ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

Yulgang

MU Online

HeartsWar

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ สนับสนุนเว็บไซต์ กางเกงเล Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน ลงโฆษณา
ให้เช่า Colocation
บริจาค Bitcoin
กางเกงเล
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 24

ใครเล่น Borderlands มั่งครับเข้ามาคุยกันหน่อย [GuildGame]

สำหรับใครที่ไม่รู้ว่า เกม borderlands เป็นยังไงนะครับ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    STORY

เรื่องเริ่มที่ Pandora ดาวเคราะห์ที่มีช่วงวัน 90 ชั่วโมง และใช้เวลาร่วม 10 โคจรรอบดวงอาทิตย์ของระบบตามเวลาโลกสถานที่ที่ทุกๆคนเชื่อว่าเป็นแหล่งแสวงโอกาสและความมั่งคั่งจากการค้นหาโบราณวัตถุจากซากอารยธรรมของชาว Eridian ซึ่งหายสาปสูญไปก่อนที่มนุษย์จะค้นพบ Pandora และตั้งรกรากบนดาวเคราะห์แห่งนี้ นอกจากเรื่องเล่าถึงเศษเสี้ยวอารยธรรมของชาว Eridian แล้ว หนึ่งในตำนานที่ได้รับการกล่าวขานมานานหลายช่วงอายุคนนั่นคือตำนานของ Eridian Vault เชื่อกันว่าสิ่งที่ซ่อนอยู่ใน Eridian Vault นั้นสามารถนำผู้ค้นพบไปสู่ผลตอบแทนต่างๆที่มนุษย์จะจินตนาการได้เช่น เทคโนโลยี,ชื่อเสียง,เงินทอง,อำนาจและความบันเทิงต่างๆนาๆ

จากเด็กที่ใฝ่ฝันจะเป็นนักล่าสมบัติในครั้งเยาวัย ในปัจจุบัน คุณคือหนึ่งใน Vault Hunter หนึ่งในผู้ที่แสวงหาความลับของ Eridian Vault คุณสามารถเลือกตัวละครหนึ่งใน 4 characters หลักของBorderlands

Brick [The Berserker]
    เชี่ยวชาญด้านการโจมตีระยะประชิดด้วยกำปั้นของเขานอกจากนั้นยังเชี่ยวชาญในการใช้อาวุธหนักเช่น Rocket Laucher อีกด้วย Brick เดินทางมา Pandora เพื่อตามหาพี่สาวที่หายสาปสูญไป

Mordecai [The Hunter]
    Mordecai เดินทางมายัง Pandora เพื่อตามหาเพื่อนเก่าในอดีต เพื่อที่จะเรียนรู้เกี่ยวกับชีวิตในอดีตของตนที่ขาดหายไป Mordecai เชี่ยวชาญในการใช้ Sniper Rifle และโปรดปรานในอาวุธประเภท Revoler และ Repeater อีกด้วยและเขายังมี Bloodwing นกล่าเหยื่อเป็นคู่หู

Lilith [The Siren]
    Lilith เป็นหนึ่งใน Siren จากทั้งหมด 6 คนในทั่วทั้ง Galaxy Siren คือกลุ่มคนที่ถูกสัมผัสโดย Eridian Artifact จึงทำให้มีอำนาจพิเศษในการเดินทางเข้าออกมิติคู่ขนาน (Phase Walk) ในขณะที่ Siren อยู่ในช่วง Phase Walk จะทำให้เธอเคลื่อนไหวรวดเร็วขึ้น และไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตา Lilith เดินทางมา Pandora เพื่อตามหา Siren ที่คนอื่นๆที่หลงเหลืออยู่

Roland [The Soldier]
    Roland เคยเป็นอดีตทหารแห่ง Crimson Lance กองทัพส่วนเอกชนที่อยู่นอกเหนือเงื้อมมือของกฏหมายภายใต้การควบคุมของ Atlas Coperation Roland ได้แยกตัวออกจาก Crimson Lance และเดินทางมายัง Pandora เมื่อพบว่าชายที่เป็นหัวเรือแห่งองกรค์ทหารรับจ้าง Brigadiers บน Pandora มีชื่อคล้ายกับชายที่เขาเคยสัญญาว่าจะฆ่าเพื่อล้างแค้น

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

สำหรับคนไม่มีตัวเกมนะครับ

>>> คลิ๊ก !!! <<<

สำหรับวิธีการเล่น Online นะครับ [เกมนี้สามารถ Co-op ได้4คนนะครับขอบอกว่าเวลาเล่นกันกับเพื่อนๆจะเป็นอะไรที่สนุกมากๆครับ]

>>> คลิ๊ก !!! <<<

การเล่นเบื้องต้นนะครับ

อาวุธ
    เป็นที่ทราบกันดีแล้วว่า เกม Borderlands มีอาวุธที่แตกต่างกันออกไปมากมายหลายชนิด หลายแบบ หลายประเภท หลายธาตุ หลายความสามารถ

อาวุธใน Borderlands หลัก ๆ แล้วแบ่งออกเป็น 8 ประเภท คือ

Pistols = ปืนพก
    Revolvers = ปืนลูกโม่
    Shotguns = ปืนลูกซอง
    Submachine Guns = ปืนกลเบา
    Combat Rifles = ปืนกลหนัก
    Sniper Rifles = สไนเปอร์ไรเฟิล
    Rocket Launchers = เครื่องยิงจรวจ
    Eredian = ปืนเรเดี้ยน

เกรดของปืนและitem แบ่งเป็นสี
    สีขาว : หาได้ทั่วไปมีความสามารถธรรมดาครับ
    สีเขียว : หาได้ตามกล่องแดงทั่วไปมีความสามารถที่ดีกว่าสีขาว
    สีน้ำเงิน : หาได้ตาม miniboss และตู้ขายอัตโนมัติ item of the day มีความสามารถพิเศษในบางตัว
    สีม่วง : หาได้ตาม Boss Map และตู้ขายอัตโนมัติ item of the day มีความสามารถพอเศษในบางตัว
    สีส้ม : หากยากมากถือว่าเป็นปืน Rare ก็ว่าได้ได้มาควรรักษาไว้อย่างดี อย่าไปโยนใส่ร้านล่ะ [อย่ากดพลาดละครับ ^^]
    สีฟ้าอ่อน : หายากมาก ผมยังไม่เจอเลยครับ TT

ตู้ขายของ
    1.ตู้ขายกระสุนปืน+เพิ่มแมค จะเป็นตู้สีเขียวๆ
    2.ตู้สีแดง จะเป็นพวกไอเทมหายากครับ
    3.ตู้เข็มฉีดยา +เพิ่มเลือด ซื้อเกราะ (ตู้สีขาวๆ)

คำอธิบายปืน
    สังเกตุตรงคำอธิบายปืนเวลาเราชี้นะครับ มันจะมี อธิบายบางทีเป็นสีๆ และมีรูปธาตุอยู่

Chance to cause explosion : มีโอกาศที่ลูกกระสุนที่ยิงออกไปโดนศัตรู จะส่งผลในการระเบิด
    Chance to light enemies on fire : มีโอกาศทำให้ศัตรูขนาดเล็ก ลุกเป็นไฟได้
    Chance to electrocute enemies : มีโอกาศทำให้ศัตรูโดนไฟฟ้าช๊อตได้
    Chance to corrode enemies : มีโอกาศทำให้ศัตรูติดสถานะพิษได้ (น้ำกรด)
    Highly effective vs flesh : ทำปฏิกริยาได้ดีต่อผิวหนัง (ศัตรูตัวไหน ไม่ใส่เสื้อ/เกราะ ตายเร็วแน่)
    Highly effective vs shields : ทำปฏิกริยาได้ดีกับเกราะเหล็ก (ยิงใส่เกราะศัตรู รับรอง เกราะแตกแน่)
    Highly effective vs armor : ทำปฏิกริยาได้ดีกับพวกเกราะหนา (พวกเกราะหนา ๆ โดนปืนนี้ไป มันจะเลือดลดได้โดยที่เกราะยังไม่แตก)
    Highly Elemental Effect chance : ทำปฏิกริยาได้ดีกับพวกเกราะธาตุทุกชนิด

ช่องเก็บของ
    เซ็งมั้ยครับเวลาช่องเก็บของไม่พอ แต่มีวิธีเพิ่มได้ นั่นคือการช่วย Claptrap (หุ่นกระป๋องเต้นๆ) เดี๋ยวเราจะเจออยู่ตามจุดที่มันนอนครวญครางอยู่ก็ทำเควส ช่วยมันซะ

อัตราการเกิด Critical
    คือการที่เรายิงไปโดนจุดอ่อนของ ศัตรูครับ เช่น หัว,หน้า อะไรประมาณนี้

สัญลักษณ์ X บนธาตุปืนครับ
    แรกๆอาจจะยังไม่เจอนะครับอาวุธธาตุเล่นๆไปเดี๋ยวก็ดรอป
    อัตราการคูณเป็นดังนี้
    x1 = คูณ 1.25
    x2 = คูณ 1.50
    x3 = คูณ 1.75
    x4 = คูณ 2.00
    สมมุติ ปืนมีรูปไฟ x4 Dmg 50 เมื่อยิงติดไฟก็จะเป็น 50x2.00 ครับ

การเล่นเบื้องต้นก็ไม่มีอะไรมากนะครับแต่รับรองเล่นไปเรื่อยๆจะสนุกมากๆแน่ครับแต่ถ้าเล่นคนเดียวอาจจะทำให้เบื่อเร็วเพราะอาจจะกลัวๆไม่กล้าเดินแถมหมาตอนหลังๆโหดมากด้วยครับ

ใครที่เล่นอยู่ก็ PM มาคุยกันได้นะครับเพื่อจะด้วยเล่นด้วยกันด้วย[หาคนช่วยทำเควส ^^]

ลืมบอกไป เกมนี้เวลาเล่นonlineเควสจะตามhostที่กำหนดสามรถเล่นonlineแล้วไปเล่นต่อofflineได้เลยครับเช่นเราเล่นonlineจนเวล5เราอยากเล่นคนเดียวเราก็ไปเล่นofflineต่อด้วยเลเวล5ได้เลยครับแนะนำช่วงแรกๆนะครับพอสร้างตัวเสร็จให้ไปเล่นonlineเลยครับหาคนที่เวล1เหมือนกันจะสบายครับแต่ถ้าใครกลัวโดนแย่งของก็ไปเล่นคนเดียวก่อนก็ได้นะครับ(เวลาทำเควสฆ่า boss,mini-boss ปืนดีๆจะตกจังหวะนั้นแหละครับคนทั้งหมดจะรุมทึ้งของทันทีคนที่เพื่งเล่นก็จะไม่รู้และไม่ได้อาวุธเลยครับ - -*)

ส่วนตัวผมเล่นแบบ online ผ่าน gamespy(สมัครผ่านเกมได้เลยครับ)
    ผมเล่น Mordecai [The Hunter] อยู่ครับเพื่งเวล14เองไม่ค่อยเก่งหรอกครับ ^^
    ใครว่างๆก็มาเล่นด้วยกันนะครับ let's go !!!

เครดิต By : free2009 : www.duckload.us
    : INFINITY : jokergameth
    : meen182 : overclockzone
    : Google

ผมเพื่งหัดทำเป็นครั้งแรกอาจมีข้อผิดพลาดบ้างตักเตือนได้ก็ดีครับและผมก็ไม่รู้ว่ากระทู้นี้ถูกหมวดหรือเปล่า - -* ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

กดขอบคุณให้ผมก็ชื่นใจแล้วครับ ^^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Feelz- : 23rd October 2011 เมื่อ 23:16

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

= Hikari E =
    อยู่ไหนก็ได้อยากอยู่ก็อยู่..
    กล่าวขอบคุณ
    350
    ได้รับคำขอบคุณ: 137
    ยอมรับครับว่าเกมนี้แรกๆ ก็เฉยๆ แต่พอเล่นไปเล่นมาติดเกมนี้ซะงั้น = =
    เกมนี้มันมีเสน่ห์มากครับ ฮ่าๆ ภาพก็สวย art มากๆ สรุปละผมชอบเกมนี้เป็นการส่วนตัวครับ
    ปล.รอภาค 2 มาพ่อจะสอยแท้เลยคอยดู -0-

กล่าวขอบคุณ
    20
    เหมือนกันเลยครับรอภาค2ครับ มันมากๆตอนเล่น co-op

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    20
    ไม่มีคนสนใจเลย TT

Tags for this Thread