ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    111
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,012

9 เทคนิค ฝึกสมองไบร์ท

[^ ^ กลัวมองไม่เห็นเลยตัวใหญ่ ^ ^ ]

9 เทคนิค ฝึกสมองไบร์ท

1. จิบน้ำบ่อยๆ สมองประกอบด้วยน้ำ 85 % เซลล์สมอง ก็เหมือนต้นไม้ที่ต้องการน้ำหล่้อเลี้ยง ถ้าไม่มีน้ำ ต้นไม้ก็เหี่ยว แต่ละวันจึงควรดื่มน้ำบ่อยๆ

2.กินไขมันดี สมองคือ ก้อนไขมัน ซึ่งจำเป็นต้องมีไขมันดีไปทดแทนส่วนที่สึกหรอ แนะนำให้กินไขมันดีๆ ระหว่างวัน จำพวกน้ำมันปลา สารสกัดใบแปะก๊วย ปลาที่มีไขมันดี อย่างปลาแซลมอน นมถั่วเหลือง

3. นั่งสมาธิวันละ 12 นาที หลังจาก ตื่นนอนแล้ว ให้ตั้งสติและนั่งสมาธิทุกเช้า วันละ 12 นาที เพื่อให้สมองเข้าสู่ช่วง ที่มีคลื่น Theta ซึ่งเป็นคลื่นที่ผ่อนคลายสุดๆ ทำให้สมองมี Mental lmagery สามารถจิตนาการเห็นภาพและมีความคิดสร้างสรรค์ (หากทำไม่ได้ตอนเช้า) ให้หัดทำก่อนนอนทุกวัน

4. ใส่ความตั้งใจ การตั้งใจในสิ่งใดก็ตาม เหมือนการโปรแกรมสมองว่านี่คือสิ่งที่ต้องเกิด ระหว่างวันสมองจะปรับพฤติกรรมเราให้ไปสู่้้เป้าหมายนั้น

5. หัวเราะและยิ้มบ่อยๆ ทุกครั้งที่ยิ้มหรือหัวเราะ จะมีสารเอ็นโดรฟินซึ่งเป็นสารแห่งความสุข

6. เรียนรู้สิ่งใหม่ทุกวัน สิ่งใหม่ในที่นี้ หมายถึงสิ่งต่างๆ ที่เกิดขึ้นในชีวิตประจำวัน เช่น กินอาหารร้านใหม่ ๆ รู้จัก เพื่อนใหม่ เป็น

7. ให้อภัยตัวเองทุกวัน ขณะที่การไม่ให้อภัยตัวเอง โกรธคนอื่น โกรธตัวเอง ทำให้เปลืองพลังงานสมอง การให้อภัยตัวเอง เป็นการลดภาวะของสมอง

8. เขียนบันทึก ฝึกเขียนขอบคุณสิ่งดีๆ ที่เกิดขึ้นแต่ละวันลงใน
    สมุดบันทึก เช่น ขอบคุณที่มีครอบครัวที่ดี , ขอบคุณที่มีสุขภาพที่ดี , ขอบคุณที่มีอาชีพที่ทำให้มีความสุข เป็นต้น เพราะการเขียนเรื่องดีๆ
    ทำให้สมองคิดเชิงบวก พร้อมกับหลั่งสารเคมีที่ดีออกมา ช่วยให้หลับฝันดี ตื่นมาทำสมาธิได้ง่าย มีความคิดสร้างสรรค์

9. ฝึกหายใจลึกๆ สมองใช้ออกซิเจน 20 - 25% ของออกซิเจน ที่เข้าสู่ร่างกาย การฝึกหายใจเข้าลึกๆ จึงเป็นการส่งพลังงานที่ดีไปยัง สมอง ควรนั่งหลัง ตรงเพื่อให้ออกซิเจนเข้าสู่ร่างกายได้มากขึ้น ถ้านั่งทำงานนานๆ อาจหาเวลายืนหรือเดินยืดเส้นยืดสายเพื่อให้ปอดขยายใหญ่ สามารหายใจเอาออกซิเจนเข้าปอดได้เพิ่มขึ้นอีก 20%
    การมีสมองที่ดีก็เหมือนมีทักษะทุกอย่างในโลกที่เรียนรู้ได้ แต่จะเก่งหรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับการฝึกฝน ถ้าเราดูแลและฝึกฝนสมองให้ดี
    คุณภาพชีวิตก็จะดีตาม

แหล่งข้อมูล : หนังสือ brain food
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย titan888 : 9th November 2011 เมื่อ 19:20

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 17 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Taylor Swift' [only]
    I live in The World :Thailand :Nongchok
    กล่าวขอบคุณ
    852
    ได้รับคำขอบคุณ: 510
    ความรู้ !! ทั้งนั้น !! อาหารสมอง !!

Taylor Swift | เมี๊ยว เมี๊ยว ^ω^ 

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    104
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,218
    สาระทั้งนั้น ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครับ

รสโนริสาหร่าย
    กล่าวขอบคุณ
    474
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    เยี่ยมยอดไปเลย

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    250
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    ขอบคุณนะครับ สำหรับความรู้ใหม่ๆ อ่าห้า!! ผมได้ขอบคุณแล้ว สมองคิดเชิงบวก ^^

กล่าวขอบคุณ
    65
    ได้รับคำขอบคุณ: 30
    มีประโยชน์ๆ ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    857
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    เยี่ยม! ผมจะลองเอาไปใช้ดู

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ