ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Administrator
    กล่าวขอบคุณ
    1,672
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,349
    Blog Entries
    1

JTAG / RGH การแปลง Xbox เพิ่มความสามารถให้เล่น Copy จาก HDD โดยตรงได้

เคยสงสัยบ้างมั๊ยว่า ทำไมเครื่อง Xbox ของเราถึงมีข้อจำกัดมากมายอย่างนี้เช่น

- ต้องเล่นเกมจากแผ่นเกมเท่านั้น ถึงแม้จะมี Harddisk เพื่อ Install เกมอยู่แล้ว ก็ยังต้องใช้แผ่นอยู่ ?
    - HDD ในเครื่อง Xbox360 ทำไมถึงมีขนาดได้สูงสุดแค่ 250-320Gb ? ในขณะที่ HDD ในตลาดทั่วไปมีความจุมากถึง 2TB แล้ว ?
    - Hardware ที่มีความสามารถอย่าง Xbox ทำไมถึงใช้เล่นเกมของเครื่องเกมอื่นไม่ได้ ขนาด PSP ยังเอามาเล่น Emu ได้เลย ?
    - เกมบางเกมจะต้อง Download จาก Xbox Live เท่านั้น ไม่ทำออกมาในรูปแบบแผ่นเกม แล้วจะเล่นเกมพวกนั้นยังไง ถ้าที่บ้านไม่มีเน็ต ?
    - อยากจะเล่นเกมที่วางขายในอเมริกาหรือยุโรป แต่ไม่มีขายในบ้านเรา ถึงซื้อเกมแบบนี้มาจากต่างประเทศ ก็เอามาเล่นในเครื่อง Xbox ที่บ้านไม่ได้ .. ทำไม.. ?

ข้อจำกัดด้านบนเป็นเพียงข้อจำกัดเบื้องต้นที่เราไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้ หากอยากจะเล่นเกมในเครื่อง Xbox สำหรับคนขี้สงสัย อาจจะมีคำถามตามมาอีกว่า
    "แล้วใครเป็นคนกำหนด เงื่อนไขต่างๆเหล่านี้" หรือ "ถ้าเราทำให้เครื่อง Xbox ของเราไม่ต้องยึดติดกับข้อจำกัดเหล่านี้ล่ะ จะทำได้มั๊ย.. ?"

การแปลงเครื่อง Xbox ในปัจจุบัน เป็นการดัดแปลงเครื่องที่ตัว DVD Drive แต่หากเราต้องการหลุดพ้นข้อจำกัดต่างๆของเครื่อง Xbox360 เราจำเป็นต้องทำการดัดแปลงที่ตัว mainboard ของเครื่อง Xbox360 โดยตรง ซึ่งวิธีการแปลงเครื่องแบบนี้เรียกว่า "การทำ JTAG" (เจ-แท็ค หรือ Joint Test Action Group) ในปัจจุบันการแปลง JTAG อาจแบ่งแยกย่อยได้เป็น 2 แบบคือ

1. การแปลงเครื่อง JTAG ของเครื่องที่มี Dashboard รุ่นเก่า (เครื่องที่ผลิตก่อนปี 2009)
    2. การแปลงเครื่อง JTAG โดยวิธี Glitch (Reset Glitch Hack)

ถึงแม้ว่าการแปลงเครื่อง JTAG จะมีวิธีแตกต่างกัน แต่ผลลัพธ์ที่ได้จากการแปลงเครื่องแบบ JTAG นี้จะเหมือนกันทุกประการนั่นคือ
    - Xbox360 JTAG จะสามารถอ่านข้อมูลเกม ที่ Install หรือเก็บไว้ใน HDD โดยตรงได้ โดยไม่ใช้แผ่น
    - เล่นเกมได้ทุกโซนทั้งโซน US, PAL, Japan, Asia และ Region Free
    - ต่อเชื่อม Computer ได้โดยตรง เพียงแค่เสียบสาย LAN และโอนถ่ายข้อมูล, ตัวเกม, เซพโดยตรงจาก Computer ได้
    - ต่อเชื่อมกับ Hard Disk Drive ได้ไม่จำกัดขนาด ทั้ง HDD แบบ internal, External และ USB
    - รองรับการเล่นเกมในรูปแบบของ Emulator ได้เช่น เกมตู้, N64, SNES, MegaDrive และอื่นๆ
    - Install Download Content หรือข้อมูลพิเศษ, ข้อมูลเสริมของเกม โดยไม่ต้องเสียเงินเพิ่ม
    - Download หน้าปกเกม, ข้อมูลเกมจาก Internet และ Install ได้ทันที
    - รองรับ Rebooter หรือ System Sofware ที่ไม่ใช่ของ MocroSoft ได้เช่น Freestyle Dashboard

พูดถึงข้อดีมามากแล้ว คราวนี้มาดูข้อเสียหรือข้อจำกัดของ JTAG บ้าง ข้อจำกัดของเครื่อง JTAG ก็คือ
    - ไม่สามารถเล่นเกม Online ผ่านระบบ Xbox Live ได้

ในบทความหน้า เราจะมาพูดถึงวิธีใช้งานของเครื่อง JTAG แบบละเอียดและประโยชน์ที่จะได้จากเครื่อง JTAG กัน

ปลดล็อคเกมที่ Download มาฟรีในรูปแบบ Demo ให้เป็นเกมตัวเต็มได้

เล่น Content หรือส่วนเสริมของเกมต่างๆที่มีมากมายได้ ในขณะที่เครื่อง Xbox ปกติต้องเสียเงิน Download จาก Xbox Live

เป็นตัวช่วยในการทำให้เครื่อง Xbox ที่ Key หายกลับมาใช้งานได้อีกครั้ง

ลองมาดูความสามารถโดยรวมของเครื่อง JTAG กัน
    -- งดให้ความช่วยเหลือแก่ผู้ใช้ ภาษาไทย ไม่ถูกต้อง --
    ฟอรั่มใหม่ BUY-SELL-TRADE ซื้อขายแลกเปลี่ยนสินค้า

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ
    1.หากเราแปลงเครื่องเป็น JTAG แล้วเวลานำเกมส์ใส่ HD ทำยังไงครับ มันจะไม่ติด UPDATE รึครับ
    2.หาก UPDATE ไปแล้วจะมีผลอย่างไรรึเปล่าครับ
    3.ข้อจำกัดของเครื่องที่ต้องการทำ JTAG มีอะไรบ้างครับ
    4.ผมมีเครื่องรุ่นอ้วน dashboard13604 ส่วนบอร์ดน่าจะ Jasper ครับ สามารถทำ JTAG ได้ไหมครับ
    5.ร้าน Joker game รับทำรึเปล่าครับ ราคาเท่าไหร่ครับ
    6.หากสามารถทำได้ต้องส่งเครื่องไปทำใช่รึเปล่าครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,672
    1
    ตอบให้เป็นข้อๆดังนี้ครับ

1.หากเราแปลงเครื่องเป็น JTAG แล้วเวลานำเกมส์ใส่ HD ทำยังไงครับ มันจะไม่ติด UPDATE รึครับ
    สามารถทำได้หลายวิธีครับ ทั้งการ Install เกมจากแผ่นโดยตรง และการถ่ายโอนข้อมูลเกมจาก Computer ซึ่งการทำทั้ง 2 วิธีจะไม่ติด Update ครับ

2.หาก UPDATE ไปแล้วจะมีผลอย่างไรรึเปล่าครับ
    การ Update เครื่อง JTAG เป็นการ Update ผ่านทาง Software ครับ และไม่ได้ใช้ตัว Update ของ microSoft ผู้ใช้สามารถทำการ Update System Software (Rebooter) ได้โดยผ่าน USB ครับ สำหรับผลของการ Update ก็เหมือนกับ Official Dashboard นั้นแหล่ะครับ ของ Official มีอย่างไร Dashboard (hacked) ก็มีแบบนั้น รวมทั้งปลดล็อคความสามารถที่ระบุไว้ข้างต้นด้วยครับ

3.ข้อจำกัดของเครื่องที่ต้องการทำ JTAG มีอะไรบ้างครับ
    หากจะถามว่า "จะทำ JTAG ต้องมีเครื่องแบบไหน ?" ในปัจจุบันนี้สามารถทำ JTAG ได้แล้วเกือบทุกรุ่นครับ ตั้งแต่รุ่นอ้วนจนถึงรุ่น Slim หากเป็นรุ่นอ้วน จะต้องดูที่ ตัว CB (Curcuit Board) เวอร์ชั่นด้วยครับว่า เครื่อง Xbox360 เครื่องนั้น มี CB เป็นเวอร์ชั่นไหน ในปัจจุบัน (ข้อมูลวันที่ 9 ธันวาคม 2554) เครื่อง Xbox360 รุ่นอ้วนที่มี CB เวอร์ชั่น 6752 ไม่สามารถทำ JTAG ได้ครับ

อาจจะมีคำถามอีกว่า แล้วมีวิธีดู CB ในเครื่องยังไง ? วิธีดู CB จะต้องต่อเชื่อม Mainboard ของ Xbox360 ก้บ Computer ครับ และ Dump nand (หน่วยความจำ) ของเครื่องมาตรวจสอบดู ไม่สามารถดูได้จากภายนอกเครื่องได้ครับ และที่สำคัญ CB จะมีการเปลี่ยนแปลงไปได้ หากมีการ Update Dashboard ดังนั้นเราจึงบอกไม่ได้ว่าเครื่องไหนมี CB เป็นเวอร์ชั่นอะไร ต้อง Dump Nand มาเช็คดูอย่างเดียวครับ

4.ผมมีเครื่องรุ่นอ้วน dashboard13604 ส่วนบอร์ดน่าจะ Jasper ครับ สามารถทำ JTAG ได้ไหมครับ
    อย่างที่อธิบายไว้ข้างบนครับ ต้องดูที่ CB เวอร์ชั่นในเครื่อง แต่จากประสบการณ์ของเรา เครื่องรุ่นอ้วนที่มี Dashboard 13604 มีโอกาสทำ JTAG ได้สูงครับ

5.ร้าน Joker game รับทำรึเปล่าครับ ราคาเท่าไหร่ครับ
    การแปลง JTAG ของร้านของเราขึ้นอยู่กับ Dashboard ของเครื่องที่จะนำเอามาแปลงครับ หากเครื่องมี Dashboard 7371 ลงไปที่ร้านรับแปลง JTAG ให้ในราคา 1,500 บาทครับ แต่ถ้าเครื่องมี Dashboard เวอร์ชั่นมากกว่า 7371 คิดราคา 2,500 บาทครับ (Cool Runner-Glitch)

6.หากสามารถทำได้ต้องส่งเครื่องไปทำใช่รึเปล่าครับ
    ครับต้องส่งเครื่องเข้ามาทำที่ร้านครับ ระยะเวลาการทำ 1-3 วัน พร้อมลงโปรแกรมและเกมที่จำเป็นให้ในเครื่องพร้อมครับ
    -- งดให้ความช่วยเหลือแก่ผู้ใช้ ภาษาไทย ไม่ถูกต้อง --
    ฟอรั่มใหม่ BUY-SELL-TRADE ซื้อขายแลกเปลี่ยนสินค้า

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 255
    ขอถามหน่อยครับ
    1.อย่างๆเกม Resident evil Gold Edition ที่ต้องใช้keyโหลดผ่าน live JTAGสามารถเล่นตัวเสริมที่อยู่ใน gold edtion โดยไม่ไต้องโหลดได้หรือเปล่า
    2.ถ้ามีถ้าอนาคตมี FW ใหม่เข้ามาแล้วเกมนั้นจะต้องใช้ FW ใหม่ JTAG จะเล่นได้เลยไหมรึว่าต้องส่งเครื่องอัพ FW ก่อนถึงจะเล่นเกมใหม่ๆในอนาคตได้
    3.หากผมส่งเครื่องไปพร้อม Update FW ให้แปลง JTAG ด้วยสองอย่างส่งไปเครื่องเปล่าอย่างเดียวหรือส่งสายไปด้วยของผม XBOX360 SLIM

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    มีอ้วน แจ๊ดเปอร์ อยู่เหมือนกัน เราจะรู้ได้อย่างไรครับว่า เครื่องเราสามารถ ทำ JTAG ได้หรือไม่ หรือ ต้องส่งไปตรวจที่ร้าน Joker ถึงจะรู้ว่าทำ JTAG ได้หรือไม่??? อะครับ เพราะ เครื่องเป็นโซน US หาเกมเล่นยากมากครับ เกมฝั่ง JP ถ้าไม่ใช้เกมดังแทบหาเล่นไม่ได้เลย

กล่าวขอบคุณ
    1,672
    1
    1.อย่างๆเกม Resident evil Gold Edition ที่ต้องใช้keyโหลดผ่าน live JTAGสามารถเล่นตัวเสริมที่อยู่ใน gold edtion โดยไม่ไต้องโหลดได้หรือเปล่า
    เพียงแค่เรา Download DLC (Download Content) มาใส่ไว้ในเครื่อง JTAG เมื่อเราใส่แผ่นเกม Resident Evil แผ่นปกติที่มีขายในบ้านเรา ก็จะสามารถเล่นเกม RE5 ภาคเสริมได้เลยทันทีครับ โดยไม่ต้องซื้อเกมภาค Gold Edition สำหรับ DLC หรือข้อมูลเกมที่เป็นส่วนเสริมให้นั้น Download ได้ฟรีจากเวปไซท์ต่างๆได้เลยครับ (หรือใครสะดวกโหลดจากบิทก็ได้) ไม่ต้องต่อ Xbox Live และเสียเงิน Download จาก Marketplace ครับ

2.ถ้ามีถ้าอนาคตมี FW ใหม่เข้ามาแล้วเกมนั้นจะต้องใช้ FW ใหม่ JTAG จะเล่นได้เลยไหมรึว่าต้องส่งเครื่องอัพ FW ก่อนถึงจะเล่นเกมใหม่ๆในอนาคตได้
    ความจริงแล้ว ไม่ต้องพูดถึงอนาคตหรอกครับ ในตอนนี้ก็มี Dashboard 14699 สำหรับหรับเครื่อง JTAG แล้วเหมือนกัน การ update สามารถทำได้ด้วยตัวเองโดยไม่ต้องส่งเครื่องมาที่ร้านครับ (พี่จะทะยอยเขียนบทความสำหรับ JTAG ให้เรื่อยๆ หากมีเวลาครับ)

3.หากผมส่งเครื่องไปพร้อม Update FW ให้แปลง JTAG ด้วยสองอย่างส่งไปเครื่องเปล่าอย่างเดียวหรือส่งสายไปด้วยของผม XBOX360 SLIM
    ส่งมาเฉพาะเครื่องเท่านั้นครับ หากมี HDD อยู่ก็ไม่ต้องถอดออกนะครับ เพราะต้องใช้ HDD เป็นตัวเก็บโปรแกรมที่จำเป็นในการใช้งานของเครื่อง JTAG ครับ

มีอ้วน แจ๊ดเปอร์ อยู่เหมือนกัน เราจะรู้ได้อย่างไรครับว่า เครื่องเราสามารถ ทำ JTAG ได้หรือไม่ หรือ ต้องส่งไปตรวจที่ร้าน Joker ถึงจะรู้ว่าทำ JTAG ได้หรือไม่??? อะครับ เพราะ เครื่องเป็นโซน US หาเกมเล่นยากมากครับ เกมฝั่ง JP ถ้าไม่ใช้เกมดังแทบหาเล่นไม่ได้เลย
    หากอยากทราบแน่นอนว่าทำได้หรือไม่ ยังไงต้องส่งเครื่องมาเช็คดูครับ จากประสบการณ์ของเรา หากเครื่อง jasper มีหมายเลข Serial Number ต่ำกว่า 018 รุ่นของ CB จะไม่ใช่ 6752 นะครับ ซึ่งสามารถทำ JTAG ได้ไม่มีปัญหา ทั้งนั้นทั้งนี้ถ้าจะให้ฟันธงลงไปต้องเช็ค CB ของเครื่องตัวนั้นจะแน่นอนที่สุดครับ

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joker อ่านกระทู้
    เพียงแค่เรา Download DLC (Download Content) มาใส่ไว้ในเครื่อง JTAG เมื่อเราใส่แผ่นเกม Resident Evil แผ่นปกติที่มีขายในบ้านเรา ก็จะสามารถเล่นเกม RE5 ภาคเสริมได้เลยทันทีครับ โดยไม่ต้องซื้อเกมภาค Gold Edition สำหรับ DLC หรือข้อมูลเกมที่เป็นส่วนเสริมให้นั้น Download ได้ฟรีจากเวปไซท์ต่างๆได้เลยครับ (หรือใครสะดวกโหลดจากบิทก็ได้) ไม่ต้องต่อ Xbox Live และเสียเงิน Download จาก Marketplace ครับ

ความจริงแล้ว ไม่ต้องพูดถึงอนาคตหรอกครับ ในตอนนี้ก็มี Dashboard 14699 สำหรับหรับเครื่อง JTAG แล้วเหมือนกัน การ update สามารถทำได้ด้วยตัวเองโดยไม่ต้องส่งเครื่องมาที่ร้านครับ (พี่จะทะยอยเขียนบทความสำหรับ JTAG ให้เรื่อยๆ หากมีเวลาครับ)

ส่งมาเฉพาะเครื่องเท่านั้นครับ หากมี HDD อยู่ก็ไม่ต้องถอดออกนะครับ เพราะต้องใช้ HDD เป็นตัวเก็บโปรแกรมที่จำเป็นในการใช้งานของเครื่อง JTAG ครับ

หากอยากทราบแน่นอนว่าทำได้หรือไม่ ยังไงต้องส่งเครื่องมาเช็คดูครับ จากประสบการณ์ของเรา หากเครื่อง jasper มีหมายเลข Serial Number ต่ำกว่า 018 รุ่นของ CB จะไม่ใช่ 6752 นะครับ ซึ่งสามารถทำ JTAG ได้ไม่มีปัญหา ทั้งนั้นทั้งนี้ถ้าจะให้ฟันธงลงไปต้องเช็ค CB ของเครื่องตัวนั้นจะแน่นอนที่สุดครับ

แบบนี้มีโอกาศทำ JTAG ได้ใช้ไหมครับ

อันนี้ Ver. DashBoard ครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,672
    1
    จากข้อมูลด้านบน โอกาสทำ JTAG ได้ 99% ครับ อีก 1% ที่เหลือขอเผื่อไว้หลังจากที่ทางร้านได้ตรวจสอบเครื่องกับ Computer แล้ว ว่า Nand ของเครื่องมี CB ที่ต่ำกว่า 6752 ครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    113
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    โอ้!... น่าสนใจมากครับแบบนี้ถ้า Final XIII-2 USA ออกมาก็สามารถเล่นได้เลยสินะครับสำหรับเครื่องโซน JP

ยังไงขอศึกษาข้อมูลสักพักแล้วจะยกเครื่องไปให้ที่ร้านทำครับ มีหลายเกมที่อยากเล่นแต่ติดเรื่องโซนพอดีเลย

ขอถาม 1 ข้อครับ ถ้ายกเครื่องไปให้ที่ร้านยังไงก็ต้อง รอรับเครื่อง 1-2 วันใช่รึเปล่าครับ?

กล่าวขอบคุณ
    1,672
    1
    โดยปกติแล้วหากยกเครื่องเข้ามาทำ JTAG ที่ร้านวันจันทร์ วันอังคารก็มารับเครื่องกลับไปได้แล้วครับ เพราะทางร้านทำการแปลงให้เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ: