ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    133
    ได้รับคำขอบคุณ: 148

Cool วิศวกรค้นพบเทคโนโลยียืดอายุแบตเตอรี่ 10 เท่าแล้ว

วิศวกรค้นพบเทคโนโลยียืดอายุแบตเตอรี่ 10 เท่าแล้ว

ว่ากันว่า iOS 5.0 ใหม่ของ iPhone ทำให้แบตเตอรี่หมดไวขึ้น บ้างก็ว่าใช่ บ้างก็ขอเถียง แต่ไม่ต้องห่วงครับ อีกไม่นานเราคงไม่ต้องมาใส่ใจอะไรเล็กๆ น้อยๆอย่างเรื่องแบตเตอรี่หมดไว ที่กำลังเป็นปัญหาใหญ่ในวงการมือถือในปัจจุบันนี้

Harold H. Kung ศาสตราจารย์ด้านวิศวกรรมเคมีและชีววิทยาแห่งคณะวิศวกรรมและวิทยาศาสตร์ประยุกต์แห่งมหาวิทยาลัย Northwestern ระบุในรายงานนิตยสาร Advanced Energy Materials ว่า "เราได้ค้นพบแนวทางการยืดอายุแบตเตอรี่ lithium-ion ใหม่เป็น 10 เท่า" และยังกล่าวต่อไปว่า "แม้ว่าหลังจากชาร์จ 150 ครั้ง ซึ่งหมายถึงกว่า 1 ปีหรือมากกว่านั้น แบตเตอรี่ยังคงมีประสิทธิภาพมากกว่าแบตเตอรี่ลิเธียม-ไอออน ในตลาดปัจจุบันกว่า 5 เท่า"

ถ้าสามารถเพิ่มอายุการใช้งานแบตเตอรี่ดังกล่าวได้ถึง 10 เท่า นั้นหมายความว่า คุณจะไม่ต้องชาร์จมือถือเป็นสัปดาห์เลย และข่าวดีกว่านั้นคือ เวลาที่จะใช้ชาร์จสำหรับเทคโนโลยีใหม่นี้ ก็ใช้เพียงแค่ 15 นาทีเท่านั้น!

ถ้าคุณยังอยากทราบเกี่ยวกับหลักการในการชาร์จแบตเตอรี่ ลองพิจารณาต่อทางนี้ครับ ในปัจจุบันแบตเตอรี่ลิเธียม-ไอออนที่เราใช้งานกันนั้น พลังงานไฟฟ้าเกิดจากปฏิกริยาเคมี ระหว่างปลายสองด้านของแบตเตอรี่ ได้แก่ขั้วแอโนด และแคโทด โดยเมื่อแบตเตอรี่ชาร์จจนเต็ม และเมื่อเกิดการใช้งาน ไอออนภายในแบตเตอรี่จะเคลื่อนที่จากขั้วแอโนด ไปยังแคโทด ผ่านอิเล็คโตรไลท์ จะทำให้เกิดกระแสไฟฟ้า ซึ่งเมื่อไอออนเคลื่อนที่ไปยังแคโทดจนหมด ทำให้แบตเตอรี่หมด

การชาร์จแบตเตอรี่เป็นการทำให้ไอออนไหลจากขั้วแคโทด สู่แอโนดนั่นเอง ทั้งนี้เทคโนโลยีในปัจจุบันยังจำกัดด้านความจุพลังงาน และยังมีอัตราการชาร์จที่ล่าช้า

ด้วยเทคโนโลยีขั้วไฟฟ้ารูปแบบใหม่จะช่วยขจัดปัญหาเหล่านี้ ด้วยการเปลี่ยนขั้วแอโนดจากที่เคยใช้คาร์บอนที่มีอะตอมลิเธียมเพียงอะตอมเดียวต่อหกอะตอมคาร์บอนไปเป็นซิลิกอนที่มีอะตอมลิเธียมถึงสี่ตัว ต่อหนึ่งอะตอมซิลิกอน จึงใช้พื้นที่ลดลงแต่สามารถมีอะตอมลิเธียมเพิ่มขึ้น แต่ปัญหาคือซิลิกอนขยายตัวอย่างรวดเร็วในระหว่างการชาร์จ ทำให้แบตเตอรี่ไม่เสถียรและสูญเสียความสามารถในการชาร์จค่อนข้างรวดเร็ว แต่ในปัจจุบันทีมงานของศาสตราจารย์ Kung สามารถแก้ไขปัญหาด้านความเสถียรของซิลิกอนดังกล่าวได้แล้ว

คาดว่าเทคโนโลยีใหม่จากมหาวิทยาลัย Northwestern จะสามารถตีตลาดแบตเตอรี่ใหม่ภายใน 3 - 5 ปีนี้ครับ

ที่มา :: http://www.siamget.com

กล่าวขอบคุณ
    460
    ได้รับคำขอบคุณ: 77
    ขอให้ทันลงipod 5 จะได้เล่นเกมยาวๆเลยอิอิ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

کϮɑʀ™
    กล่าวขอบคุณ
    464
    ได้รับคำขอบคุณ: 619
    Blog Entries
    1
    อยากให้ บีบีใช้มั้งนะ - - เเบตหมดไวเกิ๊น ถึงขนาดต้องพก ที่ชาร์ตไปโรงเรียน

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    75
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,279
    PSP PSVITA คงไม่ต้องซื้อแบตสำรอง

กล่าวขอบคุณ
    2,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 954
    ถ้าอัดได้เร็วขึ้น ใช้ได้นานๆ ก็ดีเนอะ

Denver, Colorado, United States
    กล่าวขอบคุณ
    3,027
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,922
    1
    แบต iPod Touch 4g ชาร์จได้ประมาณกี่ครั้งหรอครับ?? เพราะชาร์จทุกวันเลย - -

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    โหยสุโค้ย อดทนรอกันต่อไป

กล่าวขอบคุณ
    289
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,628
    ผลเสียละครับ ?????

KillerJoE
    กล่าวขอบคุณ
    320
    ได้รับคำขอบคุณ: 193
    แหล่มเลยทีนี้

กล่าวขอบคุณ
    89
    ได้รับคำขอบคุณ: 190
    พัฒนา ได้เร็วจริงๆ ^^
    ..+:.) ไม่จำเป็นต้องมีเพื่อน 100 คน แต่จงมีเพื่อนคนเดียวที่มีค่ามากกว่า 100 คน (.:+..

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    นานสิบเท่า เราน่าจะได้ใช้เวลานานขึ้นในการชาร์ต
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย grancer : 23rd November 2011 เมื่อ 20:41

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PKbiw อ่านกระทู้
    ผลเสียละครับ ?????
    ผลเสีย คือถ้าชาร์ต ถึง150 ครั้งแบตจะเริ่ม เสือม

กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ~RIP~ อ่านกระทู้
    แบต iPod Touch 4g ชาร์จได้ประมาณกี่ครั้งหรอครับ?? เพราะชาร์จทุกวันเลย - -
    ชาร์ทได้แต่ใจชอบเลยครับ ไอพอตทัชgen2ตัวเก่าของผม ชาร์ททุกวันเหมือนกัน 2ปีแล้ว ยังแข็งแรงอยู่เลย

What's up Studio
    กล่าวขอบคุณ
    499
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,327
    1
    ผมจะได้เล่นเกม 3D นานขึ้นได้อีกหลายชม.

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ grancer อ่านกระทู้
    ผลเสีย คือถ้าชาร์ต ถึง150 ครั้งแบตจะเริ่ม เสือม
    เเต่ว่า จำนวนครั้งที่ชาร์จน้อยลงครับ

กล่าวขอบคุณ
    646
    ได้รับคำขอบคุณ: 205
    1
    ดีเหมือนกัน จะรอซื้อเลย อิอิ

Ǥu Ja Pai Ħai Sud ₭ob ₣ah
    กล่าวขอบคุณ
    2,945
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,272
    แหล่มเลยงานนี้
    —• ผม เพื่อน ตุ้ม •—

Silence, My Brother
    Brixton,London,UK
    กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 489
    1
    อยากรู้แค่แก้ยังไงกับด้านความเสถียรของซิลิกอน -..- อืมส์.. ล้ำลึก โลกใบนี้

[-AThi2uN-ZalA-]
    ZGMF-X19A Infinite Justice Gundam
    กล่าวขอบคุณ
    1,129
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,077
    เพื่อนผมรู้สึกจะเป็นipod2นี่ล่ะ เล่นแค่Fruit Ninjaปรับแสงต่ำแล้วยังได้ไม่นานก็หมดซะแล้ว(ไม่ถึงครึ่งวันเลย) หวังว่าคราวนี้คงพอเล่นได้ยาวๆๆๆๆนะครับ!

.:: V-i2-ValhallA_7 Hardwares & Softwares IT News ::.

Some Where In Uttaradit.
    กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 189
    พลังงานคือสิ่งที่โลกต้องการ
    มีพลังงาน = อำนาจ

Shake well before drinkin
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ grancer อ่านกระทู้
    "แม้ว่าหลังจากชาร์จ 150 ครั้ง ซึ่งหมายถึงกว่า 1 ปีหรือมากกว่านั้น แบตเตอรี่ยังคงมีประสิทธิภาพมากกว่าแบตเตอรี่ลิเธียม-ไอออน ในตลาดปัจจุบันกว่า 5 เท่า"
    INTEL core I3 540@3.88 CM V6GT M/B Asus P7P55D RAM 4GB Kingston HIS HD 6850 Raidmax rx-730

กล่าวขอบคุณ
    125
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    วิศวๆ ^^....

แถวที่มีเน็ต =[]=
    กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 114
    ตามจริง แบตโทรศัพท์ ที่ใช้ๆกัน มันไม่ได้อยู่ที่จำนวนครั้งนะครับ แต่อยู่ที่อุณหภูมิของแบต เวลาชาร์จ

คือหากชาร์จทั้งคืน มีโอกาสแบตไปเร็ว หรือ ชาร์จไปเล่นไป เครื่องย่อมร้อนมากขึ้นไปอีก แบตย่อมเสื่อมเร็ว

อันนี้ดูในรายการของ สวทช.
    เล่นเกมแท้แล้วสังคมรังเกียจ เห้อ~ สังคมชักจะอยู่ยากขึ้นทุกที

`LoDotA HoN-Garena
    กล่าวขอบคุณ
    353
    ได้รับคำขอบคุณ: 115
    2
    พัฒนาทีนึงล่อไปตั้ง 10 เท่า

プレイステーション
    กล่าวขอบคุณ
    128
    ได้รับคำขอบคุณ: 56
    หากแบตเตอรรี่ทนทานได้ขนาดนั้น ขยะอันตรายก็จะลดลงได้เยอะเลย เพราะผู้คนคงหันไปใช้แบตเตอรี่ชาร์จได้

กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 132
    คงหมดปัญหาแบตหมดเร็วไปเลยสินะที่นี้จะได้ไม่ต้องพกที่ชาร์จติดตัวละ