ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    4,578
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,741

5 เทคนิคจัดการเกมดองในคลัง ก่อนซื้อใหม่เคลียร์เก่าให้จบก่อนไหม!

5 เทคนิคจัดการเกมดองในคลัง ก่อนซื้อใหม่เคลียร์เก่าให้จบก่อนไหม!

เกม ก็เหมือนกับของสะสมทั่วๆไปเหมือนของชิ้นอื่น โดยเฉพาะอย่างยิ่งยุคนี้ที่การซื้อเกมแบบดิจิตอลผ่านแพลตฟอร์มออนไลน์อย่าง Steam , Origin , Uplay ทำให้การ

เข้าถึงและการซื้อเกมเป็นเรื่องง่ายเป็นอย่างมาก
    นอกจากนั้นยังมีเทศกาลลดราคาต่างๆอีกมาก ไม่แปลกใจที่ผู้เล่นหลายคนจะกระเป๋ารั่ว ลดราคาทีก็สอยเกมมาไว้เต็มคลังไป

หมด รู้ตัวอีกทีก็กลายเป็นสุสานเกมดองที่เราเล่นไม่จบเลยซักเกม (ผู้เขียนเองก็เป็นนนน) วันนี้เราจะมาพูดถึง วิธีการขุดรากถอนโคนเกมดองในคลังกัน เรียกได้ว่าจริงจัง

พังคลังเกมดองกันเลยทีเดียว
    ถ้าพร้อมแล้วก็เตรียมตัวให้พร้อมแล้วมางัดเกมดองในคลังมาลุยกันเลยจ้า

1.แยกหมวดหมู่ของเกมออก

เกมบางเกมไม่ใช่ว่าเราตั้งใจจะซื้อมาเล่น แต่อาจจะเป็นการซื้อมาเถื่อไถ่บาป ที่เราเคยเล่นเกมเถื่อนในช่วงก่อนนั่นเอง หรือบางเกมอาจจะขายเป็นแพค Bundle ซึ่งเมื่อ

ซื้อแบบเหมารวมแล้ว เราจะได้ราคาที่ถูกกว่ามาก
    โดยเกมที่ได้มาก็อาจจะเก่าแล้ว หรือเราเคยเล่นจบไปแล้ว ซึ่งบางเกมอาจไม่มีคุณค่าพอในการเล่นซ้ำ (ยกเว้นแต่จะเก็บ Ar

chievement เป็นความท้าทายส่วนตัวของผู้เล่นเอง) หรือบางเกมที่ได้มาจาก Bundle ก็คงเป็นเกมเก่าที่เล่นไม่สนุกแล้ว
    เป็นแค่ของแถมเข้ามาสะสมเท่านั้น ให้แยกเกมพวก

นี้ออกไปเลย ว่าจะเป็นเกมที่เราไม่เล่นแน่นอน

มาเป็นบันเดิลแบบนี้ บางเกมเราก็ไม่ได้แตะแน่นอน แยกหมวดหมู่มันซะ!

และอีกประเภทนึงคือแยกแนวเกมก่อน การที่เราจะเสียเงินซื้อเกมสักเกมมา เราต้องรู้แนวเกมที่เราซื้อมาอยู่แล้ว (Action , FPS , Open World ฯลฯ) เกมบางเกมใช้เวลาใน

การเล่นนานมาก อย่างเช่นเกมแนว Open World หากอยากเคลียร์เกมให้จบไวๆ การเล่นเกมจำพวกเนื้อเรื่องเส้นตรง หรือตะลุยฉากไปเป็นด่านๆ น่าจะใช้เวลาในการ

เล่นน้อยกว่า
    อันนี้ก็สุดแล้วแต่ผู้เล่นจะจัดการหรือเลือกแล้วว่าจะเล่นเกมแนวไหนก่อน

2.ถามตัวเองดูว่าเป็นผู้เล่นประเภทไหน

เกมเมอร์หลักๆจะมีอยู่สองแบบนั่นคือเล่นเพื่อล่ารางวัลความสำเร็จ (Archievement หรือถ้าเป็นบน PS4 ก็คือถ้วยรางวัล Trophy) กับเล่นเพื่อให้จบแล้วจบเลย ซึ่งอย่าง

หลังน่าจะมีเยอะกว่า แต่สายแรกที่เน้นเก็บถ้วยรางวัลนี่คงจะเหนื่อยกันน่าดู เพราะความสำเร็จบางตัวอาจจะต้องเล่นเกมในโหมดยากที่สุด หรือต้องไปเล่นในโหมดออนไลน์ ซึ่งไม่

ใช่เรื่องง่ายเลย โดยเฉพาะบางเกม ที่ต้องไปเล่นในโหมดออนไลน์ถึงจะได้ แต่เกมนั้น กลับร้างไปแล้ว หรือไม่มีคนเล่นแล้ว ทำให้การเก็บ Archievement ตัวนั้น เป็น

เรื่องยาก
    แต่ถ้าให้ผู้เขียนแนะนำ ผมแนะนำว่าเล่นเกมหลักๆให้จบๆไปก่อน จากนั้นค่อยดูว่าตัวเกมมันน่าสนุกพอจะมาเก็บ Archievement เพิ่มเติมแบบสมบูรณ์แบบหรือไม่ ถ้าไม่

ก็ข้ามไปเล่นเกมใหม่ได้เลยครับ จะได้ไม่เสียเวลา

ผู้เล่นสายขี้เกียจล่ารางวัล เกมจบแล้วก็บายจ้า!

3.แบ่งเวลาในการเล่นให้เหมาะสม

ขึ้นชื่อว่าเกมเมอร์ไม่ว่าจะวัยไหนๆก็จะถูกกรอบเวลาจำกัดไว้อยู่ดี อย่างวัยเรียนก็ต้องเรียน วัยทำงานก็ต้องทำงาน หรือหนักกว่านั้นอาจจะต้องเลี้ยงลูก เลี้ยงเมีย ทำกับข้าว

ซักผ้า ถูบ้าน (ฮา) ดังนั้นเวลาในการเล่นเกมต่อวันเรา จึงค่อนข้างจะจำกัดจริงๆ ซึ่งเมื่อเราแบ่งเวลาได้แล้ว เราก็ต้องมาดูเกมที่เราเล่นกัน บางเกมอาจใช้เวลาเยอะมาก เพราะ

คัทซีนหรือบทสนทนาเยอะ อันนี้ถ้าผู้เล่นไม่เบื่อไปซะก่อน ก็สามารถเล่นได้
    แต่ถ้าใครชอบเล่นเกมแนวแอ็คชั่นเดินๆยิงๆ เนื้อเรื่องไม่เยอะ คัทซีนไม่ยาวอันนี้ก็ไม่น่าจะนาน

ครับ เล่นวันละ 1-2 ชั่วโมง อาจจะใช้เวลาสัก 2-3 วันก็จบแล้ว ยิ่งถ้าเล่นวันหยุดอาจจะยิงยาวทั้งวันจบได้เลยในวันเดียวหรือถ้าเล่นเป็นเกมแนวเนื้อเรื่อง ก็อาจจะต้องใช้เวลามาก

กว่านั้น และความคืบหน้าในแต่ละวันก็อาจจะน้อยด้วย ย้ำอีกทีว่าอันนี้ก็อยู่ที่ตัวผู้เล่นเองว่าจะเลือกเกมแนวไหนนะครับ

4.เริ่มแล้วเล่นให้จบ (เว้นแต่มันห่วยจนไม่อยากต่อแล้ว)

*ข้อนี้เป็นเทคนิคส่วนตัวของผู้เขียน*

ทริปเล็กน้อยที่ผู้เขียนใช้เป็นการส่วนตัวคือ เมื่อใดก็ตามที่คุณติดตั้งเกมแล้วเข้าเล่นครั้งแรก พยายามเล่นแบบต่อเนื่อง เพื่ออารมณ์จะได้ไม่ค้างหรือขาดตอนจนไม่อยากเล่นต่อ

หากเราเว้นช่วงนานไป จะทำให้เรารู้สึกอินหรือมีอารมณ์ร่วมกับเกมน้อยลง สุดท้ายเราก็จะโดนพวกเกมใหม่ๆที่วางจำหน่าย หรือเกมลดราคา ดึงความสนใจไปแทน ดังนั้นเมื่อเริ่มเล่นเกมใดๆ

แล้ว พยายามอัดต่อเนื่องให้มันจบๆ ไปเลย จะได้ไม่ค้างคาไว้ทีหลัง แต่กรณีเกมมันห่วย หรือว่าไม่ใช่ทางของเราจริงๆ อันนี้ก็ไม่ว่ากันนะครับ
    ดังนั้นการเล่นเกมที่เราไม่ได้สนุกไป

กับเกมดูจะไม่ใช่การใช้เวลาที่คุ้มค่าเสียเท่าไรเลยครับ

5.ก่อนซื้อก็คิดให้ดีๆ !

ข้อนี้ถือว่าเป็นแก่นหลักเลย 555 เพราะก่อนที่เราจะซื้อเกมอะไรมา ก็ลองสำรวจดูคลังเกมของเราก่อนว่ามีกี่เกมแล้วที่ดองเค็มไม่ได้แตะเลยจนอยู่ในคลังของเรา ถ้ายังมีเหลือเยอะ

อยู่ก็อย่าเพิ่งรีบหน้ามืดตามัวกดมาเพิ่ม เพราะสุดท้ายแล้วมันก็จะตามๆไอ่เกมเก่าๆไป สุดท้ายก็ไม่ได้แตะเลยอยู่ดี แล้วพอเทศกาลลดราคาวนมาใหม่มันก็จะเกิดลูปเดิมอีก ดังนั้นก่อนซื้อเนี่ย

คิดให้ดีว่าซื้อมาเล่นหรือซื้อมาดองนะจ๊ะ จะได้ไม่เปลืองเงิน
    ยังไงช่วงเทศกาลลดราคาของทั้งคอนโซลก็และ PC ก็มักจะมาเยี่ยมเยียนเราบ่อยๆอยู่แล้วในรอบปี ค่อยๆ ซื้อ ค่อยๆ

เล่นกันไปก็ได้จ้า

ใครที่มีเกมดองอยู่ในคลังไว้เยอะจัดๆ ก็อย่าลืมไปไล่เคลียร์กันล่ะ เพราะเดี๋ยวช่วงสิ้นปีนี้จะมีเกมใหม่ๆออกมาอีกมาก ถ้าไม่รีบเคลียร์บ้างมันจะกลายเป็นสุสานเกมเอา ถึงจะว่าอย่างนั้น

ตัวผู้เขียนเองก็ดองไว้ตั้งหลายเกม
    แต่ใครที่ยังพอเจียดเวลามานั่งเคลียร์เกมแนว Single Player ทั้งหลายได้ ก็ลองใช้เทคนิคเหล่านี้ไปช่วยเคลียร์เกมในคลังดูนะครับ

สำหรับวันนี้ผู้เขียนขอตัวไปเคลียร์เกมดองในคลังก่อนนะ! สวัสดีครับ!!

ชายผู้ชนะเราทุกเทศกาลลดราคา!

CREDIT BY PLAYULTI

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    162
    ได้รับคำขอบคุณ: 308
    สำหรับผมใช้ "สติ" คำเดียว เช่น คิดว่าเกมซื้อมาไม่ว่าจะเป็นเกมดีขนาดไหน เราไม่ได้ใช้เงินซื้อมันอย่างเดียว ถึงแม้เราจะหาเงินได้เยอะจนซื้อกี่ร้อยเกมมาดองก็ได้ แต่เราต้องจ่ายเวลาที่มีค่าในการเล่นมันด้วย เวลาชีวิตของคุณที่มีค่า ไม่สามารถหาเพิ่มได้ หมดแล้วหมดเลย ก็คิดดูว่า จะทำสิ่งอื่น หรือ มาเล่นมัน อันไหนคุ้มกว่า ความอยากซื้อก็อาจจะหมดไปครับ

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ผมเป็นคนเล่นเกมไม่ได้นานครับ นอกจากมันจะสนุกจริงๆอ่ะ ส่วนใหญ่จะเล่นไม่เกิน 2 ชั่วโมง ต้องพอแล้ว มันเบื่อ

แต่เป็นคนชอบโหลดเกมครับ มีความสุขในการโหลด สะสมเกม เก็บไปเรื่อยๆ วันไหนมีเวลาว่างมากๆก็เอาออกมาเล่นทีนึง

บางทีผมก็รู้สึกเสียดายเวลาเล่นเกมเหมือนกันนะ รู้สึกว่าเวลามันมีค่า อยากใช้ทำสิ่งที่มีประโยขน์สูงสุดมากกว่า หลังๆมานี้เลยแทบไม่ได้เล่นเกมเลย
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    101
    ได้รับคำขอบคุณ: 202
    เกมส์ไม่สนุกก็ต้องเล่นเถื่อน เล่นคนเดียวก็เถื่อนครับ จะซื้อเกมส์ก็ต่อเมื่อมันสนุกเล่นกับเพื่อนได้หลายคน ถึงจะซื้อ
    ภาพกราฟิก เปลี่ยนตามยุค

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

♣ข้าเองเทพของพวกเจ้า ♣
    กล่าวขอบคุณ
    3,345
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,316
    อีกข้อนึง มีเพื่อน ก็ทำให้เกมสนุกขึ้นอีก 70% เพราะเล่นเอาฮา
    ลายเซ็น เข้าใจนะ

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    233
    ได้รับคำขอบคุณ: 194
    เกมทีรับมาฟรีๆยังไม่ค่อยได้เล่นเรย เดะนี้

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 129
    สำหรับผมต้องมีข่าวภาคใหม่ออกมา ค่อยเคลียร์ภาคเก่าคับ ถึงจะมีแรงดึงดูดในการเล่น อย่าง just case 3 ในรูป จขกท. เล่นไป 108 ชม. แต่ผม 96 ชม. แล้ว เหลือแค่ 5 mission สุดท้าย เล่นไปเกือบ 60% แล้วคับ กะน็อคเพื่อรอภาค 4 ปลายปีนี้คับ 555