ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ สนับสนุนเว็บไซต์ Joker Pao Pao Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน ลงโฆษณา
ให้เช่า Colocation
บริจาค Bitcoin
ซาลาเปา JOKER
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม

|B•Dy_S|aM
    กล่าวขอบคุณ
    2,818
    ได้รับคำขอบคุณ: 776

Angry แม่บ่นแต่เรื่องเรียน อะ เรื่องอื่นด้วยครับ !! ช่วยทีครับ

แม่ผมเป็นคนแบบขี้โมโหทำไรผิดนิดหน่อยก็บ่นชอบ มาม่า(ดราม่า) ชอบบ่นขนาดผมเก็บตังซื้ออะไหล่มอเตอไซเขายังบ่นเลยครับ ขนาดเก็บตังเปนปีกว่าจะได้มา เข้าเรื่องเลยดีกว่าแล้วอีกอย่างเรื่องเกรดครับ ก่อนเกรดออกผมจะบอกเสมอว่าได้เท่านี้ๆ เขาก็บอกอืม ๆเออๆ พอถึงเกรดออกทีไร กลับมาก็ด่าผมทุกที

คือว่า ผมนะเปนคนเรียนเลขไม่เก่งตั้งแต่ ไหนแล้วครับ แล้วตั้งแต่ผมขึ้นม.1 มานี่เกรดเลขผมก็ประมาน 1-3 ตลอดครับ !! แม่ผมก็บ่นอยุ่ตลอดว่า เรียนยังไงของมุงวะได้เกรดแค่นี้ (คืออนาคตผมอยากเป็นพวกช่างอะครับ)

เขาเลยบอกผม ถ้าอยากเป็นช่างต้องเรียนวิศวะ เรียนเลขกับวิทเก่งๆ แต่ผมดันไปเก่งอังกฤษ แต่ตอนนี้ผมม.3ครับ แม่ผมก็บอกว่าจะเข้าสายไหนผมก็บอกว่าสาย วิท-คณิต และเขาก็พูดแทงไจดำผมว่า เรียนโง่ๆ อย่างมุงอะหรอจะติดอะ ตอนนั้นผมจี๊ดมากเลยครับ ! ผมเลยไม่คุยกับแม่เลย พ่อผมก็เห็นใจผมเพราะเห็นผมโดนบ่นเรื่องเรียนตลอด และผมเลยบอกเขาว่า จะไปเทคนิคเรียนพวกช่าง เขาก็บอกอีก ไปทำไมวะตีกัน เสียคน นักเลงเยอะ ติดยา(ว่าเป็นชุด) ผมก็บอกว่าถ้ามันไม่ดีมันจะมีไห้เด็กเรียนทำไม เขาก็เงียบครับ แล้วทีนี้เพื่อนผมชวนเล่นเบสครับ ผมก็ลองไปถามว่า เรียนเบสได้ไหม เขาก็พูดว่า เรียนทำไมว่ะ เรียนแล้วมันเก่งขึ้นรึไง เรียนแล้วเลขมันได้เกรด 4หรอ เอาตังไปซื้อหนังสืออ่านไป หลังจากนั้นผมก็ไม่คุยกับเขาเลยครับ

เซงครับ : (

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Onodera Forever ♥
    กล่าวขอบคุณ
    959
    ได้รับคำขอบคุณ: 667
    "ทำใจ ครับ" เขาเป็นห่วงอนาคตคุณไงครับ

ผมก็โดนบ่นนะแต่ส่วนมากจะเป็นพ่อ แม่ผมเข้าใจครับ

ปล. ผม ม.2

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    775
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    เหือนกันอะครับ พ่อแม่เป็นห่วงอนาคตของเราไง !!

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Sir.Полковник
    กล่าวขอบคุณ
    2,101
    ได้รับคำขอบคุณ: 658
    ทนๆไปครับ ตะก่อนผมก็แบบท่านเลย ยอมแพ้ไปวันๆ(ตั้งแต่ผมจำความได้ก็ ป.3-ม.3) จนผมเรื่่องทางชีวิตผมได้
    ผมได้ทำการปราศัยทั้งแรกในครอบครัว ทั้งเรื่อง คะแนนสอบที่(โคตร)กดคะแนน ผลครั้งแรก ออกมารวมๆกัน 3.78 พอไปอาทิตย์เท่านั้นละ แบบทางการมา เกรดผมโดนกดอย่างรุนแรงได้แค่ 3.40 กว่าๆ
    แล้วผมเอาคะแนน ผลที่ได้ คือ เกรด4หายไป3 ตัว!!!!

พ่อผมเลยเข้าใจผมว่ามันกดจริงๆโรงเรียนในเครือราชวงค์ ผมละมึนจริงๆจนทุกวันนี้พ่อบ่นเกี่ยวกับเรื่องเรียน ผมสามารถเถียงกับพร้อมยกเหตุผลได้ทันที่ แล้วหลักฐานให้ครบ ตอนนี้ผมเลยไม่มีปัญหาครอบครัวเลย ถ้ามีผมจัดการเอง(พ่อผมก็ไกล้จะปลดราชการเต็มทนแล้ว)

ปล.ผมเป็นลูกชายคนเดียว พ่อผมเลยจะเลี้ยงผมปล่อยๆ(มีที่ไหน) พ่อบอกว่าให้ผมหาประสบการ์ณด้วยตัวเอง
    ปล.2 ท่านลองศึกษาว่าทำไมต้องว่าเราแล้วเราจะเถียงกับอย่างไง(ถ้าท่านเกเร น่ะ)น่าจะเถียงได้

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

|B•Dy_S|aM
    กล่าวขอบคุณ
    2,818
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ communism อ่านกระทู้
    ทนๆไปครับ ตะก่อนผมก็แบบท่านเลย ยอมแพ้ไปวันๆ(ตั้งแต่ผมจำความได้ก็ ป.3-ม.3) จนผมเรื่่องทางชีวิตผมได้
    ผมได้ทำการปราศัยทั้งแรกในครอบครัว ทั้งเรื่อง คะแนนสอบที่(โคตร)กดคะแนน ผลครั้งแรก ออกมารวมๆกัน 3.78 พอไปอาทิตย์เท่านั้นละ แบบทางการมา เกรดผมโดนกดอย่างรุนแรงได้แค่ 3.40 กว่าๆ
    แล้วผมเอาคะแนน ผลที่ได้ คือ เกรด4หายไป3 ตัว!!!!

พ่อผมเลยเข้าใจผมว่ามันกดจริงๆโรงเรียนในเครือราชวงค์ ผมละมึนจริงๆจนทุกวันนี้พ่อบ่นเกี่ยวกับเรื่องเรียน ผมสามารถเถียงกับพร้อมยกเหตุผลได้ทันที่ แล้วหลักฐานให้ครบ ตอนนี้ผมเลยไม่มีปัญหาครอบครัวเลย ถ้ามีผมจัดการเอง(พ่อผมก็ไกล้จะปลดราชการเต็มทนแล้ว)

ปล.ผมเป็นลูกชายคนเดียว พ่อผมเลยจะเลี้ยงผมปล่อยๆ(มีที่ไหน) พ่อบอกว่าให้ผมหาประสบการ์ณด้วยตัวเอง
    ปล.2 ท่านลองศึกษาว่าทำไมต้องว่าเราแล้วเราจะเถียงกับอย่างไง(ถ้าท่านเกเร น่ะ)น่าจะเถียงได้
    ผม2คน ครับ พี่คนโตอยุ่ มหาลัยแล้ว

Shall we?
    .::PiC POst::. .:: Main Forum ::.
    กล่าวขอบคุณ
    7,860
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,541
    โอ้ว จขกท. นี่เหมือนผมเลยเรียนเลขไม่เก่งพอเกรดออกก็โดนด่าประจำเลย เราต้องอดทนๆ 555+

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ขอบคุณเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    4,257
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    ไม่ต้องเครียดมากครับ ก็เรื่องธรรมดา ผมรับคอมพ์กับมือถือของเพื่อนผมมาทำบ่อยๆก็โดนเหมือนคุณแหละครับ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Onodera Forever ♥
    กล่าวขอบคุณ
    959
    ได้รับคำขอบคุณ: 667
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ themzaza07 อ่านกระทู้
    ผม2คน ครับ พี่คนโตอยุ่ มหาลัยแล้ว
    ผมก็ คนที่ 2 ครับ พี่ผมอยู่ มหาลัยแล้วเหมือนกัน = =

ผมละ งง กับตัวเอง ตอน เด็กๆ ผมชอบ เลขมากก ถึงขนาด มีสอบให้ไปเรียน ติวเตอร์ฟรี ผมยังได้ = =

แต่พอมาหลังๆ ช่วง ป.5 ขึ้นไปผมกลับไม่ค่อยชอบ เพราะเรื่อง วงกลม ฯลฯ เนี่ยละ แต่ถ้าเป็น + - * / ผมชอบมากเลยละ > <

ตอนนี้ก็ งง อยู่ครับ -..-

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Shake well before drinkin
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    เด็กช่างมันก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้นนะครับ ถ้าเราไม่ไปทำตัวเอง ก็ไม่มีอะไรหรอกครับ วันนี้ผมเจอเด็กช่างเหมือนกัน ผมก็เลี่ยงไปทางอื่น มันอยู่ที่ตัวเองครับ ไม่ได้อยู่ว่าเป็นหรือไม่เป็นช่าง!!!
    INTEL core I3 540@3.88 CM V6GT M/B Asus P7P55D RAM 4GB Kingston HIS HD 6850 Raidmax rx-730

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,101
    ผมเดาว่าพี่ท่านเรียนเก่งมากใช่ไหม เลยเอาเรามาเปรียบกับพี่ว่าจะได้แบบพี่
    หรือ
    พี่ท่านไม่เอาเรียน(น่าจะไม่น่ะ มหาลัยละ)เลยจะหวังกับท่านมากไปหน่อย
    หรือ
    แม่ท่านรักท่านมากเป็นห่วงท่านมากแต่ท่านคงไม่ได้เรียนว่าช่างกลเป็นอย่างไร แต่เท่าที่อ่านเหมือนว่าแม่ท่านจะห่วงท่านมากๆเลย

สู้ๆละกัน ท่านก็อย่าไปถือสาไรมากเลย ถือว่าแม่ท่านเป็นห่วงท่าน ท่านก็แค่ทำเป็นเด็กแบ๊วๆต่อหน้าท่าน พอกับเพื่อนก็แสดงตัวตนท่านให้สังคมรู้ละกัน(ต่อหน้าพอ ถ้าทนไม่ไหว)
    แต่ถ้าท่านไม่มีแม่ท่านจะไม่มีใครมาเป็นห่วงอีกแล้วน่ะ ถ้าว่าอะไรก็ขอบคุณท่านซะ

(ส่วนผมหน้าที่ใครหน้าที่มัน ด่ามาแล้วขอบคุณผมเจอตีนแน่ )
    [ผมก็ไม่มีแม่ให้มาว่ามาดุให้ฟังตั้งแต่ป.1ละครับ]

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    Petchabun Tottenham Road
    กล่าวขอบคุณ
    525
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,105
    ผมนี่โดนแม่ด่าประจำแหละครับ แต่คงจะด่าเรื่องเล่นคอมนานซะส่วนใหญ่

ทำใจครับ คนเราเลือกเกิดไม่ได้หรอก

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

|B•Dy_S|aM
    กล่าวขอบคุณ
    2,818
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ communism อ่านกระทู้
    ผมเดาว่าพี่ท่านเรียนเก่งมากใช่ไหม เลยเอาเรามาเปรียบกับพี่ว่าจะได้แบบพี่
    หรือ
    พี่ท่านไม่เอาเรียน(น่าจะไม่น่ะ มหาลัยละ)เลยจะหวังกับท่านมากไปหน่อย
    หรือ
    แม่ท่านรักท่านมากเป็นห่วงท่านมากแต่ท่านคงไม่ได้เรียนว่าช่างกลเป็นอย่างไร แต่เท่าที่อ่านเหมือนว่าแม่ท่านจะห่วงท่านมากๆเลย

สู้ๆละกัน ท่านก็อย่าไปถือสาไรมากเลย ถือว่าแม่ท่านเป็นห่วงท่าน ท่านก็แค่ทำเป็นเด็กแบ๊วๆต่อหน้าท่าน พอกับเพื่อนก็แสดงตัวตนท่านให้สังคมรู้ละกัน(ต่อหน้าพอ ถ้าทนไม่ไหว)
    แต่ถ้าท่านไม่มีแม่ท่านจะไม่มีใครมาเป็นห่วงอีกแล้วน่ะ ถ้าว่าอะไรก็ขอบคุณท่านซะ

(ส่วนผมหน้าที่ใครหน้าที่มัน ด่ามาแล้วขอบคุณผมเจอตีนแน่ )
    [ผมก็ไม่มีแม่ให้มาว่ามาดุให้ฟังตั้งแต่ป.1ละครับ]

พี่ผมก็พอ ๆกับผมนี่แหละครับ เกรดประมาน 2-3 ไม่เคย4 พอไปมหาลัยเทอมแรกได้1.8 กว่าเองครับมันก็ขยัจนได้ 2กว่าอะครับผมนี่ ขนาดตอนแรก2.6 กว่า ๆเทอม2 2.96 ยังด่าผมกระจุบเลยอะบอกว่าเกรดไม่ดีขึ้น(ไม่ดีตรงไหนวะเนี้ยยย)

ช่างตัดต่อ VDO
    กล่าวขอบคุณ
    1,160
    ได้รับคำขอบคุณ: 918
    เป็นผมนี่ จ๊๊ดนะ คุณลอง เรียน สิ่งที่คุณถนัดๆ ที่สุด แล้วเอาคะแนน เกรดดีๆ ที่สุดของคุณมาเย้อเขา แล้วเขาจะด่าอย่างไร ก็ช่างจงคิดไว้ว่า เราทำดีที่สุดแล้ว , คนทุกคนไม่เก่งอะไรทุกเรื่องไป ทุกคนมีทางที่ดี " เป้าหมายมีไว้ให้พุ่งชน "

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    204
    ได้รับคำขอบคุณ: 114
    เรื่องแบบนี้ ทำใจยอมรับดีกว่าครับ 1-3 ก็ดีแล้วครับ
    แต่ผมคิดว่านะครับ คุณควรหาเรียนเสริมคณิตนะครับ จะได้ไปเป็นช่าง อย่างที่แม่คุณบอก เลข กับ วิทย์
    ป.ล.สู้ๆนะครับเป้นกำลังใจให้

FACEBOOK : Tuntikorn Supapkul | STEAM : Graphic General

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,345
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,014
    Blog Entries
    1
    บอกแม่ไปว่า แม่ครับถ้าแม่บังคับผมแบบนี้บ่นแบบนี้มันก็ไม่ได้อะไรขึ้นมาหรอกแม่ ถ้าแม่สงเสริมด้านที่ผมถนัดจะเป็นอะไรที่ดีกว่า****าบ่นผมแบบนี้ นะบอกไปเลย

28. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

|B•Dy_S|aM
    กล่าวขอบคุณ
    2,818
    ผมได้ 4 อังกฤษตลอดเขาไม่พูดนะ เขาพูดแต่ที่มันต่ำ ๆพวกเลขยังเงี้ยวิชาอื่นดีหมด ผมก็บอกไปว่าจะดูทำไม แค่เลข เขาก็บ่นงึงำเลย

กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 391
    แม่คุณโหดจังเลยนะแม่ผมนะเลี้ยงแบบว่าจะทอะไรก็ได้ตามสบายแต่ต้องขออนุยาดก่อนถ้าไม่คือไม่สรุปจะทำอะไรก็ได้แต่ให้ผลการเรียนดีขึ้นๆก็พอถ้าตกลงก็เอาใหม่ไม่ว่ากันอย่างผมกับแม่แฮฮสกันทุกวัน ขนาด เกด 2.81
    เทอมต่อมาได้ 2.82 เพิ่มขึ้นมาแค่ 0.01 แม่ผมยังยินดีเลย

กล่าวขอบคุณ
    2,101
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ themzaza07 อ่านกระทู้
    พี่ผมก็พอ ๆกับผมนี่แหละครับ เกรดประมาน 2-3 ไม่เคย4 พอไปมหาลัยเทอมแรกได้1.8 กว่าเองครับมันก็ขยัจนได้ 2กว่าอะครับผมนี่ ขนาดตอนแรก2.6 กว่า ๆเทอม2 2.96 ยังด่าผมกระจุบเลยอะบอกว่าเกรดไม่ดีขึ้น(ไม่ดีตรงไหนวะเนี้ยยย)
    แม่ท่านหวังกับท่านสูงมาก!! เขาอยากให้ท่านดีกว่าพี่ชาย ท่านลองเน้นวิชาที่เก่งๆให้มัน 4 ตลอด แล้วก็ลอง ไปทำวิชากลางๆ ที่เราพอไปไหวให้เป็น 3.5-4 ดูครับ

[แก้] ถ้ามันไม่ไหวจริงๆ ท่านบอกแม่ตรงๆเลยว่าสมองท่านมาได้แค่นี้อย่าหวังอะไรกับการเรียนมาก แต่ถ้าเรียนจบแล้ว ด้านงาน(แบบเราถนัดจัดเต็ม)ให้แม่เรารู้ว่าถึงเกรดไม่ดีแต่ด้านการงานเราก็มีดี
    ว่าแต่ท่านอยู่ ม. อะไร ถ้า ม.1 ผมประเดิมเกรด 2.54 ตามด้วย ม.2 3.09 และ ม.3 เทอม1 3.40(ให้จาร์ยทำให้) [แต่ตัวจริงต้องรอจบ] <<<โคตรแค้น!!!
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย communism : 7th December 2011 เมื่อ 21:17

|B•Dy_S|aM
    กล่าวขอบคุณ
    2,818
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sin14101@hotmail.com อ่านกระทู้
    แม่คุณโหดจังเลยนะแม่ผมนะเลี้ยงแบบว่าจะทอะไรก็ได้ตามสบายแต่ต้องขออนุยาดก่อนถ้าไม่คือไม่สรุปจะทำอะไรก็ได้แต่ให้ผลการเรียนดีขึ้นๆก็พอถ้าตกลงก็เอาใหม่ไม่ว่ากันอย่างผมกับแม่แฮฮสกันทุกวัน ขนาด เกด 2.81
    เทอมต่อมาได้ 2.82 เพิ่มขึ้นมาแค่ 0.01 แม่ผมยังยินดีเลย
    แม่เรามันเหมือนกันที่ไหน

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,180
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,248
    ไอผมไม่อยากเข้า วิท - คณิต ดันดิ้นรน ให้ผมเข้า ผมไม่ยอม 555

ผมอยากไปเรียน สายอาชีพ พ่อแม่ก็ว่าคล้ายๆนายหละ

จนสายไปเกินกว่าที่จะเข้าใจ สุดท้ายผมก็เรียน ศิลยุ่น จนจบ ม.4 พึ่งมาเข้าใจ

ว่าลูกอยากเรียนอะไร เห้อ เซ็งได้ใจ

แต่ผมว่าถ้าแม่พูดขนาดนี้ ก็ไม่ต้องทำอะไรหรอกครับ

ชีวิตเป็นของเรา เราคิดเองได้ว่าตัวเราเองจะทำอะไร เพราะมันไม่มีใครเข้าใจเราหรอก

หากเป็นผมถึงเขาจะบ่นก็บ่นไป บังคับไปก็เท่านั้น ก็ทำทุกวันให้ดีที่สุดก็พอแล้วครับ

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

จะเป็น หมอ!!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,026
    ได้รับคำขอบคุณ: 257
    ทำใจครับตอนผมโดนบ่นๆก็ไม่ฟังเลยครับ พอผมเสียแม่ไป ผมก็เพิ่งรู้ว่าที่เค้าบนเพราะรักเราครับ ไม่อยากให้เราเสียคน แต่เราก็ต้องพุดคุยกับเค้าบ่อยๆครับ ก่อนที่จะไม่ได้คุยกันอีกเลยเหมือนผม ToT

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 95
    เอางี้แล้วกันครับ ถ้าท่านบ่นด่าอะไร ก็เฉยๆ ไปครับ แต่เราทำตัวเองให้ดี
    แล้วก็ทำในสิ่งที่ชอบ(ต้องไม่ผิดต่อตนเองและกฎหมายนะ)
    แต่ไม่ต้องบอกแม่ทั้งหมด

ยกตัวอย่าง ศิลปิน ดาแอนโดฟิล คงรู้จักกันดีนะครับ เธอ ชอบร้องเพลงมากแต่ที่บ้านไม่ชอบ
    ไม่อยากให้ลูก ร้องเพลง แต่เธอก็ ร้อง (แอบร้องนะครับ) จนได้เป็น ศิลปิน และได้เข้าวงการ
    ที่บ้านถึงรู้เรื่อง แรกๆก็ โกรธ แต่หลังๆ ก็ยอมรับได้ครับ

คนเราถ้าทำได้และได้ดี พ่อแม่ ก็พอใจแล้วล่ะครับ
    ถึงจะขัดใจก็อภัยได้ครับ ยังท่านก็ให้กำเนิดมา ที่ท่านว่าก็เพราะเป็นห่วง กลัวไปก่อนครับ ธรรมชาติครับ

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    105
    ได้รับคำขอบคุณ: 46
    ชีวิตเราเอง อยากจะไปทางไหนก็ไปเถอะคับ ไม่ต้องสนใจ ใครจะไปรู้ใจเท่าตัวเราเอง เป็นผม ผมจะยอมเป็นลูกที่เลวเลย ถ้ามาบังคับกันแบบนี้อ่ะ

40. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    ผมก็คล้ายท่านหละแม่ด่าประจำแต่จนทุกวันวันนี้ต้องขอบคุณท่านจิงๆไม่งั้นผมไม่ได้เรียนมหาลัยแน่ถ้าแม่ไม่กระตุ้นคงเล่นเกมไม่สนใจเรียนอีกนาน

พ่อแม่จะเหนเรามีคุณค่าเมื่อตอนเรามีงานการทำ จงทำวันนี้ให้ดีที่สุดเถิดเพื่ออนาคต

42. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

WhitePony
    กล่าวขอบคุณ
    199
    ได้รับคำขอบคุณ: 872
    บางอย่างที่ถนัดอาจไม่ใช่อนาคตของเรา ไม่มีพ่อแม่คนไหนไม่อยากให้ลูกได้ดีหลอกครับ ดีกว่าผมแต่ก่อนอีกผมทำอะไรผิดเค้าไม่เคยด่าว่าผมเลย แม่เล่นนั่งซึมอย่างเดียวเลย ไอเราก็ละอายใจจนไม่กล้าทำอะไรให้เค้าเสียใจเลยเล่นซะหดหู่ ให้ด่าซะยังดีกว่าอีก

44. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: