ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    552
    ได้รับคำขอบคุณ: 323

ใครอ่าน tab เป็นบ้าง

ช่วยสอนหน่อยครับเเบบละเอียดก็ดี
    joker123

.::HollyWood Undead::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,038
    ได้รับคำขอบคุณ: 424
    Tab กีตาร์ ถูกคิดค้นขึ้นมาเพื่อใช้สำหรับผู้ที่อ่าน Note เพลงไม่เป็น ดังนั้น การอ่านTab ก็ไม่ใช่เรื่องยากแน่ๆ จริงไหมครับ เพราะถ้าอ่านTab ไม่ได้ ก็ไม่รู้จะทำยังไงให้เค้าเข้าใจแล้วนะ

คราวนี้เราลองมาดูวิธีการอ่าน Tab แบบเบื้องต้นกันก่อนเลย

รูปข้างล่างนี้แทนสายกีตาร์ ซึ่งเลข 1 ก็คือสายเส้นเล็กสุด ส่วนเลข 6 ก็เป็นสายเส้นใหญ่สุดตามลำดับ เหมือนเราจับกีต้าร์อยู่ แล้วมองไปที่คอกีต้าร์ จะเห็นว่าสาย 1 จะอยู่ด้านบน เข้าใจไหมครับ

1 ----------------------------------------------
    2 ----------------------------------------------
    3 ----------------------------------------------
    4 ----------------------------------------------
    5 ----------------------------------------------
    6 ----------------------------------------------

สิ่งที่คุณจะพบอีกอย่างในการอ่าน Tab ก็คือ ตัวเลขมากมายที่ปรากฏอยู่บนสายแต่ละเส้น ซึ่งตัวเลขแต่ละตัวจะแทนการใช้นิ้วมือซ้ายกดสายกีตาร์ที่ช่องนั้นๆ บนคอกีตาร์ เช่น

เลข 0 = ไม่มีการกด , เลข 1 = กดช่องที่ 1 , เลข 2 = กดช่องที่ 2 เป็นต้น

เป็นต้น ลองดูตัวอย่าง กันเลยครับ

ตัวอย่างที่

1 ---------------------------------------------
    2 -------------------------------0---1--------
    3 ----------------------0---2-----------------
    4 --------0---2---3--------------------------
    5 ---3----------------------------------------
    6 ---------------------------------------------

ตัวอย่างนี้ก็ง่ายๆ ครับ ใช้นิ้วมือซ้ายกดตามช่อง (ตัวเลข) ที่ระบุไว้ที่ละเส้น แล้วก็ใช้นิ้วมือขวา หรือปิ๊ก ในการดีดสายกีตาร์ตามเส้นที่เรากด ซึ่งเสียงที่ได้ออกมาก็จะเป็น "โด เร มี ฟา ..." จึงจะถูกต้อง

ส่วนใหญ่จะมีคำถามว่า เราจะรู้ได้ไงว่าจะต้องใช้นิ้วมือซ้ายนิ้วใหนในการกดสายกีตาร์ คำตอบก็คือ ไม่มีการกำหนดแน่ชัดครับว่าต้องเป็นนิ้วใหน แล้วแต่ความถนัดของแต่ละคนครับ ถ้าฝึกบ่อยๆ ก็จะรู้เองครับว่าควรจะใช้นิ้วใหนในการกด

การเล่น Tab แต่ละเพลงให้ชำนาญนั้นอยู่ที่การฝึกฝน เพื่อนๆ อาจเล่น Tab เพลงหนึ่งได้คล่อง แต่อาจเล่นอีกเพลงหนึ่งไม่ได้เลย อันนี้ไม่แปลกครับ เพราะเราต้องลองเอา Tab ที่เราได้มา มาลองแกะแล้วหัดเล่นก่อน

ไม่ยากครับ อยากเก่ง ต้องขยันฝึกมากๆ และซ้อมให้มากๆ ผมเอาใจช่วยทุกคนครับ
    Hoolywood Undead

กล่าวขอบคุณ
    552
    ---------------------
    มันหมายความว่าอะไรครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,038
    ก้อ เป็นเส้นกี ต้า นะ ครั บบ

กล่าวขอบคุณ
    552
    e|-(0)---(0)---(0)-(0)-(0)-(0)-----(0)---(0)---(0)-(0)-(0)-(0)--------------|
    B|-(0)---(0)---(0)-(0)-(0)-(0)-----(0)---(0)---(0)-(0)-(0)-(0)--------------|
    G|--0-----0-----0---0---0---0-------0-----0-----0---0---0---0---------------|
    D|--2-----4-----5-h-7---5---4-------2-----4-----5-h-7---5---4---------------|
    A|--3-----5-----7---7---7---5-------3-----5-----7---7---7---5---------------|
    E|--------------------------------------------------------------------------|

ช่วยเเปลท่อนนี้หน่อยได้มั้ยครับ อยากดูเป็นตัวอ่าง
    เเล้วมี 0 เพื่ออะไรครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,038
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nero123 อ่านกระทู้
    e|-(0)---(0)---(0)-(0)-(0)-(0)-----(0)---(0)---(0)-(0)-(0)-(0)--------------|
    B|-(0)---(0)---(0)-(0)-(0)-(0)-----(0)---(0)---(0)-(0)-(0)-(0)--------------|
    G|--0-----0-----0---0---0---0-------0-----0-----0---0---0---0---------------|
    D|--2-----4-----5-h-7---5---4-------2-----4-----5-h-7---5---4---------------|
    A|--3-----5-----7---7---7---5-------3-----5-----7---7---7---5---------------|
    E|--------------------------------------------------------------------------|

ช่วยเเปลท่อนนี้หน่อยได้มั้ยครับ อยากดูเป็นตัวอ่าง
    เเล้วมี 0 เพื่ออะไรครับ
    ก้อง่ายๆๆ ครับ 0 ก้อคือสายเปล่าไม่ต้องจับ อะไร

็H = Hummer On ก้อคือดีด1 ครั้งได้ 2 เสียง ครับ

ผมดูๆๆแล้วนะจะเป็นคอร์ดเกานะครั