เพิ่งถอยกล้องใหม่มาค่ะ เลยอยากจะมาลองรีวิวแบบสั้นๆ สำหรับคนที่ชอบเที่ยวแต่ไม่อยากแบกกล้อง DSLR ให้หนัก 

เจ้า G7x Mark II นี่ตอบโจทย์มากๆ ถ่าย snap แบบเร็วๆได้เลย แถมคุณภาพไฟล์ที่ได้ออกมาสวยไม่แพ้กล้องใหญ่ 
ที่เด็ดสุดๆคือ รูรับแสง F/1.8 ว้าวมากๆ ถ่ายที่แสงน้อยได้ไม่มีปัญหา หรือถ่ายหน้าชัดหลังเบลอแบบเปรมๆเลยค่ะ ถ่ายดาวได้ แถมยังถ่ายวีดีโอ Full HD ได้โดยไม่ต้องเปลี่ยนโหมด ความละเอียด 1080p เสียดายที่ยังไม่รองรับ 4K
หน้าจอแบบ Touch screen พับได้  180 องศา มี wifi ในตัว เชื่อมต่อผ่านแอพฯของ canon บนมือถือเอารูปออกมาง่ายมากๆ

อยากได้กล้องเล็ก คุณภาพดี ใช้งานง่าย พกพาสะดวก ลองดู Canon PowerShot G7 X Mark II เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่ดีเลยค่ะ เราลองเช็คราคาในเว็บนี้ก่อน ดูราคากล้อง canon ตัดสินใจซื้อ เพราะไม่ค่อยมีเวลาเดินดูตามร้านเอง ซึ่งมันก็ช่วยให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นค่ะ แถมตอนนั้นเจอจัดโปรฯพอดีได้มาในราคาที่ค่อยข้างดีพอสมควรเลยค่ะ