ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 267

กรุงเทพในตอนดึกอันแสน***

คือผมสงสัยมานานแล้วละครับ แต่พอไปคุยกับใครก็ได้คำตอบเหมือนเดิมคือ "**ไม่รู้โว้ย" เลยอยากจะลองคุยกับพวกท่านดู มาเข้าเรื่องกัน
    สงสัยมากๆคือ ตอนเช้า ก็มีพี่ตำรวจอยู่ ก็ไม่ค่อยเกิดเหตุอะไรขึ้นหรอก แต่พอตกดึก งานเข้า มีเหตุกันวุ่นวายไปหมด เด็กแว๊นบ้าง ยิงกันบ้าง ปล้นชิงวิ่งราวกันบ้าง อะไรต่อมิอะไรต่างๆนาๆที่มันเยอะมากๆแล้วแก้ปัญหากันไม่ได้สักที งั้นยกตัวอย่างเรื่องใกล้ตัวอย่าง"เรื่องเด็กเวน เอ๊ย แว๊น" รู้ไหมว่าเวลาที่พวกนี้จะไปไหนกันจะมีการตรวจพื้นที่ ป้อมต่างๆจนถึงจุดหมายว่า ปลอดภัย ถึงจะเริมนัด ก็คิดง่ายๆ ถ้า ตำรวจอยู่ ก็= ไม่ปลอดภัย ก็= ไปหาที่อื่น ก็= ที่อื่นก็มีตำรวดตามป้อม ก็= ไม่มีที่ไปก็ = อยู่บ้านนอน จบ ผมว่า มันน่าจะมีตามป้อมนะครับ คือผมเดินทางตอนดึกๆนี้มันเหมือนบ้านเมืองไร้กฏหมายกันมากๆเลย บางทีก็คิดนี่หรือวะเมืองไทย โคตรน่ากลัวเลยตอนดึก ไม่ได้มีความปลอภัยในตัว**เลย ผมคิดว่าประเทศเราก็ไม่ได้ว่า ด้อยพัฒนาไรมากเลยแต่ทำไมถึงปล่อยให้เมืองในตอนดึกเป็นอย่างนี้ละ
    ถ้ามีการจัดตั้งดูแลกันหน่อยก็คงดี ความอุ่นใจของประชาชน มีโอกาสลด เหตุไม่ดีๆได้ตั้งหลายอย่างได้เลยนะ แล้วความคิดเห็นของพวกท่านละ หรือแนะนำกันหน่อย อยากมีคนคุยเรื่องนี้ด้วยครับ

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Ukulele
    กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 903
    ใคร ๆ เขาก็ิคิดประมาณนี้กันทั้งนั้นและครับ
    แต่มันหน่ายที่จะพูดแล้ว

พูดไปมันก็แก้ปัญหาไม่ได้อยู่ดี
    เหมือนเรื่องการศึกษาอ่ะ

คุยกันไม่มีวันจบอ่ะ

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ผมก็เจอเหมือนกัน ผมอยู่นนทบุรีนะ ตอนดึกๆเนี่ยน่ากลัวนะ จะออกไปไหนต้องขับรถออกไปอย่างเดียว

เดินๆคนเดียวตอนกลางคืนน่ากลัวมาก ขนาดผมเป็นผู้ชายนะ ยังกลัวเลย = =

ก็เคยเดินแถวตลาดนน ตอนดึกๆ ประมาณ ตี1-2 มีคนจรจัดเดินตามผมมา รูปร่างสูงใหญ่ น่ากลัวมากครับ พอผมเดินมันก็เดินตาม พอผมหยุดมันก็หยุด

จะวิ่งก็ไม่กล้า โชคดีที่มีแท็กซี่ผ่านมาตรงนั้นพอดี เลยรอดตัวไป - -''

ตั้งแต่นั้นมา เวลาผมจะออกไปไหนกลางคืน ผมต้องขับรถปิคอัพไปตลอด

กลางคืนมันเป็นเวลาของพวกคนใต้ดินครับ อย่าออกไปไหนยามวิกาลจะดีที่สุด
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    58
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SuperAArm อ่านกระทู้
    ใคร ๆ เขาก็ิคิดประมาณนี้กันทั้งนั้นและครับ
    แต่มันหน่ายที่จะพูดแล้ว

พูดไปมันก็แก้ปัญหาไม่ได้อยู่ดี
    เหมือนเรื่องการศึกษาอ่ะ

คุยกันไม่มีวันจบอ่ะ
    ผมก็เห็นด้วยนะต่อให้พูดกันยังไง ตำรวดก็เฉยเพราะกลัวจะซวย ตอนดึกได้มาเข้ากะไรทำนองนี้ แต่เรานี้สิจ่ายภาษีแต่ไม่ได้รับความปลอดภัย T T กลัว

กล่าวขอบคุณ
    58
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ผมก็เจอเหมือนกัน ผมอยู่นนทบุรีนะ ตอนดึกๆเนี่ยน่ากลัวนะ จะออกไปไหนต้องขับรถออกไปอย่างเดียว

เดินๆคนเดียวตอนกลางคืนน่ากลัวมาก ขนาดผมเป็นผู้ชายนะ ยังกลัวเลย = =

ก็เคยเดินแถวตลาดนน ตอนดึกๆ ประมาณ ตี1-2 มีคนจรจัดเดินตามผมมา รูปร่างสูงใหญ่ น่ากลัวมากครับ พอผมเดินมันก็เดินตาม พอผมหยุดมันก็หยุด

จะวิ่งก็ไม่กล้า โชคดีที่มีแท็กซี่ผ่านมาตรงนั้นพอดี เลยรอดตัวไป - -''

ตั้งแต่นั้นมา เวลาผมจะออกไปไหนกลางคืน ผมต้องขับรถปิคอัพไปตลอด

กลางคืนมันเป็นเวลาของพวกคนใต้ดินครับ อย่าออกไปไหนยามวิกาลจะดีที่สุด
    ช่างโชคดีของผมที่ต้องเดินทางตอนดึกและมีแค่มอไซค์ T T เป็นไรที่ อธิบายไม่ถูก

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Herocare อ่านกระทู้
    ช่างโชคดีของผมที่ต้องเดินทางตอนดึกและมีแค่มอไซค์ T T เป็นไรที่ อธิบายไม่ถูก

ผมขับรถตอนกลางคืน ผมกลัวพวกขี่มอไซด์ที่สุดนะ มันขี่กันซิ่งๆ เหมือนพวกเด็กแว้นอ่ะ

มีครั้งนึงขับๆอยู่ มันมากันเป็นแก๊ง ขี่มอไซด์มาแว้นๆๆ ขนาบรถผมสองข้างเลย

ผมก็นึกว่าจะโดนปาหินอย่างที่เป็นข่าวซะแล้ว กลัวมากเลยตอนนั้น = = แต่แล้วมันก็ไป มันคงจะแค่ก่อกวนให้กลัวเฉยๆล่ะมั้ง

แล้วขับรถดึกๆเนี่ย ผมไม่ค่อยกล้าแวะปั๊มเลย มันจะมีพวกเด็กแว้นทำผมสีๆ เจาะหู เจาะปาก อะไรของมันไม่รู้มารวมกันเป็นแก๊งเลย

เคยแวะปั๊มไปซื้อน้ำ แล้วพวกเด็กแว้นมันมองมาที่ผมใหญ่เลย - -'' พวกมันประมาณ 10 กว่าคนเห็นจะได้ กลัวมันเข้ามาปล้นจริงๆ

ซื้อน้ำเสร็จผมรีบขึ้นรถขับหนีไปเลย 55555
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    58
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ผมขับรถตอนกลางคืน ผมกลัวพวกขี่มอไซด์ที่สุดนะ มันขี่กันซิ่งๆ เหมือนพวกเด็กแว้นอ่ะ

มีครั้งนึงขับๆอยู่ มันมากันเป็นแก๊ง ขี่มอไซด์มาแว้นๆๆ ขนาบรถผมสองข้างเลย

ผมก็นึกว่าจะโดนปาหินอย่างที่เป็นข่าวซะแล้ว กลัวมากเลยตอนนั้น = = แต่แล้วมันก็ไป มันคงจะแค่ก่อกวนให้กลัวเฉยๆล่ะมั้ง

แล้วขับรถดึกๆเนี่ย ผมไม่ค่อยกล้าแวะปั๊มเลย มันจะมีพวกเด็กแว้นทำผมสีๆ เจาะหู เจาะปาก อะไรของมันไม่รู้มารวมกันเป็นแก๊งเลย

เคยแวะปั๊มไปซื้อน้ำ แล้วพวกเด็กแว้นมันมองมาที่ผมใหญ่เลย - -'' พวกมันประมาณ 10 กว่าคนเห็นจะได้ กลัวมันเข้ามาปล้นจริงๆ

ซื้อน้ำเสร็จผมรีบขึ้นรถขับหนีไปเลย 55555
    ช่างเป็นโชคดีของผมอีกที่อยู่ในแถบสถานที่ๆรวมเด็กแว๊นเลยก็ว่าได้ ผมเนี้ยกลัวสุดๆเลยเวลาที่จะพวกคุณพี่เค้า ขับกัน10กว่าคแล้วปิดเลนอะ แล้วพวกท่านก็แสดงแสงยานุภาพยกล้อ กับท่าบร๊ะเจ้า เป็นไรที่กลัวสุดๆ(กลัวมันกลิ้งมาเกี่ยวรถเรา) ถ้าจะแซงเดี๋ยวมันหาว่ากวนติง ไอเราก็ไม่รู้จะทำไง ได้แต่ขับตามอย่างห่างๆและห่วงๆ(ห่วงตัวเองนะ)

กล่าวขอบคุณ
    361
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    ประเทศที่พัฒนาแล้วยังไม่ค่อยปลอดภัย100เปอร์เซ็นหรอกครับ ทางทีดี่อยู่บ้างในยามวิกาลดีกว่าครับ

กล่าวขอบคุณ
    58
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ champ45117 อ่านกระทู้
    ประเทศที่พัฒนาแล้วยังไม่ค่อยปลอดภัย100เปอร์เซ็นหรอกครับ ทางทีดี่อยู่บ้างในยามวิกาลดีกว่าครับ
    ไม่ต้องถึง100 หรอก แต่ประเทศเรานี้ 10ยังไม่ถึงเลยมั้งเนี้ย

ฝันซะไกล ไปไม่ถึง
    กล่าวขอบคุณ
    350
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,272
    เรื่องของเด็กแว๊นคงแก้ได้ยากมากครับ ตราบใดที่พ่อแม่ของเด็กยังให้ท้าย และตำรวจยังเห็น "เงิน" สำคัญกว่าหน้าที่

มันก็จะเป็นวัฎจักรอุบาทว์แบบนี้ครับ

เด็กแว๊นซิ่ง > ถูกตำรวจจับ > พ่อแม่มาประกัน > บันทึกประจำวันแล้วก็ถูกปล่อยตัว > กลับไปเริ่มข้อแรกใหม่

ไม่เคยเห็นจะได้รับบทลงโทษอะไรเลยซักอย่างจริงๆ กฎหมายไทยจริงมันก็เด็ดขาดอยู่นะ แต่เสียตรงที่ "ผู้มีอำนาจใช้กฎหมาย" ไม่เด็ดขาดก็เท่านั้นแหละครับ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ตอนกลางคืนมันมักจะมีอะไรแปลกๆให้ดูเสมอนะ เช่น พวกเด็กแว้น คนจรจัด คนขี้เมา คนติดยา เด็กดมกาว คนบ้า และอื่นๆอีกมากมาย ราวกับว่าเป็นอีกโลกนึงเลย

โดยเฉพาะคนจรจัด นี่ก็น่ากลัวนะ นอนตามสะพานลอย เดินพูดคนเดียว เดินไปเดินมา วนอยู่ยังงั้นอ่ะ ไม่รู้อะไรของมัน ผมล่ะงงจริงๆ = =

บางทีก็เจอขี้เมาทะเลาะกัน บางทีก็เจอผัวเมียตบตีกัน เตยเจอคนนั่งขี้ข้างตู้โทรศัพท์สาธารณะด้วยนะ มันไม่เมาก็บ้าแล้วล่ะ - -''

เคยเจอพวกโรคจิตโชว์ของลับด้วย เคยเจอกระเทยมาขายบริการด้วย ผมเคยเจอมาหมด บ้าบอจริงๆ = =* กลางคืนเนี่ยมันมีสารพัดล่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    58
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kanoktuch2 อ่านกระทู้
    เรื่องของเด็กแว๊นคงแก้ได้ยากมากครับ ตราบใดที่พ่อแม่ของเด็กยังให้ท้าย และตำรวจยังเห็น "เงิน" สำคัญกว่าหน้าที่

มันก็จะเป็นวัฎจักรอุบาทว์แบบนี้ครับ

เด็กแว๊นซิ่ง > ถูกตำรวจจับ > พ่อแม่มาประกัน > บันทึกประจำวันแล้วก็ถูกปล่อยตัว > กลับไปเริ่มข้อแรกใหม่

ไม่เคยเห็นจะได้รับบทลงโทษอะไรเลยซักอย่างจริงๆ กฎหมายไทยจริงมันก็เด็ดขาดอยู่นะ แต่เสียตรงที่ "ผู้มีอำนาจใช้กฎหมาย" ไม่เด็ดขาดก็เท่านั้นแหละครับ
    ผมว่าแก้ได้ครับ งั้นลอง << กลับมาก่อนที่จะ เด็กแว๊นซิ่ง>... สิครับ ผมรู้ผมเคย (มันไม่ใช่เรื่องที่ดี) เรื่อง พ่อแม่-เงิน-ตำรวจไม่ต้องไปแก้ครับ แก้ไม่ได้ ก็อย่างที่บอก การจะแว๊น ต้องออกตอนดึก แต่ถ้ามันมีตำรวจตอนดึกพวกพี่เค้าคงไม่บ้าไปในสภาพรถแบบนั้นหรอกครับ เค้าก็จะวนหาทางไปเรื่อยๆเหมือนกัน ตกโคลนอะครับ ยิ่งรนยิ่งดิ้นก็ยิ่งจมและจนมุมในที่สุด และต่อให้แหกด่าน เวลาเกิดเหตุการณ์แบบนี้จะมี2ประเภท 1 กลับบ้านทันที 2 ไหลไปที่อื่นต่อ แต่ถ้ามันไหลไปเจอ ป้อมที่มีตำรวดมันก็จะกลัวแล้วกลับเอง !! ผมคิดว่าอย่างีน้นะ เพราะผมก็... ^^ แต่เลิกแล้วโตได้สักที
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Herocare : 5th June 2012 เมื่อ 01:43

กล่าวขอบคุณ
    58
    ตอนกลางคืนมันมักจะมีอะไรแปลกๆให้ดูเสมอนะ เช่น พวกเด็กแว้น คนจรจัด คนขี้เมา คนติดยา เด็กดมกาว คนบ้า และอื่นๆอีกมากมาย ราวกับว่าเป็นอีกโลกนึงเลย

โดยเฉพาะคนจรจัด นี่ก็น่ากลัวนะ นอนตามสะพานลอย เดินพูดคนเดียว เดินไปเดินมา วนอยู่ยังงั้นอ่ะ ไม่รู้อะไรของมัน ผมล่ะงงจริงๆ = =

บางทีก็เจอขี้เมาทะเลาะกัน บางทีก็เจอผัวเมียตบตีกัน เตยเจอคนนั่งขี้ข้างตู้โทรศัพท์สาธารณะด้วยนะ มันไม่เมาก็บ้าแล้วล่ะ - -''

เคยเจอพวกโรคจิตโชว์ของลับด้วย เคยเจอกระเทยมาขายบริการด้วย ผมเคยเจอมาหมด บ้าบอจริงๆ = =* กลางคืนเนี่ยมันมีสารพัดล่ะครับ
    นั้นสิครับ แต่มันก็น่าจะมีป้องกันๆนะไม่งั้นจะเลยเถิดกันไปใหญ่ แต่ผมว่ามันเลยไปแล้วละ 55 ต่อให้เป็นอีกโลกก็น่าจะมี ตำรวจ หรือหน่วยป้องกันหรือ ถ้าหาไม่ได้ก็ ตำรวจบ้านคนตกงานเอามาเป็นยามก็ได้อ๊ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Herocare : 5th June 2012 เมื่อ 01:44

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    ทุกอย่างมันมีต้นสายปลายเหตุ ถึงไปตั้งกฏโทษให้พ่อแม่ร่วมด้วยเพราะไม่ดูแลนั้นเป็นแค่ปลายเหตุ จุดสำคัญคือให้การศึกษาเรียนฟรี จะลงทุนสร้างตึกที่ทำจากเพชรฐานทำจากทองสักวันก็หมดไป หากไม่เริ่มสร้างจากคนแล้วจะเริ่มจากอะไร?

กล่าวขอบคุณ
    58
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ forged อ่านกระทู้
    ทุกอย่างมันมีต้นสายปลายเหตุ ถึงไปตั้งกฏโทษให้พ่อแม่ร่วมด้วยเพราะไม่ดูแลนั้นเป็นแค่ปลายเหตุ จุดสำคัญคือให้การศึกษาเรียนฟรี จะลงทุนสร้างตึกที่ทำจากเพชรฐานทำจากทองสักวันก็หมดไป หากไม่เริ่มสร้างจากคนแล้วจะเริ่มจากอะไร?

สุดยอดด ความคิด !! จริงแหะเมื่อคนเรามีการศึกษา การกระทำก็จะผ่านการวิเคราะห์ จากมันสมองที่ได้เรียนมา แต่พอไม่ได้เรียนหนังสือก็เหมือนทำไรไม่ได้คิด เพราะคิดไม่ได้

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    ขอบคุณครับ คือบางทีใช่ว่าเค้าอยากจะเป็นเช่นนั้นหากแต่สังคมพาไป พ่อแม่ไม่มีเงินทองส่งเสียให้ได้เรียนดังนั้นเวลาคบเพื่อนจึงเป็นกลุ่มเพื่อนที่ขาดความสำนึกคิดไปบ้าง ผมอยากจะให้ทุกคนที่ได้อ่านในนี้นะครับอ้างถึงผู้บริหารประเทศที่เรามีกันมาทุกคนตั้งแต่เปลี่ยนแปลงระบบมาเป็นแบบอเมริกา หากเค้าหวังดีกับเราจริงๆให้การศึกษาให้ทุนเรียนค่าใช้จ่ายต่างๆค่ากินค่าอยู่กับเด็กทุกๆคนให้ความเสมอภาคกับคนทุกระดับได้เข้าถึงการศึกษา(บางคนอยากเรียนมากๆแต่ขาดโอกาส)เท่านี้ประเทศของเราจะเจริญรุงเรือง บัญหาโจรปัญหาต่างๆจะลดลงเองดีกว่าหันไปลงทุนกับ.....ก็เห็นกันมาทุกสมัยเค้าไม่ได้รักเราจริงๆหรอกครับ

กล่าวขอบคุณ
    58
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ forged อ่านกระทู้
    ขอบคุณครับ คือบางทีใช่ว่าเค้าอยากจะเป็นเช่นนั้นหากแต่สังคมพาไป พ่อแม่ไม่มีเงินทองส่งเสียให้ได้เรียนดังนั้นเวลาคบเพื่อนจึงเป็นกลุ่มเพื่อนที่ขาดความสำนึกคิดไปบ้าง ผมอยากจะให้ทุกคนที่ได้อ่านในนี้นะครับอ้างถึงผู้บริหารประเทศที่เรามีกันมาทุกคนตั้งแต่เปลี่ยนแปลงระบบมาเป็นแบบอเมริกา หากเค้าหวังดีกับเราจริงๆให้การศึกษาให้ทุนเรียนค่าใช้จ่ายต่างๆค่ากินค่าอยู่กับเด็กทุกๆคนให้ความเสมอภาคกับคนทุกระดับได้เข้าถึงการศึกษา(บางคนอยากเรียนมากๆแต่ขาดโอกาส)เท่านี้ประเทศของเราจะเจริญรุงเรือง บัญหาโจรปัญหาต่างๆจะลดลงเองดีกว่าหันไปลงทุนกับ.....ก็เห็นกันมาทุกสมัยเค้าไม่ได้รักเราจริงๆหรอกครับ
    โอ้ข้อคิด ได้อ่านข้อคิดของท่านนี้ ทำให้ผมรู้สึกเห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับมีสาระและเป็นความจริงด้วย

กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    กรุงเทพมันมีเยอะอยู่แล้ว แม้แต่ต่างจังหวัดก็เหอะ แต่ผมอยู่บางกะปิ ดึกๆมีแต่นิโกรมากินเบียร์กัน จริงๆแล้วก็รุ้กันทั้งประเทศ ตั้งแต่นายก นักการเมือง ยัน ขอทาน แต่รัฐไม่ตระหนักว่าเป็นปัญหาสำคัญ ไม่เคยแก้อย่างจริงจัง ชูวิทย์ก็ออกมาแฉเต้มไปหมด มันก็แค่ทำให้คนสนใจ แต่รัฐบาลก็สนใจแต่ พ.ร.บ. ปรองดอง ยกเลิกความผิด เอาพี่ชายกลับบ้านอยู่นั่นแหละ ปรองดอง ไม่ควรเป้นเรื่องทางกฏหมายแก้กันไปมาอยู่นั่นแหละ เป็นทางสังคมมากกว่า แว็นเอ้ย โจรเอย ปล่อยทิ้งไว้ เอาตังคืไปสร้างกล่องดูดาวให้บ้านเกิดที่เชียงใหม่ 400m หลาบๆ 55
    Western Digital

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    ขอแสดงความเห็นนิดนึงนะครับ

ในความเห็นของผม ผมว่าปัญหาแบบนี้ส่วนมากจะเกิดจากครอบครัวมากกว่าอะครับ โดยพวกเด็กมีปัญหาพวกนี้ส่วนมากจะไม่ใช่เด็กที่ขาดโอกาศทางการศึกษา แต่จะเป็นพวกที่มีโอกาศแต่ไม่คิดจะไขว่คว้ามากกว่าอะครับ พูดง่ายๆก็คือใจไม่สู้ไม่ก็พวกไม่เห็นความสำคัญของการเรียน ซึ่งพอประกอบกับปัญหาจากครอบครัวแล้ว ก็ทำให้เด็กพวกนี้ไม่คิดจะเรียน เล่นไปวันๆ ไม่เห็นคุณค่าของการเรียนอะครับ ส่วนเด็กที่ขาดโอกาศจริงๆ ผมว่าเค้าก็คงไม่มีปัญญาจะมัวไปทำอย่างอื่นที่มันแย่ๆหรอกครับ เพราะแค่จะกินเค้าก็ยังลำบากเลยครับ สรุปก็คือถ้าครอบครัวมีการดูแลที่ดีและเหมาะสม ผมว่าเด็กในครอบครัวนั้นๆก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ

ส่วนปัญหาด้านการศึกษาผมว่าน่าจะเกิดจากพวกหลักสูตร ไม่ก็คนสอนอะครับ เพราะว่าการศึกษาของเราไม่ได้สอนให้คนเป็นคน ไม่ได้สอนให้รู้จักคิดอะครับ ก็แค่เอาความรู้มายัดเข้าหัว แล้วก็สอบ แล้วก็ลืม แล้วก็เรียนใหม่ แล้วก็เป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆ พอจบมาก็ไม่ได้อะไร

ถ้าอ่านแล้วงงก็ขอโทษด้วยนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    58
    สำหรับคุณforged ก็ถูกนะครับ พ่อแม่ไม่มีเงินทอง ก็เลยคบกับเพื่อนที่ไม่ค่อยดี เพราะถ้าเป็นคนดีคงไปเรียนหนังสือไม่ว่างมานั่งคบกันคนนี้หรอกมั้งเรื่องเรียนด้วยก็ถูก ค่าเทอมมันแพงมากจนบางคนไม่เรียนกันเลย

สำหรับคุณascensiano ก็ถูกครับ เกิดจากครอบครัวที่ตรงครอบครัวไม่ปลูกฝังการเรียนหนังสือให้เด็กๆ ทำให้เด็กๆไม่เห็นความสำคัญของการเรียน เพราะถ้าเรียนไหจจะเรื่องเรียนเรื่องทางพ่อแม่ปวดหัวกันใหญ่ ปัญหาล้วนแล้วทั้งหมดก็เห็นด้วยที่มาจาก การศึกษาของบ้านเรา ที่มันสอนแค่ให้จำแล้วให้สอบแล้วก็ลืมสอนแต่พื้นผิวไม่ได้สอนแบบลึกๆถึงคุณประโยชน์แล้วก็ให้จำนำไปใช้แปรให้เข้าดับตัวเองการงานชีวิต ต่อให้เรียน8-9ชั่วโมงแต่ถ้าการเรียนยังเป็นแบบนี้ ก็คงแย่ ฝรั่งเค้าเรียน2-3ชั่วโมงแต่การเรียนนั้น เป็น การสอนให้รู้จักคิดถึงแก่นแท้ของ วิชานั้นๆแค่ 30-40นาทีก็รู้เรื่องกันแล้วละ ผมเห็นด้วยกับเรื่องการศึกษาของประเทศไทย

มาแชร์ความคิดกันครับ ได้อ่านหลายๆความคิด

Facebook.com/nthmaverick
    BKK' / MDH / AKU / LA'
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    ผมเคยอยู่บางกะปิ ตอนนี้กลับมาอยู่กับแม่กับยายที่ จังหวัดมุกดาหาร มีครับแต่น้อยแต่วัยรุ่นในเมืองเค้ามีรุ่นพี่รุ่นน้องรู้จักกันคนนี้ลูกเต้าเหล่าใครไม่เคยมีปัญหาแต่ส่วนมากนอกเมืองเข้ามานี้จะหนักหน่อยเวลามีงานเทศกาล หนักสุดผมขับรถพาแม่และครอบครัวไปทาน หมูกระทะ วันแม่ มันขับรถเอาเหล็กฟาดหัวกันเลือดกระฉูดกลางถนน ซึ่งวันนั้นทุกคนต่างพาพ่อแม่มาด้วยความอบอุ่น ซึ่งมีคนตะโกนด่า ตะโกนให้หยุด พอมองอีกมุม เด็กพวกนี้อาจจะน่าสงสารกว่าที่เรา ๆคิดก็ได้ครับ ทำไมเค้าถึงไม่อยู่กับครอบครัวขนาดวันแม่ ทำไมต้องออกมากวนเวลาที่ผู้คนกำลังมีความสุข อาจจะเป็นปมด้อยลึก ๆ เวทนาครับ
    Intel : Core i7 2600k 4.8Ghz. / Nvidia : Gtx 480 Limited Ref Edition.

กล่าวขอบคุณ
    469
    ได้รับคำขอบคุณ: 644
    โลกเราไม่น่าอยู่เพราะคนแบบนี้

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 95
    สิ่งทุจริตทุกอย่าง ไม่ต้องกลางคืนหรอก กลางวันมันก็ทำ

ใครเคยไปตลาดนัดจตุจักรจะรู้ พวกขายของแบกะดินเวลาเจอเจ้าหน้าที่เดินมาก็เก็บ พอเจ้าหน้าที่เดินไปก็ขายต่อ คุณคิดว่าเจ้าหน้าที่จะโง่ถึงขนาดไม่รู้เลยหรอว่ามีคนขายของตรงทางเท้า เจ้าหน้าที่ก็เดินไปเดินมา ผมมองก็สมเพชละ วันๆ ไม่ต้องทำอะไร มาเดินเป็นควายเฉยๆ
    There's nothing either good or bad, but thinking make it so - William Shakespear

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ประเทศไทยติด 1 ใน 10 ของประเทศที่อันตรายที่สุดในโลกครับ ติดมานานหลายปีดีดักแล้วด้วย ไม่ยอมลงซักที สงสัยรักการจัดอันดับอยู่ในหมวดนี้มากมั้ง

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    Blog Entries
    1
    ไอหนุ่มเอ้ยเรื่องพกวเนี้ยมันเป็นเรื่อง ธรมมชาติ เองคิดหรือว่าโลกของเราจะต้องมีแต่ความดีไม่มีความชั่ว เองจะดูโลกแห่งความจริงเป็นการ์ตูนไม่ได้นะเว้ย จงเข้าใจไว้เรามัน สังคม ใหญ่ไม่ใช้คนกลุ่มหนึง จึงไม่สามารถดูแลอย่างทั่วถึง และเรื่องที่ จ.ข.ก.ท ยกตัวอย่างมานั้นเป็นอะไรที่หน้ารำคาณแต่โลกกลางคืนเป็นสิ่งเดียวและสิ่งสุดท้ายที่พวกเขาจะพื้งได้จงปล่อยวาง อย่าออนต่อโลก เพราะจะไม่ออนต่อเอง...