ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    4,578
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,741

วงการเกมโต้เดือดหลังองค์การอนามัยโลกขึ้นทะเบียน “โรคติดเกม”

วงการเกมโต้เดือดหลังองค์การอนามัยโลกขึ้นทะเบียน “โรคติดเกม”

สมาคมเกมหลายแห่งออกมาคัดค้านต่อต้านกันอย่างชัดเจน

หลัง WHO หรือ องค์การอนามัยโลกออกมาระบุขึ้นทะเบียนให้ “อาการติดเกม” กลายเป็นหนึ่งในอาการผิดปกติทางจิตแบบเป็นทางการ ตามที่เรา รายงาน กันไว้ ล่าสุดสมาคมน้อยใหญ่หลายแห่ง

ของวงการเกมได้ออกแถลงการณ์ตอบโต้แสดงความไม่เห็นด้วยในการขึ้นทะเบียนโรคติดเกม
    ย้ำกันตรงนี้ก่อนว่าแม้ทาง WHO จะขึ้นทะเบียนโรคติดเกมใน บัญชีจำแนกโรค ICD-11 แต่ตัวโรคใน

แบบร่าง ICD-11 จะถูกขึ้นทะเบียนแบบเป็นทางการช่วงเดือน พฤษภาคม ปี 2019 ดังนั้นตั้งแต่ตอนนี้ ไปจนถึงปีหน้า ICD-11 ก็สามารถเปลี่ยนแปลงแก้ไขได้ตลอดเวลา
    แท้จริงแล้ว WHO เคย

ออกมาแสดงความจำนงค์ที่จะขึ้นทะเบียนโรคติดเกมตั้งแต่ในช่วงเดือนธันวาคมปลายปีที่ผ่านมาซึ่งในตอนนั้นหลายคนในวงการเกมก็ออกมาแสดงความกังวลกันเอาไว้

ทางสมาคมซอฟแวร์เพื่อความบันเทิงหรือ ESA ออกมาต่อต้านการขึ้นทะเบียนโรคติดเกมมาอย่างต่อเนื่องและการที่ตัวโรคติดเกมถูกขึ้นทะเบียนใน ICD-11 ยิ่งทำให้การโต้ตอบเริ่มขยายวงออกไป

ล่าสุดได้มีแถลงการณ์ร่วมของ ESA, ISEA (สมาคมสื่อบันเทิงของแอฟริกาใต้), ISFE (สหพันธ์สื่อวีดีโอเกมของยุโรป), IGEA (สมาคม

เกมและสื่อบันเทิง), K-GAMES (สมาคมอุตสหกรรมเกมของเกาหลี) และ UVB&G (สมาคมเกมของบลาซิล) ออกมาตอบโต้ในประเด็นนี้

วีดีโอเกมบนทุกเครื่อง ทุกแนวเกม ทุกระบบ ถูกเล่นโดยผู้คนทั่วโลกกว่า 2 พันล้านคน คุณค่าด้านการให้ความรู้ ความสนุก และการเยียวยาจิตใจของวีดีโอเกมได้รับการยอมรับอย่างกว้างขวาง พวกเรา

จึงมีความกังวลที่ “โรคติดเกม” ถูกบรรจุไว้ใน ICD-11 ฉบับร่าง ของ WHO แม้จะมีการโต้แย้งจากงานวิจัย และวงการแพทย์หลายอัน และปัจจุบันโรคเกี่ยวกับวีดีโอก็ยังไม่มีหลักฐานที่แน่ชัดเพียงพอ

เราหวังว่า WHO จะพิจารณาหลักฐานงานวิจัยทั้งหมดใหม่ ก่อนตัดสินใจบรรจุ โรคติดเกมลงไปใน ICD-11 ฉบับสมบูรณ์ ที่จะมีการขึ้นทะเบียนในช่วงปีหน้า
    พวกเราเข้าใจว่าอุตสาหกรรมของพวกเรา

และผู้สนับสนุนของเรา จะลุกขึ้นมา ต่อต้านการขึ้นทะเบียนโรคจากเกมของ WHO อย่างต่อเนื่อง เราหวังว่า WHO จะหลีกเลี่ยงการการระบุข้อมูล ที่ไม่เป็นธรรม ซึ่งจะส่งผลต่อระบบสุขภาพของทั่วโลก

ช่วงต้นปีที่ผ่านมามีนักจิตวิทยาและผู้เชี่ยวชาญด้านสุขภาพหลายคนออกมาแสดงความไม่เห็นด้วยในการขึ้นทะเบียน “โรคติดเกม” ของ WHO ขณะที่หลายคนออกมาตั้งคำถามว่าทำไม อาการติดวีดีโอ

เกม ถึงถูกจำแนกแยกออกมาแบบเด่นชัด ขณะที่ “อาการเสพติด” โดยทั่วไปสามารถเกิดขึ้นได้ในทุกกิจกรรม
    เรื่องนี้ น่าจะต้องติดตามกันอีกยาว เพราะทั้งฝ่าย WHO และฝั่งอุตสาหกรรมเกมคงไม่มีใคร

ยอมใครกันง่ายๆ และกว่าตัว ICD-11 จะถูกกำหนดให้กลายเป็นมาตรฐานใหม่แบบเป็นทางการก็ต้องรอกันถึงกลางปีหน้ากันเลย

CREDIT BY GAMINGDOSE

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 14 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    233
    ได้รับคำขอบคุณ: 194
    พาผมไปบำบัดที ติดมานาน

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    4,578
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ emma150 อ่านกระทู้
    พาผมไปบำบัดที ติดมานาน
    คุณ emma150 ได้เวลาฉีดยาแล้วครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 38
    "ดองเกม"นับเป็นโรคมั้ยครับ? ในคลัง Steam นี่มีเป็นร้อยเลย

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    412
    ได้รับคำขอบคุณ: 740
    ไม่ติดเกมก็ได้ กุไปติดกัญชาแปบ
    1,048,576,000 = 1Gb / 524,288,000 = 500Mb / 471,859,200 = 450Mb / 209,715,200 = 200Mb

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Guardianl๏rd
    กล่าวขอบคุณ
    590
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,030
    หลังๆผมก็ไม่ค่อยเล่นเกมส์แล้วนะครับ ไปทางแนว เข้าป่าคอนกรีด ตามหาช้างเผือก ถามว่าสุขภาพดีขึ้นกว่าเล่นเกมส์อยู่บ้านไหม
    ตอบเลยว่า ไม่ !!
    เพลีย หมดแรงกว่าเดิมอีก

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ผมก็ไม่ค่อยเล่นเกมครับ แต่ชอบดองเกม ดองหนัง เสียเงินกับฮาร์ดดิสเยอะมาก ฮาร์ดดิส 1 TB ไม่ถึงอาทิตย์ก็เต็มแล้ว

คิดว่าสิ้นปีนี้น่าจะมีฮาร์ดดิสทะลุ 80 ลูก โหลดกระจาย
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    4,578
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ผมก็ไม่ค่อยเล่นเกมครับ แต่ชอบดองเกม ดองหนัง เสียเงินกับฮาร์ดดิสเยอะมาก ฮาร์ดดิส 1 TB ไม่ถึงอาทิตย์ก็เต็มแล้ว

คิดว่าสิ้นปีนี้น่าจะมีฮาร์ดดิสทะลุ 80 ลูก โหลดกระจาย
    ผมว่าของท่าน sattawat1979 หนัง AV จะเยอะกว่าเกมนะ

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rang Zozor อ่านกระทู้
    ผมว่าของท่าน sattawat1979 หนัง AV จะเยอะกว่าเกมนะ
    รู้ได้ไง 55555

มีหนัง AV เท่าไหร่ไม่รู้ แต่น่าจะไม่ต่ำกว่า 10 TB แน่นอน ที่เหลือก็เป็นเกมและหนังทั่วไป
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

bang sean, Chonburi.
    กล่าวขอบคุณ
    2,634
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    Blog Entries
    2
    ติดเกมส์ ดีกว่า ไปติดยาเสพติด ดีกว่าไปแว้น อีกน่ะ เดี่ยวนี้ติดเกมส์ ได้เงินทั้งนั้น มีการแขางขัน อีก

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    ผมติดจิ๋มควรทำไงดีครับ ตอนนี้ติดงองแงมเลย