ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 436

Post [review][walk through][tips] The Elder Scrolls V : Skyrim มาพูดคุย วิจารณ์ แลกเปลี่ยน และช่วยกันจบเกมนี้กันครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tukzazaza อ่านกระทู้
    ฝาก fan page ไว้คุยกันนะครับ www.facebook.com/skyrimthailand เชิญไปร่วมคุยกันได้นะครับ

ในที่สุด สุดยอดเกม RPG ของ PC ตลอดกาลก็ออกมาจนได้นะครับ

วันนี้ 11-11-11 ถือว่าเป็นวันดีของใครหลายๆคน แต่สำหรับเราชาว PC และแฟน RPG เราถือว่าเป็นวันดีเพราะว่าเกมนี้ออก

เลยถือโอกาสอันดีนี้ มาเริ่มต้น อะไรยาวๆสักหน่อย คิดว่าจะ เริ่มต้น กับเกมนี้แหละ...ทั้ง รีวิว เผยเนื้อหา รวบรวมเทคนิค และ จบเกมนี้ซะเลย

ขอเชิญเพื่อนๆที่เล่นเกมนี้และชอบ มาร่วมแจมในการจบเกมนี้ด้วยกันนะคร้าบบบ!!!

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Till The Death Of Me อ่านกระทู้
    .: UNBOXING :.

.: VIDEO :.

.: PHOTO SHOT :.

ปล.ขออภัยด้วยครับ ทั้ง ภาพทั้ง วีดีโอ คุณภาพจะค่อนข้างกาก
    เนื่องจากฝีมือมีไม่มาก (ครั้งแรก) หากรู้สึกรำคาญก็ขออภัยมา ณ ที่นี่ด้วย
    ขอขอบคุณ คุณ till the death of me ด้วยครับ สำหรับการ unboxing อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ryoshiki : 15th November 2011 เมื่อ 22:09
    [ RYOSHIKI = GOOD MAN ]

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 130 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    7
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tukzazaza อ่านกระทู้
    ฝาก fan page ไว้คุยกันนะครับ www.facebook.com/skyrimthailand เชิญไปร่วมคุยกันได้นะครับ
    [ REVIEW & INFORMATION ]

[ MAP of SKYRIM ]

[ เมือง(สำคัญ)ต่างๆใน Skyrim ครับ ]
    1.Dawnstar
    2.Falkreath
    3.Markarth side
    4.Riverwood(หมู่บ้าน)
    5.Rifton(Riften)
    6.Whiterun
    7.Winterhold
    8.Solitude
    9.Wildhelm

[ SKILL ทั้ง 18 อย่าง และ PERK(ความสามารถพิเศษ/เพิ่มเติม)ในแต่ละสกิล ]
    สาย Magic ใช้เวทย์
    -Alteration -perk ลดการใช้ mp เวลาใช้คาถา ค่าพลัง mp สามารถฟื้นคืนได้เร็วขึ้น
    -Conjuration -perk เพิ่มประสิทธิภาพในการเสกของในการช่วยต่อสู้ เช่น เสกดาบ ขวาน สัตว์ ฯลฯ
    -Destruction (แนะนำ) -perk เพิ่มประสิทธิภาพให้เวทย์โจมตี เช่น ไฟ น้ำแข็ง สายฟ้า และมี perk ทำให้สามารถใช้เวทย์ได้สองมือ
    -Illusion -perk เพิ่มประสิทธิภาพของเวทย์ลวงตา(สร้างความมืนงง หวาดกลัวให้ศัตรู)
    -Restoration (แนะนำ) -perk เพิ่มประสิทธิภาพของเวทย์ฟื้นฟู และมี perk ทำให้สามารถใช้เวทย์ได้สองมือ
    -Enchanting (แนะนำ) -perk เพิ่มประสิทธิภาพในการใส่ความสามารถพิเศษลงใน อาวุธ และ ชุดเกราะ...(ขั้นสูงสุดคือ เพิ่มความสามารถได้สองอย่างในไอเท็มเดียว สุดยอด!)
    สาย Warrior ต่อสู้ ลุย
    -Archery (แนะนำ) -perk ใช้ธนูได้ดีขึ้น เฃ่น ซูม
    -Block (แนะนำ) -perk ธนูไม่ทะลุโล่ห์ วิ่งไปด้วยถือโล่ห์ไปด้วยได้ ใช้โล่ห์ซัดอาวุธของศัตรูได้
    -Heavy Armor -perk ใครอยากถึกก็อัพอันนี้เลย ลดความเสียหายได้เยอะมาก
    -One-Handed (แนะนำ) -perk เพิ่มค่าความเสียหายของการใช้อาวุธเมื่อเดียว เช่น ดาบ ขวาน และช่วยเพิ่มโอกาส critical hit
    -Two-Handed -perk สำหรับพวกโหดๆ สามารถฟันทีเดียวโดนศัตรูครบทีมเลย
    -Smithing (แนะนำ) -perk เพื่มทำให้เราสร้างอาวุธและเกราะเองได้ เป็นประเภทที่หาได้ยาก เช่น dragon armor,sword
    สาย Thief หลบซ่อน ลอบฆ่า
    -Alchemy -perk เพิ่มประสิทธิภาพในการปรุงยาต่างๆ เพิ่มผลลัพท์ที่ดีของยา
    -Light Armor (แนะนำ) -perk เพิ่มพลังเกราะ ไม่คิดค่าน้ำหนักเกราะ และลดค่าความเสียหายเวลาโดนโจมตี
    -Lockpicking (แนะนำ) -perk ขั้นสูงสุดคือ lockpick ไม่หัก...555 ไขกันมันเลย
    -Pickpocketing -perk ล้วงกระเป๋าเก่งขึ้น สามารถล้วงเอาอาวุธที่เป้าหมายถืออยู่ได้ (บร๊ะเจ้า ทำได้ไง)
    -Sneak (แนะนำ) -perk ลดเสียงฝีเท้า เท้าเบาเหยียบกับดักไม่เป็นไร เพิ่มความเสียหายเวลาลอบโจมตี
    -Speechcraft -perk ช่วยทำให้เราขายของที่ขโมยมาได้ สามารถขายของได้ทุกๆประเภทกับพ่อ/แม่ค้าทุกคนได้

[ RACIAL SKILLS สกิลพิเศษในแต่ละเชื้อชาติ ]
    ORCS: พวกสายโคตรบู๊ มีพลังเริ่มต้นสูงมาก
    REDGUARDS: มีพลังจากสารอดรีนาลิน(?)
    WOOD ELF: ต้านทานสารพิษ ต้านทานเวทย์พิษ ควบคุมสัตว์ได้(?)
    NORD: มีพลังต้านทานน้ำแข็ง มีพลังในการทำให้ศัตรูป๊อดแหก 555
    KHAJIIT: มองในที่มืดได้ดี โจมตีด้วยมือเปล่าจะได้ค่าความเสียหายเพิ่มจากกงเล็บ
    IMPERIAL: มีพลังโน้มน้าวใจคน(เพราะเป็นชนชาติเดียวกับกษัตริย์) ได้เงินเพิ่มเวลาเจอของในหีบหรือขโมย
    HIGH ELF: ค่าพลัง mp จะฟื้นคืนได้เร็วเป็นพิเศษ
    DARK ELF: มีพลังต้านทานไฟ
    BRETON: มีพลังต้านทานเวทย์มนต์ได้ในบางชนิด
    ARGONIANS: รักษาตัวเองได้ ต้านทานพิษ และสามารถหายใจในน้ำได้

[ TIPS of SKYRIM ]
    เดินทางไกลๆ อย่าลืมวิ่ง (sprint) บ้างนะ จะได้ไวขึ้น (กิน stamina)
    เซฟบ่อยๆด้วย quick save F5
    เปลี่ยนปุ่มบังคับได้ตามถนัดนะครับ
    ถ้าเราให้ คบไฟ เพื่อน(สมุน)ไป เขาจะใช้เวลาเดินทางในที่มืด
    น้ำมันบนพื้นสามารถติดไฟได้
    ทำเหมืองได้นะ ซื้อ pickaxe มา แล้วไปหาทำเลดีๆ
    ใช้ wait เพื่อฟื้นฟู hp mp และ stamina ได้นะ
    อ่านหนังสือทุกเล่มที่เจอ อาจจะมีเควสแจ่มๆและบางเล่มสามารถเพิ่มสกิลต่างๆได้ด้วย
    เกมนี้มังกรเยอะมาก ดังนั้น ลองไปที่โล่งๆบ่อย อาจจะเจอมันได้
    คบไฟที่ผนังเอาออกได้นะ เพื่อเพิ่มความมือ สำหรับนักย่องเบาทั้งหลาย
    จะยิงธนูได้ได้ผลยิ่งขึ้น ง่ายๆ ก้มลงสิครับ
    ถ้ามีบ้าน และของเยอะเหลือเกิน เอาเก็บไว้ที่บ้านนะ ไม่มีทางหาย
    ทุกๆเมืองใหญ่ จะมีคอกม้า(ไว้ซื้อ)กับรถม้า(ไว้เดินทาง)
    ซื้อหมาได้นะ ด้านนอก Markath อ่ะ มีขายอยู่ ถูกด้วย
    ม้าสามารถปีนเขาได้นะ ลองดู
    สามารถขอยืมกุญแจของเพื่อน(สมุน)ได้นะ เอาไปไขห้องของเขาได้เลย
    มีคนทักว่า "r u felling sick" "r u alright" เดาได้เลย เราน่าจะโดนอะไรมา หา shrine ตามที่ต่างๆช่วยนะหรือไม่ก็ปรุงยาเองเลย
    ถ้าไปเจออาวุธติดธาตุ/คาถามาและมันไม่ดีพอ อย่าไปขายนะ เอาไป disenchant สิ จะได้ enchanment มาไว้โมอย่างอื่นต่อ
    (อันนี้ฮา)เอาตระกล้าคลุมหัวคน และขโมยของเขาซะเลยสิ
    สามารถ hotkey อาวุธ คาถา พลังพิเศษ ได้นะ หลังจากเรา fav แล้ว ให้เลือกออันที่เราต้องการ จากนั้น 1-8 เลย
    พลังไฟ น้ำแข็ง(frost)และช็อคทำอันตรายศัตรู น้ำแข็ง(ice)ทำให้ศัตรูช้าลง และ สายฟ้าทำให้ mp ศัตรูลดได้
    iron daggers และ leather bracers มันทำง่าย ช่วยเพิ่ม smithing ใช้มันทำ enchanting และขายเพื่อเพิ่ม speech
    ทุกๆการเพิ่ม stamina ช่วยเพิ่ม carring 5
    จะยกของหรอ กด use key ค้างไว้สิ
    เกราะดี ถ้าให้เพื่อนไป เขาใช้แน่นอน(ถ้าอันที่ให้ไปดีกว่าของเขา)
    เกมนี้มันมีให้นอน เพราะฉะนั้น มือ ก็นอนซะนะ มีผลต่อ XP นะคร้าบ
    แต่งงานกันมั้ย? ไปซื้อ amulet of mara ที่เมือง riften สิ...แล้วไปเสาะหาคู่ครองกันเลย
    อยากได้พลัง shout ใหม่ๆมั้ย ไปหา Argenier ที่ High Horthgar สิ...เขามี side quest แจ่มๆให้นะ
    สามารถ fast travel ได้ ถ้าเราน้ำหนักเกิน...ขี่ม้าสิ
    โรงแรมเป็นสถานที่ที่ดีมาก แก่การหาข่าว
    ใช้คาถาเสก คน สัตว์ ปีศาจ มาช่วยสู้ ดีนะ ฝึกไว้สู้กะบอส
    เพื่อน(สมุน)เรา สามารถแบกของได้ไม่จำกัด(?)>>>สรุปแล้วมันจำกัดน้ำหนักนะครับ
    ศิลาบูชา (ตัวอย่าง guardian stone) ใน skyrim มีทั้งหมด 13 อัน เลือกอันที่ชอบเลย
    warrior stone สกิลต่อสู้เพิ่มเร็วขึ้น 20%
    thief stone สกิลลอบฆ่าเพิ่มเร็วขึ้น 20%
    mage stone สกิลเวทย์เพิ่มเร็วขึ้น 20%
    lover stone ทุกสกิลเพิ่มเร็วขึ้น 15%
    apprentice stone พลัง mp ฟื้นคืนเร็วขึ้นเท่าตัว
    atronach stone เพิ่ม mp 50 แต้ม ดูดซับเวทย์ 50% เวทย์ฟื้นช้าลงครึ่งนึง
    lady stone พลัง hp mp ฟื้นคืนเร็วขึ้นเท่าตัว
    lord stone พลังป้องกันเพิ่ม 50 แต้ม ต้านทานเวทย์ 25%
    ritual stone ปลุกคนตายรอบๆตัว ให้ฟื้นมาช่วยสู้ (1ครั้งต่อวัน)
    serpent stone ทำให้ศัตรูเป็นอัมพาต 5 วิ เพิ่มพลัง 25 แต้ม
    shadow stone หายตัวได้ 60 วิ (1ครั้งต่อวัน)
    steed stone เพิ่ม carring 100 แต้ม
    tower stone ปลดล็อคกุญแจระดับ expert ได้ (1ครั้งต่อวัน)
    Grelka จะปรากฎตัวหลังเราเข้าร่วม thieves guild เธอมีเงิน 3000 และพร้อมจะซื้อทุกอย่างที่เรามี

[ GUILDs of SKYRIM ]
    [ Dark Brotherhood ]
    หาข่าว (rumors) ตามโรงแรม จะมีคนบอกว่า Aventus Aretino เด็กชายใน Windhelm กำลังพยายามติดต่อกับกลุ่ม dark brotherhood อยู่
    ให้เราแอบเข้าบ้านไป จะพบ Aventus จะได้รับเควส Innocent Lost จบเควส (ระหว่างนั้นอาจจะมี courier นำ note มาให้)
    จากนั้นไปนอน ระหว่างนั้น จะมีคนจากกลุ่ม dark brotherhood มาหาและชวนเราร่วมกลุ่ม
    [ Imperial Army ]
    หา Imperial Camp ในแผนที่ให้เจอ คุยกับทหารสักคน เขาจะให้เราไปที่ Solitude ไปที่ปราสาทจะได้เควส Join the Imperial Army จบเควสก้จะกลายเป็นสมาชิก
    [ Stormcloak Army ]
    หากเราหนีมากับ Ralof ในตอนเริ่มเกม ก็ให้ไปที่ Windhelm เข้าปราสาทคุยกับ Galmar จะได้รับเควสให้ไปฆ่า Ice Wrath จบเควสก็จะกลายเป็นสมาชิก
    [ Thieve Guild ]
    ไปที่เมือง Riften ตามหา Brynjolf แถวๆกลางหมู่บ้าน คุยจะได้รับเควส จบเควส และไปหาเขาอีกทีที่ Ragged Flagon จะได้เควสชื่อ taking care of business จบเควส ก็จะได้เข้าร่วม
    [ The Companions ]
    ที่เมือง Whiterun นอกเมืองจะพบทหารสู้กับยักษ์อยู่ เข้าไปช่วยสู้จนชนะ คุยกับทหาร เขาจะแนะนำให้เข้าร่วม companions ไปหา Kodlak Whitemane ที่ Jorrvaskr
    และจะได้รับการทดสอบเพื่อเข้าร่วมกิลด์ (สามารถไปที่ Jorrvaskr เพื่อสมัครได้เลย(?))

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kamnum01 อ่านกระทู้
    มาแจก MOD ภาพสวยขึ้นตามคำขอครับ
    :: Download ::
    http://www.mediafire.com/?gv8s0z3mn57xlke

:: วิธีติดตั้ง ::

1.แตกไฟล์ที่ดาวโหลดมาชื่อ mod Graphic FXAA จะได้ไฟล์อยู่ 2 ไฟล์
    2.ติดตั้งไฟล์ Post_Process_Injector_1_3_Installer-131.exe ครับ
    2.1.ตอนติดตั้งคลิก Next ไปเรื่อยยจนถึงขั้นตอนนึงจะมีให้เลือก Preset 1 - 4 เลือกอันไหนก็ได้ครับแล้วกด Next ไป
    2.2.เลือกโฟลเดอร์ที่เราลงเกมไว้ครับ ตัวอย่างเช่นของผมก็ D:\Games\The Elder Scrolls V Skyrim ประมาณนี้ แล้วก็คลิก Next รอจนติดตั้งเสร็จครับ..
    3.แตกไฟล์ชื่อ Profiles_for_FXAA_Injector_v1_2-201-1-2.rar จะได้โฟลเดอร์อยู่ 6 อันซึ่งในแต่ละโฟลเดอร์จะมีไฟล์ชื่อว่า injFX_Settings.h ไฟล์นี้แหละครับคือไฟล์ MOD
    คุณสมบัติของ Profile ทั้ง 6
    Profile 1 = ภาพจะเน้นความละเอียดความคมของภาพสุด ๆ ไปเลยครับแต่ก็ดูขัด ๆ ตาบ้างนะ เพราะมันละเอียดไปหน่อย + กับเพิ่มสีความสดของเกมนิดหน่อย
    Profile 2 = ภาพจะเน้นความละเอียดความคมของภาพระดับปานกลาง จัดได้ว่าเยี่ยมเลยครับ แต่สีของเกมคงเดิม
    Profile 3 = ภาพจะเน้นสีความสดของเกมครับประมาณว่ากลายเป็นเกมแนวแฟนซีไปเลย
    Profile 4 = ภาพจะมีความละเอียดคมระดับปานกลาง + สีสด + มุมมองภาพแบบใหม่แบบขอบจอมืด ๆ หน่ะ ไม่รู้จะอธิบายยังไงลองเองได้ครับ แต่จะออกโทนมืด ๆ หน่อยนึงครับตัวนี้
    Profile 5 = ปรับแค่ระดับความคมของภาพระดับปานกลาง
    Profile 2+5Fix = อันนี้แนะนำครับความคมของภาพระดับปานกลางไม่มากไปจนดูเหมือนภาพแตก + สีภาพที่สดกำลังดีครับ ตัวนี้ผมใช้รีวิวภาพในโพสก่อนหน้านี้ครับ
    วิธีติดตั้ง Profile ก็ง่าย ๆ ครับเอาไฟล์ injFX_Settings.h ในโฟลเดอร์ของ Profile ที่เราชอบ Copy ไปวางทับไฟล์เดิมที่มีอยู่ในโฟลเดอร์เกมที่เราลงไว้ครับ
    ตัวอย่างของเครื่องผมก็ D:\Games\The Elder Scrolls V Skyrim

###### ตอนเราเปิดเกมอยุ่สามารถที่จะกด Alt + Tab เพื่อที่จะสัลบเปลี่ยน Profile ได้ครับสำหรับคนที่อยากลองดูความแตกต่าง ######
    คือขณะที่เล่นเกมอยู่ก็กด Alt+Tab ออกมาแล้วก็ก๊อปไฟล์ injFX_Settings.h ที่จะเปลี่ยนไปวางทับของเดิมได้เลยครับแล้วก็กดสลับเข้าเกมอีกครั้งมันก็จะเปลี่ยนเองครับตามที่เราสลับไฟล์ของ Profile อื่นมาลงทับครับ
    Credit File :: http://www.skyrimnexus.com
    ขอบคุณมากๆครับ ^ ^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ryoshiki : 20th November 2011 เมื่อ 09:13

กล่าวขอบคุณ
    7
    [ WALK THROUGH ]

1. เริ่มแรกเราจะเป็นนักโทษนะครับ(เอาอีกแล้ว)...ก็เดินตามเนื้อเรื่องไปเรื่อยๆจนกำลังจะถูกฆ่า มังกรดันมาขัดซะ
    ตรงนี้จะมีทางเลือกให้เราหนี(สุดท้ายเหมือนกัน)...เลือกตามสบาย...จนสามารถออกมาที่โลก skyrim ได้
    2. เดินไปทางเหนือเรื่อยจะพบหมู่บ้าน riverwood จะมีคนแนะนำให้เรานำข่าวเรื่องมังกรไปบอก king of whiterun ก็เดินไปทางเหนือเรื่อยๆจะพบเมือง whiterun
    คุยกับราชา เขาจะให้เราไปหา dragonstone...(ขอจบก่อน พอดีเล่นไปจนถึงได้ whirlwind shout แล้ว แต่ลืมเนื้อเรื่อง)

เรื่อง walkthrough คงต้องหยุดไว้ก่อนนะ เพื่อนๆน่าจะเล่นไปไกลแล้ว และเกมนี้ เควสหลักมันตายตัวอยู่แล้ว...แต่เควสย่อยนี่ดิ ไปเมืองไหนได้งานเมืองนั้น บางทีลืมเล่นเนื้อเรื่องซะงั้น

อันนี้เป็นวีดีโอเริ่มแรกของเกมลองเอาไปดูเล่นๆสำหรับคนที่ยังไม่ได้เล่นหรือกำลังโหลดนะครับ

[ CHEAT CODE ]

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ voodabass อ่านกระทู้
    สูตร(เอาไว้ทดสอบสกิลเล่นๆนะ) กดShift+เปลี่ยนภาษา จะขึ้นคอนโซล พิมพ์ tgm = ทุกอย่างไม่มีวันหมด อมตะด้วย player.additem 00000F "จำนวนเงิน" = เพิ่มเงิน
    ระหว่างเล่นกด เปลี่ยนภาษา(ตัวหนอน) แล้วพิมตามนี้
    อมตะ - tgm
    เสกของ - player.additem #1 #2 (#1=รหัสitem, #2=จำนวน) *0000000F=เงิน
    เพิ่มค่าพลัง - player.setav "health" "magicka" "stamina" xxxx ("" เลือกใส่ทีละค่านะครับ)
    ได้เวทย์ครบทุกอย่าง - psb
    เผยจุดบนแผนที่ทั้งหมด - tmm 1
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ryoshiki : 16th November 2011 เมื่อ 18:08

-Music Gamer-
    กล่าวขอบคุณ
    269
    ได้รับคำขอบคุณ: 242
    เกมมันขายยังเนี่ย ไปดูเว็ป zest ไม่มีข้อมูลเลยอ่า TwT

ปล.เป็นกำลังใจให้ จขกท.

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    เวป Everything For You มีขายสักพักแล้วครับ http://pgm.everything.co.th/

กล่าวขอบคุณ
    5,107
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    เล่นๆไปมีเปลี่ยนชุดเกราะมั้ยหรือมีการอัพเกรดอาวุธด้วยหรือเปล่ายังไม่เคยเล่นเลย

กล่าวขอบคุณ
    7
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 808080808 อ่านกระทู้
    เล่นๆไปมีเปลี่ยนชุดเกราะมั้ยหรือมีการอัพเกรดอาวุธด้วยหรือเปล่ายังไม่เคยเล่นเลย
    มีแน่นอนครับกับเกมนี้...เราสามารถเปลี่ยนชุดเกราะและอาวุธ...พร้อมอัพเกรดความสามารถของชุดและอาวุธได้ด้วย...(ภาค 4 ผมเคยจัดรองเท้าเดินบนน้ำ+เกราะล่องหนและฟาดมอนสเตอร์ด้วยดาบสายฟ้ามาแล้ว แจ่มมากๆ)

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    77
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    ดันให้ครับกะจะซื้ออยุเหมือนกันรอมีตังก่อนฮ่าๆ

>< OH MILK!!!
    กล่าวขอบคุณ
    525
    ได้รับคำขอบคุณ: 508
    มีข้อมูลงี้ก็ดีเลย ^^

กล่าวขอบคุณ
    139
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,024
    ผมมาช่วยนะครับเนื่องจากเล่นไปแล้ว

1.ชุดเปลี่ยนได้ ระบบยังเหมือนเดิม ฆ่าเสร็จเก็บของ ปล้นให้ศพเปลือยได้เหมือนเดิม - ระบบน้ำหนัก
    2.Inventory ภาคนี้แบ่งหมวดหมู่สวยงาม ถ้าเราดูที่อาวุธ มันจะมีบอกเลย ว่าชิ้นนี้ + หรือ - dmg กับอันที่เราใส่อยู่
    3.ระบบสกิล กาก (ผมไม่ชอบอย่างแรง) มันเหมือน Oblivion เลเวล จะขึ้นบ่อยตามการใช้สกิลหลักของ Race ที่เราเล่น
    4.ระบบ Map ทำสวยงามมาก มีระบบ นั่งรถม้าด้วย
    5.หนังสือต่างๆ มีให้อ่านมากมาย
    6.ทางเลือกมีให้เลือกเหมือนเดิมเลย เช่น คุณต้องเลือกว่าจะไปกับใคร ไปแล้วย้อนกลับไม่ได้
    7.การเดินทางในเกมสวยงาม สนุกสนาน npc ไม่เอ๋อ เท่าภาคที่แล้ว
    8.ไม่กินสเป็คสำหรับผม เนื้อเรื่องถือว่าทำได้ดีมาก

สุดท้ายผมว่าไอเกมนี้ละ ว่าที่ GOTY น่าจะชนะ The witcher 2 ด้วย (Witcher นี่ตอนแรกผมว่ามันได้แชมป์ แต่ลอง Skyrim แล้วมันมีอะไรให้ทำมากกว่า)

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ปราบเกรียนคุง
    ปราบเกรียนออฟฟิส
    กล่าวขอบคุณ
    452
    ได้รับคำขอบคุณ: 687

UNBOXING : The Elser Scrolls V SKYRIM

.: UNBOXING :.

.: VIDEO :.

.: PHOTO SHOT :.

ปล.ขออภัยด้วยครับ ทั้ง ภาพทั้ง วีดีโอ คุณภาพจะค่อนข้างกาก
    เนื่องจากฝีมือมีไม่มาก (ครั้งแรก) หากรู้สึกรำคาญก็ขออภัยมา ณ ที่นี่ด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Till The Death Of Me : 14th November 2011 เมื่อ 14:33

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    7
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Till The Death Of Me อ่านกระทู้
    เดียวผมจะขอ UNBOXXING ให้ได้ไหมครับ ผมสั่งไว้กับ PGM แต่ไม่รู้จะติดปัญหาน้ำท้วมรึเปล่า ส่วนจะเป็น ภาพ หรือ แบบ วีดีโอ อีกเรื่องหนึ่ง
    สุดยอดเลยครับ จัดเลย เดี๋ยวผมเอาขึ้นข้างบนให้

ปล.ผมสามารถเอาวีดีโอลงประกอบในกระทู้นี้ได้เลยหรือเปล่าครับ...? ช่วยแนะนำทีนะครับ

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

-Music Gamer-
    กล่าวขอบคุณ
    269
    ได้รับคำขอบคุณ: 242
    Zest จะเอาแผ่นมาวางขายวันที่ 12
    รออีก 1 วัน

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ผมเล่นละเซงมาก ถือมีดเข้าโรเงตี้ยม โดนไล่ยิงธนูออกมาเลย ไปๆมาๆกลายเป็นเข้าเมืองแรกไม่ได้ ต้องอยู่อย่างลำบาก น้ำตาจะไหล T_T

กล่าวขอบคุณ
    139
    ป.ล. เล่นเควสไปตอนนี้ จะว่าไกล ก็ ไกล แล้ว

มาเพิ่มเติมนะครับ

1.ระบบ LEVEL ทุกครั้งที่ อัพ ระบบจะให้เลือกว่าจะเพิ่ม 1.เลือด2.มานา3.สตามิน่า

ในระบบสกิล จะเหมือนภาคเก่าครับ ใช้ ดาบมากๆ ก็เวลอัพ แต่ทีนี้ ทุกครั้งที่เราเลเวลอัพ เราจะได้ PERK มา 1 แต้ม จะเอาไปลงใน สกิลอะไรก็ได้จ้า แล้วแต่ สาย อย่างผมลงสาย ดาบ 2 มือ แค่ 1 แต้มก็เพิ่ม DMG20%

ใครอยากอัพสกิลอะไร ถามมานะครับเดี๋ยวบอกให้

2.ภาคนี้มี Clan แล้วระหว่างเดินทาง มองให้ทั่ว บางครั้ง NPC ที่เจอมันอาจให้เควส หรือ ถ้าไม่ให้เควส ก็จะบอก พิกัด ใหม่ใน Map ด้วย

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,667
    Blog Entries
    1
    โอ้เจอกระทู้แบบนี้สะทีอยากได้มานานละไม่เคยเล่นเลยเกมส์ตระกูลนี้อยากถามว่า

1.มันเล่นยากไหมเท่าที่ผมหาข้อมูลมามันบอกว่าถ้าเราเวลขึ้นเช่น1ไป2ความยากของเกมส์ก็จะเปลี่ยนตามด้วย

2.เควสมันเยอะมาก100+กว่าเควสแล้วหยังงี้มันจะมีแบบลูกศรบอกทิศทางไหมพอดีถ้าเดินมั่วผมคงตายละครับ

3.สกิลมันเยอะมากแล้วจะรู้เรื่องได้ไงหรอครับเพราะไม่เคยเล่นแต่อยากลองมากๆ

ขอบคุณที่ตอบ

กล่าวขอบคุณ
    7
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hero23093060 อ่านกระทู้
    โอ้เจอกระทู้แบบนี้สะทีอยากได้มานานละไม่เคยเล่นเลยเกมส์ตระกูลนี้อยากถามว่า

1.มันเล่นยากไหมเท่าที่ผมหาข้อมูลมามันบอกว่าถ้าเราเวลขึ้นเช่น1ไป2ความยากของเกมส์ก็จะเปลี่ยนตามด้วย

2.เควสมันเยอะมาก100+กว่าเควสแล้วหยังงี้มันจะมีแบบลูกศรบอกทิศทางไหมพอดีถ้าเดินมั่วผมคงตายละครับ

3.สกิลมันเยอะมากแล้วจะรู้เรื่องได้ไงหรอครับเพราะไม่เคยเล่นแต่อยากลองมากๆ

ขอบคุณที่ตอบ
    ขอตอบตามที่รู้ก่อนนะครับ ความรู้จากภาคเก่า ตอนนี้กำลังโหลดอ่ะ
    1. ถ้าภาคเก่าอ่ะ ศัตรูจะ lv เพิ่มขึ้นตาม lv เรา...เช่น เริ่มแรก เราอาจจะเจอหนูถ้ำ แต่พอเรา lv สูงๆ กลับมาที่เดิม หนูไม่อยู่แล้วแต่เปลี่ยนศัตรูเป็นพวกเก่งๆแทน
    2. ครับ เกมนี้ เควสเยอะจริงๆบางทีเควสหลักยังไม่ไปไหนมีเควสรองๆมาให้เล่นกระจาย...แต่ไม่ต้องกลัวครับ (เกือบ)ทุกเควสจะมีจุดบนแผนที่ให้ดู
    3. สกิลเกมนี้ เราสามารถเก่งได้ทุกๆอย่างครับ ถ้าเราใช้งานมันบ่อยๆค่าทางนั้นก็จะดีขึ้นไปด้วย

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    139
    มาๆ ผมขออธิบายให้ละเอียดนะครับ (มี Spoil)

เกมนี้ระบบ จะเปลี่ยนไปนะครับ ยกตัวอย่างเลย

1.มีระบบทางเลือกในเควส มาถึงคุณก็เจอละ เลือกเอาจะไปกับคนที่โดนจับมาด้วยกัน หรือไปกับ ทหารคนที่ทำหน้าที่จดรายชื่อ
    2.เน้นเป็นสายๆ หลักๆ มีแค่ เมจ วอ ทีฟ
    3.เลเวลอัพ จะได้แค่ 1 แต้ม เลือกได้แค่เพิ่ม เลือด - มานา - สตามิน่า
    เมื่อเลเวลอัพ จะได้ Perk อีก 1 แต้ม เอาไปเพิ่มใน Skill เช่น เพิ่มในสาย one handed two handed หรือ destruction ก็ได้ ส่วนถ้าอยากได้ skill ขั้น สอง หรือ 3 นั้น มันต้องการทักษะระดับสูง จะเพิ่มได้ต่อเมื่อใช้บ่อยๆ ส่วนใหญ่
    Perk จะเน้นอัพสกิลเป็น Passive จ้า
    4.เควสเกมนี้ บางจุด จะไม่บอก Location ละเอียดมาก แต่มันบอกใน Journal แล้วแค่กด J แต่ถ้า เควสหลัก มันจะบอก พิกัดให้เลย
    5.เลเวลจะขึ้นตามการใช้สกิล ของเรา เช่น Block บ่อย สะเดาะกลอนบ่อย อยู่ที่คุณเล่นเผ่าอะไร
    6.Monster ภาคนี้เปลี่ยนไปใช้ระบบ Fallout3 บางที่โหดมาก บางที่กากๆ บางที่ธรรมดา
    7.ดันเจี้ยนเยอะ ภาพสวยงาม ระบบ แสงแดด กลางวันกลางคืน หิมะ ทำได้ดี
    8.มีระบบการใช้ Slow mo kill ด้วย บางช็อต ฟันเป็นภาพช้า ทีเดียวตาย เหมือนระบบ VATS Fallout3
    9.นักเวทเกมนี้ ใช้เวท ได้ทีละ 2 เวท มือซ้าย มือขวา เลือกเลย มือข้างไหนจะเวทอะไร
    10.ยามเกมนี้ จับเราได้เหมือนเดิม ผมโดนไปละ สะเดาะกลอนมันเห็น ติดสินบน 5 บาท รอดเลย
    11.บางครั้ง NPC ในเกมมันคุยกันให้คุยกับมันซะ มันให้เควสด้วย ถึงไม่ให้เควสก็ให้ พิกัดในแมพ ให้เราไปลุย
    12.มีการอัพเกรด + สร้างอาวุธ

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

.:: LIFE ::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,876
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,525
    ต้องลองโหลดไปเล่นดูมั่งล่ะ สปอยล์ซะ อยากเล่นเลย ^^

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    ผมอยากได้เวทย์แรงๆต้องอัพสายไหนครับ
    Stay Hungry, Stay Foolish

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ leoearth อ่านกระทู้
    ผมเล่นละเซงมาก ถือมีดเข้าโรเงตี้ยม โดนไล่ยิงธนูออกมาเลย ไปๆมาๆกลายเป็นเข้าเมืองแรกไม่ได้ ต้องอยู่อย่างลำบาก น้ำตาจะไหล T_T
    เอ่อ ไปขโมยของมารึปล่าวครับ
    Stay Hungry, Stay Foolish

30. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    ไอพวกท่าปลิดชีพพิเศษๆนี่ต้องกดยังไงหรอครับ ?

My name by way is Dante!
    กล่าวขอบคุณ
    167
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,368
    เข้ามาอ่านครับ พึ่งเริ่มเล่นได้ไม่ไกล ยังมึนๆกับระบบอยู่เลย- -

:NaZi:
    กล่าวขอบคุณ
    250
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,068
    จขกท. เอาไปแปลแล้วเอามาแปะจะดีมากเลย ผมขี้เกียจพับหน้าจอแปลไปมาhttp://segmentnext.com/2011/11/11/el...rk-tree-guide/ หาดูเอาในโหมดนั้นแหละ
    Name : Nazi (C)My Center Nazi

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    NB ผมเล่นแล้วกระตุกอ่ะ เซ็งเป็ดเลย

Tags for this Thread