ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ สนับสนุนเว็บไซต์ Joker Pao Pao Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน ลงโฆษณา
ให้เช่า Colocation
บริจาค Bitcoin
ซาลาเปา JOKER
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม

I Love with "Dubstep"
    กล่าวขอบคุณ
    2,239
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,035
    Blog Entries
    2

Smile [แนะนำการ์ตูนตลกๆ]Gintama รายระเอียดข้างใน!

เรื่อง : กินทามะ GinTama
    แนวหนัง : ตลก ขำขัน / แอ๊คชั่น
    ลิขสิทธิ์ : TIGA Co., Ltd. / TIGA Entertainment Co., Ltd.
    ข้อมูลโดย : tigatime.com
    บ๊อง ๆ บวม ๆ กวนอารมณ์ไปกับความบ้าเกินพิกัดที่ไม่มีใครเหมือน
    ของเหล่า "นักรับจ้างสารพัด" ที่รับทำทุกอย่างตั้งแต่สากกะเบือยันเรือรบ!

ในยุคสมัยเอโดะ ประเทศญี่ปุ่นได้มีการติดต่อกับชาวต่างชาติมากขึ้น แต่ชาวต่างชาติ หรือที่เรียกว่า "ชาวสวรรค์" เนี่ย ดูยังไงมันก็ "มะนาวต่างดุ๊ด – มนุษย์ต่างดาว" ชัดๆ! เมื่อชาวสวรรค์ได้ลงมาที่ประเทศญี่ปุ่น ยุครุ่งเรืองของเหล่าซามูไรก็ถึงจุดสิ้นสุดลง ในยุคที่เหล่าสายเลือดบูชิโดถูกลดบทบาทลง มีเพียงชายหนุ่มสุดเพี้ยนที่ชื่อซากาตะ กินโทกิ แห่งร้าน "กินจัง รับจ้างสารพัด" เท่านั้นที่ยังจับดาบซามูไรมั่น และเขาคนนี้แหละ ที่จะทำให้ญี่ปุ่น "ป่วน" เหนือคำบรรยาย!

เกร็ดกินทามะ

- กินทามะ แปลได้ว่า “จิตวิญญาณสีเงิน”! (Silver Soul)
    - เห็นบ้า ๆ บอ ๆ แบบนี้ แต่เรื่องราวในกินทามะนั้นดัดแปลงจากประวัติศาสตร์ที่เกิดขึ้นจริงในบางส่วน โดยเอาช่วงที่ญี่ปุ่นถูกกองทัพของสหรัฐอเมริกา นำโดย พลเรือจัตวาแมทธิว ซี เพอร์รี นำเรือมาล้อมอ่าวโตเกียวเพื่อบีบให้ญี่ปุ่นเปิดประเทศ และได้ทำสนธิสัญญาคานางาว่าขึ้น สนธิสัญญาที่ว่านั่นทำให้ญี่ปุ่นต้องตามทำสนธิสัญญากับประเทศอื่นๆอีกด้วย ทำให้เหล่าซามูไรจำนวนมากไม่พอใจกับเรื่องนี้ !
    - กินทามะถือว่าเป็นการ์ตูนที่ดังมากในประเทศญี่ปุ่น ตอนนี้อนิเมชั่นถูกผลิตขึ้นมาแล้ว 4 ซีซั่น 160 กว่าตอน และยังไม่มีทีท่าว่าจะจบ!
    - ความเพี้ยนของการ์ตูนเรื่องนี้ไม่ได้อยู่ที่การทำหน้าตาบ้าบอคอแตก แต่เป็นความตลกแบบหน้าตายที่ยียวนกวนอารมณ์แบบสุดๆ!
    - แต่อย่าเข้าใจว่ากินทามะเป็นเพียงแค่การ์ตูนตลกหน้าตายเท่านั้น เพราะมันยังแฝงด้วยฉากแอ็กชั่น และปรัชญาคติสอนใจเอาไว้ด้วย!

ซากาตะ กินโทกิ
    Sagata Gintoki

พระเอกของเรื่องนี้ ชายหนุ่มผู้มีผมสีเงินหยักศก อดีตเคยเป็นผู้ขับไล่ชาวต่างแดน ปัจจุบันเขาทำงานเป็นนักรับจ้างสารพัดที่ใช้ชีวิตไปวัน ๆ ชอบกินของหวานเป็นพิเศษ (โดยเฉพาะพาร์เฟ่ท์) เขาชอบการขี่สกู้ตเตอร์ และชอบอ่าน C-Kids รายสัปดาห์ (ในภาษาญี่ปุ่นคือนิตยสาร JUMP รายสัปดาห์ซึ่งเป็นนิตยสารการ์ตูนที่กินทามะลงอยู่)

ชิมุระ ชินปาจิ
    Shimura Shinpachi

เขาเป็นลูกเจ้าของโรงฝึกดาบที่ได้ปิดตัวลงไปเรียบวุธ เพราะต้องการเรียนรู้ถึงจิตวิญญาณแห่งซามูไรจึงได้ทำงานกับกินโทกิ ทว่าต่อให้ทำงานมานานแค่ไหน เขาก็ไม่ได้รับค่าจ้างเลย!! นอกจากนี้ยังเป็นผู้นำกลุ่มของผู้คลั่งไคล้ประกาศตัวเป็นผู้พิทักษ์นักร้องไอดอลสาว 'โอซือ' ด้วย

คางุระ
    Kagura

สาวหมวยน่าตาน่ารัก พูดติดสำเนียงจีน (มักลงท้ายคำพูดว่า "น่อ") ชอบกินบ๊วยแผ่น พกร่มติดตัวเสมอ เห็นเธอหน้าใส ๆ แบ๊ว ๆ แต่แท้จริงแล้วเธอเป็นชนเผ่ายาโตะ เผ่านักรบที่แข็งแกร่งที่สุดในจักรวาล มีพละกำลังที่น่ากลัว เธอมาทำงานเป็นนักรับจ้างสารพัดเพื่อทำงานหาเงินช่วยครอบครัว

ซาดะฮารุ
    Sadaharu

หมาสีขาวขนาดยักษ์ที่คางุระรักมาก เธอเก็บมันได้ที่หน้าบ้าน เพราะเหตุนี้มันจึงไม่ค่อยทำอะไรกับคางุระเท่าไหร่ แต่ชอบไปลงกับคนอื่นแทนโดยเฉพาะกินโทกิที่ถูกงับหัวเป็นประจำ!! เห็นหน้าตาน่ารักอย่างนี้ แต่เบื้องหลังยังมีร่างแท้จริงชวนที่ขนลุกซ่อนอยู่!!

อิซาโอะ คอนโด
    Isao Kondo

หัวหน้าหน่วยชินเซ็นกุมิ หลายคนชอบเรียกเขาว่าเป็น กอริลล่า รวมทั้ง โอทาเอะ พี่สาวของชินปาจิที่เขาหลงรักและเฝ้าตามตื้อเธออยู่ แต่ทาเอะ ก็มักจะโต้กลับอย่างไร้ความปราณี จนคอนโดต้องหน้าหงายเป็นประจำ ถึงแม้เขาจะไม่ค่อยมีมาดเป็นผู้นำซักเท่าไหร่ แต่สมาชิกหน่วยชินเซ็นกุมิให้ความนับถือคอนโดในฐานะหัวหน้า

โทชิโร่ ฮิจิคาตะ
    Toshiro Hijikata

รองหัวหน้าของหน่วยชินเซ็นกุมิ คู่ปรับกับกินโทกิ ด้วยนิสัยสุขุม เยือกเย็น เจ้าระเบียบ ไม่เกรงกลัวใคร บวกกับฝีมือดาบที่ไม่เป็นสองรองใคร ทำให้ทุกคนในชินเซ็นกุมิให้ฉายาเขาว่า "ท่านรองฯ ปีศาจ" ฮิจิคาตะคลั่งไคล้ มายองเนส เอามาก ๆ ถึงขนาดใส่มายองเนสในทุกอย่างที่เขากินเลยทีเดียว แถมยังพกติดตัวไปทุกทีด้วย

โซโกะ โอคิตะ
    Souko Okito

หนุ่มหน้ามลหนึ่งในสมาชิกชินเซ็นกุมิ มีฝีมือดาบเป็นเลิศ นิสัยร่าเริง และมักลอบทำร้ายฮิจิคาตะทุกครั้งที่มีโอกาส ด้วยหมายตาตำแหน่ง รองหัวหน้าชินเซ็นกุมิ ของฮิจิคาตะ (แต่ก็ยังนับถือฮิจิคาตะอยู่) ถึงจะเป็นคนของชินเซ็นกุมิ แต่ว่าเข้ากับกลุ่มรับจ้างสารพัดได้ดี โดยเฉพาะกับกินโทกิ แต่กลับเป็นคู่กัดกับ คางุระ ด้วยเหตุผลบางอย่าง

** ชินเซ็นกุมิ : หน่วยกองกำลังติดอาวุธ ทำหน้าที่คล้ายตำรวจ ทำงานขึ้นกับรัฐบาลของบาคุฟุ ซึ่งหน่วยนี้เป็นหน่วยที่มีอยู่จริงในญี่ปุ่นสมัยเอโดะ

คุณโอโทเซะ
    Ms. Otose

เจ้าของร้านสแน็คที่อยู่ชั้นล่างและเป็นเจ้าของชั้นบนที่เปิดให้พวกกินโทกิเช่าเป็นร้านรับจ้างสารพัดด้วย แต่กินโทกิไม่เคยจ่ายค่าเช่าเลย จนเธอต้องคอยทวง (อย่างไร้ประโยชน์) อยู่เสมอ ๆ ถึงภายนอกจะดูเป็นป้าแก่ ๆ ขี้งก แต่ลึก ๆ แล้วเธอจิตใจดีมาก เมื่อตอนสาวโอโทเซะสวยมาก ๆ ด้วย

แคทเทอรีน
    Catherine

ชาวสวรรค์หญิงมีเอกลักษณ์เป็นหูแมวสองข้างบนศีรษะ อดีตเธอเคยเป็นโจรปลอมตัวเข้ามาทำงานและขโมยของในร้านสแน็คไปจนเกลี้ยง แต่ภายหลังถูกจับได้ โอโทเซะให้โอกาสแคทเทอรีนปรับปรุงตัว โดยจ้างทำงานในร้านสแน็คและเป็นลูกน้องคอยรับใช้โอโทเซะเรื่อยมา

ชิมูระ ทาเอะ (โอทาเอะ)
    Tae Shimura (Otae)

พี่สาวคนเดียวของชินปาจิ หากดูผิวเผิน ทาเอะ เป็นหญิงสาวหน้าตาสวยใส ยิ้มง่าย และดูบอบบาง แต่ถ้าหากเมื่อใดโกรธขึ้นมา เธอจะปลดปล่อยนิสัยดิบเถื่อนไร้ความปราณีออกมา ผู้ที่ดึงนิสัยนี้ของเธอออกมาได้บ่อย เห็นจะเป็นคอนโด และ กินโทกิ ของโปรดของเธอคือ 'ฮาเก้นดาซ'

อายาเมะ ซารุโทบิ (ซัทจัง)
    Ayame Sarutobi (Sa-chan)

นินจาสาวนักกวาดล้างของกลุ่มโอนิวะบังชู ผู้ชื่นชอบและใช้ถั่วหมักเป็นอาวุธยึดมั่นในสาย M ชื่นชอบการผูกมัด ตกหลุมรัก กินโทกิ เธอสายตาสั้นมาก ๆ และชอบทำแว่นหายอยู่บ่อย ๆ ซึ่งมักจะทำให้เกิดเรื่องน่ากลัวตามมาเสมอ

โคทาโร่ คาซึระ
    Kotaro Katsura

เพื่อนเก่าของกินโทกิที่เคยร่วมต่อสู้ขับไล่พวกต่างแดนด้วยกันในอดีต มักถูกกินโทกิเรียกสั้น ๆ ว่า "ซึระ" อยู่เสมอ คาซึระยังคงยืนหยัดต่อต้านพวกต่างแดนเรื่อยมา ถือว่าเป็นผู้ก่อการร้ายซึ่งเป็นที่หมายหัวของหน่วยชินเซ็นกุมิ เขาจึงต้องคอยหลบเลี่ยงเหล่าชินเซ็นกุมิ ด้วยการปลอมตัวเป็น กัปตันอวกาศ คาซึระ อยู่บ่อย ๆ อาวุธประจำตัวคือ ลูกระเบิดเวลา

อลิซาเบธ
    Elizabeth

สิ่งมีชีวิตประหลาดที่คาซึระได้รับมาจากเพื่อนเก่า มันเป็นเสมือนทั้งเพื่อนคู่หู และ สัตว์เลี้ยงของคาซึระ ด้วยอลิซาเบธพูดไม่ได้ (หรืออาจจะไม่พูด) มันจึงใช้แผ่นป้ายเขียนบอกแทนคำพูด ยังเป็นที่สงสัยกันอยู่ว่า จริง ๆ แล้ว อลิซาเบธ เป็นเพนกวิน หรือ เป็ดยักษ์ หรือ เป็นคนที่สวมชุดกันแน่?

S A M P L E S H O T S

Credit : http://www.tigatime.com/PageEvent02.php?id=227
    .:: คิดไปไหนกัน ::.

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,239
    2

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jamesrogin อ่านกระทู้
    แนวเดียวกับ Sket Dance เปล่าครับจะได้อ่าน
    เหมือนจะใช่นะครับ เพราะ Gintama ตอนนึง (ตอนที่ 227) Sket Dance ได้เข้ามาในเรื่อง Gintama ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Elizabeth : 20th November 2011 เมื่อ 21:30

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    276
    ได้รับคำขอบคุณ: 312
    ผมว่าเรื่อง คู่หูลุยเละ โคตรตลก

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    แค่รูปก็ฮาแล้ว
    ชอบเล่นเกมแต่ไม่เคยเสียตังค์ซื้อ

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,173
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214
    เรื่องนี้นี่เองเห็นเพื่อนผมบอกว่าสนุกมาก

Barca !! Calunya!!
    กล่าวขอบคุณ
    779
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    ยังไม่เคยอ่านไม่เคยดูเลยเรื่องนี้ แบบนี้ต้องไปหามาดูละ

กล่าวขอบคุณ
    75
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,279
    SS1 ขอบอกว่า TIGA คัดเลือกนักพากษ์ ได้ลงตัวดีนะ แต่พอมา SS2 แต่ละตัวเสียงพากษ์ไม่ค่อยเข้ากันเลย

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,938
    ได้รับคำขอบคุณ: 95
    รับประกันความฮา

กล่าวขอบคุณ
    2,239
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cablenumber1 อ่านกระทู้
    SS1 ขอบอกว่า TIGA คัดเลือกนักพากษ์ ได้ลงตัวดีนะ แต่พอมา SS2 แต่ละตัวเสียงพากษ์ไม่ค่อยเข้ากันเลย
    ของ True vision รึเปล่าครับ

BLUE LION
    กล่าวขอบคุณ
    4,633
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,455
    เป็นการ์ตูนอีกเรื่องที่ผมชอบมาก ได้ครบทุกอรรถรส ฮา ซึ้ง มัน

Default is Everything
    ในใจของใครบางคน
    กล่าวขอบคุณ
    550
    ได้รับคำขอบคุณ: 400
    ปืนใหญ่ นิวอาร์มสตรอไซโคลนเจ็ทอาร์มสตรอง 5555
    SUPERMAN

กล่าวขอบคุณ
    3,849
    ได้รับคำขอบคุณ: 330
    ผมเลิกดูตอน ss2 true พากย์ สำหรับผมคิดว่าเสียเลย ทีม tiga พากย์ดีๆอยู่แล้วเชียว T^T ว่าจะหา แบบ ซับ มาดู แทน เหอะๆ

ĦΣΛVИ MΣTΛLZOИΣ
    กล่าวขอบคุณ
    576
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,660
    พึ่งอ่านเหรอ การ์ตูนโคตรรั่ว

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    ชอบมากเลยเรืองนี้ชือตอนยาวแต่ละตอ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ protroman อ่านกระทู้
    ปืนใหญ่ นิวอาร์มสตรอไซโคลนเจ็ทอาร์มสตรอง 5555
    [IMG][/IMG]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย onepen : 31st October 2011 เมื่อ 01:49

กล่าวขอบคุณ
    103
    ได้รับคำขอบคุณ: 73
    ขอบอกว่าเรื่องนี้โคตรฮา

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 789

เป็นการ์ตูนที่เอาเรื่องของชาวบ้านมาล้อได้ฮาโคตรๆ

ตอนนี้ที่ดูถึง 230 แล้วอะ ที่มันไม่มีท่าทีว่าจะจบก็เพราะเนื้อเรื่องไม่มีเป้าหมายใช้ชีวิตไปเรื่อยๆ ถ้าเป็น วันพีช ก็ ฉันจะเป็นราชาโจรสลัด นารูโตะก็ ฉันจะไม่ยอมตายจนกว่าจะได้เป็นโฮคาเงะ
    แต่กินโทกิ นี่ ละแล้วซึ่งทุกอย่าง ถ้าจะจบคงแนวๆ เล่าเรื่องของแต่ละคนเป็นยังในอนาคต แล้วก็จบ
    อ้างอิง ตอนที่ 176
    ประโยคเด็ดที่สุดของกินทามะที่ได้รับการโหวต
    1.จะเมื่อก่อนหรือตอนนี้....มีสิ่งเดียวที่ฉันปกป้องมีเพียงอย่างเดียว...และมันไม่เคยเปลี่ยนแปลง!!! - กินโทกิ
    2.ฉันก็แค่...อยากจะให้ผู้หญิงที่ตนหลงรักมีความสุขก็เท่านั้นเอง - ฮิจิคาตะ
    3.ถ้ามีเวลาว่างมานึกถึงการตายที่สวยงามล่ะก็....จนกว่าจะถึงวาระสุดท้าย..สู้เรามีชีวิตอยู่อย่างสวยงามไม่ดีกว่ารึ - กินโทกิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย newvisions : 31st October 2011 เมื่อ 04:44

กล่าวขอบคุณ
    2,239
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ battosai2010 อ่านกระทู้
    ผมเลิกดูตอน ss2 true พากย์ สำหรับผมคิดว่าเสียเลย ทีม tiga พากย์ดีๆอยู่แล้วเชียว T^T ว่าจะหา แบบ ซับ มาดู แทน เหอะๆ
    ผมก็ดูอยู่จนถึงทุกวันนี้ครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ newvisions อ่านกระทู้
    ประโยคเด็ดที่สุดของกินทามะที่ได้รับการโหวต
    1.จะเมื่อก่อนหรือตอนนี้....มีสิ่งเดียวที่ฉันปกป้องมีเพียงอย่างเดียว...และมันไม่เคยเปลี่ยนแปลง!!! - กินโทกิ
    2.ฉันก็แค่...อยากจะให้ผู้หญิงที่ตนหลงรักมีความสุขก็เท่านั้นเอง - ฮิจิคาตะ
    3.ถ้ามีเวลาว่างมานึกถึงการตายที่สวยงามล่ะก็....จนกว่าจะถึงวาระสุดท้าย..สู้เรามีชีวิตอยู่อย่างสวยงามไม่ดีกว่ารึ - กินโทกิ
    นั้นมัน!!!
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Elizabeth : 31st October 2011 เมื่อ 15:09

กล่าวขอบคุณ
    2,239
    2
    ขอดันกระทู้แว๊บนึง = ="

Max - Nine l Power !
    กล่าวขอบคุณ
    75
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,484
    35
    ชอบยามาซากิอ่ะ ถึงจะไม่ค่อยมีบทเท่าไรก็เถอะ =^=

Max - Nine l Power !

กล่าวขอบคุณ
    2,239
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxninepower อ่านกระทู้
    ชอบยามาซากิอ่ะ ถึงจะไม่ค่อยมีบทเท่าไรก็เถอะ =^=
    ผมก็ชอบครับ แ่ต่ชอบ คุณกินกับซีระ อลิซาเบธ ที่สุดครับ หุหุ

เลิกเล่นถาวร !! :D
    กล่าวขอบคุณ
    1,037
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,030
    กินทามะเคยดู อยู่ มัน กวน Teen ดีน้ะ 555, ผมชอบสัตว์เลี้ยงมันอะ

^

ตัวนี้ล่ะ ชอบตอนมัน งับหัว น่ารัก ดี 55
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย leopan555 : 20th November 2011 เมื่อ 14:32

God of mischief
    กล่าวขอบคุณ
    717
    ได้รับคำขอบคุณ: 340
    เป็นการ์ตูนที่คลายเครียดได้ดี ดูทีไรได้หัวเราะทุกที +100

Fuckin' Nightmare !!!
    กล่าวขอบคุณ
    544
    ได้รับคำขอบคุณ: 652
    ชอบ ปาจิ **** เครียดได้ฮามาก
    Avenged Sevenfold

กล่าวขอบคุณ
    2,239
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Petchrio~ อ่านกระทู้
    ชอบ ปาจิ **** เครียดได้ฮามาก

นี่มันอะไรฟร่ะเนี่ยะ เงินของเราใกล้จะหมดแล้ว รีบไปหางานทำกันได้แล้วเ้ฟ้ย

ประมาณนั้น = ="

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    แนวเดียวกับ Sket Dance เปล่าครับจะได้อ่าน