ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    202
    ได้รับคำขอบคุณ: 114

Smile รับปรึกษาปัญหาด้านครอบครัวครับ

ที่ตั้งกระทู้นี้มาเพราะว่า ไม่อยากเห็นหลายครอบครัวต้องทะเลาะกัน [โดยเฉพาะ พ่อแม่และลูก]
    นะครับ ก่อนอื่นผมก็ขอบ่นอะไรให้ พ่อแม่ ลูกๆ ได้อ่านและนำไปคิดกันนะครับ

สำหรับพ่อแม่

1.ต้องเข้าใจว่า ลูกๆ เป็นเด็ก หรือ วัยรุ่น มีอารมณ์ที่ไม่แน่นอน และยากต่อการควบคุม
    2.จากข้อบน ไม่ใช่ว่าจะให้ตามใจเสมอนะครับ ก็ควรจะกำหนดขอบเขตให้ลูก
    3.ต้องสอนให้ลูกรู้จักฟัง รู้บุญคุณของบิดา มารดา
    4.ไม่ควรเสพยาเสพติด ไม่ว่าจะเป็น บุหรี่ สุรา ทุกชนิดให้ลูกเห็น [ถ้าไม่ทำเลยก็ดี] เพราะส่วนใหญ่ที่อยากลอง ก็เพราะเห็นพ่อแม่ทำนี่ไง - -
    5.ควรจะเข้าใจว่า ลูกเรา ก็เป็นคน มีอารมณ์ มีขีดจำกัด ไม่ควรจะดุด่าว่าลูกมากเกินไป เพราะเด็กมีอารมณ์ที่หวั่นไหวง่าย โดยเฉพาะกับพ่อแม่
    6.จากข้อบน ไม่ใช่ว่าไม่ให้ด่าลูกเลย แต่เวลาลูกทำผิด ก็ต้องสอนให้ลูกแก้ไข
    7.หากมีลูกหลายคน ไม่ควรเอาใจคนใดคนหนึ่ง เพราะเด็กนั้น บางทีอิจฉา อยากได้อะไรก็ไม่ได้ แต่ดูมันดิ๊ ได้เอาได้เอา ก็พยายามเอาใจลูกทุกคน [ข้อนี้เจอมากับตัว]

สำหรับลูกๆทั้งหลาย

1.รู้จักควบคุมอารมณ์ตนเอง มีความอดทน
    2.รู้ไว้เสมอว่า พ่อแม่ คือคนที่ให้เราได้ทุกอย่างแม้กระทั่งชีวิต
    3.หากพ่อแม่เลือกคู่ให้ คิดไว้เสมอว่า ท่านมีเหตุผลที่ดีพอ โดยไม่จำเป็นต้องบอกให้เรารู้ ไม่ใช่ว่าท่านเห็นแก่ประโยชน์ แต่มากกว่านั้น ท่านเห็นแก่ชีวิตคุณ !
    4.พ่อแม่ตักเตือน สั่งสอน ฟังซะหน่อย ชีวิตจะได้ไม่มืดมน
    5.ถ้าบ้านรวย อยู่แบบสบาย ให้ลองฝึกทักษะต่างๆ ที่บ้านนา กลางทุ่งเขาทำนบ้างนะ โตมาจะได้เอาตัวรอด
    6.รู้ไว้ว่า เวลาที่พ่อแม่ซื้อของให้พี่ หรือ ให้น้อง แล้วเอาของเก่าของน้อง หรือ ของพี่ ที่ดีกว่า ของเก่า ของเรา ให้มา ให้รู้ไว้ว่า เพราะพี่มีความจำเป็นต้องใช้ อย่าไปอิจฉา / น้องจะงอแง ต้องเอาใจน้องก่อน

ใครมีประสบการร์ ข้อคิด ก็มาแชร์กันได้นะครับ
    แล้วก็ วัยรุ่น อารมณ์ร้อนทั้งหลาย รู้ซักหน่อยนะครับ ยาเสพติด ไม่ใช่ของเล่น ไม่ใช่ของลองดี
    เพียงแค่ลอง ทุกสิ่งทุกอย่างในชีวิตของคุณ อาจจะหายไปได้ในพริบตาเดียวที่ลองเสพ

ก็ จะมาดูกระทู้นี้ทุกวันนะครับ อาจจะเย็น อาจจะเช้า
    ปรึกษาได้ทุกรุ่นนะครับ ไม่ว่าจะเป็น พ่อแม่ ลูกๆ ปู่ ย่า ตา ยาย

ป.ล.ผมขอขอบคุณทุกปัญหาที่ทุกคนมาขอคำปรึกษานะครับ ขอบคุณด้วยความจริงใจ ที่ได้มาแชร์ประสบการณ์ ให้เพื่อนๆได้รู้กัน
    และผมก็ขอขอบคุณทุกท่านที่อ่านกระทู้นี้จนจบ คิดว่า หลายๆท่าน คงได้ความคิดที่ดี ในการแก้ปัญหาครอบครัวนะครับ
    และท่านใดที่มาขอคำปรึกษา ก็มาดูกระทู้ได้
    วันปรกติ 17.30น. - 20.00น. ผมจะมาตอบกระทู้นะครับ วันหยุด/หยุดราชการ 7.00 - 21.00
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jojo5528 : 6th December 2011 เมื่อ 18:12

FACEBOOK : Tuntikorn Supapkul | STEAM : Graphic General

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

The KOP
    กล่าวขอบคุณ
    4,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 894
    ขอบคุณมากครับที่ตั้งขึ้นมา ไว้มีอะไรจะมาปรึกษานะครับ

แต่ตอนนี้ก็มีอยู่นิดหน่อยครับ น้องผมเป็นผู้หญิงอายุ5ขวบ คือนิสัยไม่ค่อยจะดีหนะครับ พูดจาก็ไม่ดี ขี้หงุดหงิด ระเบียบวินัยไม่ค่อยดี ดุหน่อยก็เถียง

แล้วพอจะตี เขาก็ท้าทายบอก"ตีสิ ตีสิ" อะไรแบบนี้ครับ แบบว่าผมหรือผู้ใหญ่สอนไม่ค่อยจะได้เลยอ่าครับ แล้วที่สำคัญเขาขี้เกียจมากครับ

เวลาอยู่บ้านบอกให้มาเรียนหนังสือบ้าง ก็เอาแต่เล่น ดูการ์ตูนหนะครับ บางทีดุเข้าหน่อยก็ร้องไห้ ไปนั่งอยู่คนเดียวตามซอกมั่ง

แล้วช่วงต้นเดือนมีนาก็ต้องสอบเข้าป.1แล้วหนะครับ ตอนนี้น้องผมวิชาการยังไม่ค่อยเท่าไหร่เลย พาไปเรียนพิเศษก็ไปนะครับ แต่บอกว่าไม่อยากเรียน

ผู้ใหญ่ก็ให้เหตุผลแล้วนะครับว่าต้องเรียนหนังสือ ยังอ่านหนังสือบวกลบเลขไม่ค่อยจะได้เลยหนะครับ อยู่โรงเรียนคุณครูบอกน้องไม่มีความมั่นใจ ลอกเพื่อน

แล้วเขาก็ชอบใช้กำลังด้วยครับ เวลาห้ามไม่ให้ทำอะไรบางครั้งก็เดินมาตีเฉยเลย~

แล้วอย่างนี้จะทำอย่างไรดีครับ

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    202
    ก็ลองเปลี่ยนจากเรียนพิเศษ มาเป็น เรียนซัมเมอร์น่าจะดีนะครับ เพราะช่วงปิดเทอม ก็ให้เรียนรู้เป็นการติวจะเปิดเทอมใหม่
    ก็ค่อยๆกล่อมเด็กอ่ะคับ แล้วเวลาจะตีนะคับ ก็ให้ตีจิงๆ ให้เด็กเข็ดหลาบครับ
    ต่อไปเด็กก็จะกลัว และยอมทำตาม แล้วพอเด็กเรียนดี ก็เอาสิ่งของมาล่อน่ะครับ จะได้เป็นกำลังใจให้เด็ก
    เช่นตุ๊กตา ที่เด็กชอบนะครับ

หรือว่าพาเด็กไปเที่ยวข้างนอกบ่อยๆ เช่น ไปเล่นสไลเดอร์นะครับ จนเด็กชอบ และติด หลังจากนั้นเราก็กล่อมโดยการ
    ถ้าทำการบ้านเสร็จ เดียวพี่จะพาไปเล่นสไลเดอร์ เป็นต้นครับ

แล้วอีกอย่าง เวลาเด็กทำการบ้านอะไรยังงี้นะครับ ช่วยสอนเด็ก บอกวิธีคิดให้เด็กทำเป็นละก็ให้เด็กลองทำ

ป.ล.แก้ไขหลายรอบ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jojo5528 : 5th December 2011 เมื่อ 18:38

FACEBOOK : Tuntikorn Supapkul | STEAM : Graphic General

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

The KOP
    กล่าวขอบคุณ
    4,503
    ขอบคุณครับผม จะพยายามนำไปปรับใช้ครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,667
    Blog Entries
    1
    คือผมอยากจะถามว่าถ้าผมจะขอคุยกับพ่อแม่เป็นการส่วนตัวเรื่องเรียนมันจะดีไหมครับเพราะ

ผมไม่ชอบเรื่องเรียนครับผมเกลียดมากเลยที่ผมชอบคือคอมนะครับแต่ไม่ใช่เกมส์ครับระบบของมันมากกว่าหน่ะครับตอนนี้ผมม.3เลยอยากขอแม่ว่าผมไม่อยากเรียนอยากออกมาศึกษาเรื่องคอมให้จริงจังอะครับคิดว่าพพ่อแม่จะด่าผมไหมครับเพราะปกรติก็ด่าตลอดเลยแค่แตะคอมก็ด่าแล้วให้ไปอ่านหนังสือผมเรียนห่วยมากครับแต่เรื่องคอมขนาดอาจารทย์ยังให้ผมล้างเครื่อง+ซ่อมให้เลยผมเลยชอบทางนี้อะครับอยากปรึกษาหน่อย

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    202
    คุณ hero ผมแนะนำว่า ให้พยายามตั้งใจเรียนนะครับ แล้วเรียนให้จบ ม.6 แล้วศึกษาต่อคณะในด้านวิชาที่เราชอบครับ คณะเทคโนโลยี แบบนี้อ่ะครับ
    คือเรื่องคอมพิวเตอร์นี้ มันไม่มีที่สิ้นสุดนะครับ ไม่ว่าจะเป็นระบบเครือข่าย ถ้าเรียนจบ จะได้เรียนอีกเยอะเลยนะครับ แล้วก็จะเก่งมากเลยด้วยนะครับ
    ยังไงผมก็ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ ให้ตั้งใจเรียนต่อไป
    เพื่องานที่ดี อนาคตที่สดใสของท่านเองครับ

edit ::

หรือว่า ถ้าเรียนไม่ไหวจริงๆพอเรียนจบ ม.3 ภาคบังคับแล้ว ก็ลองขอพ่อแม่ มาลองงานนะครับ ว่าทำไหวไหม ดีหรือเปล่า
    โดยเริ่มจากคนที่คุณพ่อคุณแม่รู้จัก และฝากเราไว้ได้ ลองถามดูครับ

ป.ล.เรื่องของคุณเหมือนกับผมมากเลย ตอนผมอยู่ ม.2 ผมทำเว็บ ตอนอยู่ ม.3 ผมเขียนโปรแกรม แต่ว่า ผมก็เลือกทางเดินข้างบนนะครับ ผมพยายามเรียนจนจบ
    ตอนนี้ก็กำลังเรียนต่ออยู่มหาวิทยาลัยละ คิดว่า ถ้าจบมา เราคงหางานทำได้ไม่ยากหรอกครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jojo5528 : 6th December 2011 เมื่อ 18:08

กล่าวขอบคุณ
    153
    ได้รับคำขอบคุณ: 433
    โดนพ่อด่า ไอ้ลูกอกตัญญู ในวันพ่อครับ แย่จังฮ่าๆ

แล้วผมก็อยากได้โซนิค (เงินผมเอง)
    แต่พ่อแม่ไม่ยอมให้ซื้อนี้สิ (ทะเลาะกันมานานแล้วครับเรื่องโซเนี่ย3เดือนได้)

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    202
    คือ เราต้องหาเหตุผล ความจำเป็นมาใช้กับพ่อแม่นะครับ ซึ่งผมไม่แนะนำให้โกหกนะครับ
    คือในวันพ่อเนี่ยเราก็ควรทำให้พ่อสบายใจส่วนเรื่องโซ
    ก็ลองขอพ่อในโอกาสดีๆ อย่างเช่น เราตั้งใจเรียน สอบได้ที่ดีๆ ก็ลองขอพ่อแม่ว่า พ่อ ผมขอซื้อรถได้ป่าว
    ผมอยากได้อะ ผมเก็บเงินไว้แล้วพ่อไม่ต้องจ่ายหรอกนะ ผมจ่ายเอง อะไรทำนองนี้นะครับ
    หรือว่าถ้ามีเหตุผลที่ดีพอ ก็ลองหาวิธีเอาละกันครับผม

The KOP
    กล่าวขอบคุณ
    4,503
    ถ้าผมจะปรึกษาปัญหาทุกข์ใจทั่วไปด้วยได้รึเปล่าครับ

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เด็ก Hip
    กล่าวขอบคุณ
    428
    ได้รับคำขอบคุณ: 353
    คือตอนนี้ผมเครียดมากเลยครับ พ่อของผมเขาคาดหวังในตัวผมสูงมาก อาจเป็นเพราะผมเป็นลูกคนเดียวด้วยมั้ง แม่ไม่เท่าไหร่หรอกนะเพราะแม่เข้าใจผม แต่พ่อนี่สิ พ่อผมบังคับให้ผมเรียนได้เกรดดีๆคือ เกรดดีๆของเขาต้องให้ได้เกรด4ทุกวิชา ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้วครับ แล้วพอเทอมที่แล้วผลการเรียนผมออกมาแบบปานกลางอะครับ พ่อผมก็ไม่ค่อยจะพอใจสักเท่าไหร่เรื่องจากผมตกวิชาคณิตซึ่งผมอ่อนวิชาคณิตมาก แต่พ่อก็ไม่เข้าใจผม แล้วก็ไปเปรียบเทียบกับลูกคนอื่นว่า "ทำไมเขาเรียนเก่ง แล้วทำไมแกถึงเรียนไม่เก่ง พ่อแม่ของไอคนที่เรียนเก่งเนี้ยเป็นซุปเปอร์แมนรึไง" ซึ่งผมอยากจะเถียงใจแทบขาดแต่ก็เถียงไม่ได้ว่า "แล้วทำไมพ่อไม่มาเรียนเองละ แล้วผมจะไปรู้ไหมว่าพ่อมันเป็นซุปเปอร์แมนรึป่าว แล้วไอที่ผมเรียนไม่เก่งเนี่ยเพราะผมโง่ ซึ่งความฉลาดเนี่ยมันถ่ายถอดมาจากพันธุกรรมงั้นแสดงว่าผมได้ความโง่มาจากพ่อ ที่ผมโง่ไม่ใช่เพราะผมแต่เป็นเพราะพ่อนี่แหละ" ผมไม่สบายใจมาหลายวันแล้วครับ พยายามพูดคุยกับเขา เอาคลิปอันดับโลกของการศึกษาไทยให้เขาดู แต่ก็ไม่เป็นผลเลย ผมควรทำไงดีครับ :C

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

The KOP
    กล่าวขอบคุณ
    4,503
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jakajanwax อ่านกระทู้
    คือตอนนี้ผมเครียดมากเลยครับ พ่อของผมเขาคาดหวังในตัวผมสูงมาก อาจเป็นเพราะผมเป็นลูกคนเดียวด้วยมั้ง แม่ไม่เท่าไหร่หรอกนะเพราะแม่เข้าใจผม แต่พ่อนี่สิ พ่อผมบังคับให้ผมเรียนได้เกรดดีๆคือ เกรดดีๆของเขาต้องให้ได้เกรด4ทุกวิชา ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้วครับ แล้วพอเทอมที่แล้วผลการเรียนผมออกมาแบบปานกลางอะครับ พ่อผมก็ไม่ค่อยจะพอใจสักเท่าไหร่เรื่องจากผมตกวิชาคณิตซึ่งผมอ่อนวิชาคณิตมาก แต่พ่อก็ไม่เข้าใจผม แล้วก็ไปเปรียบเทียบกับลูกคนอื่นว่า "ทำไมเขาเรียนเก่ง แล้วทำไมแกถึงเรียนไม่เก่ง พ่อแม่ของไอคนที่เรียนเก่งเนี้ยเป็นซุปเปอร์แมนรึไง" ซึ่งผมอยากจะเถียงใจแทบขาดแต่ก็เถียงไม่ได้ว่า "แล้วทำไมพ่อไม่มาเรียนเองละ แล้วผมจะไปรู้ไหมว่าพ่อมันเป็นซุปเปอร์แมนรึป่าว แล้วไอที่ผมเรียนไม่เก่งเนี่ยเพราะผมโง่ ซึ่งความฉลาดเนี่ยมันถ่ายถอดมาจากพันธุกรรมงั้นแสดงว่าผมได้ความโง่มาจากพ่อ ที่ผมโง่ไม่ใช่เพราะผมแต่เป็นเพราะพ่อนี่แหละ" ผมไม่สบายใจมาหลายวันแล้วครับ พยายามพูดคุยกับเขา เอาคลิปอันดับโลกของการศึกษาไทยให้เขาดู แต่ก็ไม่เป็นผลเลย ผมควรทำไงดีครับ :C
    ใจเย็นๆครับ ผมเป็นกำลังใจให้ครับ เดี๋ยวรอจขกท.มาให้คำปรึกษาอีกที

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    237
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    ผมมีน้า เสียสติอยู่ที่บ้าน (ก็คืออยู่ดีๆบางวันก็มาชนพี่ผมเกือบตกบันไดแล้วด่า***เด็กเอี้ยไรไม่หลบทางผู้ใหญ่เดิน บางวันพี่ผมกับแม่คุยกันในครัว น้า มัน ก้ ทำตัวกระแทกประตูเดินกระแทกเท้า บางครัง ก้จะเอาประแจมาตีคนใช้ในบ้านผมที่ถูพื่นแล้วเอาขยะของ น้า ไปแทิ้ง มันบอกทิ้งทำเอ้ยไร)

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

The KOP
    กล่าวขอบคุณ
    4,503
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ potza543 อ่านกระทู้
    ผมมีน้า เสียสติอยู่ที่บ้าน (ก็คืออยู่ดีๆบางวันก็มาชนพี่ผมเกือบตกบันไดแล้วด่า***เด็กเอี้ยไรไม่หลบทางผู้ใหญ่เดิน บางวันพี่ผมกับแม่คุยกันในครัว น้า มัน ก้ ทำตัวกระแทกประตูเดินกระแทกเท้า บางครัง ก้จะเอาประแจมาตีคนใช้ในบ้านผมที่ถูพื่นแล้วเอาขยะของ น้า ไปแทิ้ง มันบอกทิ้งทำเอ้ยไร)
    แล้วไม่ได้พาไปรักษาหรอครับ

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Khlong Luang , Pathumthani
    กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 101
    พ่อชอบกินเหล้า ชอบกลับดึก พอกลับมาก็ไปทะเลาะกับคนโน่นคนนี้บ้าง ส่วนตัวไม่อยากให้พ่อเป็นแบบนี้

จนตอนนี้ยังไม่กลับมาเลย

ปล. น่าจะกลับมาแล้วนะ
    แต่ก่อนเคยหล่อแบบ โดม ปกรณ์ ลัม จนกระทั่ง...ธนูปักที่หัวเข่า

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

The KOP
    กล่าวขอบคุณ
    4,503
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ivy อ่านกระทู้
    พ่อชอบกินเหล้า ชอบกลับดึก พอกลับมาก็ไปทะเลาะกับคนโน่นคนนี้บ้าง ส่วนตัวไม่อยากให้พ่อเป็นแบบนี้

จนตอนนี้ยังไม่กลับมาเลย

ปล. น่าจะกลับมาแล้วนะ
    ผมเป็นกำลังใจช่วยครับ ลองสวดมนต์ บทอิติปิโส กับพาหุงมหากานะครับ แล้วก็แผ่เมตตาให้คุณพ่อเยอะๆนะครับ จาก คำสอนของ หลวงพ่อจรัญ ฐิตธมฺโม ครับ

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

รสโนริสาหร่าย
    กล่าวขอบคุณ
    474
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ เพราะเมื่อเดือนที่ผ่านๆมา มีเด็กไม่ก็ผู้ใหญ่ มีปัญหาไม่ว่าจะเป็น พ่อเเม่กินเหล้าตีลูก ลูกไม่อยากเรียน เเอบชอบรุ่นพี่ ชอบน้องตัวเอง ต่างๆนานา
    กระทู้จะเป็นกระทู้ตอบปัญหาหรือปรึษาปัญหาชีวิตให้กับพวกเขาได้ จึงขอบคุณที่ช่วยเหลือสังคมครับบบบ

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ: