ขอโทษทีที่เปิดกระทู้แรกเป็นกระทู้ขอความช่วยเหลือซ๊ะงั๊น ก็ตามหัวข้อแหระครับ

ผมหัดเล่นเบส แต่ยังไม่มีเบสเป็นของตัวเองแถมไม่มีความรู้อะไรเลยเกี่ยวกับเบส จากที่รู้แค่ว่าเบสมันมี 4 สายเป็นแบบเบสิค ส่วน5สายกับ6สายนั้นรอเป็นขั้นเทพก่อนค่อยพิฯณา

ช่วยแนะนำวิธีซื้อเบสแบบ 4 หรือ 5 สาย ที่ราคาไม่เกิน 30,000 บาท เสียงนุ่มลึก ทนทาน น้ำหนักไม่มาก หาซื้อไม่ยาก ให้กระผมทีครับ

แอมป์ด้วยก็ดีครับ อยากรู้ว่าแอมป์ทั่วไปกับแอมป์ที่เอามาเล่นเบสโดยเฉพาะมันมีหรือเปล่า

หรือจะบอกอะไรเกี่ยวกับเบสก็ได้ครับ ยินดีรับฟังครับผม

ขอบคุณ