1. หาแนวทางของเนื้อหา - สิ่งนี้เป็นสิ่งสำคัญ ที่คุณต้องมีก่อน ต้องคิดให้ได้ว่าต้องการทำเว็บอะไร ควรอ่านนโยบาย Adsense อย่างรอบคอบ ว่าเนื้อหาของเรานั้น อาจมีส่วนผิดกฏระเบียบหรือไม่ ถ้ามีแนวโน้มหรือจุดเสี่ยงที่จะผิด ก็อย่าไปยุ่งดีกว่าครับ เอาแบบที่ทำแล้วสบายใจ หากให้ดี ผมก็ยังคงยึดแนวทางเดิม นั่นคือ ให้ทำในสิ่งที่ตนเองชอบก่อน หากเราทำในสิ่งที่ชอบ ข้อดีที่หาไม่ได้นั่นคือ เราจะไม่เบื่อกับสิ่งๆ นี้ และแน่นอนว่า เราอาจมีข้อมูลเดิมอยู่แล้วมากมาย เพียงแค่ใช้นิ้วระบายความในใจลงแป้นพิมพ์ ก็อาจจะเป็นบทความดีๆ ถูกใจใครหลายๆคนก็เป็นไปได้ครับ ส่วนจะเป็นไทยหรืออังกฤษ อันนี้ก็แล้วแต่ความสามารถเลยครับ เนื้อหาไทย ก็สมัคร Adsense ได้ครับ ทั้งนี้ ความชอบมิได้หมายถึงว่า ชอบดูหนังแล้วไปอัพคลิปวิดีโอนะครับ ผิดกฏแน่นอนสำหรับเว็บแนว ดูคลิป ดูทีวี

2. ตั้งชื่อเว็บไซต์ - ใช่แล้วครับ ต้องเว็บไซต์ อย่างที่ผมเกริ่นนำมา ผมคิดเอาเองนะ ว่า Google Adsense อาจมองถึงความมั่นคงของเราด้วย การทำบล๊อกปัจจุบันมันดูง่ายเกินไป จะทำเมื่อไหร่ก็ได้ จะเลิกทำก็ไม่เสียดาย แต่ทั้งนี้ ก็เป็นเพียงแค่สมมุติฐาน ผมเดาเอาเองเท่านั้น หากมองลึกลงไปกว่านั้นแล้ว เมื่อคุณมีเว็บไซต์เป็นของตัวเอง มีการลงทุนเกิดขึ้น โดเมน+โฮส โดยรวมแล้วก็ประมาณ 1000 บาท เชื่อไหม สิ่งนี้มันมีผลทางด้านจิตวิทยาเล็กน้อย เพราะการลงทุนจะทำให้เราเสียดาย และพร้อมที่จะตั้งหน้า ตั้งตาลุยมันให้ถึงที่สุด แต่หากเป็น blog อาจจะละทิ้งไปเฉยๆ เมื่อไหร่ก็ได้ ไม่เพียงแค่นี้ การจดทะเบียนเป็นเว็บไซต์ มันยังจัดการกับสคริปต์ได้ง่ายกว่าเยอะเลยครับ ยิ่งมีอายุก็ยิ่งมีราคา แน่นอนว่า หากคุณทำไปนานๆเข้า เบื่อเมื่อไหร่ มันขายได้ มันมีมูคค่าทางทรัพย์สินไปแล้วหละครับ กลับกัน หากเป็น blog คุณอาจถูกเตะทิ้งเมื่อไหร่ ก็ไม่อาจคาดเดาได้ และ มันขายยากมากครับ ลงทุนแค่พันเดียว ผมว่า หายากนะ อาชีพที่ลงทุนน้อยๆ แต่ได้เงินคืนนับไม่ถ้วนแบบนี้ แค่พันเดียว เดือนแรกก็ได้คืนหมดแล้วครับ

3. หาสคริปต์+โฮส - ตรงส่วนนี้ ผมไม่มีอะไรจะแนะนำมาก เพราะโดยส่วนตัวก็ไม่เก่งเรื่องสคริปต์เลยครับ ก็เลือกเอาตามที่ชอบแล้วกันครับ ให้ดูสะอาดตาเข้าไว้ Google Adsense ไม่เหมาะนักกับเว็บรกๆ อาจผิดนโยบายอีกด้วย ในบอร์ดไทยเสียวก็มีสคริปต์สวยๆ ขายกันเยอะแยะเลย ช่วยๆกันอุดหนุนครับ โฮสติ้งก็เช่นกัน แรกๆ ไม่ต้องคิดถึง VPS หรือเซิฟเวอร์ส่วนตัวหรอกครับ ค่อยๆ เป็น ค่อยๆ ไป หลายๆท่าน มีเป้าหมายที่จะทำเว็บแนววาไรตี้ ก็จัดการเช่า VPS หรือซื้อเซิฟเวอร์เผื่อทราฟฟิกไว้เลย จริงๆ ก็ไม่ผิดนะครับ แต่หากให้ผมแนะนำ เอาโฮสธรรมดาก่อนจะดีกว่าครับ เพราะหากคนเข้าเยอะเมื่อไหร่ ก็ไม่ต้องกลุ้มใจไป พี่ๆในไทยเสียว ก็พร้อมจะบริการ VPS กันเยอะเลยครับ (มีทั้งดีและไม่ดี เลือกกันเองนะ) ส่วนตัวแล้วเลือกใช้บริการของคนไทยหมดเลยครับ ไม่ว่าจะโดเมน หรือ โฮส และ VPS จ่ายแพงกว่านิดหน่อย ก็เอาเหอะครับ ช่วยๆกัน ก็มีข้อดีหลายอย่างนะ ติดต่อง่าย สำหรับมือใหม่แล้วหละก็ สำคัญเลยทีเดียว แต่หากเทพแล้ว อันนี้ผมไม่ขอกล่าวถึงนะ ^^

การสมัครใช้งาน GOOGLE ADSENSE