ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 13

Post อยากรู้เทคนิค การเลือก RAM

คือจะเลือกใส่ยังไงให้มีประสิทธิภาพสูงสุดครับ ?
    1.เคยได้ยินคนบอกว่า ใส่คู่ จะเร็ว ขึ้น เพราะว่า บัส มันบวกกัน จริงรึเปล่าครับ ?
    2.ถ้า เลือกบัส ไม่เท่ากันมาใส่คู่กัน จะ ดีรึเปล่าครับ ?
    3.แล้วจำเป็นมั้ยที่ต้องใส่ 2GB คู่กับ 2GB คือใส่เป็นคู่อ่าครับ ถ้าจะใส่ 2 GB คู่ 4 GB มันจะมีผลเสียลดลงรึเปล่าครับ ? เพราะผมสังเกตุเหตุแรมที่ขาย ก็จะมาเป็นคู่ 4GBคู่4GB ไม่เคยเห็น 4GB คู่ 2GB ครับ
    4.แล้วจะรู้ได้ยังไงว่าแรมแบบไหนดีครับ ดูจากอะไร (เคยเหน CL ไม่รู้เกี่ยวกันรึเปล่า )?

โทษทีครับถามมากไปหน่อย พอดีเป็นมือใหม่กำลังศึกษาครับผม ^^

ส่องอย่างเดียว ^^
    กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,132
    http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%9A

เอาไปอ่านดูนะ^^

อันที่จริง การใส่แรม2GBคู่กะ4GBนั้นได้อยู่แต่ถ้าบัสไม่ตรงกันมันตัวบอร์ดมันจะเลือกแรมที่มีบัสต่ำสุด เช่น 800MHz กะ 1600Mhz บอร์ดมันจะเลือก800ใช้งานแทนถ้าเราเอามาใช้ธรรมดาทั่วๆไปก็ไม่เป็นไรหรอก แต่ถ้าเอามาOC แนะนำให้เอารุ่นเดียวกัน บัสเท่ากันเลยครับ

ส่วนค่าCLยิ่งน้อยยิ่งดีครับ แต่เราเอามากดCLลงได้อีก แต่ไม่แนะนำนะครับเพราะมันจะทำให้เราลากCPUได้น้อยลง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย arthur_cg : 15th November 2011 เมื่อ 05:23

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ขอบคุณครับ
    แสดงว่า ถ้า 2GBคู่2GB บัสเท่ากัน มันจะบวก กันทำให้ดีขึ้นใช่มั้ย ครับ ?
    แล้วถ้าผมใส่ 3 อัน หรือ 4 อัน มันจะ มีผลเสียอะไรป่ะครับ ถ้าทุกตัว บัสเท่ากันหมด

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    Blog Entries
    1
    1.คู่กันจะให้การโอนถ่ายข้อมูลสูงขึ้น
    เหมือนกรอกน้ำใส่ขวด 4 ลิตร ขวดเดียว(4GB*1) กับกรอกน้ำใส่ขวด 2 ลิตร 2ขวดพร้อมกัน (2GB * 2)
    ถ้าปากขวดเท่ากันหมด(บัสเท่ากัน) อันใหนจะเร็วกว่าล่ะ
    2.ก็ไม่เป็นไรครับ มันจะวิ่งเท่าตัวที่ต่ำกว่า
    3.ก็ใส่ได้ แต่มันจะวิ่งแบบคู่ได้ไม่เต็มประสิทธิภาพเท่านั้นเอง
    4.บัสเยอะ CL ต่ำ ดี เรื่องการส่องรหัสตามลิ้งด้านบนไป

ปล.การใส่3-4 อัน ก็ไม่มีผล เพราะระบบส่วนมากรับแค่ Dual Channal เท่านั้น เว้น I7-1366 ที่เป็น Tri-Channal หรือซ็อกเก็ต 2011 ที่เป็น Quad Channal

กล่าวขอบคุณ
    5
    ขอบคุณมาก ครับ ชัดเจนทุกประเด็น ! ^^