ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

GIGA Three Kingdoms

turbobit

เวปไซท์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนเวปไซท์สปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ สนับสนุนเว็บไซต์ กางเกงเล Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน โหลดเกม
ให้เช่า Colocation
บริจาค Bitcoin
กางเกงเล
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม
โหลดเกมส์

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    246
    ได้รับคำขอบคุณ: 23

Question ปัญหาเกี่ยวกับ SSD m.2 รบกวนทีครับ

พอดีว่า ผมซื้อ ตัว SSD มาใหม่ครับ แบบ m.2

เสียบเข้ากับ บอร์ดเรียบร้อย แต่พอ เปิดคอมเข้ามา มันไม่โชว์ ssd ซะงั้น

แต่พอเข้าไปดูที่ disk management มันก็ฟ้องตามภาพครับ
    [IMG][/IMG]

ถ้าจะลง window แบบ UEFI ผมต้องเลือกอะไรครับ

Administrator
    กล่าวขอบคุณ
    1,603
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,103
    จะ format แบบไหนนี่ต้องขึ้นอยู่กับว่าเราต้องการใช้งานอะไรแบบไหนน่ะครับ

ปกติแล้วการ Boot ใน HDD มี 2 แบบ คือ UEFI และ Legacy ความแตกต่างของมันก็คือ UEFI ส่วนมากเราจะใช้กับ SSD เพราะว่าจะได้ประโยชน์ในเรื่องของความเร็วครับ และต้อขึ้นอยู่กับว่า Windows ที่จะลงนั่นเป็น Windows อะไร (ตอนนี้คงเป็น Windows10 หมดแล้วมั๊ง) ซึ่งถ้าเป็น Windows 10 และใช้ SSD แนะนำให้ใช้การ Boot แบบ UEFI ครับ

แต่การจะ Boot UEFI ได้นั้น HDD ที่ใช้จะต้อง Format ให้ถูกต้องด้วย การ Format HDD ก็จะมี 2 อย่างคือ Format partition MBR และ GPT
    จำง่ายๆก้คือ ถ้า HDD ของเรามีขนาดใหญ่ (มากกว่า 2TB) ต้อง Format แบบ GPT เท่านั้น แต่จากปัญหานี้เจ้าของกระทู้เป้นแค่ SSD 250 ใช่มะ? เพราะงั้นเลือกแบบไหนก็ได้โดยดูจาก Windows ที่เราต้องการลงครับ
    -- งดให้ความช่วยเหลือแก่ผู้ใช้ ภาษาไทย ไม่ถูกต้อง --
    ฟอรั่มใหม่ BUY-SELL-TRADE ซื้อขายแลกเปลี่ยนสินค้า

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    . , . .
    , . , , . , , .
    , , . 1 , , , . , .
    , , , , , , , . , , , . , . , . , .
    , . . , , . , - , . , . , .
    , , , ! . , , , . , . , , .
    , . , , . , , !