คือตอนนี้ผมเป็นทหารเกณฑ์อยู่ วันที่ 1 พ.ย. ก็จะปลดประจำการแล้ว
ทีนี้ก่อนที่จะมาเป็นทหารผมทำงานในบริษัทแห่งนึงอยู่ใน ตำแหน่ง Software eng
ซึ่งเงินเดือนก่อนออกอยู่ที่ 22.3k และบริษัทนี้เขาก็เปิดโอกาสให้ผมกับไปทำต่อหลังจากปลดทหาร
แต่ทีนี้ช่วงที่ใกล้ปลดผมได้ไปหางานที่ใหม่ด้วย และผมก็ได้ที่ที่นึง ตำแหน่ง Project eng
เงินเดือนที่เขาให้คือ 24k ผ่านโปร 4 เดือน เพิ่ม 500-1.5k และถ้าผ่าน Toeic ได้เพิ่มอีก 2k
ซึ่งทีนี้ผมกำลังลังเลระหว่างความก้าวหน้ากับความชอบ เพราะผมเป็นคนชอบเขียนโปรแกรมแต่ผมก็อยากก้าวหน้า
เพราะถ้าผมไปทำที่ใหม่ผมก็ไม่แน่ใจว่า Project eng จะมีโอกาสก้าวหน้ามากน้อยแค่ไหน และเห็นว่าถ้ามาทางนี้
ก็จะแทบไม่ได้แตะโปรแกรมเลย คอยคุม Programmer คอยบริหารจัดการ ปิดโปรเจค พบปะลูกค้าแทนและผมก็ไม่อยาก
ยึดติดกับความชอบอย่างเดียวมันจะทำให้ผมรู้สึกหยุดอยู่กับที่ ผมก็เลยอยากจะสอบถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่กำลังทำงานอยู่
ว่า PE กับ SE อะไรก้าวหน้ามากกว่ากัน

ส่วนเรื่องสวัสดิการณ์แต่ละที่ก็จะเป็นดังนี้ครับ
สวัสดิการ ที่เก่า ที่ใหม่
ค่าเดินทาง(ใช้รถส่วนตัว) 5บาท/กิโลเมตร(สูงสุด 2k บาท) 7บาท/กิโลเมตร(สูงสุด ไม่ทราบ)
ค้างคืน 200 บาท/คีน 250 บาท/คืน
เบี้ยขยัน 0 300-500
เที่ยวประจำปี 1 ครั้ง/ปี 1 ครั้ง/ปี
โอที วันธรรมดา 1แรง วันหยุด 1.5 แรง วันธรรมดา 1.5 แรง วันหยุด 2 แรง
ผ่าน TOEIC น่าจะมีผลตอนขึ้นเงินเดือน +2k บาท
โบนัส(ขึ้นอยู่กับผลประกอบการ) 1 เดือน ถึง n เดือน 1 เดือน ถึง n เดือน

แล้วถ้าสมมติว่างานที่ชอบคือ SE งานที่ก้าวหน้าคือ PE เป็นท่านท่านจะเลือกอะไร