ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ สนับสนุนเว็บไซต์ Joker Pao Pao Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน ลงโฆษณา
ให้เช่า Colocation
บริจาค Bitcoin
ซาลาเปา JOKER
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    133
    ได้รับคำขอบคุณ: 148

Cool วิศวกรค้นพบเทคโนโลยียืดอายุแบตเตอรี่ 10 เท่าแล้ว

วิศวกรค้นพบเทคโนโลยียืดอายุแบตเตอรี่ 10 เท่าแล้ว

ว่ากันว่า iOS 5.0 ใหม่ของ iPhone ทำให้แบตเตอรี่หมดไวขึ้น บ้างก็ว่าใช่ บ้างก็ขอเถียง แต่ไม่ต้องห่วงครับ อีกไม่นานเราคงไม่ต้องมาใส่ใจอะไรเล็กๆ น้อยๆอย่างเรื่องแบตเตอรี่หมดไว ที่กำลังเป็นปัญหาใหญ่ในวงการมือถือในปัจจุบันนี้

Harold H. Kung ศาสตราจารย์ด้านวิศวกรรมเคมีและชีววิทยาแห่งคณะวิศวกรรมและวิทยาศาสตร์ประยุกต์แห่งมหาวิทยาลัย Northwestern ระบุในรายงานนิตยสาร Advanced Energy Materials ว่า "เราได้ค้นพบแนวทางการยืดอายุแบตเตอรี่ lithium-ion ใหม่เป็น 10 เท่า" และยังกล่าวต่อไปว่า "แม้ว่าหลังจากชาร์จ 150 ครั้ง ซึ่งหมายถึงกว่า 1 ปีหรือมากกว่านั้น แบตเตอรี่ยังคงมีประสิทธิภาพมากกว่าแบตเตอรี่ลิเธียม-ไอออน ในตลาดปัจจุบันกว่า 5 เท่า"

ถ้าสามารถเพิ่มอายุการใช้งานแบตเตอรี่ดังกล่าวได้ถึง 10 เท่า นั้นหมายความว่า คุณจะไม่ต้องชาร์จมือถือเป็นสัปดาห์เลย และข่าวดีกว่านั้นคือ เวลาที่จะใช้ชาร์จสำหรับเทคโนโลยีใหม่นี้ ก็ใช้เพียงแค่ 15 นาทีเท่านั้น!

ถ้าคุณยังอยากทราบเกี่ยวกับหลักการในการชาร์จแบตเตอรี่ ลองพิจารณาต่อทางนี้ครับ ในปัจจุบันแบตเตอรี่ลิเธียม-ไอออนที่เราใช้งานกันนั้น พลังงานไฟฟ้าเกิดจากปฏิกริยาเคมี ระหว่างปลายสองด้านของแบตเตอรี่ ได้แก่ขั้วแอโนด และแคโทด โดยเมื่อแบตเตอรี่ชาร์จจนเต็ม และเมื่อเกิดการใช้งาน ไอออนภายในแบตเตอรี่จะเคลื่อนที่จากขั้วแอโนด ไปยังแคโทด ผ่านอิเล็คโตรไลท์ จะทำให้เกิดกระแสไฟฟ้า ซึ่งเมื่อไอออนเคลื่อนที่ไปยังแคโทดจนหมด ทำให้แบตเตอรี่หมด

การชาร์จแบตเตอรี่เป็นการทำให้ไอออนไหลจากขั้วแคโทด สู่แอโนดนั่นเอง ทั้งนี้เทคโนโลยีในปัจจุบันยังจำกัดด้านความจุพลังงาน และยังมีอัตราการชาร์จที่ล่าช้า

ด้วยเทคโนโลยีขั้วไฟฟ้ารูปแบบใหม่จะช่วยขจัดปัญหาเหล่านี้ ด้วยการเปลี่ยนขั้วแอโนดจากที่เคยใช้คาร์บอนที่มีอะตอมลิเธียมเพียงอะตอมเดียวต่อหกอะตอมคาร์บอนไปเป็นซิลิกอนที่มีอะตอมลิเธียมถึงสี่ตัว ต่อหนึ่งอะตอมซิลิกอน จึงใช้พื้นที่ลดลงแต่สามารถมีอะตอมลิเธียมเพิ่มขึ้น แต่ปัญหาคือซิลิกอนขยายตัวอย่างรวดเร็วในระหว่างการชาร์จ ทำให้แบตเตอรี่ไม่เสถียรและสูญเสียความสามารถในการชาร์จค่อนข้างรวดเร็ว แต่ในปัจจุบันทีมงานของศาสตราจารย์ Kung สามารถแก้ไขปัญหาด้านความเสถียรของซิลิกอนดังกล่าวได้แล้ว

คาดว่าเทคโนโลยีใหม่จากมหาวิทยาลัย Northwestern จะสามารถตีตลาดแบตเตอรี่ใหม่ภายใน 3 - 5 ปีนี้ครับ

ที่มา :: http://www.siamget.com

กล่าวขอบคุณ
    460
    ได้รับคำขอบคุณ: 77
    ขอให้ทันลงipod 5 จะได้เล่นเกมยาวๆเลยอิอิ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

کϮɑʀ™
    กล่าวขอบคุณ
    464
    ได้รับคำขอบคุณ: 620
    Blog Entries
    1
    อยากให้ บีบีใช้มั้งนะ - - เเบตหมดไวเกิ๊น ถึงขนาดต้องพก ที่ชาร์ตไปโรงเรียน

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    75
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,279
    PSP PSVITA คงไม่ต้องซื้อแบตสำรอง

กล่าวขอบคุณ
    2,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 954
    ถ้าอัดได้เร็วขึ้น ใช้ได้นานๆ ก็ดีเนอะ

Denver, Colorado, United States
    กล่าวขอบคุณ
    3,031
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,922
    1
    แบต iPod Touch 4g ชาร์จได้ประมาณกี่ครั้งหรอครับ?? เพราะชาร์จทุกวันเลย - -

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    โหยสุโค้ย อดทนรอกันต่อไป

กล่าวขอบคุณ
    289
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,628
    ผลเสียละครับ ?????

KillerJoE
    กล่าวขอบคุณ
    323
    ได้รับคำขอบคุณ: 194
    แหล่มเลยทีนี้

กล่าวขอบคุณ
    89
    ได้รับคำขอบคุณ: 190
    พัฒนา ได้เร็วจริงๆ ^^
    ..+:.) ไม่จำเป็นต้องมีเพื่อน 100 คน แต่จงมีเพื่อนคนเดียวที่มีค่ามากกว่า 100 คน (.:+..

กล่าวขอบคุณ
    143
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    นานสิบเท่า เราน่าจะได้ใช้เวลานานขึ้นในการชาร์ต
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย grancer : 23rd November 2011 เมื่อ 20:41

กล่าวขอบคุณ
    143
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PKbiw อ่านกระทู้
    ผลเสียละครับ ?????
    ผลเสีย คือถ้าชาร์ต ถึง150 ครั้งแบตจะเริ่ม เสือม

กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ~RIP~ อ่านกระทู้
    แบต iPod Touch 4g ชาร์จได้ประมาณกี่ครั้งหรอครับ?? เพราะชาร์จทุกวันเลย - -
    ชาร์ทได้แต่ใจชอบเลยครับ ไอพอตทัชgen2ตัวเก่าของผม ชาร์ททุกวันเหมือนกัน 2ปีแล้ว ยังแข็งแรงอยู่เลย

What's up Studio
    กล่าวขอบคุณ
    499
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,327
    1
    ผมจะได้เล่นเกม 3D นานขึ้นได้อีกหลายชม.

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ grancer อ่านกระทู้
    ผลเสีย คือถ้าชาร์ต ถึง150 ครั้งแบตจะเริ่ม เสือม
    เเต่ว่า จำนวนครั้งที่ชาร์จน้อยลงครับ

กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 205
    1
    ดีเหมือนกัน จะรอซื้อเลย อิอิ

Ǥu Ja Pai Ħai Sud ₭ob ₣ah
    กล่าวขอบคุณ
    2,960
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,273
    แหล่มเลยงานนี้
    —• ผม เพื่อน ตุ้ม •—

Silence, My Brother
    Brixton,London,UK
    กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 511
    1
    อยากรู้แค่แก้ยังไงกับด้านความเสถียรของซิลิกอน -..- อืมส์.. ล้ำลึก โลกใบนี้

[-AThi2uN-ZalA-]
    ZGMF-X19A Infinite Justice Gundam
    กล่าวขอบคุณ
    1,130
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,077
    เพื่อนผมรู้สึกจะเป็นipod2นี่ล่ะ เล่นแค่Fruit Ninjaปรับแสงต่ำแล้วยังได้ไม่นานก็หมดซะแล้ว(ไม่ถึงครึ่งวันเลย) หวังว่าคราวนี้คงพอเล่นได้ยาวๆๆๆๆนะครับ!

.:: V-i2-ValhallA_7 Hardwares & Softwares IT News ::.

Some Where In Uttaradit.
    กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 189
    พลังงานคือสิ่งที่โลกต้องการ
    มีพลังงาน = อำนาจ

Shake well before drinkin
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ grancer อ่านกระทู้
    "แม้ว่าหลังจากชาร์จ 150 ครั้ง ซึ่งหมายถึงกว่า 1 ปีหรือมากกว่านั้น แบตเตอรี่ยังคงมีประสิทธิภาพมากกว่าแบตเตอรี่ลิเธียม-ไอออน ในตลาดปัจจุบันกว่า 5 เท่า"
    INTEL core I3 540@3.88 CM V6GT M/B Asus P7P55D RAM 4GB Kingston HIS HD 6850 Raidmax rx-730

กล่าวขอบคุณ
    125
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    วิศวๆ ^^....

แถวที่มีเน็ต =[]=
    กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 114
    ตามจริง แบตโทรศัพท์ ที่ใช้ๆกัน มันไม่ได้อยู่ที่จำนวนครั้งนะครับ แต่อยู่ที่อุณหภูมิของแบต เวลาชาร์จ

คือหากชาร์จทั้งคืน มีโอกาสแบตไปเร็ว หรือ ชาร์จไปเล่นไป เครื่องย่อมร้อนมากขึ้นไปอีก แบตย่อมเสื่อมเร็ว

อันนี้ดูในรายการของ สวทช.
    เล่นเกมแท้แล้วสังคมรังเกียจ เห้อ~ สังคมชักจะอยู่ยากขึ้นทุกที

`LoDotA HoN-Garena
    กล่าวขอบคุณ
    353
    ได้รับคำขอบคุณ: 115
    2
    พัฒนาทีนึงล่อไปตั้ง 10 เท่า

プレイステーション
    กล่าวขอบคุณ
    128
    ได้รับคำขอบคุณ: 56
    หากแบตเตอรรี่ทนทานได้ขนาดนั้น ขยะอันตรายก็จะลดลงได้เยอะเลย เพราะผู้คนคงหันไปใช้แบตเตอรี่ชาร์จได้

กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 132
    คงหมดปัญหาแบตหมดเร็วไปเลยสินะที่นี้จะได้ไม่ต้องพกที่ชาร์จติดตัวละ