็ด กินมาทุกวัน กินจนรู้สึกปกติอยุ่หลายเดือนมาก ก็เลิกกินยาไป
ผ่านไปอีก 6 เดือน อาการก็กำเริบอีก !!! คราวนี้กลับมาพร้อมกับอาการขาบวม รีบขึ้นเครื่องกลับบ้านมาโรงพยาบาล
หมอก็ให้กินยาขับปัสวะอย่างเดียว อาทิตย์นึงค่อยกลับมาพบหมออีกที
ทีนี้ถึงวันหมอนัด อาการกลับหาย หมอบอกไม่เป็นอะไรแล้วหนิ กลับบ้านได้
- ผ่านไปอาทิย์นึงบวมอีก ... กลับมาเป็นอีก ... ก็ได้แต่กินยาขับปัสวะ ... อาการเป็นๆหายๆ

ปล. โรคนี้คนที่เคยเป็นจะรู้ว่า มันไม่หายขาด ต้องดูแลตัวเอง ทำให้มันสงบได้อย่างเดียว

ประเด็นคือ ผมควรทำอย่างไรครับผมอายุ 22 ผมอยากรู้ว่า
ผมควรดูแลตัวเองอย่างไร มีหมอที่เก่งๆแนะนำผมไหมครับ สำหรับคนที่เคยเป็น
ต้องทำอย่างไรให้มันสงบ ดูแลรักษาตัวอย่างไรไม่ให้มันกลับมาอีก
ระหว่างโรคสงบผมต้องกินยาตัวไหนเพื่อป้องกันมันบ้างไหม

มันเป็นอุปสรรคต่อการเรียนของผมมาก อยากให้พี่ๆหรือผูู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ใครที่รู้จักโรคนี้ หรือเคยเป็นแล้วทำให้มันไม่กำเริบระยะยาว รบกวนครับ
ช่วยดหลือผมด้วย ขอบคุณครับ

หรือจะมียาตัวไหนแนะนำ ทั้งยาโรงพยาบาล ยาสมุนไพร

สุดท้ายนี้ก็รอหมอนัด แต่ก็กลัวว่าจะได้แต่ยา สเตอรอยด์ กับ ยาขับปัสวะมากินอีก

โปรดช่วยผมด้วยครับ ขอบคุณครับ