ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    194
    ได้รับคำขอบคุณ: 51

ขอรบกวนพี่ๆ ช่วยปัญหาคอมค้างด้วยครับ ลองมาหลายวิธีแล้วมีแต่แย่ลงครับ

ขอค่อยๆเล่าอาการที่เป็นปัญหาแต่แรกนะครับ เริ่มจากครั้งแรกที่ผมเจอปัญหาตอนนั้นใช้ Win 7 อาการเล่นเกมแล้วจุ๋ก็เกิดจอฟ้าขึ้นรหัสจอฟ้าอะไรจำไม่ได้แล้วครับ แต่ตอนนั้นเมื่อนำไปเช็คแล้วพบว่าเกี่ยวข้องกับ HDD ผมก็ไม่ได้คิดอะไรเพราะเกมนั้นลงไว้กับ HDD ลูกที่เคยใช้ลงวินโดว์ (ซึ่งตอนนั้นก็เกิดจอฟ้าแบบนี้เช่นกันจึงซื้อ HDD ใหม่มาเพื่อลงวินโดว์แทนลูกเก่านั้น) แต่ก็ไม่เคยเช็ค bad sector จนผมย้ายเกมนั้นไปไว้ที่ HDD ลูกใหม่ อาการจอฟ้าก็ยังคงกลับมาอีก และเป็นหนักขึ้นๆถึงขนาดตอนทำงาน หรือเปิดคอมไว้เฉยๆแค่ไม่นานก็เกิดจอฟ้าขึ้นได้ ตอนนั้นผมจำได้ว่ารหัสจอฟ้าไม่ใช่แบบเดิมที่บ่งบอกถึง HDD แล้ว แต่ไม่ได้เอะใจที่จะจดเก็บเอาไว้ เพราะตัดสินใจจะลงวินโดว์ใหม่ เป็น Win 10 หลังจากนั้นอาการก็ดีขึ้นในช่วงแรกๆไม่พบปัญหาอีกเลย จนมันกลับมาเยือนอีกครั้งแต่ไม่ใช่จอฟ้าแล้วครับ คราวนี้มันจอดำแบบค้างไปเลย ไม่สามารถทำอะไรได้ บางครั้งรอ 5 นาทีเครื่องก็จะดับแล้วรีขึ้นมาเอง บางครั้งทิ้งไว้ครึ่งชั่วโมงก็ยังไม่ดับ กดปุ่ม reset ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นมีแต่ต้องกดปุ่ม power ค้างไว้ให้มันดับเท่านั้นแล้วก็เปิดขึ้นมาใหม่ได้ ผทเลยตัดสินใจลง Win 10 ตัวใหม่อีกรอบเผื่อว่าตัวเก่าจะไม่สมบูรณ์ ปัญหาค้างก็เป็นหนักขึ้นเรื่อยๆจนถึงขั้นเล่นเกมไม่ได้ เกมที่เล่นคือ Black desert online ครับ (แต่ก่อนหน้านั้นที่จอฟ้าเป็นทุกเกมครับ พอเปลี่ยนเป็น Win 10 ตอนนี้พบปัญหาแค่เกมเดียว อาจเป็นเพราะว่าช่วงนี้เล่นเกมนี้บ่อย) ผมสังเกตได้ว่ามันจะค้างหลังจากที่โหลดข้อมูลเสร็จ หรือกำลังเริ่มโหลดข้อมูลเครื่องมันจะรวนไปเลย เลยลองเช็ค bad sector ดูก็ไม่พบแดงแม้แต่จุดเดียวใน HDD ทุกลูก และล่าสุดที่พึ่งพบเจอมาเลยคือ ไม่ต้องเป็นช่วงโหลดข้อมูลเข้าเกม ขณะที่กำลังเล่นอยู่ก็สามารถค้างได้เช่นกัน

ผมขอสรุปวิธีแก้ที่ผมได้ทดลองไปแล้วนะครับ
    1. ลงวินโดว์ใหม่จาก 7 เป็น 10 และเป็น 10 ตัวใหม่อีกรอบ (และกำลังจะลงใหม่อีกครั้งแต่ตัดสินมาขอความช่วยเหลือก่อนเพราะคิดว่าต่อให้ลงใหม่ก็ไม่น่าจะหาย)
    2. ลบเกม (Black desert) ลงใหม่ ติดตั้งแพทช์เองก็แล้วออโต้ก็แล้ว ก็ไม่สามารถแก้ปัญหาได้ ผมคิดว่าถ้าเป็นที่ตัวเกม คนอื่นน่าจะเป็นด้วยแต่เพื่อนผมไม่มีใครพบปัญหานี้เลย
    3.เนื่องจาก joystick ของผมคือ Logitech F710 ซึ่งไดร์เวอร์จอยของเว็บหลักไม่สามารถใช้ได้มาตั้งแต่ Win 7 แล้ว จึงต้องนำเอาไดร์เวอร์ของ Xbox มาใช้แทนซึ่งสามารถใช้ได้ไม่ติดขัดอะไร และในเกม Black desert ก็ใช้จอยได้ผมเลยคิดว่าอาจมีส่วนเกี่ยวข้องจึงลบไดร์เวอร์ออกก็ยังไม่สามารถแก้ปัญหาได้
    4. ความร้อนของ CPU และ VGA ปกติคือไม่ได้ร้อนมากเพราะพึ่งเปลี่ยนซิลิโคนไป ทดลองเล่นเกมที่ใช้เสปคสูงกว่า Black desert มากๆและเปิดทิ้งไว้เป็นเวลานานก็ไม่มีอาการค้างเกิดขึ้นครับ (หลังจากใช้ win 10)
    5. วินโดว์และไดร์เวอร์ในเครื่องตอนนี้เป็นรุ่นใหม่ที่สุดเท่าที่มีให้อัพเดทแล้วครับ

*ส่วนตัวไม่ปักใจเชื่อว่าเป็นที่เกมครับ เพราะก่อนหน้านั้นมันมีอาการจอฟ้ากับทุกอย่าง แต่ตอนนี้ มันดันมีปัญหาอยู่แค่เกมเดียว* รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะหน่อยครับคอมอายุ 5 ปีแล้วครับ Mainboard: Gigabyte H87 D3H, Core I5 4440, Ram 8GB , VGA GTX760, PSU จำไม่ได้ต้องไปแงะเครื่องดูอีกทีครับ

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    Blog Entries
    1
    จอฟ้า สาเหตุ หลักๆ

1 RAM

2 Driver กาจจอ

3 กาจจอมีปัญหา

4 Windows

แนะนำลองเปลี่ยน RAM ครับ อาการ จอฟ้า จะเกิดจาก 4 อย่างนี้

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    194
    เบื้องต้นได้ลองเอายางลบถูๆ ดูแล้วครับ ที่MB มีช่องใส่ ram ได้สี่ช่องตอนนี้ใส่ช่องที่ใกล้ CPU ที่สุดแล้วเว้นไปอีกช่องนึงไปใส่ช่องที่มีสีเดียวกับช่องแรก ซึ่งอีก 2 ช่องที่เหลือเคยย้ายไปใส่แล้วเปิดเครื่องไม่ติดครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    จอฟ้าจะมีหรัส err อยู่ ลองเอาหรัสค้นหาว่าเกิดจากอะไรจะช่วยได้เยอะ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    ส่วนตัวเคยมีอาการเครื่องค้าง จอฟ้าเหมือนกัน แต่ก่อนยังไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมเท่าไหร่ ไล่เปลี่ยนทีละอย่าง บอร์ด แรม พาวเวอร์ สุดท้ายเหลือการ์ดจอ เลยยืมของน้องมาลอง ไม่มีอาการค้างแต่อย่างใด
    CPU I5-4690 3.50 GHz RAM 16 GB GPU ASUS GTX1060 DUAL OC 6GB

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    194
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่อย่างที่บอกไปแล้วว่าจอฟ้าช่วงแรกมันบอกเกี่ยวกับ HDD แต่ช่วงหลังจากลงวินโดว์ใหม่ไม่จอฟ้าแล้วครับ มันค้างไปเฉยๆเลย

กล่าวขอบคุณ
    194
    เมื่อเย็นผมเปลี่ยนซิลิโคนใหม่หมด (อีกครั้ง) ทั้ง CPU และ VGA แต่อุณหภูมิก็ไม่ได้ลดลงกว่าเดิมเท่าไหร่ครับ ล่าสุดเมื่อกี้ใช้เฟซบุคก็ค้างครับ ไม่สามารถขยับอะไรได้เลย สักพักนึงคอมก็ดับไปแล้วก็บู๊ตเครื่องไม่ขึ้นเลยครับ อาการคือเหมือนกดเปิดคอมได้ 5 วิหน้าจอยังไม่ทันขึ้นก็ดับไปแล้วก็วนบู๊ตอยู่แบบนี้ไม่สามารถกดปิดได้เลยจนต้องปิดสวิทช์ด้านหลัง หลังจากนั้นสักสิบนาทีทดลองเปิดดูก็ใช้ได้ครับ และกำลังจะมาพิมในเว็บนี้ก็ดับไปอีกครั้งพร้อมขึ้นจอฟ้าแบบภาพด้านล่าง หลังเปิดเครื่องอีกครั้งก็ไม่มีข้อความจากวินโดว์ขึ้นแจ้งว่าเป็นเพราะสาเหตุอะไร แต่ตอนนี้ขณะที่กำลังขอความช่วยเหลือก็ใช้คอมเครื่องนี่แหละครับ แต่ไม่รู้จะค้างอีกตอนไหน

เพิ่มเติม PSU เป็น OCZ ZS 750W ครับ อายุก็ 5 ปีเท่ากับคอมเลย
    Windows 10 Pro RS4 v.1803.17134.191 64bit ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wind : 16th January 2019 เมื่อ 22:21

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 39
    มี psu อีกลูกไหมอาการคล้ายๆ psu เริ่มเสื่อม ผมเคยเป็น อาการเริ่มแรกคือเวลาเล่นเกมหรือดูอะที่มันมีโหลดเยอะมันจะจอฟ้าก่อน แล้วมันก็จะเริ่มหนักขึ้นเรื่อยๆจากจอฟ้ามันก็จะเริ่มค้างในระหว่างแล้วท่องเว็บค้างพร้อมกับเสียงต้องรีเครื่องใหม่อาการขั้นเกือบสุดท้ายมันจะรีเซ็ทเครื่องให้เองเปิดเครื่องบางทีไม่ถึงหน้ารูปโลโก้วินโด้มันก็จะรีบูตไปเรื่อยๆ แล้วจากนั้นมันจะเปิดไม่ติดละครับ psu 5 ปีผมว่าเริ่มเสื่อมแล้วอะ ลูกเก่า seasonic อายุ 7 ปีผมก็อาการอย่างที่เล่า พอเปลี่ยนเป็น superflower อาการผมหายเลย ถ้ามี psu สำรอง ลองเอามาใส่ดูครับมันพูดยาก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Hyakko : 16th January 2019 เมื่อ 22:36
    I7 2600 OC 4.1 GHZ/GALAX GTX 960 2 GB/GALAX SSD 120 GB GAMER L / PSU SUPER FLOWER SILVER GREEN 600 W

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    194
    ขอบคุณประสบการณ์มากเลยครับ ไม่มีสำรองเลย คงทำได้แค่เปลี่ยนอย่างเดียว T_T

กล่าวขอบคุณ
    194
    ขอรบกวนอีกครั้งครับ ล่าสุดผมพึ่งซื้อ psu ตัวใหม่มาเปลี่ยน แต่อาการค้างก็ยังไม่หาย อาการค้างคือถ้าเปิดเพลงไว้ หน้าจอจะค้างไปแล้วเสียงเพลงก็สโลว์โมชั่น หลังจากนั้น 5 วิเพลงก็จะเงียบไป เหลือทิ้งไว้เพียงความเงียบ T_T

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    อาการเหมือนคอมผมเลย ทำไงก็ไม่หาย สุดท้ายก็ต้องยกไปที่ร้าน ร้านบอกว่าช่องใส่ CPU มีปัญหาซ่อมไม่คุ้ม สุดท้ายก็เลยต้องเปลี่ยนเมนบอร์ด คอมก็กลับมาใช้ได้ปกติ

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    660
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    Blog Entries
    2
    ลองเปลี่ยนสาย sata เส้นใหม่

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    เคยคอมค้าง เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา เปลี่ยนยกเครื่องเลยเหลือแต่ HDD

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    194
    ตอนนี้กำลังรอ vga ที่สั่งมาเปลี่ยนครับ ได้ผลยังไงเดี๋ยวมาบอกอีกทีครับ ถ้ายังไม่หายคงต้องเปลี่ยนยกชุด

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    เปลี่ยนยกเครื่องเลยดีกว่าครับ

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    84
    ได้รับคำขอบคุณ: 23
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wind อ่านกระทู้
    ตอนนี้กำลังรอ vga ที่สั่งมาเปลี่ยนครับ ได้ผลยังไงเดี๋ยวมาบอกอีกทีครับ ถ้ายังไม่หายคงต้องเปลี่ยนยกชุด
    ได้ลองถอด VGA มาลองใช้ on board ดูหรือยังครับ แต่ก็นะมันเป็นอยู่เกมส์เดียวแล้ว On board คงเอาไม่อยู่
    จะว่าไปผมก็เคยเป็นนะครับเล่นได้ทุกเกมส์ยกเว้น Ran Online (สมัย Xinxere ก่อน Asiasoft เอามาเปิด) ไม่ว่าจะเปลี่ยนอะไร ยกเว้น Mainboard มันก็เป็นแบบนายเนี่ยแหระครับค้างบ้าง บลูสกรีนบ้าง
    จนสุดท้ายผมตัดใจไม่เล่นเกมส์นี้กับเครื่องนี้ (ไปเล่นเครื่องสำรองสเปกเน่าๆเล่นได้ มันก็จะแลคๆเวลาม่อนเยอะๆ 55+) แต่ทุกครั้งที่ผมอัพอะไร ไม่ว่า PSU ,CPU ,GPU ,RAM ผมลองลงเล่นตลอดนะ แรกๆเหมือนจะดีแล้วก็อาการเดิม

เครื่องเดิมที่เล่น Ran Online ไม่ได้ จากตอนนั้น core2 E7400 อัพเป็น Q9650 การ์ดจอจาก GT440 มาเป็น GTX 1050 บอร์ดเดิมนะครับ มันก็ใช้งานปกติ ผมใช้เล่น GTA5 ล่าสุดใช้เล่น Tekken7 กับ Soul Calibur 6 ก็ไม่เคยเป็นอะไร ในอาการของผมที่เล่นไม่ได้ผมว่าเป็นที่เมนบอร์ดไม่เข้ากับเกมส์ ผมก็ไม่รู้หรอกว่าสาเหตุอะไร แต่บอร์ดผมไม่ได้เสียแน่นอนทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่ครับ

อืม Mainboard ผมยี่ห้อเดียวกับนายเลย Gigabyte แต่คนละรุ่นนะครับ
    เล่าสู่กันฟังนะครับ ขอให้เจอสาเหตุเร็วๆครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Zeedsz7 : 23rd January 2019 เมื่อ 01:27

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    194
    ตอนนี้เปลี่ยนการ์ดจอตัวใหม่มาแล้วครับ ตั้งแต่ใช้มายังไม่เจอปัญหาค้างแต่เจอปัญหาใหม่แทน ขออนุญาตไปตั้งหัวข้อใหม่ครับ