ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    4,578
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,741

ครบรอบ 20 ปี Resident Evil 2 เรามาดูกันว่า Hideki Kamiya ผ่านอะไรมาบ้างระหว่างกำกับเกมนี้

ครบรอบ 20 ปี Resident Evil 2 เรามาดูกันว่า Hideki Kamiya ผ่านอะไรมาบ้างระหว่างกำกับเกมนี้

อ่านระหว่างรอ REmake 2

อินโทร

Thanks for the messages celebrating RE2's 20th anniversary, everyone!

RE2 คือเกมแรกที่ผมทำหน้าที่กำกับ เพราะฉะนั้นมันถือเป็นความทรงจำที่สำคัญมากของผม ตอนนั้นผมยังเป็นเด็กน้อยด้อย

ประสบการณ์อายุแค่ 25 ปีเท่านั้นเอง การได้รับงานกำกับเกมนี่ทำให้ผมไม่มีเวลามาสนุกกับงานเลย

ตอนนั้นผมก็ได้ตัดสินใจผิดพลาดหลาย ๆ อย่าง ที่ทุกคนน่าจะรู้กัน คือเกมนี่ต้องถึงกับรื้อทำใหม่หมดเลยทีเดียว (เกมที่แคน

เซิ่ลไป แฟน ๆ จะรู้จักกันในชื่อ Resident Evil 1.5)

ยังโชคดีที่ ชินจิมิ คามิ และ คนเขียนเนื้อเรื่อง โนโบรุ สุกิมุระ และ เหล่าสตาฟฟ์เข้ามาช่วยเหลือ เราจึงสามารถทำผลงานให้

เสร็จได้ก่อนที่จะวางจำหน่ายออกไป

คุณสุกิมุระนี่ อายุมาก ขนาดเป็นพ่อผมยังได้เลย แล้วในตอนที่ เขาเห็นงาน RE 1.5 เขาก็เป็นหนึ่ง ในคนที่สนับสนุนให้รื้อทิ้ง

สร้างใหม่ และมอบความกล้าให้แก่พวกเราในการรื้อมันไปเลยจริง ๆ

หลังจากนั้นเราทั้งสองคนคุณสุกิมุระกับผมก็ได้ฟาดปากตวาดใส่กันบ่อย ๆ (หรือตลอดเวลา?) ในห้องประชุมหลายสัปดาห์ติด ๆ กัน

แล้วก็ออกไปหาสุราดื่มกันหลังเลิกงาน (และตวาดใส่กันไปด้วย) จนกระทั่งสคริปต์ทั้งหมดเสร็จเรียบร้อย

เนื่องจาก ผมไม่มีความรู้ และประสบการณ์ในการเขียนบทอะไรทั้งสิ้นมาก่อนเลย ผมจึงใช้ความหนุ่มสดในตอนนั้นแถไปเรื่อย ซึ่งถ้า

คุณสุกิมุระเจออะไรทะแแ ม่ง ๆ แกก็จะพุ่งเข้ามาหาผมทันที ซึ่งมันช่วยผมได้มากในตอนนั้น

ผมได้เรียนรู้อะไรดี ๆ หลายอย่างจากเขา และใช้ประโยชน์จากบทเรียนนั้นในการเขียนบท DMC Viewtiful Joe และ Okami น่าเสีย

ดายที่คุณสุกิมุระเสียไปก่อนระหว่างที่ผมทำ Okami จนถึงตอนนี้ผมก็ยังสงสัยว่าเขาจะบอกอะไรกับผมถ้าเขามีโอกาสได้ลองเล่นมัน

เกี่ยวกับความทรงจำ ระหว่างทำ RE2 มันคือครั้งแรกที่ Capcom อัดเสียง นักแสดงจากเมืองนอก เราก็ต้องทำไป ปรับตัวไปลองผิด

ลองถูกไปเรื่อย ๆ และมันก็เป็นครั้งแรกที่ผมต้องบินไปทำงานถึงต่างประเทศ

ผมจำได้อย่างชัดเจนเลยในวันแรก ที่ถึงสตูดิโอที่แคนาดา คุณล่ามของเราปวดท้องหนีกลับไปโรงแรม เพราะงั้นผมต้องนั่งกำกับการ

พากย์เสียงด้วยภาษากายกับภาษาอังกฤษงู ๆ ปลา ๆ เอา

ในระหว่างงานพากย์ ผมถือวิสาสะ เขียนเติมบท ให้แคลร์ไป บรรทัดหนึ่งว่า "คริส ฉันต้องหานายให้พบ" โดยที่ไม่ได้ขออนุญาต คุณ

สุกิมะระ และเนื่องจากเขา เขียนเนื้อเรื่องภาค Code: Veronica ไปเรียบร้อยแล้ว ผมจึงโดนด่าเช็ด ทีหลังว่า ไอ้บทบรรทัดนั้น ทำให้

เขาต้องแก้สคริปต์ใหม่

ในตอนนั้นก็เป็นครั้งแรกของ Capcom ที่ต้องทำงานกับบริษัทภายนอกในการสร้าง CG ผมต้องประชุม กับคุณซาซากิจาก Imagica

บ่อยครั้งเพื่อสร้างฉากเนื้อเรื่องในเกมด้วยโมชั่นแคปเจอร์ ซึ่งในสมัยนั้นถือเป็นของใหม่ไม่มีใครรู้จักนัก

เนื่องจากตอนนั้นผมยังเด็กมาก ผมเลยไม่กลัวจะทำบ้าทำบออะไรทั้งนั้น สร้างเป้าหมายซะใหญ่โตใส่ระบบ zapping system (สลับ

ตัวละคร) ขึ้นมา ในช่วงเวลาท้าย ๆ ของการสร้างเกมเลยต้องทำเป็น 2 แผ่นจากแผนเดิมที่จะทำออกมาแค่แผ่นเดียว

เพื่อหนีความเครียดความกดดันจากงาน ผมดื่มบรั่นดีเพียว ๆ ไม่ผสมทุกคืน แล้วไปทำงานด้วย สภาพเมาค้างทุกวัน แล้วก็นอนหลับ

ในห้องประชุมเปล่าช่วงเวลาพักเที่ยง แก่แล้วทำไม่ได้นะนั่น!

ปิดท้าย

All of these memories are irreplaceable treasures to me. There is no greater honor for me than seeing how much all of you still love

RE2 to this day. I'll keep working hard so I can bring you many more games of the same caliber! (16/16)

--------------------------------------------------------------------------------------------------------

Side story 1

ผมจำได้ในวันที่ผมถูกเลือกเป็นผู้กำกับ RE2 หลังจาก RE1 สร้างเสร็จเรียบร้อยไม่นาน คุณมิคามิเรียกไปห้องประชุมแล้วถามว่าสน

ใจจะทำมั้ย

ตอนนั้นก็อึ้งนะ คือไม่มั่นใจอะ แต่ผมเข้ามาในวงการนี้ เพราะอยากเป็นผู้กำกับ ผมจึงตอบตกลงไปแม้มันจะหมายความว่าถ้าแป้กมา

นี่ต้องมีการขอลาออกเลย

อย่างที่บอกไป ตอนแรกก็แป้กหนักเลยแหละ ต้องรื้อทำใหม่หมด อันนี้ต้องขอบคุณคุณมิคามิอีกครั้งที่ให้โอกาสที่สอง

ตอนนี้ผมก็ยังไม่รู้ว่าทำไมคุณมิคามิต้องเลือกผมด้วย แต่ผมจำได้อยู่อย่างตอนที่เริ่มเข้าไปทำใหม่ ๆ เขาชวนไปดื่มแล้วพูดขึ้นมาว่า

"อย่างเอ็งนี่มันไม่เหมือนชาวบ้านว่ะ ไม่แป้กหนักฉิบห ายวายป่วง ก็ต้องเป็นคนที่ดังระดับโลกแน่ ๆ"

หลังจากนั้นผมก็ทำงานเป็น ลูกน้องเขาหลายปีอยู่ คุณมิคามิต้องปวดเศียรเวียนกบาลกับ ผมไปหลายขนานเพราะผมมันเป็นคนยโส

โอหังซะปานนี้ แต่อย่างน้อยผมคิดว่าผมก็ทำงานได้ผลงานตามที่เขาหวังนิดหน่อยอะนะ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------

Side story 2

เนื่องจากผมเป็นผู้กำกับ คุณมิคามิเลยแนะว่าตอนเครดิตขึ้นให้ชื่อผมนี่ตัวใหญ่ ๆ เลย แต่ผมคิดว่าแบบนั้นมันเกินไปเลยใช้ฟอนท์

แบบตัวเอียงเอา คุณมิคามิเลยประมาณ "เอ็งบ้ารึเปล่า"

REmake 2 ผมก็อยากเล่นนะ แต่ผมนี่โคตรเกลียดเกมสยองขวัญเลย จะทำยังไงดีวะเนี่ย

ถูกจับได้ระหว่างปลอมตัวเป็น Yokotaro หนีไปทำงาน Square Enix

CREDIT BY GCONHUB

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ: