ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    4,578
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,741

FIFA 19 กับ PES 2019 ในปีที่ Winning ต้อง Loosing ยิ่งกว่าเดิม

FIFA 19 กับ PES 2019 ในปีที่ Winning ต้อง Loosing ยิ่งกว่าเดิม

กลางปี 2018 แล้วนะครับ สำหรับคนในวงการเกมเมื่อสัปดาห์ก่อนเราก็เพิ่งจะผ่านพ้นกับมหกรรมเกมที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลกอย่าง E3 2018 ไป แน่นอนว่าก็มีงานเกมใหม่ๆ เปิดตัวให้ได้ฮือฮากันมากมายหลายหลายประเภท

ในส่วนของเกมกีฬาเอง แม้จะไม่ได้มากมายนัก แต่ตัวหลักก็ยังคงลงสนามสู้ศึกกันครบ และบทความนี้เราจะวนเวียนมาพูดถึง การแบทเทิลประจำปีระหว่าง 2 เกมฟุตบอลแห่งยุค อย่าง FIFA 19 และ PES 2019 ที่ปีนี้ฝ่าย

หลังแม้จะตั้งใจพัฒนาฟีเจอร์ใหม่ๆ ให้เกมดีขึ้น แต่การสูญเสียบางสิ่งที่ยิ่งใหญ่ไป ทำให้หลายๆ คนมองก่อนเลยว่า "แพ้ตั้งแต่ในมุ้ง"

ดังนั้นเรามาดูกันที่มวยรองก่อนดีกว่าว่าปีนี้มีอะไรมานำเสนอกันบ้าง

PES 2019 อดีตจ้าวยุทธภพที่กำลังดิ้นรนอย่างหนัก

PES 2019 หรือ Pro Evolution Soccer 2019 หรือที่หลายๆ คนรู้จักกันในนาม "วินนิ่ง" นั้น เคยเรืองอำนาจในยุค PS2 ในระดับที่หลายๆ คนคิดว่าคงไม่มีใครมาโค่นได้ แต่ความเปลี่ยนแปลงล้วนแน่นอน...

ปัจจุบันด้วยยอดขายภาค 2018 ที่แพ้คู่แข่งอย่าง FIFA 18 กระจุยกระจายตีเป็นอัตราส่วนถึง 10:1 ทำให้ดูเหมือนว่าทีมงานผู้พัฒนา PES อย่าง Konami ต้องกลับมาพิจารณาตัวเองกันอีกครั้ง

และสิ่งแรกที่พวกเขาจัดการก่อนเลยก็คือ เอาลิขสิทธิ์ UEFA Champions League ออกไปจากเกม...

จากข้อมูลดูเหมือนว่าฝั่ง Konami จะเป็นฝ่ายขอยกเลิกเอง เพราะตรงนี้พวกเขาอาจมองว่าการจ่ายเงิน ซื้อลิขสิทธิ์ UCL ให้มาอยู่ในเกมนั้น อาจไม่คุ้มแล้วก็เป็นได้ เพราะมันดูจะไม่ช่วยด้านยอดขายสักเท่าไหร่

ดังนั้นตัดออกแล้วเอางบส่วนนั้นไปทำอย่างอื่นน่าจะดีกว่า ซึงทำเอาหลายๆ คนถึงกับหัวเสียไป เพราะหลังจากสูญเสีย UCL ทาง Konami ก็เล่นไปเซ็นสัญญากับลีครองๆ มากมาย จนบังเกิดเป็นคำถามตัวโตว่า

"แล้วภาคนี้จะรอดเหรอ" เพราะลีคใหญ่ๆ ที่คนเขาเล่นกันก็ได้ลิขสิทธ์กระปิดกระปอย แถมยังไปเอานักเตะที่เลิกเล่นไปแล้วเช่น เบคแฮม มาโปรโมตตัวเกมเวอร์ชั่นพิเศษอีกต่างหาก งานนี้หากมองจากภายนอก

ยังไงก็รู้สึกว่าโดนคู่แข่งถลุงเละแน่นอน

อย่างไรก็ดีหลังจากไปไล่อ่านฟีดแบตของสื่อหลายๆ เจ้าที่ได้มีโอกาสเข้าไปเล่น PES 2019 ตัวเดโมในงาน E3 ที่ผ่านมาก็ต้องบอกว่าตัวเกมจริงๆ อาจมีดึกว่าที่คิดครับ เพราะหากไม่นับในเรื่องลิขสิทธิ์ (ที่ปิดประตูชนะอยู่แล้ว)

ต่างก็บอกเป็นเสียงเดียวกันว่า ในแง่การพัฒนาจากภาคก่อนนั้น PES 2019 ดูเป็นรูปธรรมชาติกว่า FIFA 19 อยู่หลายขุม ไม่ว่าจะกราฟิก การควบคุม ผลกระทบจากการเลือกแผนการเล่น ความสามารถของ AI ล้วนดูดีกว่าคู่แข่ง

จากฟาก EA Sports แทบทั้งสิ้น และราวกับว่ามันกำลังกลับมาในทางที่ถูกที่ควร โดยเน้นความสนุกเป็นหลัก ทั้งยังมีนักเตะในตำนานเป็นกระตั้กให้ได้ใช้อีกด้วย

จึงพอสรุปได้ว่าแม้จะเสีย UCL ไป แต่แก่นการเล่นกลับถูกพัฒนาขึ้นเป็นอย่างดี ดังนั้นแล้วสำหรับแฟนๆ PES กับภาค 2019 นี้ก็น่าจะเป็นภาคที่คาดหวังได้มากเลยทีเดียวครับ

FIFA 19 ราชันคนปัจจุบันในวันที่อาวุธครบมือ

พอ Konami บอกปัดว่าปีนี้จะไม่มี UCL ในเกมแล้ว แฟนๆ FIFA ก็สามารถรับรู้ได้ในทันทีว่าปีนี้พวกเขาจะได้ยินเพลง Orchresta ระดับ Iconic ของ UCL ในเกมที่พวกเขารักเสียที หลังจากที่สิทธิ์ดังกล่าวอยู่กับคู่แข่งมานานถึง 10 ปี

จะเรียกว่าฝันเป็นจริงคงไม่ผิดนัก ดังนั้นทาง EA Sports จึงทำเทรลเลอร์เปิดตัว FIFA 19 ด้วยการแนะนำ "จิ๊กซอว์ชิ้นสุดท้าย" อย่าง UEFA Champions League เสียเลย เพื่อบ่งบอกอย่างยิ่งใหญ่ว่าปีนี้ ลิขสิทธิ์ถ้วยยุโรป

ทั้งเล็กและใหญ่อยู่กับพี่เรียบร้อย และด้วยความสัตย์จริง ฟีเจอร์ที่เพิ่มมาเพียงอย่างเดียวนี่แหละ สำหรับแฟนๆ FIFA ก็พร้อมควักเงินซื้อภาคใหม่กันแล้ว แม้ว่าฟีดแบคจากเดโมจะแสดงให้เห็นถึงการยํ่าอยู่กับที่ของเกมก็ตาม

"แทบไม่มีอะไรต่างจากเดิม" คือคอมเมนต์สั้นๆ ของสื่อเจ้าหนึ่งที่มีโอกาสได้ลองเดโมเกม FIFA 19 ณ งาน E3 2018 ที่ผ่านมา ซึ่งเอาเข้าจริงๆ หลายๆ คนคงรู้สึกแบบเดียวกันมาสัก 2-3 ภาคแล้ว จนออกปากแซวกันว่า

"ภาคใหม่ก็แค่อัพเดตตัวใหม่" อย่างไรก็ดีด้วยความที่ลิขสิทธิ์ มาเต็มของฟาก FIFA ทำให้พวกเขายังมีจุดแข็ง ที่การอัพเดตหลังการขาย เช่นค่าพลังนักเตะที่เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ตามฟอร์มบนโลกจริง หรืออย่างโหมด

บอลโลกที่เพิ่งอัพเดตเข้ามาในภาค 18 เป็นต้น

กระนั้นต้องบอกว่าทาง FIFA 19 ยังคงอุบข้อมูลตัวเกมไว้เยอะพอสมควร เทรลเลอร์ที่ปล่อยออกมาก็มีแค่ตัวเดียว สิ่งที่เรายืนยันได้แน่ๆ ในความใหม่ก็คือระบบ

ที่จะทำให้การเล่นสมูธขึ้น, โหมด UCL, Episode สุดท้ายในการผจญภัยของ Alex Hunter และแน่นอนโหมดมหาฮิตอย่าง FIFA Ultimate Team ซีซั่นใหม่ครับ

สำหรับใครที่สนใจทั้ง 2 เกมหรือกำลังตัดสินใจว่าจะซื้อเกมไหนดี ก็รอเกมใกล้ๆ ออก ก่อนก็ได้ครับ เพราะน่าจะมีข้อมูลชุดใหม่ถูกปล่อยออกมาเพิ่มเติมไม่น้อยอยู่เหมือนกัน

แต่หากถามผม ผมก็ยังกำตังค์ไว้ถอย FIFA 19 อยู่ดีน่ะนะ ยังไงการได้เล่นทีมที่มีชื่อและนักเตะถูกต้องแต่เริ่มก็เป็นความสุขของผมอยู่ดี

PES 2019 มีกำหนดวางจำหน่ายวันที่ 28 สิงหาคม ส่วน FIFA 19 นั้นมีกำหนดวางจำหน่าย 28 กันยายนครับ ห่างกันเดือนนึงพอดีเลย! จัดกันได้ตามสะดวกจ้า~

CREDIT BY ONLINE-STATION

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 16 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    609
    ได้รับคำขอบคุณ: 177
    พูดตามตรงนะ ขี้เกียจลงแพทซ์ อยากได้แบบสำเร็จรูปมากกว่า

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    Loosing นี่มันหลวมรึเปล่าครับ
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    7,131
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    สำหรับผมยังไงก็เสียตังให้ PES

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบ"เธอ"เป็นชีวิตจิตใจ ^^
    Galaxy CI-0017+24
    กล่าวขอบคุณ
    3,724
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    รอดูกันว่าพลังแพทช์จะเอา UCL มาให้ PES อย่างไร

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    PES2019 น่าจะให้กรรมการช่วยฝั่งบอทไล่บอลด้วยนะ ภาคเก่าๆ ตัดสินได้แบบ......

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    412
    ได้รับคำขอบคุณ: 740
    ถ้าพูดถึงเกมเตะบอล เอาแค่เตะบอลนะ ฟีฟ่าเทียบโปรอีโวไม่ติดครับ การคอนโทรลสนุกกว่ากันหลายขุม
    1,048,576,000 = 1Gb / 524,288,000 = 500Mb / 471,859,200 = 450Mb / 209,715,200 = 200Mb

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ: