ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Detroit Metal City
    กล่าวขอบคุณ
    120
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,668
    สายตรงแน่นๆ เลยก็เข้า ปวช. ช่างก่อสร้างครับ แล้วต่อ วิศวกรรมโยธา หรือ ผังเมืองก็ว่ากันไป (ผังเมือง จะแตกไปทาง สถาปัตย์เด้อ )
    รึมา วิศวะกรรมออกแบบการผลิต แบบผมไหมล้ะ สนุกนะ ?
    COLD PLAY

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Keep moving forward!
    กล่าวขอบคุณ
    1,646
    ได้รับคำขอบคุณ: 246

Post อยากเป็นวิศวกรรมโยธาต้องทำไงมั่งครับ

ตามหัวข้อเลยตอนนี้อยู่ ม.3 อยากจะวางแผนอนาคตไว้ คือต้องเก่งด้านไรมั่ง ใครมีประสบการณ์ก็ช่วยเล่าหน่อยครับ :]

ขอบคุณมากครับ

กล่าวขอบคุณ
    120
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ thanapatbenz อ่านกระทู้
    ตามหัวข้อเลยตอนนี้อยู่ ม.3 อยากจะวางแผนอนาคตไว้ คือต้องเก่งด้านไรมั่ง ใครมีประสบการณ์ก็ช่วยเล่าหน่อยครับ :]

ขอบคุณมากครับ
    โยธา ตอนเรียนจะแยกเป็น ช่างสำรวจ / ก่อสร้าง / ประมาณนี้มั้ง แต่การเรียนก็เรียนพวก ดิน ต่างๆเลยหลัก คำนวณหาค่าวัสดุ ตีค่าแรง ไรเีนี่ยย เขียนแบบอาคาร(2D นะส่วน ภาพ Perspective ไห้ ถาปัตย์เค้า) (เท่าทีุ่้รุ้นะ)

แนะนำต่อ ปวช ครับ แล้วก็เข้า โยธาพระนครเหนือ เลยน้อง
    COLD PLAY

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Keep moving forward!
    กล่าวขอบคุณ
    1,646
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ idoggtribe อ่านกระทู้
    โยธา ตอนเรียนจะแยกเป็น ช่างสำรวจ / ก่อสร้าง / ประมาณนี้มั้ง แต่การเรียนก็เรียนพวก ดิน ต่างๆเลยหลัก คำนวณหาค่าวัสดุ ตีค่าแรง ไรเีนี่ยย เขียนแบบอาคาร(2D นะส่วน ภาพ Perspective ไห้ ถาปัตย์เค้า) (เท่าทีุ่้รุ้นะ)

แนะนำต่อ ปวช ครับ แล้วก็เข้า โยธาพระนครเหนือ เลยน้อง
    ว่าจะไปต่อ ปวช ขอนแก่นอ่ะครับ ยังไม่ได้คุยกับพ่อแม่เลย

กล่าวขอบคุณ
    120
    งั้นก็ ปวส ต่อที่ รายมงคลไทย-เยอรมัน เลยสิครับ ดังมากเลยนะ ยิ่งออกแบบการผลิต นิชื่อเสียงเค้าสุดยอดเลย แต่โยธาพี่ก็ไมุ่รุ้สิ
    สมัยนี้เรียนสาย อาชีพได้เปรียบสายสามัญเยอะครับ น้องเชื่อพี่ พ่อแม่ย่อมเข้าใจ (แต่ คิดดีๆ ว่าชอบ โยธา แล้วหรอ หาไห้โดนก่อนตัดสินใจเรียนนะ เด๋วมีซิ่ว T^T )
    COLD PLAY

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    452
    ได้รับคำขอบคุณ: 156
    วิศวะ ถ้ามาเรียนทางสาย ปวส ท่านจะไม่ได้เรียน เเคลคูลลัส ฟิสิก เคมี ซึ่งเป็นวิชาพื้นฐานของ วิศวะ ถ้าเรียนมัธยมปลาย สาย วิท คณิต ท่านจะได้เรียน วิชาที่กล่าวมาข้างต้น 3 วิชา

ท่านจะเรียนสบายมากตอน ปี 1-2 ปี 3-4 เป็นคิวของ ปวช เเสดงความสามารถ คิดเอา ชอบเเบบไหน

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    ตอนนี้ท่านเรียนอยู่ม.ไหนแล้วล่ะคับ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    120
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ T-TECH อ่านกระทู้
    วิศวะ ถ้ามาเรียนทางสาย ปวส ท่านจะไม่ได้เรียน เเคลคูลลัส ฟิสิก เคมี ซึ่งเป็นวิชาพื้นฐานของ วิศวะ ถ้าเรียนมัธยมปลาย สาย วิท คณิต ท่านจะได้เรียน วิชาที่กล่าวมาข้างต้น 3 วิชา

ท่านจะเรียนสบายมากตอน ปี 1-2 ปี 3-4 เป็นคิวของ ปวช เเสดงความสามารถ คิดเอา ชอบเเบบไหน
    ได้เรียนครับ แต่ไม่แน่น ดังนั้นต้องศึกษาเองเล้กน้อย ปล.ไมไ่ด้คำนวณเยอะขนาดนั้นหรอกครับ โยธา ต้องพวก เครื่องกล หรือ อิเล้ก คำนวณ8-10ตัว เหอๆ แล้วแต่ชอบล่ะท่าน สู้ๆ
    COLD PLAY

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

WhitePony
    กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 871
    ก่อสร้าง(ปวช.) เรียนพื้นฐานเน้นงานปฏิบัติควบคู่กับทฤษฎีง่ายๆ และฝึกงาน (ปวส.) เรียนยากมากกว่าเดิม คำนวณ คล้าย ม.4-6 +สายอาชีพเน้นๆ และทำงานได้ต่อจากที่ฝึกงานจาก ปวช. จบมาเป็นโฟร์แมนคุมไซต์งานได้ (ป.ตรี) เรียนอีก 3 ปี อาจไม่เก่งเท่าสายวิทย์-คณิต ของมัธยม แต่ประสบการณ์กินขาด

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    120
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tanatorn อ่านกระทู้
    ก่อสร้าง(ปวช.) เรียนพื้นฐานเน้นงานปฏิบัติควบคู่กับทฤษฎีง่ายๆ และฝึกงาน (ปวส.) เรียนยากมากกว่าเดิม คำนวณ คล้าย ม.4-6 +สายอาชีพเน้นๆ และทำงานได้ต่อจากที่ฝึกงานจาก ปวช. จบมาเป็นโฟร์แมนคุมไซต์งานได้ (ป.ตรี) เรียนอีก 3 ปี อาจไม่เก่งเท่าสายวิทย์-คณิต ของมัธยม แต่ประสบการณ์กินขาด
    ถูกแล้วครับ ประสบการณืและความเก๋า กินขาด
    COLD PLAY

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบ....เป็นชีวิตจิตใจ
    my home or my office
    กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 385
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tanatorn อ่านกระทู้
    แต่หลายๆคนต่อ ป.ตรี ก็สู้รายวิชาไม่ใหว บางคนก็หลายปี
    อีกอย่างโยธา คำนวณต่อกัน 6-7 นะครับ(พลาดก็ไปต่อไม่ได้นะ) ในบางมหาลัยเริ่มจากแคลเลย
    ห้ามดราม่านะ แค่เสนอข้อเท็จจริงอีกด้าน

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ถ้าเรียนจบ ปวช. ก่อสร้าง สามารถเรียนต่อ สายตรง ปวส.2ปี แยกได้หลักๆก็พวก ก่อสร้าง-โยธา-สำรวจ แล้วค่อยต่อ ป.ตรี อีก 2 ปี แยกตามสายไม่แน่ใจว่ามีสถาปัตย์ด้วยรึป่าว
    หรือ จบ ปวช. แล้ว สอบเรียน ป.ตรี. ได้เลย เลือกตามสาขา ถ้าสายก่อส้ราง ก็พวก ก่อส้ราง โยธา สถาปัตย์(ไม่แน่ใจว่าเรียนกี่ปี น่าจะ 5 ปีนะ)ถ้าจะเรียนสายช่าง ก็พระนครเหนือ บางมด ลาดกระบัง
    หรือจะเลือก เอนทราน เข้าพวก มหาวิทยาลัย ต่างๆ ได้ ไม่แน่ใจว่า เหมือนสมัยก่อนป่าว เหอๆๆ
    หรือ เรียน จบ ม.6 แล้วสอบ เข้า วิศวะโยธา ได้เลย จบ.

สรุป. ถ้า จะมาทางสายช่าง ปวช.ก่อสร้าง 3 ปี -- ปวส.โยธา 2 ปี--ปริญญาตรี วิศวะโยธา 2 ปี ที่ พระนครเหนือ บางมด ลาดกระบัง คลอง6
    หรือ ปวช.ก่อสร้าง 3 ปี ปริญญาตรี วิศวะโยธา 4 ปี อันนี้ไม่แน่ใจแต่ที่แน่ๆ พระนครเหนือน่าจะมี
    หรือ จบม.6 แล้วเอนทรานซ์ เลือกเอาวิศวโยธา (ไม่แน่ใจว่าเลือกได้เลยรึป่าว)
    ---------------------------------------------------------------
    ถ้าอยู่แถวขอนแก่น อยากแนะนำว่า ก้เรียน ปวช.ก่อสร้าง ที่เทคนิค แล้วมาต่อ โยธา ที่ ไทย-เยอรมัน ขอนแก่นได้ ไม่แน่ใจว่าตอนนี้ที่ ไทยเยอรมันน่าจะเปิดวิศวะโยธาแล้วมั้ง ก็ต่อ ที่นั่นได้เลย
    วึ่งถ้าไม่มีก็ มาสอบต่อที่ บางมด หรือพระนครเหนือก็ได้
    ข้อดี ข้อด้อย ต่างๆก็มีต่างกัน แต่ถ้าจะมาทางสายช่าง ก้ควรจะเริ่มต้น ปวช.จะดีมาก เพราะงานส่วนมากเน้นการปฏิับัติ เพราะเท่าที่เจอเด็กจบใหม่มา ทางสายมัธยม จะไม่ค่อยรู้เรื่อง ทางปฏิบัติ เท่าไหร่
    หรือ อาจเป็นเฉพาะบางคนก้ไม่แน่

ปล.ผมก็ ปวช.ปวช. กลโรงงานที่ไทยเยอรมันขอนแก่น ป.ตรี อุตสาหการ ก็ที่ไทยเยอรมันขอนแก่น นั่นแหละ แต่ตอนนี้ ทำงานสายเครื่องกล + ก่อสร้าง อิอิ
    ปล.2 ช็อป กลโรงงาน กับก่อสร้าง ก้อยู่ติดๆกันนะ เหอๆๆ แต่ก่อนชอบแอบมองสาวก่อสร้าง ตอนมาเข้าช็อป กลโรงงาน แถมต้องมาตั้งเครื่อง ลับมีดกลึง ไว้ตอนเขามาเรียนด้วย อิอิ
    ปล3. ถ้าได้เข้ามาเรียน หรือ จบ.ที่ไทยเยอรมันขอนแก่น ปฏิบัติรับรองแน่นเป๊ะทุกช่าง ทฤษฏี ก้ใช้ได้ จบมาได้ ทำงานได้ ไม่อายใครแน่นอน

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3,027
    ได้รับคำขอบคุณ: 227
    จะเรียนวิศวต้องถนัดเลขกับฟิสิกส์ครับ สำคัญทีสุดไม่ว่าจะสาขาไหนของวิศว

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: