ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

ozonegame.com

RAN Online

Dragon Nest

เวปไซท์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนเวปไซท์สปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ รองเท้าสุขภาพ กางเกงเล Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน เกมซี้ดสำหรับคนวัยมัน
ให้เช่า Colocation
รองเท้าเพื่อสุขภาพ
กางเกงเล
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม
เกมซี้ด

Upload Games PC
    กล่าวขอบคุณ
    747
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,027

Question นักเทนนิสชายคนไหนที่คุณชอบมากที่สุดเพราะอะไร [ตามความคิดเห็นของแต่ละท่านเลยครับ]

คุณชอบนักเทนนิสชายคนไหนมากที่สุดเพราะอะไรทำไมถึงชอบ [ความคิดเห็นส่วนตัวของแต่ละท่านเลยครับ] ถ้ามีนอกเหนือจากนี้ก็บอกได้ครับว่าชอบเพราะอะไร

1.Roger Federer

ตำนานคนนี้คงไม่ต้องบรรยายอะไรมากสำหรับชายคนนี้เขาประสบความสำเร็จในรายการ Grand Slam ถึง 19 สมัยซึ่งสูงที่สุดในหมู่นักเทนนิสชายเขาครองสถิติการเป็นมือ 1 ของโลกนานที่สุด 302 สัปดาห์และเป็นมือ 1 ของโลกติดต่อกันนานที่สุด 237 สัปดาห์ ปัจจุบัน Federer ในวัย 36 ปีนี้ซึ่ง เป็นวัยช่วงโรยราและโค้งสุดท้ายของอาชีพแล้วและหลายคนคิดว่าคงหมดยุคของเขาไปแล้วแต่ Federer ก็พิสูจน์ให้เห็นแล้วในปี 2017 เขาสามารถคว้า Grand Slam โดยได้ Australian Open สมัยที่ 5 กับ Winbledon สมัยที่ 8 ATP World Tour Final ได้อีก 6 สมัยและเขายังสามารถคว้าแชมป์ได้อีกมากมายนับไม่ถ้วนปัจจุบันอยู่อันดับ 2 ของโลกและยังไม่มีสัญญาณว่าจะเลิกเล่นเลยด้วยซ้ำสำหรับตำนานที่ยังโลดแล่นบนคอร์ตเทนนิสมาเกือบ 20 ปีและยังเป็นขวัญใจแฟนทั่วโลกที่ไปที่ไหนใครก็รักและอยากที่จะดูเขาเสมอและทุกคนถึงขนาดยกย่องว่าเป็น GOAT [Greatest of All Time] กันเลยที่เดียว

2.Rafael Nadal

นี่ก็เป็นอีกตำนานคนหนึ่งที่เป็นคู่รักคู่แค้นกับ Federer [แต่นอกสนามเขารักกันมาก] เขาคว้า Grand Slam ได้ 16 สมัย ATP World Tour Final ยังไม่เคยได้เลย ซึ่งไม่น่าเชื่อว่าในวัย 31 ปีกลางๆ เขาสามารถขึ้นมาเป็นอันดับ 1 ของโลกได้เพราะช่วง 2-3 ปี Nadal แทบจะไม่ค่อยได้แชมป์อะไรเลยเพราะอาการบาดเจ็บต่างๆ และในคอร์ตดินที่ไม่ถนัดก็แทบจะไม่ได้เลยแต่ในปี 2017 นี้ราฟาสยบเสียวิจารณ์กับมาคว้า Grand Slam French Open สมัยที่ 10 และ US Open สมัยที่ 3 ถึงแม้ในวัย 31 ปีกลางนาดาลยังขึ้นมือ 1 ของโลกได้แต่อาการบาดเจ็บของเขาก็เริ่มกลับมาอีกครั้งแต่ยังไงเขาก็เป็นตำนานอีกคนที่ยังที่เล่นเทนนิสมายาวนานและก็มีแฟนทั่วโลกรักเขาเช่นกัน

3.Novak Djokovic

คนนี้ก็ถือว่าเป็นตำนานได้เช่นกัน Djokovic ประสบความสำเร็จใน Grand Slam ถึง 12 สมัย ATP World Tour Final อีก 5 สมัยโดย Australian Open ได้เยอะที่สุดถึง 6 สมัย ชายคนนี้ได้เจอกับ Federer และ Nadal สมัยที่ทั้งคู่พีคกันอยู่แต่ช่วงนั้นยังเป็นรอง Fed และ Nadal และในที่สุดเขาก็ออกจากใต้ร่มเงาของทั้งสองตำนานมาสู่จุดสูงสุดของนักเทนนิสชายเขาขึ้นอันดับ 1 ของโลกหลังชนะเลิศใน Wimbledon 2011 หลังจากในกว่าอยู่ในช่วงพีคมาเรื่อยๆ จนช่วงปลายปี 2016 เขาเริ่มฟอร์มตกและจบปีก็เสียมือ 1 ของโลกให้แก่ Andy Murray และเขาปี 2017 Djokovic ก็ฟอร์มตกเรื่อยจนเจ็บในรายการ Winbledon 2017 และพักยาวหลังจากนั้นและคงได้เจอกันอีกครั้งหลังเข้าปี 2018 เพื่อรักษาข้อศอกให้หายสนิทและยังเป็นคนที่น่ากลัวเสมอถ้าเขาฟิตและสมบูรณ์

4.Andy Murray

เป็นอีกคนที่ถือว่าเป็น Top 4 ที่ประสบความสำเร็จเช่นกัน [แต่หลายคนมองว่าไม่เหมาะสมกับคำว่า Big 4] เขาประสบความสำเร็จใน Grand Slam 3 World Tour Final 1 สมัยและเป็นแชมป์ Olympic ถึง 2 สมัยคือปี 2012 และ 2016 [แต่ Grand Slam ยิ่งใหญ่กว่า] Grand Slam แรกของเขาคือ US Open 2012 โดยเอาชนะ Djokovic และจากนั้นได้ Wimbledon อีก 2 ครั้งคือปี 2013 และ 2016 ส่วน Australian Open กับ French Open ยังไม่ได้เลยใกล้เคียงที่สุดก็เข้าชิงเท่านั้น เขาเคยขึ้นมือ 1 ของโลกเมื่อเดือนพฤศจิกายน 2016 แต่ก็เสียเมื่อ 1 ของโลกให้ Nadal อีกครั้งเนื่องจากบาดเจ็บและพักยาวตาม Djokovic และเจอกันอีกครั้งในปี 2018 ถือว่าเป็นอีกคนหนึ่งที่ประสบความสำเร็จถึงแม้จะน้อยกว่า 3 คนแรกก็ตาม [แต่ผมมองว่าเป็น Big 4 เสมอ]

5.Stan Wawrinka

อีกคนนึงซซึ่งประสบความสำเร็จเหมือนกันเขาได้ Grand Slam ถึง 3 ครั้ง [เท่า Murray] โดยเป็นการได้ Australian Open [2014], French Open [2015] และ US Open [2016] อย่างละ 1 สมัย World Tour Final ยังไม่เคยได้เขาเป็นอีกคนที่เล่นในรายการ Grand Slam ได้ดีพอสมควรแต่กับทำรายการ ATP 1000,500,250 ดีบ้างไม่ดีบ้าง [อารมณ์ประมาณว่าเล็กๆไม่ ใหญ่ๆเอาไว้ก่อน] เขาเคยขึ้นเป็นอันดับสูงที่สุดคืออันดับ 3 ของโลก Stan ถือว่าเป็นอีกคนที่เล่นได้ดีตีได้หนังหน่วงแต่จะไม่ค่อยคงเส้นคงวาเท่าไรมากนึกจะองค์ลงก็หยุดแกยาก วันไหนองค์ไม่ประทับก็หลุดยาวเหมือนกันสำหรับนักเทนนิสชายคนนี้

6.Juan Martin Del Potro

คนนี้เป็นคนที่ตี Forehand ได้หนักมากแต่แกก็เจ็บบ่อยเช่นกันเขาเคยได้ Grand Slam 1 สมัยนั้นคือ US Open 2009 โดยการเอาชนะ Roger Federer ซึ่งอยู่ในช่วงพีคเลยช่วงนั้นแต่หลังจากนั้นเขาก็เริ่มมีอาการบาดเจ็บรบกวน [ช่วงที่ชนะ Fed ที่ US Open 2009 ผมหวังให้แกเป็น Big 4 เลยด้วยซ้ำ] เขาเคยขึ้นอันดับสูงสุดเป็นอันดับ 4 ของโลกแต่เนื่องจากอาการเจ็บบ่อยและไม่คงเส้นคงวาทั้งๆที่เขามีฝีมือดีพอสมควรและเคยผ่าตัดข้อมือพักไปราวๆ 1 ปีครึ่งได้แต่ในปี 2016 เขาก็เริ่มกลับมาใน Olympic Games โดยถึงรอบชิงแต่แพ้ให้กับ Murray และในปี 2017 ผลงานก็พอใช้ได้แต่ที่สุดยอดคือเอาชนะ Federer อีกครั้งใน US Open 2017 รอบ QF และหวังว่าปี 2018 จะกลับเข้าฟอร์มอีกครั้ง

7.Marin Cilic

ชายคนนี้ประสบความสำเร็จใน Grand Slam 1 ครังในปี 2014 โดยเอาชนะ Kei Nishikori ใน US Open 2014 แต่ไม่ค่อยประสบความสำเร็จใน ATP และ World Tour Final สักเท่าไรเขามีลูกเสริมเป็นอาวุธอันดับที่เคยอยู่สูงสุดคืออันดับ 4 ของโลกแต่ก็ไม่ค่อยคงเส้นคงวาและสู้พวก Big 4 ไม่ค่อยได้ทำให้เขาได้แชมป์ไม่กี่รายการ

8.Alexander Zverev

นี่คือดาวรุ่งที่น่าจับตามองที่สุดคนนึงของวงการเทนนิสช่วงนี้เลยเด็กคนนี้มีแววมาตั้งแต่ปี 2016 แล้วแต่พอเข้าปี 2017 ก็สามารถคว้ารายการได้ 5 รายการโดยเป็น Master 1000 ถึง 2 รายการ ที่ Rome เอาชนะ Novak Djokovic และ Rogers Cup ได้โดยเป็นการเอาชนะ Roger Federer ได้แต่ใน Grand Slam ถือว่ามาไกลสุดเพียง 16 คนสุดท้ายที่ Wimbledon 2017 และเขาเคยขึ้นมาจุดสูงสุดถึงอันดับ 3 ของโลกและในปี 2018 ถือเป็นนักเทนนิสดาวรุ่งอีกคนที่น่าจับตามองอย่างมากโดยหลายคนยกย่องว่าเป็นว่าที่มือ 1 ของโลกในอนาคตเลยยังมีเวลาอีกเยอะสำหรับเด็กคนนี้เพราะอายุเพียง 20 ปีเท่านั้นเอง

9.Grigor Dimitrov

นี่คือนักเทนนิสที่รับฉายาว่า "เบบี้เฟด" เนื่องจาก Style การตีคล้ายกับ Roger Federer ไม่ว่าจะเป็นการตี การเสริฟค่อนข้างจะคล้ายเฟดมากส่วนแชมป์นั้นใน Grand Slam ยังไม่ประสบความสำเร็จเลยซึ่งมาได้ไกลสุดก็ Australian Open 2017 มาถึงรอบรองชนะเลิศแต่แพ้ให้กับ Nadal แต่ปี 2017 เขาได้รายการสำคัญ 2 รายการคือ Master 1000 Cincinnati และรายการใหญ่ส่งท้ายปี 2017 คือ World Tour Final 2017 ถือว่าปี 2017 เขาประสบความสำเร็จมากที่สุดตั้งแต่ที่ลงเล่นมาและเขาจะรักษาฟอร์มแบบนี้ได้ในปี 2018 ไหมถือเป็นอีกคนที่น่าจับตามองเช่นกัน

ถ้ามีท่านใดนอกเหนือจาก 9 คนนี้ก็แสดงความคิดเห็นได้ครับเพราะผมเอาเฉพาะที่ประสบความสำเร็จและได้แชมป์รายการใหญ่ ๆ มาครับถ้าผิดพลาดอะไรขออภัยไว้ด้วยนะครับ

*ทุกคนมีความคิดที่แตกต่างแต่อย่าแตกแยกกันครับ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

.:: I'm Jesus ::.
    The Walking Dead
    กล่าวขอบคุณ
    1,231
    ได้รับคำขอบคุณ: 999
    Rafael Nadal เคยเห็นมาตั้งแต่สมัยผมยังเด็กๆล่ะ.... อีกอย่างผมไม่ค่อยรู้จักใครในวงการเทนนิสเลย 555
    ปล.Rafael Nadal หน้าตาคล้ายๆ Jeff Hardy เลย 5555

สรุปขอโหวต... Rafael Nadal

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    747
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ THE MIZ อ่านกระทู้
    Rafael Nadal เคยเห็นมาตั้งแต่สมัยผมยังเด็กๆล่ะ.... อีกอย่างผมไม่ค่อยรู้จักใครในวงการเทนนิสเลย 555
    ปล.Rafael Nadal หน้าตาคล้ายๆ Jeff Hardy เลย 5555

สรุปขอโหวต... Rafael Nadal
    ดูๆ แล้วก็คล้ายอยู่เหมือนกันนะครับ 2 คนนี้ 55+

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    ในที่ๆ "มีฉันและเธอ" หิ้วๆ
    กล่าวขอบคุณ
    321
    ได้รับคำขอบคุณ: 390

เป็นคนนี้ได้ไหมครับ
    Predator 17x i7 7820HK GeForce GTX 1080 8GB GDDR5X32 32GB DDR4

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    747
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ F.Syndome อ่านกระทู้

เป็นคนนี้ได้ไหมครับ
    กะแล้วต้องมีคนเล่นกลัวคอร์ตเทนนิสจะพังละซิครับแค่ Twist Serve 9 คนที่ให้มาก็รับไม่ได้แล้วในจะมี Cyclone Smash, Drive A, Drive B อีกยิ่งเจอสภาวะไร้ที่ติอีก 9 คนทั้งหมดก็สู้ไม่ได้ครับ 55+

Performance
    กล่าวขอบคุณ
    117
    ได้รับคำขอบคุณ: 580
    เคยชอบดูช่วงยุค เฟรดเดอเร่อ มือ 1 นาดาล มือ2 แล้วทั้งคู่ถนัดคอร์ดต่างกัน ตอนนี้ไม่ค่อยได้ติดตามและครับ ชอบ 2 คนนี้

ปล.ลายเซ็นในตำนานของผมม้ายยยยยยยยยยยย

Fuuu' ..

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    แวบแรกที่นึกถึงก็คือภราดรครับ เป็นเอเชียคนแรกที่ไปถึงอันดับ9ของโลก

Tags for this Thread