ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 373

องค์การอนามัยโลกประกาศให้โรคติดเกม เป็นภาวะทางจิตอย่างหนึ่ง

องค์การอนามัยโลกประกาศให้โรคติดเกม เป็นภาวะทางจิตอย่างหนึ่ง

องค์การอนามัยโลกได้ประกาศให้ ‘โรคติดเกม’ (gaming disorder) เป็น อาการทางจิตอย่างหนึ่งโดยผู้ที่เป็นโรคนี้จะมีลักษณะที่ “มีพฤติกรรมการเสพติดหรือต้องการที่จะเล่นเกมตลอดเวลา” หรือง่ายๆคือการติดเกมนั่นเอง
    ในร่างการจำแนกของโรคต่างๆอย่างสากล หรือ ICD-11 ที่จะประกาศใช้ในปี 2018 นี้ ได้บรรจุให้โรคติดเกมเป็นส่วนหนึ่งของโรคภัยไข้เจ็บโดยระบุว่า

“โรคติดเกม มีลักษณะของการที่มีพฤติกรรมการเสพติดหรือต้องการที่จะเล่นเกม (เกมดิจิตอล หรือ วิดิโอเกม) ซึ่งอาจจะเป็นเกมออนไลน์ หรือออฟไลน์ โดยปรากฎจากการมี 1)ภาวะบกพร่องในการควบคุมการเล่นเกม (สังเกตจาก ความถี่ จำนวนการเล่น ระยะเวลาในการเล่น การหยุดเล่น) 2) ให้ความสำคัญกับการเล่นเกมมากกว่าความสนใจในชีวิตอื่นๆหรือกิจกรรมประจำวัน 3) เล่นเกมมากขึ้นไปอีกโดยไม่สนใจผลเสียที่เกิดขึ้น พฤติกรรมดังกล่าวอาจนำไปสู่การสูญเสีย ตัวตน ครอบครัว สังคม การศึกษา การงาน หรือด้านที่สำคัญอื่นๆในชีวิต พฤติกรรมดังกล่าวจะเกิดขึ้นเป็นประจำ เป็นรอบๆ และเกิดซ้ำได้อีก พฤติกรรมการติดเกมจะต้องมีการแสดงให้เห็นอย่างน้อย 12 เดือนถึงจะสามารถวินิจฉัยว่าเป็นโรคได้ แต่ระยะเวลาดังกล่าวก็อาจสั้นลงได้หากมีการวินิจฉัยและพบพฤติกรรมครบทุกข้อและมีอาการที่ร้ายแรง”

นี่ถือเป็นเรื่องใหม่ในวงการสาธารณสุขอย่างมาก เพราะต่อไปนี้ หมอก็จะสามารถวินิจฉัยอาการติดเกมได้แล้ว และอีกหน่อยไม่แน่ว่าบริษัทประกันอาจต้องครอบคลุมโรคติดเกมนี้ไปด้วย

คุณล่ะมีอาการอย่างที่ว่าหรือปล่าว ?

ที่มา : GamingDose

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    แล้วโรคเบื่อเกมล่ะครับ อยากเล่น อยากลอง ซื้อเกมมาดองแล้วก็ไม่หยิบมาเล่น

พูดจริงๆ นะ เล่นเกมไม่หนุกเหมือนสมัยละอ่อนเลย เล่นได้ไม่ต่อเนื่อง ไม่อินเหมือนแต่ก่อนด้วย ตอนนี้เล่นแต่เกมอินดี้ หรือ Metoidvania เป็นหลัก
    OPPAI~~MISSILE!!!

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    เคยเป็นสมัยเล่นเกมแร๊คนาร๊อก โต้รุ่งอะ ทีอ่านหนังสือสอบ ชั่วโมงเดียวหลับ....เซ็งง

กล่าวขอบคุณ
    439
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,081
    เกม เกม เกม เกม เกม
    PC---I5-4590/asrock H97M Pro4/RAM 16 GB/GTX 1060 3GB OC/HDD 1 TB/SSD 120 GB/Rx-630W
    NB---i3-5005U/RAM 8GB/920M 2GB/HDD 500 GB

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kurolykan อ่านกระทู้
    แล้วโรคเบื่อเกมล่ะครับ อยากเล่น อยากลอง ซื้อเกมมาดองแล้วก็ไม่หยิบมาเล่น

พูดจริงๆ นะ เล่นเกมไม่หนุกเหมือนสมัยละอ่อนเลย เล่นได้ไม่ต่อเนื่อง ไม่อินเหมือนแต่ก่อนด้วย ตอนนี้เล่นแต่เกมอินดี้ หรือ Metoidvania เป็นหลัก

นั่นสิครับ ตอนนี้ผมเป็นโรคเบื่อเกมน่ะ ชอบติดตามเรื่องเกมนะ สารพัดที่จะมี เกมเต็มบ้าน แต่จะให้เล่นจริงๆจังๆ มันทำไม่ได้อ่ะ เล่นได้แปบๆก็เลิกเล่นละ รู้สึกเสียเวลา

ไม่ชอบตัวเองที่เป็นแบบนี้เลย ชอบเมื่อก่อนมากกว่าที่เล่นเกมได้เป็นวันๆ ชีวิตมันดูมีสีสัน ไม่น่าเบื่อ

น่าจะเกี่ยวกับอายุที่มากขึ้น และกังวลกับอนาคตของตัวเอง เลยทำให้ไม่สนุกกับการเล่นเกมเท่าที่ควร แต่ก็หวังว่าซักวันจะกลับมาสนุกกับมันอีกครั้ง

อีกอย่างนึงคือ เกมส่วนใหญ่เป็นภาษาอังกฤษ มันมีเนื้อเรื่องที่ต้องติดตาม แต่ผมต้องคอยมาแปลไปด้วย เล่นไปด้วย มันไม่สนุกอ่ะ พะวงกลัวไม่อินกับเนื้อเรื่อง

จะไม่สนใจก็ไม่รู้เรื่องอีก บางทีขี้เกียจสนใจเนื้อเรื่อง ก็เล่นให้ผ่านๆไป มีอะไรขวางหน้ายิงๆๆเอาไว้ก่อน เดาๆมั่วๆไป มันเลยดูน่าเบื่อน่ะครับ

ถ้าเป็นไปได้อยากให้มีซับไทยด้วย จะช่วยเกมเมอร์คนไทยได้มากเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 28th December 2017 เมื่อ 19:06
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    Blog Entries
    1
    แต่ผมเป็นโรคติดซื้อเกมนี่สิ ซื้ออย่างเดียวไม่มีเวลาเล่นสักที

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    นั่นสิครับ ตอนนี้ผมเป็นโรคเบื่อเกมน่ะ ชอบติดตามเรื่องเกมนะ สารพัดที่จะมี เกมเต็มบ้าน แต่จะให้เล่นจริงๆจังๆ มันทำไม่ได้อ่ะ เล่นได้แปบๆก็เลิกเล่นละ รู้สึกเสียเวลา

ไม่ชอบตัวเองที่เป็นแบบนี้เลย ชอบเมื่อก่อนมากกว่าที่เล่นเกมได้เป็นวันๆ ชีวิตมันดูมีสีสัน ไม่น่าเบื่อ

น่าจะเกี่ยวกับอายุที่มากขึ้น และกังวลกับอนาคตของตัวเอง เลยทำให้ไม่สนุกกับการเล่นเกมเท่าที่ควร แต่ก็หวังว่าซักวันจะกลับมาสนุกกับมันอีกครั้ง

อีกอย่างนึงคือ เกมส่วนใหญ่เป็นภาษาอังกฤษ มันมีเนื้อเรื่องที่ต้องติดตาม แต่ผมต้องคอยมาแปลไปด้วย เล่นไปด้วย มันไม่สนุกอ่ะ พะวงกลัวไม่อินกับเนื้อเรื่อง

จะไม่สนใจก็ไม่รู้เรื่องอีก บางทีขี้เกียจสนใจเนื้อเรื่อง ก็เล่นให้ผ่านๆไป มีอะไรขวางหน้ายิงๆๆเอาไว้ก่อน เดาๆมั่วๆไป มันเลยดูน่าเบื่อน่ะครับ

ถ้าเป็นไปได้อยากให้มีซับไทยด้วย จะช่วยเกมเมอร์คนไทยได้มากเลย
    ผมไม่มีปัญหาเรื่องภาษาเท่าไหร่ Eng อ่านแปลได้ทันอยู่ อ่านนิยาย Eng บ่อย ถ้าไม่เจอสำนวนหรือประโยคแปลกๆ ก็พอแปลได้ แต่ขี้เกียจอ่านนะ ถ้ามีคนพากษ์เสียงให้ก็ยังอ่านซับตามอยู่แต่พวกเอกสารหรือจดหมายนี่ถ้ายาวไปนี่แทบจะไม่อ่านแล้ว เว้นแต่มันจะเกี่ยวข้องกับเนื้อเรื่องหรือบอกใบ้อะไรให้ที่เกี่ยวกับตัว Gameplay อันนั้นอ่านอยู่

แต่ตอนนี้อาการขี้เกียจก็ยังอยู่ เริ่มหันมานั่งเล่น Sudoku แทนแล้วด้วย คิดถึงสมัยได้ PS1 มาใหม่ๆ ช่วงนั้นเล่นไม่กี่เกม แต่ติดงอมแงมเลย เคลียร์แล้วเคลียร์อีก เกมที่เล่นไม่เคลียร์ตอนนั้นมีแค่เกมแนวสยองขวัญ

ถ้าจำไม่ผิดคุณ Sattawat1979 มีลูกแล้วนิ ถึงตอนนั้นก็เอา Mario Kart มานั่งเล่นกับลูกหลังทำการบ้านเสร็จน่าจะหนุกกว่านะ แนวแข่งรถมีของแกล้งกันนี่สานสัมพันธ์ได้ดีนักแล แต่ไม่ก่อความสามัคคีเท่าไหร่ ผมมีน้องชายอยู่ แต่ก็ไม่ค่อยได้เล่นกันแล้ว มันก็เรียนจบไปแล้ว พอหางานได้ก็คงไม่ได้มานั่งเล่นกันเท่าไหร่แล้วด้วย
    OPPAI~~MISSILE!!!

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    ยอมรับเลยครับที่เกมในปัจจุบันกลายเป็นสิ่งที่ไม่ดีในสังคม ก็พวกองกรทั้งหลายที่ออกมาให้ข่าวโจมตี พูดง่ายๆคือพวกไม่รู้จริงรู้แต่ว่านั่นแหละ เมื่อก่อนเกมมันก็เป็นแค่สื่อของคลายเครียดเวลาว่างเท่านั้น แต่หลังจากนั้นเป็นต้นมาเกมเป็นสิ่งไม่ดีในสังคมไปเลย เกมมันก็เป็นสื่อเหมือน หนัง ละคร นั่นแหละ มันต้องมีวิจารณญานในการเสพ บางคนติดเกมประสบความสำเร็จก็มี คนเราถ้าแยกแยะอะไรไม่ออกมันก็ไม่รู้เอาอะไรมาเปรียบแล้ว
    [IMG][/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kurolykan อ่านกระทู้

คงเป็นเพราะอายุและความอิ่มตัวละมั้งคับ ผมคงนึงก็เป็น อีกอย่างคงเป็นเพราะด้วย เกมส์ที่ออกมา ไม่มีอะไรที่หวือหาชนิดที่ไม่เคยสัมผัสจิงๆซักเกมส์ด้วยมั้งคับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    ผมก็มีปัญหาการเบื่อเกมเหมือนกัน เล่นแล้วไม่สนุกแบบเมื่อก่อน เมื่อก่อนเล่นทั้งวันทั้งคืน ตอนนี้ชั่วโมงเดียวก็เลิก
    ผมประกอบคอมใหม่มากะว่าจะได้เล่นเกมใหม่ๆ ภาพสวยๆ แต่ตอนนี้เปิดคอมดูแต่หนัง ยูทูป แต่แปลกที่ชอบดูพวกนักแคชเกม
    นึกว่าตัวเองเป็นคนเดียว สงสัยเริ่มแก่แล้วสินะ