ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058

Exclamation ทำไมเกมแนว RTS ถึงเฉพาะกลุ่ม?

สวัสดีมิตรสหายชาวเกมเมอร์ทุกท่าน สำหรับช่วงคุยกันนอกรอบในครั้งนี้เราจะมาพูดถึงเกมแนว RTS กัน ว่าทำไมเดี๋ยวนี้คนเล่นเกมแนว RTS กลายเป็นชนกลุ่มน้อยถ้าเทียบกับเกมหลายๆแนวในตลาดเกมอันมากมายนี้

เพราะตัวผู้เขียนเองก็เป็นคนที่ชอบเล่นเกมแนวนี้เป็นชีวิตจิตใจตั้งแต่เด็กๆเลยก็ว่าได้

ถึงขนาดว่าเมื่อก่อนไปเล่นเกมในร้านอินเตอร์เน็ตจะเป็นคนเดียวในร้านที่เปิดเกม battle realm ขึ้นมาเล่น ทั้งๆ ที่เพื่อนๆ เล่นเกมแนว MOBA หรือ MMORPG กันเสียส่วนใหญ่

ก็ได้ลองสอบถามเพื่อนๆหลายๆคนว่าทำไมถึงไม่ชอบเล่นเกมแนว RTS กัน เลยได้คำตอบที่จะมาเล่าให้เพื่อนๆฟังกันว่าแต่ละคนคิดเห็นยังไงกันบ้าง

1.มันมีอินเตอร์เฟสอะไรก็ไม่รู้เยอะแยะเต็มหน้าจอไปหมด

► อืม ก็จริงเพราะเกมแนววางแผนการรบหลายๆเกมมันจะมีชุดคำสั่งหลายๆตัวอยู่ที่หน้าจอเลยทำให้หลายๆคนอาจจะงงกับชุดคำสั่งแต่ละอันว่าอันนี้ใช้ทำอะไรได้บ้าง

ก็ต้องบอกว่าเกมแนวนี้คุณอาจจะต้องใช้เวลาศึกษามันสักหน่อยก่อนถึงจะเล่นเป็น แต่ถ้าคุณศึกษาจนเล่นได้คล่องและใช้คีย์ลัดเป็นเมื่อไหร่ละก็ ความมันส์จะบังเกิดทันทีเลยเชียวแหละ

2.ใช้เวลาเล่นนานมากๆในแต่ละรอบ

► อันนี้ไม่ใช่ทุกเกมเสมอไป ถ้าหากฝีมือพอๆกันอันนี้อาจจะยื้อกันได้นานโขเลยล่ะแต่ถ้าฝีมือต่างกันมากๆบางทีไม่ถึง 15 - 30 นาทีก็รู้ผลเลยก็มี

แต่บางเกมอย่าง hearts of iron อันนี้ใช้เวลานานมากๆในแต่ละรอบ อาจจะเป็น 5 - 6 ชั่วโมงเลยทีเดียว

ด้วยความที่รายละเอียดของเกมมันเยอะและหนักพอสมควรเลยต้องใช้เวลาสักหน่อยในการพิชิตฝ่ายตรงข้ามให้อยู่ในฝ่ามือเราได้

3.มันต้องใช้เวลาในการทำความเข้าใจตัวเกมพอสมควรกว่าจะเล่นเป็น

► ใช่ครับแต่ทุกเกมมันก็ต้องใช้การทำความเข้าใจระบบการเล่นเหมือนๆกันทุกแนว

เพียงแต่แนวนี้ไม่เพียงแค่คุณต้องเล่นเป็นแต่คุณต้องรู้จักวางแผน การวางยูนิต การจัดสรรทรัพยากร การเข้าตีเมื่อสบโอกาส การถอยอย่างมีแบบแผน

มันต้องใช้ความคิดและสมาธิอย่างมากกว่าจะเล่นให้เก่ง บางเกมต้องบริหารความสุขของประชากรด้วย

ถ้าคนที่ไม่ชอบการบริหารจัดการ อาจจะโบกมือลาไปเลยก็ได้ แต่ถ้าใครชอบก็คือชอบไปเลยเหมือนกัน

สรุปแล้วก็คือเกมแนว RTS นี้ไม่ใช่เกมที่เหมาะกับทุกคนครับเพราะมันไม่ใช่เกมที่เข้าถึงง่าย

ช่องว่างระหว่างมือใหม่ กับ มือโปร ก็ห่างกันค่อนข้างมาก มันถึงเป็นเกมที่ค่อนข้างเฉพาะกลุ่ม และคนที่จะเล่นมันได้

คุณต้องชอบการจัดการบริหารและต้องมีความคิดสร้างสรรค์ ที่สำคัญคือ ต้องอดทนและมีเวลาให้กับมันด้วยครับถึงจะสามารถเล่นมันได้อย่างเข้าถึงและสนุกไปกับมัน

และเกมดีๆที่ไม่ควรพลาดอีกหลายเกมก็เป็นแนว RTS แถมเกมแนวนี้ส่วนมากมักจะรองรับ MOD เสมอ ดังนั้นไม่ต้องกลัวเลยว่าถ้าเล่นไปจนหมดแล้วจะเบื่อ

เพราะ MOD บางตัวนี่เปลี่ยนตัวเกมให้เป็นเกมใหม่ได้เลยทีเดียว เรียกได้ว่าซื้อครั้งเดียวสามารถเล่นได้คุ้มเกินคุ้ม!!

CREDIT PLAYULTI

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 20 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    916
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,099
    ผมชอบเเนว RTS
    ** กรุณาเปลี่ยนขนาดของภาพในลายเซ็น **

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    เข้าถึงยาก แต่พอเข้าถึงละออกไม่ได้
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    ผมชอบแนว NTR

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    ปกติผมเล่นหมดนะ starcraft warcraft red alert command & conquer แต่เล่น company of horoes แล้วพาผมพาลไม่ชอบพวกนั้นไปเลย ผมว่ามันไปหนักที่การหาทรัพยากร แล้ว blob units ใส่กันมากกว่ายุทธศาสตร์การเข้าโจมตี

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 850
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Patrenko อ่านกระทู้
    ปกติผมเล่นหมดนะ starcraft warcraft red alert command & conquer แต่เล่น company of horoes แล้วพาผมพาลไม่ชอบพวกนั้นไปเลย ผมว่ามันไปหนักที่การหาทรัพยากร แล้ว blob units ใส่กันมากกว่ายุทธศาสตร์การเข้าโจมตี

Company of heroes 2 ฝั่ง allied *****เนิฟมาให้ blob จริงๆ ไม่งั้นตายห่าหมด สู้ทหารฝั่ง Axis ไม่ได้ เกม balance โคตรห่วย OKW อีกฝ่ายนึงที่เน้น blob มากกว่ายุทธวิธี

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    ผมแถมให้อีกข้อเลยที่เป็นปัญหาสำหรับเกมแนว RTS รูปแบบเก่าๆ คือการ Micro และ Macro Unit ต่างๆ นี่เป็นปัญหาหลักๆ สำหรับใครหลายๆ คนเลย
    จำ Key ลัด คุมกองทัพ ปั้ม Unit ที่บ้าน จัดหาจัดการแหล่งทรัพยากร สอดแนมฐานศัตรู ทั้งหมดนี้คุมอยู่คนเดียว หัวหมุนไปหมด ยิ่งเกมไหนเร็วๆ นี่นิ้วแทบจะพันกันไปหมด ยิ่งบางเกม Unit มีความสามารถมี skill ที่ต้องมานั่งกดอีกนี่แบบโอ้ย ลงผิดลงถูกเละเทะไปหมด
    OPPAI~~MISSILE!!!

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    928
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    ลองไปดูโปรสตาร์คราฟเล่นสิ มือรัวคีบอร์ดยิกๆ กับหน้าจอที่มองตามไม่ทัน ใครจะไปอยากเล่น ถ้าต้องเจอคนแบบนั้น มันไม่ all player friendly เลย ทุกคนควรเท่าเทียมกันสิ
    i7-4710MQ @ 2.50 GHz 8 GB RAM AMD R9 M290X 1 TB HDD Z702BA

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    175
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vgfgff อ่านกระทู้
    Company of heroes 2 ฝั่ง allied *****เนิฟมาให้ blob จริงๆ ไม่งั้นตายห่าหมด สู้ทหารฝั่ง Axis ไม่ได้ เกม balance โคตรห่วย OKW อีกฝ่ายนึงที่เน้น blob มากกว่ายุทธวิธี
    โทษเองรึเปล่าครับผมเล่นจนอยู่อันดับ 5 ของโลกก็ไม่เห็นต้อง blob สักที ถ้าอีกฝั่ง blob มานี่เอาแขนข้างเดียวเล่นยังชนะเลยครับสบายกว่าพวกเล่นไมโครหนักๆอีก

ผมว่าปัญหาใหญ่ที่คนเข้าถึง RTS ยากคือตรงนี้แหละ เกมเล่ห์เหลี่ยมมันค่อนข้างสูงบางทีแฟคชั่นเดียวแยกได้เป็น 7-8 build มันถึงต้องปรับตัวตามตลอด ปกติที่ผมเห็นไม่ค่อยปรับตัวกันอย่าง COH2 ที่สแปม MG ก็จะสแปมอยู่อย่างงั้นแหละเห็นว่ายิง blob ได้ทั้ง blob มาเจอคนไมโครเก่งๆเค้าแยกตีโอบสู้ไม่ได้ก็ไม่ปรับตัวตามกัน ที่ชอบ blob ก็จะ blob อยู่อย่างงั้นแหละเห็นว่าจำนวนเยอะ = โอกาสชนะมากกว่า แต่ไปเจอคนเล่นเป็นเค้ากระจายไปทั้งแมพนี่โดนกิน mapcontrol หมดก็แพ้อีก เกมมันเลยไม่ค่อยเป็นมิตรกับคนเล่นใหม่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Patrenko : 30th September 2018 เมื่อ 13:21

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    11
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Patrenko อ่านกระทู้
    โทษเองรึเปล่าครับผมเล่นจนอยู่อันดับ 5 ของโลกก็ไม่เห็นต้อง blob สักที ถ้าอีกฝั่ง blob มานี่เอาแขนข้างเดียวเล่นยังชนะเลยครับสบายกว่าพวกเล่นไมโครหนักๆอีก

ผมว่าปัญหาใหญ่ที่คนเข้าถึง RTS ยากคือตรงนี้แหละ เกมเล่ห์เหลี่ยมมันค่อนข้างสูงบางทีแฟคชั่นเดียวแยกได้เป็น 7-8 build มันถึงต้องปรับตัวตามตลอด ปกติที่ผมเห็นไม่ค่อยปรับตัวกันอย่าง COH2 ที่สแปม MG ก็จะสแปมอยู่อย่างงั้นแหละเห็นว่ายิง blob ได้ทั้ง blob มาเจอคนไมโครเก่งๆเค้าแยกตีโอบสู้ไม่ได้ก็ไม่ปรับตัวตามกัน ที่ชอบ blob ก็จะ blob อยู่อย่างงั้นแหละเห็นว่าจำนวนเยอะ = โอกาสชนะมากกว่า แต่ไปเจอคนเล่นเป็นเค้ากระจายไปทั้งแมพนี่โดนกิน mapcontrol หมดก็แพ้อีก เกมมันเลยไม่ค่อยเป็นมิตรกับคนเล่นใหม่
    คุณเล่น faction ไหนเป็นหลักครับ ส่วนตัวผมเล่น soviet ตั้งแต่ patch แรก มันเนิฟแล้วเนิฟอีก โดยเฉพาะ penal กับ conscript เอาไปเดี่ยวๆ ตายเละ ยิ่งถ้า gren อัพ Mg-42 เนี่ยไม่ต้องสืบ ส่วนถ้าเล่นเยอรมัณ ผมเน้น map control อย่างเดียวไม่ blob reinforce cost แพง ไม่คุ้ม

ิไม่ทราบว่าตอนนี้เล่นอยู่รึเปล่าครับ เดี่ยว add ไป ทุกวันนี้เจอแต่ blob ไม่ก็ spam MG ที่มันเป็นแบบนี้เพราะ patch re balance สมัยก่อน conscript เล่นเนี่ย เน้นมาโคร ก็ win ชิวๆ เดี่ยวนี้วิ่งไปเจอ mg-42 ตาย 2 ต้อง retreat แล้วก็ map control เสีย เจ๊งครับ Maxim นี่กาก ไม่รู้จะกากยังไง ล่าสุด MG usf โดนเนิฟ supension rate อีก WTF
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vgfgff : 30th September 2018 เมื่อ 14:21

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    175
    เล่นทุกแฟคชั่นครับ 1v1 2v2

https://www.coh2.org/ladders/playerc...61198016005582

https://steamcommunity.com/profiles/76561198016005582/

con ตัวเดียวเจอ gren MG 42 ก็ชนะได้ครับ อย่าไปเดินดุ่มๆเจอตรงไหนยิงตรงนั้นเป็นพอ เข้าที่กำบังก็ชนะแล้วครับนี่แหละที่ผมว่ามันเน้นไปที่ยุทธศาสตร์การปะทะ ผมเล่น USF ไม่สร้าง riflemen ใช้แต่ Rear Echelon กับ .50 cal ก็ชนะ Crossfire มาแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Patrenko : 30th September 2018 เมื่อ 15:03

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    421
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ FlimloJ อ่านกระทู้
    ผมชอบแนว NTR
    รบกวนขอวิธีบำรุงตับด้วยครับ

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ผมพยายามจะเล่นเกมแนวนี้หลายครั้ง แต่ก็ทนเล่นได้ไม่นาน มันน่าเบื่อ รายละเอียดมันเยอะเกิน ขี้เกียจเรียนรู้ ขึ้เกียจวางแผน แค่ชีวิตจริงก็วุ่นวายพอละ ขอเล่นเกมแบบเบาสมองหน่อยเถอะ 5555

ผมชอบเกมแนวยิงๆ เดินหน้าแล้วฆ่ามันอย่างเดียว เน้นความสะใจเป็นหลัก อย่าง Serious Sam , Doom อะไรประมาณเนี้ย 5555555
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    196
    ได้รับคำขอบคุณ: 149
    company of heroes ภาคแรก อย่างฟิน
    CPU Core i5 4440/Ram 8GB.DDR3 1600 G.SKILL/PWC R9 280 /HDD 1.0 TB. /PSU CORSAIR VS650

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    11
    เล่นทุกแฟคชั่นครับ 1v1 2v2

https://www.coh2.org/ladders/playerc...61198016005582

https://steamcommunity.com/profiles/76561198016005582/

con ตัวเดียวเจอ gren MG 42 ก็ชนะได้ครับ อย่าไปเดินดุ่มๆเจอตรงไหนยิงตรงนั้นเป็นพอ เข้าที่กำบังก็ชนะแล้วครับนี่แหละที่ผมว่ามันเน้นไปที่ยุทธศาสตร์การปะทะ ผมเล่น USF ไม่สร้าง riflemen ใช้แต่ Rear Echelon กับ .50 cal ก็ชนะ Crossfire มาแล้ว
    เดี่ยว add ไปครับ soviet ส่วนใหญ่ถ้าเน้นยุทธศาสตร์ผมเล่น penal ส่วน con นี่วิ่งแหลก อารมณ์เดียวกับเล่น volk แต่ส่วนใหญ่ไม่ blob นะ
    เดีั่ยวผมลองบ้าง Rear Echelon + .50
    https://steamcommunity.com/profiles/76561198391156856/

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    154
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    ชอบเกมส์ Rise of Nations มาก อยากให้มีเอามาทำอีก
    มีบางสิ่งที่ไม่อาจถ่ายทอดออกมาโดยใช้แค่ตัวหนังสืออย่างเดียว...

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    เล่นแนวนี้ไม่เป็น ฉลาดน้อย

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Nazi_Germany
    กล่าวขอบคุณ
    294
    ได้รับคำขอบคุณ: 328
    ผมนั่งคุยๆกับเพื่อนไว้หลายปีแล้วว่า Totalwar ต้องทำ 3 ก๊กแน่นอน เพราะเป็นสงครามใหญ่ และแล้ววันนี้ ก็ดันทำมาจริงๆ ด้วย

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,626
    ได้รับคำขอบคุณ: 216
    company of horoes ทำให้ผมสนุกกับเกมส์แนวนี้ เข้าใจง่ายขึ้น หรือเปล่าน๊ะ

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: