ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    247
    ได้รับคำขอบคุณ: 121

สอบถามเรื่องการใส่ แรม เพิ่มหน่อยครับ

คือ ผม มีแรมอยู่แล้ว 2 ตัว . . 4 กิ๊ก(ตัวละ 2 กิ๊ก) ใน เครื่อง บัส 1600 ยี่ห้อ kingston . .

แล้ว ผม สามารถใส่ แรม เพิ่ม อีก 2 ตัว . . 8 กิ๊ก(ตัวละ 4 กิ๊ก) ของ g-skill บัส 1600 . . ได้รึเปล่าครับ . .

พอดีมีคนซื้อมาให้ ไม่กล้า ใส่อ่ะครับ . . ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ . . รบกวนผู้รู้บอกทีนะครับ . .

ผมใช้บอร์ดของ asus - rampage iii gene . .

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    บอกไปว่า
    ถ้าจะใส่แรมต้องซื้อใส่ให้ชิพเดียวกัน
    รุ่นเดียวกัน
    เท่านั้
    เท่านั้น
    เพื่อที่จะไม่ให้ปัญหาเกิดตามมาในหลายหลัง
    เช่นบูตเครื่องไม่ผ่าน

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,538
    Blog Entries
    2
    ไม่ลองทำเองก็ไม่รู้....ลองใส่แล้วเปิดเครื่อง ถ้ามันร้อง ก็ไม่ได้ ถ้ามันไม่ร้อง.....ไปดูตรงหน้า boot windows มันจะ ค้าง....= ไม่ได้
    Trying not to feel the same

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    เสือปืนไวๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    บัสเท่ากันใส่ใด้หมด

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบออกทะเลเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    122
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,508
    รู้สึกว่า เกิน 4 จะต้องเป็นวินโดว 64 bit นะครับ ถึงจะมองเห็น

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,538
    2
    fix 32bit เอาก็ได้ ไม่ยาก
    Trying not to feel the same

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CraZy_aPplEz อ่านกระทู้
    คือ ผม มีแรมอยู่แล้ว 2 ตัว . . 4 กิ๊ก(ตัวละ 2 กิ๊ก) ใน เครื่อง บัส 1600 ยี่ห้อ kingston . .

แล้ว ผม สามารถใส่ แรม เพิ่ม อีก 2 ตัว . . 8 กิ๊ก(ตัวละ 4 กิ๊ก) ของ g-skill บัส 1600 . . ได้รึเปล่าครับ . .

พอดีมีคนซื้อมาให้ ไม่กล้า ใส่อ่ะครับ . . ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ . . รบกวนผู้รู้บอกทีนะครับ . .

ผมใช้บอร์ดของ asus - rampage iii gene . .
    อย่างแรก กรณีนี้ต้องดูบอร์ดก่อนว่ารองรับแรมได้สูงสุดกี่กิ๊กครับ อย่างของผมบอร์ด 990fx-d3 ใส่ได้สูงสุด 32 กิ๊ก
    อย่างที่ 2 เรื่องบัสแรม ถึงสเปคแรมจะเขียนใว้ 1600 แต่ถ้าไม่มีการ oc ยืนยันเลยครับว่ามันจะวิ่งแค่ 1333 เท่านั้น กรณีนี้บัสแรมเท่ากันก็ใส่ได้
    อย่างที่ 3 แรมคนละยี่ห้อ คนละชิพ ใส่ด้วยกันได้ครับเพราะ socket (น่าจะเป็น DDR3 ละมั้ง ถ้าคนละ socket ก็หมดสิทธิ์) เดียวกัน แต่ แรมจะวิ่งแบบ dual หรือ triple ไหมบอกไม่ได้ครับ ต้องลองใส่ดูก่อนถึงจะรู้

สรุป ทั้งสี่ตัวใส่ด้วยกันได้ครับ จะเห็นแรมเต็มไหมขึ้นอยู่กับวินโดวส์และเมนบอร์ด ส่วนจะใส่ทั้งหมดเลยไหม ถ้าเป็นผม ผมจะลองใส่ดูก่อนว่าแรมมันวิ่งแบบ dual หรือ triple ได้หรือไม่ ถ้าได้ผมก็จะใส่ทั้งหมด ถ้าไม่ได้ผมก็จะเลือกใส่แค่ยี่ห้อเดียวคือ g-skill เพราะมันมีซิ้งระบายความร้อน
    การทำงานแบบ dual หรือ triple จะผีผลต่อความเร็วของนะบบมากกว่าจำนวนของหน่วยความจำครับ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- [ The Gang No.99 ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,804
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CraZy_aPplEz อ่านกระทู้

ใส่โลดครับอย่าไปแคร์สื่อ ถ้าบัส 1600 เท่ากันก็ใส่โลดไม่มีพังหรอกครับ เปิดไม่ติดก็ถอดออก
    ส่วนเรื่องจะให้ระบบมองเห็นเต็ม 8G. ต้อง Win7 x64bit เด้อพี่น้อง

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    136
    ได้รับคำขอบคุณ: 280
    คนละรุ่นใส่กันไม่ได้นะครับ
    PHENOM II X4 840 3.2 ASROCK 880GM-LE Kingston DDR3 4GB HIS HD6790 1GB

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    เสือปืนไวๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ GuZack-[TBZ]- อ่านกระทู้
    คนละรุ่นใส่กันไม่ได้นะครับ
    ผิดแล้วมั้งท่าน ผมเพิ่งขายไปสดๆร้อน แรม ซัพซุง กับ คิงตัน ใส่คนละรุ่นก็ไม่เห็นเป็นไร 5555+

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    267
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    แรม ขึ้นอยู่กับค่า บัส ครับ
    บัสเท่ากัน ใส่ได้แน่นอน
    แล้วก็เมนบอร์ด รองรับบัสแรมได้เท่าไร
    เรื่องชิบของแรมก็เป็นส่วนเรื่อง โอเวอคล็อก
    ถ้าแรมบัสเท่ากัน ชิบแรมคนละอย่าง
    การที่เราโอเวอคล็อก ก็จะไม่ค่อยสเถียร
    (ความรู้สึกผมน่ะ)
    ไม่มีอะไรจะให้แต่ช่วยรับ

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    136
    ได้รับคำขอบคุณ: 280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C4C4C4 อ่านกระทู้
    ผิดแล้วมั้งท่าน ผมเพิ่งขายไปสดๆร้อน แรม ซัพซุง กับ คิงตัน ใส่คนละรุ่นก็ไม่เห็นเป็นไร 5555+

โทษที่นะครับถ้าผิดประการใดอย่างเป็นควมรู้สึกของผมด้วยมั่งนะเเต่ของผมใส่เเล้วมันไม่ค่อยดี ^^
    PHENOM II X4 840 3.2 ASROCK 880GM-LE Kingston DDR3 4GB HIS HD6790 1GB

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 12
    ใส่ได้ 100 % ครับ เพราะแต่ก่อนผมก็ใส่ แรม 4ตัว แถมramแต่ละตัวของของคนละค่ายเลยครับ พูดได้ว่า ram 4ตัว4ค่าย แต่ต้อนนี้ ผมใช้ค่ายเดี่ยวกันหมดแล้ว
    i7 960 @3.20 Ghz. + Asus Rampage iii Black Edition + G.SKILL DDR3 RAM 16GB (4GBX4) (2000Mhz) + ASUS EAH5970 + Cooler Master Silent Pro 1200W

กล่าวขอบคุณ
    2,260
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    ผมก็ใช้คนละยี่ห้อบัสไม่เท่ากันด้วย ไม่เคยมีปัญหา ^^