ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Y U NO...
    กล่าวขอบคุณ
    881
    ได้รับคำขอบคุณ: 747

เตือนภัย Facebook ! ระวังไวรัสในรูปแบบ 'หน้าต่างสนทนา!'

ไวรัสนั้นมีอยู่ทุกหนแห่ง แม้กระทั่ง Social Network ชื่อดังก้องโลกอย่าง 'Facebook' ก็เอากับเขาด้วย
    เมื่อก่อน มีจดหมายลูกโซ่ หรือล่าสุดไวรัส 'บินลาเดน' ที่มาโพสต์ถึงหน้าวอล์เลยทีเดียว
    แต่วันนี้ ! มันมาในรูปแบบ 'สนทนา'
    เป็นว่าวันนี้เกมส์เมี่ยนจะมาแนะนำ ในเรื่องของรูปแบบการมา วิธีสังเกต และการแก้ไขปัญหาและป้องกันนะครับ

.....
    ....
    ...
    ..
    .

เมื่อวานเย็น ผมได้นั่งเล่น Facebook ตามปกติพร้อมกับคิดเรื่องอัพลง เอ็กซ์ทีน ทั้งวันฮ่า ๆ
    แฟนผมก็ได้ ส่งลิงก์ ๆ นึงมาให้พร้อมกับบอกว่า

' มีคนพิมพ์อังกฤษแล้วส่งมา '

จากนั้นก็เป็นลิงก์ในรูปแบบของตัวเลข 201.25.5.231 ประมาณนั้น
    ผมเอะใจแต่แรกแล้ว แน่นอนว่า 'ไวรัส' ชัวร์! แต่แฟนเราส่งมาเนาะ ก็ต้องเช็คดูให้เป็นธรรมดา

จากนั้นผมก็เข้าไปในหน้าที่ 'คล้ายกับ Youtube' ซึ่งไม่เหมือนเลยซะทีเดียว ถ้าให้บอกก็บอกว่า
    'ก็อปเกรด A' เพราะยังมีคอมเม้นต์ด้วย

จากนั้นผมก็บอกแฟนว่า ไวรัสแน่นอน เปลี่ยนรหัสกันไว้ชัวร์กว่า... ก็ไม่มีอะไร
    ต่อมา ผมก็ได้เจอเข้ากับตัวเอง แล้วแน่นอนว่าคงไม่มีใครอยาก สะเออะ พิมพ์อังกฤษขึ้นมาหร๊อกก ก

ก็เลยตอบมันกวนตีนกลับไป....

ก็ตามกวนทีนตามสไตล์ผมเนี้ยล่ะครับ รอได้พักใหญ่ เรียกได้ว่าเงียบหายไปเลย
    ไม่รู้ว่ากลัว หรือว่าอย่างไรกันแน่ฮ่า ๆ

จากนั้นก็จบครับ ! ไม่มีอะไรมากมาย ผมก็เตือนเพื่อนกันไปแต่ที่สำคัญคือ
    ผมไม่สามารถกลับเข้าไปดูลิงก์ที่มันส่งมาให้แฟนผมนั้น ได้อีกรอบ เรียกได้ว่าค้างไปเลยทีเดียว
    จากนั้นผมเหมือนจะเจอกับปัญหา ประมาณว่าดูคลิปยูทูปไม่ได้ซะด้วย แต่สักพักก็หายไป...

วันนี้ผมก็ได้มาเจอกลับตัวเองอีกรอบ ! 'อยากได้ลูกเสือต้องเข้าถ้ำ แมว.. เอ้ย ! ' อยากได้ลูกเสือต้องเข้าถ้ำเสือสิครับ
    ผมจึง เข้าไปเช็คกับลิงก์นี้อีกรอบ ! และก็เป็นดังภาพ...

โดยที่ตอนแรก หากดูแบบไม่คิดอะไรต้องนึกว่าเป็น Youtube อย่างแน่นอน
    แต่ทว่า มีหลายสิ่งที่ให้สังเกตเหมือนกัน ทีนี้เราก็มาเข้าประเด็นถึงเรื่อง 'การสังเกต ป้องกัน และแก้ไข' กันเลย!

.
    ..
    ...
    ....
    .....

การสังเกต
    - เพื่อนเราคงไม่มีใครอยากพิมพ์อังกฤษขึ้นมา หรอกนะครับดูดี ๆ ด้วย

- ไวรัสจะมาในรูปแบบ Auto หรือทุกครั้งที่เราตอบกลับด้วยมัน
    ซึ่งบทสนทนาจะมาในรูปแบบเดียวกันทุกคน ! นั่นก็คือ

hi. how are you?
    Wanna laugh?
    It is you on the video ?)) want to see?)
    http://ลิงก์ไวรัส
    I’ll be out for an hour, will be back soon

ซึ่งเราสามารถที่จะตอบกลับมันได้อยู่หากเพื่อความสนุกนะครับ

- ลิงก์ที่ส่งมาแน่นอนว่าเป็นตัวเลขแน่นอน หรือถ้ามาในรูปแบบอื่น ๆ เช่นมีลิงก์ Youtube เลย
    เช็คดี ๆ นะครับ มีหลายอย่างที่ไม่เหมือนกับของจริง

- เมื่อเผลอกดเข้ามา 'ไวรัส' จะทำการล่อลวงให้เราโหลด 'Adobe Flash Player' เพื่อทำการดูคลิปนะครับ
    แล้วจะมีหน้าม้าซึ่งทำโดยไวรัสเองมาคอมเม้นต์ประมาณว่า 'เออกุโหลดแฟลชละนะ ****เจ๋งหว่ะ !'
    อะไรทำนองนั้นนะครับ ซึ่งคอมเม้นต์นี้จะอยู่ในคอมเม้นต์ที่ 2

- ชื่อของคนคอมเม้นต์เรียกได้ว่า ก็อปมาจากเฟซบุ๊ค เลยทีเดียวครับ ทั้งชื่อและรูปภาพ
    อย่าลืมนะครับ ! ยูสเซอร์ของยูทูปมีแค่ประโยค และไม่มีรูปภาพ !

- ทุกลิงก์ที่อยู่บนหน้านั้น ผมไม่แน่ใจว่ารวมถึงชื่อยูสเซอร์ของยูทูป(เก๊) ด้วยไหม จะกดเข้าลิงก์ไม่ได้นะครับ
    รวมถึง คอมเม้นต์อื่น ๆ ด้วยจะมีคอมเม้นต์แค่หน้าเดียว จะดูหน้าสองหรือสาม ดูไม่ได้นะครับ

- เพจวิว เรียกได้ว่าแปลกประหลาดมากถึงมากที่สุด ไม่มีเครื่องหมายอะไรสักอย่าง !

...
    ..
    .

การป้องกัน
    - ใครทักมาอังกฤษ ในประโยคดังกล่าวไม่ต้อง ตอบกลับเลยนะครับ หรือหากเพื่อนเรา เช็คโดยการตอบกลับ
    ถ้ารู้จักไอ่คนทักก็ด่าพ่อล่อแม่ได้เลย ไม่มีใครรู้หรอกครับ 55 5 555

- หากอยากลองสนุก ท่านสามารถเข้าลิงก์ได้ แต่ห้ามกด! 'Download it from Adobe' เป็นเด็ดขาด
    เพราะนั่นแหล่ะครับคือโหลดไวรัสมา

...
    ..
    .

การแก้ไข
    - สำหรับใครเผลอไปกดดาวน์โหลดมานะครับให้ทำการหาโปรแกรมตรวจจับ Malwere มา
    ซึ่งไวรัสประเภทนี้เป็นไวรัสมัลแวร์ ซึ่งประเภทนี้ ทำออกมาให้แพร่กระจายต่อไป
    น่าจะเป็นพวกรบกวน และละเมิดความเป็นส่วนตัวซะมากกว่า เพราะฉะนั้นอย่ากังวลครับ

- มีคนทักมาแล้วเรา ไปเล่นด้วยมันก็ให้เปลี่ยนพาสกันชัวร์นะครับ

- ให้ดาวน์โหลดโปรแกรมตรวจจับ Malwere ผมไปสืบ ๆ มาเขาแนะนำ Malwarebytes
    แบบฟรีแวร์ก็ลองนำไปใช้ดูได้นะครับ http://www.techspot.com/downloads/47...i-malware.html

- หรือจะลองโหลด Anti-virus จากเอนทรี่ที่ผมเคยนำลงไป มาใช้ก็ได้นะครับ ! ฮ่า ๆ
    รู้ไหม 'เขาตั้งชื่อไวรัส' กันยังไง? รวมเกร็ดความรู้เรื่องไวรัส http://gamian.exteen.com/20110514/entry

สรุป
    ไวรัสนี้เป็น มัลแวร์ ประเภทสร้างความรำคาญโดยเป็นแบบ ออโต้ ที่จะทักคุณ
    แล้วทำให้คุณหลงเชื่อว่ากำลังคุณกับเขาคนนั้นอยู่ แล้วเนียนบอกว่า เจอวิดีโอคุณนะ ไปดูสิ
    พอเข้าไปแล้วก็จะให้เราทำการดาวน์โหลด แฟลช เพื่อเล่นคลิปที่ดีขึ้น !
    แต่ว่านั่นแหล่ะครับคือ 'ไวรัส !'

.
    ..
    ...
    ....
    .....

ก็เท่านี้ก่อนนะครับ รู้สึกว่าเมื่อก่อนจะทักมาว่า เจอรูปภาพของคุณ
    แต่เดี๋ยวนี้มาเป็นคลิป พร้อมกับสนทนาเราด้วย... ยังไงก็ระวังตัวด้วยนะครับ !

credit : http://gamian.exteen.com/20110719/facebook

หรือผมเองนั่นแหล่ะครับ ฮ่า ๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aM00DIEswedee : 19th July 2011 เมื่อ 20:45

One shot, One kill
    กล่าวขอบคุณ
    682
    ได้รับคำขอบคุณ: 725
    Blog Entries
    1
    ยังไม่เจอเลยแฮะ แต่ดีจัง คุยได้ด้วย อยากลองมั่ง (ฮา)

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,530
    ได้รับคำขอบคุณ: 137
    มันจะทำมาเพื่ออะไรนะนี่ไวรัสเฟซ ทำแล้วได้อะไร ว่างกันจริงๆเลยพวกนี้ ป่วนชาวบ้านชาวเมือง

สาวแว่นสุดยอด !!!
    กล่าวขอบคุณ
    785
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,002
    ผมเจอแล้ว แต่ไม่ได้ตอบมัน

Nasuhara Anastasia
    กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,853
    ไวรัสนี่ก็มีมาเรื่อยๆ หลายรูปแบบ คนทำก็ว่างมาก ป่วนชาวบ้านไปทั่ว แบบนี้ถ้าเจอตัวคงโดนกระทืบไส้แตก

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ป่วนบอร์ดรุ่นที่ 2 ,, P26
    กล่าวขอบคุณ
    2,546
    ได้รับคำขอบคุณ: 265
    Blog Entries
    1
    ผมยังไม่เคยเจอเลยครับ จะระวังไว้ก่อน
    ขอบคุณครับที่มาเตือน
    สัจจะมีแต่มิตร ชีวิตมีแต่เพื่อน จากกันไม่ลืมเลือน คำว่า "เพื่อน" ไม่มีวันตาย

กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    ผมยังไม่เจอเลย ขอบคุณที่เตือนครับ
    edit:เจอละ ได้คำคมอีกอันด้วย อยากรู้ดูในลายเซ็นครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pyrata : 24th July 2011 เมื่อ 19:13
    Smart people always do something smart. Stupid people always do something stupid.
    The only way to do some thing smart is don't do anything stupid.

กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 65
    อยากเจองะ55+

Mokona^Modoki
    กล่าวขอบคุณ
    548
    ได้รับคำขอบคุณ: 658
    ขบคุณมากนะครับ ยังไม่เคยเจอเหมือนกัน

กล่าวขอบคุณ
    84
    ได้รับคำขอบคุณ: 335
    เคยเจอ เมื่อ 2 วันที่เเล้ว
    เพื่อนผมมัน โง่ Eng มากมาย พิมมาเเต่ Eng
    รุ้เลย ไวีัส ด่ามันไปเเล้วปิดเฟสหนี

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 509
    นี่มันจะเป็นเหมือน diehard ป่ะเนีั่ย หึหึ ล้างโลกใหม่

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    ผม เจอแล้ว ครับ คุยถึง ok.wanna laught ? แล้วมันก็ให้ลิ้งผมา แต่ผมรุ้ว่าเป็นไวรัส เลยไม่เข้า

Y U NO...
    กล่าวขอบคุณ
    881
    ตอนนี้ผมทราบรายละเอีดยเยอะขึ้นแล้วนะครับ
    แล้วจะมาแจ้งให้ทราบอีกรอบ

กล่าวขอบคุณ
    648
    ได้รับคำขอบคุณ: 245
    พึ่งโดนเลยครับเมื่อกี้เอง แต่ดียังไม่ได้กดอะไร

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    เจอเหมือนกัน แต่ของผม ส่งข้อความมาอะ

Y U NO...
    กล่าวขอบคุณ
    881
    ขอดันครับ.. แก้ไขกระทู้แล้ว

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    https://t.me/pump_upp
    กล่าวขอบคุณ
    3,212
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,085
    ผมเจอแล้วครับแต่ไม่ได้กดลิงค์เพราะใครส่งมาก็ต้องระวังเป็นเรื่องปกติอยู่แล้วยิ่งคนไม่รุ้จัก

Wanderer
    กล่าวขอบคุณ
    3,481
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,371
    เจอเเล้วโดนเต็ม ๆ ลงโปรแกรมใหม่หมด อาการคือ ถ้าคุณเปิดคอมขึ้นมา มันจะเข้า Safe mod โดยอัตโนมัติเลย แล้วคุณก็ใช้งานคอมพิวเตอร์ไม่ได้

Wanderer
    กล่าวขอบคุณ
    3,481
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,371
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nodoka อ่านกระทู้
    ไวรัสนี่ก็มีมาเรื่อยๆ หลายรูปแบบ คนทำก็ว่างมาก ป่วนชาวบ้านไปทั่ว แบบนี้ถ้าเจอตัวคงโดนกระทืบไส้แตก
    คิดเหมือนผมเลย ตอนคอมเจ้ง ต้องลงโปรแกรมเองหมด

Chris Redfield
    กล่าวขอบคุณ
    455
    ได้รับคำขอบคุณ: 76
    ผมเจอเป็นข้อความอ่ะครับ

.::[Isaac™]::.
    ^%$#@!=Nakhonphanom=!@#$%^
    กล่าวขอบคุณ
    687
    ได้รับคำขอบคุณ: 133
    ผมเจอแล้วครับแต่ผมไม่ได้ตอบกลับ

ปล.คุณด่าได้สุดยอดเลยครับ +1 ให้ครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Nut_crazyboy อ่านกระทู้
    เจอเเล้วโดนเต็ม ๆ ลงโปรแกรมใหม่หมด อาการคือ ถ้าคุณเปิดคอมขึ้นมา มันจะเข้า Safe mod โดยอัตโนมัติเลย แล้วคุณก็ใช้งานคอมพิวเตอร์ไม่ได้
    เจอแระเหมือนกัน ลงวินโดว์ใหม่เลย เซ็งโคตรๆ

กล่าวขอบคุณ
    104
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,218
    ตอบกลับได้ฮามาก Fuck you man !!!

ชอบ"เธอ"เป็นชีวิตจิตใจ ^^
    Galaxy CI-0017+24
    กล่าวขอบคุณ
    3,724
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    ก็เจอไปอะนะ ^^