ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058

เอาจริง! จิตแพทย์ทำหนังสือท้วง กกท. รับรอง “อีสปอร์ต”

“นพ.ยงยุทธ วงศ์ภิรมย์ศานติ์” ที่ปรึกษากรมสุขภาพจิต ได้ทำจดหมายเปิดผนึกถึงผู้บริหารที่เกี่ยวข้อง โดยอ้างถึงการที่การกีฬาแห่งประเทศไทยที่อนุมัติให้ E-Sports เป็นกีฬา

โดยมองความห่วงใยเยาวชน เพราะเป็นการกระตุ้นให้เกิดการโฆษณาและส่งเสริมให้เล่นเกมมากขึ้น ทั้งที่ปกติก็มากแล้ว

อีกทั้งในวงการวิชาการทั่วโลกก็ยังไม่ยอมรับให้เป็นกีฬา และองค์การอนามัยโลกถือว่าการเล่นเกมมากจะนำไปสู่การติดเกมได้

โดยในจดหมายดังกล่าวระบุว่า

• E-Sport เป็นวาทกรรมของบริษัท ที่จริงคือการแข่งขัน VDO Game คณะกรรมการโอลิมปิกสากล (IOC) ไม่รับรองว่าเป็นกีฬา (ด้วย 3 เหตุผลคือ เนื้อหารุนแรง / ไม่มีหน่วยงานคอยควบคุม /ไม่เป็นสาธารณะ แต่เป็นลิขสิทธิ์เอกชน)
      และแม้แต่องค์กรนานาชาติอย่าง Sport Accord ที่เป็นองค์กรรับรองกีฬา รวมทั้ง Mental Sport ก็ไม่รับรองวีดีโอเกมว่าเป็น Mental Sport

• ในการดูแลผลทางเศรษฐกิจ เช่น รายได้ของนักแข่งหรือรายได้จากการโฆษณานั้นเทียบไม่ได้กับผลร้ายที่เกิดขึ้น ในสหรัฐอเมริกามีคนเล่น ROV จำนวน 60 ล้านคน
      มีผู้เล่นอาชีพที่มีรายได้ประจำแค่ 57 คน (ทุกผู้เล่นจำนวน 1 ล้านคนจะมีมืออาชีพจำนวน 1 คน แต่มีผู้ติดเกม 2 – 8 หมื่นคน ขึ้นกับการนิยาม) ซึ่งส่งผลเสียต่อครอบครัว สมรรถนะการประกอบอาชีพมากมายมหาศาล

• กว่าจะเป็น 1 ในล้านที่มีรายได้และคนจำนวน 8 หมื่นคนที่ติดเกม คนเหล่านี้จะมีปัญหาสุขภาพ สมาธิสั้น เสียพัฒนาการ (ในเด็กจะเสียสังคม/ภาษาล่าช้า) WHO จึงประกาศให้ Game Disorder เป็นโรคทางจิตเวช
      ทั้งที่มีบริษัทได้คัดค้านหลายครั้งทำให้ต้องดีเลย์การประกาศมาหลายปี แต่หลักฐานทางวิชาการก็ชี้ชัดว่า เป็นความผิดปกติเช่นเดียวกับการเสพติดพฤติกรรมอื่นๆ เช่น ติดการพนัน อย่าลืมว่าไม่มีกีฬาใดในโลกที่ทำให้เกิดการเสพติดได้

• การรับรองให้เป็นสมาคมไปแข่งขันระหว่างประเทศในประเทศต่างๆ เป็นการรับรองว่าเป็นสมาคมตัวแทน ไม่ใช่รับรองว่าเป็นการกีฬา แต่กรณี กกท.รับรองว่า เป็นกีฬาเท่ากับรับรอง 2 ต่อ
      ทำให้บริษัทและสมาคมใช้เป็นโอกาสขยายการโฆษณาว่าเป็นกีฬาอย่างรุนแรง ทั้งที่ปกติก็ทำการตลาดอย่างกว้างขวางอยู่แล้วในฐานะ VDO Game

• ผลก็คืออัตราเด็กติดเกมเพิ่มขึ้นอย่างน่ากลัว รวมทั้งปัญหาที่ตามมาเป็นพฤติกรรมก้าวร้าว ละทิ้งการเรียน การพูดปด ลักขโมย ภาวะซึมเศร้า ฯลฯ
      แค่ 6 เดือนแรก (ตุลาคม 2560 – มีนาคม 2561) ของการประกาศก็เพิ่มกว่าเท่าตัว มีการเปิดค่าย “กีฬา E-Sport” สนับสนุนให้นักเรียนจัดการแข่งขันในโรงเรียนโดยอ้างว่าเป็น Sport ฯลฯ

• ประเทศไทย เมื่อเทียบกับประเทศต่างๆ ที่มีกลไกการดูแลดีกว่าก็ยังไม่ยอมรับว่าเป็นกีฬา แต่ไทยซึ่งมีจุดอ่อนทั้ง 3 ประการ กลับไปสนับสนุนให้เป็นกีฬา

-ฝั่งเด็กและพ่อแม่ไม่เข้าใจผลเสียและโอกาสที่เกิดการติด ซึ่งต้องป้องกันด้วยการส่งเสริมกิจกรรมสร้างสรรค์ต่างๆ
    และใช้หลัก 3 ต้อง 3 ไม่ (ต้องกำหนดเวลา ต้องกำหนดโปรแกรม ต้องเล่นกับลูก และไม่เป็นแบบอย่างที่ผิด ไม่เล่นในเวลาครอบครัว ไม่มีในห้องนอน)

-ฝั่งบริษัทขาดจรรยาบรรณในการโฆษณาและการตลาด

-ฝั่งกกท.และสมาคมขาดความสามารถในการควบคุม

แต่อย่างไรก็ตามก็มีการวิพากย์วิจารณ์มาตั้งแต่คราวก่อนว่า “การติดเกม” กับ “การเล่นเกมเพื่อแข่งขัน” นั้นต่างกัน

ทีมนักกีฬา E-Sports ต่างก็มีการบริหารจัดการเวลา และต้องมีการพักผ่อน ออกกำลังกาย ควบคุมอาหาร เหมือนการเล่นกีฬาจริงๆ

และก็มีกาารวิจารณ์จากมุมมองทั้ง 2 ด้าน อย่างเช่นรายการของทาง Online Station ที่เพึ่งจัดเร็วๆ นี้

Credit BEARTAI

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    e-sports ในประเทศนั้นจะไปรุ่งหรือไม่ ขึ้นอยู่กับคุณภาพประชากรในประเทศด้วย ก็ถูกแล้วล่ะ ดูคุณภาพเด็กและการศึกษาในประเทศเราสิ

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 38
    เป็นถึงนักวิชาการ แต่แยกไม่ออก ระหว่าง “การติดเกม” กับ “การเล่นเกมเพื่อแข่งขัน” นี่มันก็ยังไงๆ อยู่นะครับ แถมเอาเหตุผลยกมาอ้างมั่วปนกันไปหมด
    ผมว่าแกมองแคบในมุมของแก ถามว่าผิดไหม ก็ไม่ผิดนะ แต่มันแค่ในมุมเดียวไง พอมีเรื่องอะไรนิดหน่อย กลายเป็นว่าเกมเป็นจำเลยสังคมไปซะงั้น
    มันมีเรื่องอื่นที่ต้องไห้ความสนใจมากกว่า เช่น ปัญหาการใช้ความรุนแรงในครอบครัว ยาเสพติด เด็กแว้น ปัญหานักเรียนยกพวกตีกัน ฯลฯ
    คำถามตัวโตๆ ของผม คือ ผู้หลักผู้ใหญ่ในบ้านเมืองเรานี่ เป็นแบบอย่างที่ดีสำหรับเด็กและเยาวชนแค่ไหนล่ะ? โกงได้เป็นโกง ผิดคดีแล้วหนีไปต่างประเทศ ฯลฯ (หวังว่าคงไม่โทษว่า เป็นเพราะเกมนะครับ)

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    748
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    คือพอพูดถึงแข่งเล่นเกม E-SPORT คนทั่วไปก็คิดแค่ว่าไร้สาระเสียเวลาเรียนทำการเรียนเสีย มันต้องร่วมมือกันทำความเข้าใจให้สังคมครอบครัวเข้าใจถึง E-SPORT ควบคู่กับความมีระเบียบวินัยด้วยครับ ที่สำคัญคือระเบียบวินัยครับเด็กบ้านเราส่วนใหญ่แยกแยะไม่ออกจัดเวลาไม่เป็น

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    ส่วนตัวผมไม่เห็นด้วยที่จะให้ E-Sport มันมารวมกับกีฬา ควรจะแยกประเภทกันไป ถ้าจะจัดแข่งก็จัดแยกไปเลย ไม่จำเป็นต้องไปยุ่งอะไรกับโอลิมปิค หรือรายการใหญ่ๆ อันนั้นผมว่ามันเป็นการหาเรื่องยกระดับผลิตภัณท์ของทางบริษัทใหญ่ๆ ซะมากกว่า

ส่วนที่จะให้สังคมเปิดยอมรับนั้นคงต้องพยายามกันเอาเองแล้วล่ะ ว่าจะสร้างภาพลักษณ์ได้มากน้อยแค่ไหน ในทางกลับกัน ผมมองเกมเป็น Art มากกว่า Sport เพราะงี้ผมเลยไม่ค่อยจะแคร์กับอาชีพ E-sport เท่าไหร่นัก
    OPPAI~~MISSILE!!!

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    161
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    ถูกต้องมันไม่ใช่กีฬา

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    ถึงจะเล่นเกมตั้งแต่เด็กก็ไม่คิดว่าเกมคือกีฬา

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์ไว้แล้วก็จากไป
    กล่าวขอบคุณ
    514
    ได้รับคำขอบคุณ: 300
    ถ้าหมากรุกจัดเป็นกีฬาในร่มได้(Indoor sports) ทำไม E-Sport จะจัดเป็นกีฬาในร่มไม่ได้

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    Blog Entries
    1
    E-sport บ้านเขามีเงินเดือนกินนะครับ ไม่ใช่รางวัลอย่างเดียว เหมือนนักบอลแบบจริงจัง
    แต่ผมก็ไม่ได้เดือนร้อนอะไรเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้มันอยู่ที่คนเท่านั้นหล่ะว่าจะมองมันเป็นแบบไหน

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: