ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ฝันซะไกล ไปไม่ถึง
    กล่าวขอบคุณ
    350
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,272

อึ้ง!! ค่าเฉลี่ยไอคิวเด็กไทยต่ำกว่ามาตรฐานสากล

ผลสำรวจไอคิวนักเรียนไทยทั่วประเทศ พบค่าเฉลี่ยไอคิวนักเรียนไทยต่ำกว่ามาตรฐานสากล อีสาน-ใต้ ต่ำสุด นนทบุรี ฉลาดสุด เด็กหญิงไอคิวสูงกว่าเด็กชาย

"ผลสำรวจ IQ นักเรียนไทยทั่วประเทศ" จากการสำรวจสถิติค่าเฉลี่ยไอคิวเด็กนักเรียนไทยจาก 787 โรงเรียนทั่วประเทศ ประกอบด้วย
    โรงเรียนสังกัดสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (สพฐ.) 612 โรงเรียน, โรงเรียนสังกัดสำนักงานการศึกษาเอกชน (สช.) 152 โรงเรียน,
    โรงเรียนสังกัดสำนักงานคณะกรรมการการอุดมศึกษา (สกอ.) 16 โรงเรียน และสังกัดกทม. 6 โรงเรียน
    พร้อมทั้งสำรวจจำนวนกลุ่มตัวอย่างแต่ละจังหวัดประมาณ 851-1,163 คน
    โดยใช้วิธีการสำรวจตามมาตรฐานสากล พบว่าค่าเฉลี่ยของไอคิวนักเรียนไทยทั่วประเทศ อยู่ที่ 98.59 ซึ่งต่ำกว่าค่ามาตรฐานสากลที่ต้องอยู่ที่ไอคิว 100

จากการสำรวจแยกออกตามประเภทต่าง ๆ โดยแยกตามส่วนของสังกัดการศึกษาพบว่า เด็กในสังกัดอุดมศึกษาค่าเฉลี่ยไอคิวสูงสุดที่ 113.70
    รองลงมาคือ สังกัดเอกชน 106.35 กทม. 101.96 และสพฐ. 97.59 เมื่อแยกตามภาคพบว่า กทม.มีค่าเฉลี่ยไอคิวสูงสุด 104.5
    รองลงมาเป็นภาคกลาง 101.29 ภาคเหนือ 100.11 ภาคใต้ 96.85 และภาคอีสานต่ำที่สุด 95.99 ทั้งนี้ พบว่า เด็กหญิงมีไอคิวมากกว่าเด็กชาย

100 อยู่ 18 จังหวัด โดยจังหวัดที่มีค่าเฉลี่ยไอคิวสูงสุดเรียงตามลำดับ คือ นนทบุรี ระยอง ลำปาง กทม. ชลบุรี สมุทรสาคร
    ตราด ปทุมธานี พะเยา และประจวบคีรีขันธ์ ส่วนจังหวัดที่มีไอคิวปกติ มี 20 จังหวัด และจังหวัดที่มีไอคิวต่ำกว่าปกติ (IQ<100)
    38 จังหวัด ส่วนจังหวัดที่มีไอคิวน้อยที่สุดในประเทศเรียงตามลำดับ คือ นราธิวาส ปัตตานี ร้อยเอ็ด อุบลราชธานี สกลนคร
    กาฬสินธุ์ กระบี่ หนองบัวลำพู กำแพงเพชร และมหาสารคาม

(iQ>130) ถึงร้อยละ 9.5 กับจังหวัดนราธิวาสที่มีค่าเฉลี่ยไอคิวต่ำที่สุดในประเทศ พบว่า ค่าเฉลี่ยไอคิวของเด็กนักเรียนจะเอียงไปทางต่ำกว่ามาตรฐาน
    โดยมีเด็กที่ไอคิวต่ำกว่า 70 ถึงร้อยละ 22 ซึ่งถือว่าสูงมาก

*****************************************************************************************

Credit : http://blog.eduzones.com/rangsit/81760

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ clubzaxxx อ่านกระทู้
    มีเเต่คนมอง IQ

ไม่มีคนเคยสนใจ EQ

ถ้าฉลาดเเล้วเป็นคนเลว ผมยอมโง่เพื่อเป็นคนดี
    ถ้าให้พูดถึง EQ ก็พอมีการประเมิณอยู่นิดหน่อยครับ เป็นข่าวของเมื่อปีที่แล้ว แต่ก็จะนำมาโพสให้ละกันครับ

*****************************************************************************************

เด็กไทย"อีคิว"ต่ำลง

กรมสุขภาพจิต เผยผลสำรวจเด็กไทยอีคิวต่ำลง ทำให้เกิดปัญหาสังคม ขณะที่เด็กตจว.จิตใจเข้มแข็ง แต่ขาดแรงหนุนจากครอบครัวและชุมชน

นพ.ชาตรี บานชื่น อธิบดีกรมสุขภาพจิต กล่าวว่า ปัจจุบันเด็กไทยมีความฉลาดทางอารมณ์ หรือ EQ ต่ำลง ทำให้เห็นปรากฏการณ์ปัญหาของเด็กไทยในสังคมตอนนี้
    เช่น ปัญหาความรุนแรง เด็กติดยา ติดเกม เรื่องเพศ และปัญหาเรื่องครอบครัวเพิ่มมากขึ้น วันเด็กปีนี้กรมสุขภาพจิตอยากจะเห็นเด็กไทยหัวใจเข้มแข็ง
    ซึ่งจะเกิดขึ้นได้ด้วยปัจจัย 2 ด้าน คือ 1.ปัจจัยที่ตัวเด็กเอง คือ ต้องให้เด็กไทยมีความเข้มแข็ง โดยให้วัคซีนแก่เด็กให้มีเกราะป้องกันจากสิ่งแวดล้อมที่ถูกชักจูงได้ง่าย
    และ 2.เด็กต้องมีตัวช่วย คือ ครอบครัว ชุมชน และบริบทของสังคม

ด้าน พญ.พรรณพิมล หล่อตระกูล ผอ.สถาบันราชานุกูล กล่าวว่า กรมสุขภาพจิตได้ดำเนินการพัฒนาสติปัญญาเด็กไทยผ่านกลไกองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น
    และได้ติดตามสถานการณ์ความเข้มแข็งด้านจิตใจของเด็ก ดูแลช่วยเหลือเด็กไทยที่มีความเสี่ยงปัญหาด้านอารมณ์และจิตใจ
    โดยการใช้แบบประเมินจุดแข็งและจุดอ่อน (SDQ) คัดกรองเด็กกลุ่มเสี่ยง และให้การดูแลช่วยเหลือ พบว่า เด็กเข้าร่วมโครงการ 1,732 คน
    พบ 4 ปัญหาด้านอารมณ์และจิตใจของเด็ก คือ 1.ร้อยละ 73.9 ปัญหาความสัมพันธ์กับเพื่อน , 2.ร้อยละ 29.6 ปัญหาพฤติกรรมก้าวร้าว ,
    3.ร้อยละ 27.8 ปัญหาสมาธิสั้นและอยู่ไม่นิ่ง และ 4.ร้อยละ 13.9 ปัญหาด้านอารมณ์

ทั้งนี้ จากการสำรวจเด็กวัยเรียน จำนวน 1,080 คน ใน 4 ภาค 9 จังหวัด ได้แก่ ภาคเหนือ จ.อุตรดิตถ์ จ.เชียงราย , ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ จ.สุรินทร์ อำนาจเจริญ ,
    ภาคกลาง จ.ลพบุรี สมุทรปราการ , ภาคตะวันออก จ.ตราด และภาคใต้ จ.กระบี่ และ จ.สุราษฎร์ธานี พบว่าเด็กไทยมีความเข้มแข็งภายในตนเองในระดับมากร้อยละ 59.1
    ขณะที่ปัจจัยเสริมความเข้มแข็งของเด็กจากภายนอกคือ ประสบการณ์ที่ดีจากครอบครัว เพื่อน โรงเรียน ชุมชน ส่วนใหญ่อยู่ระดับปานกลางร้อยละ 52.8

นอกจากนี้ ยังพบ 5 อันดับปัจจัยเสริมความเข้มแข็งด้านจิตใจที่เด็กประเมินว่าเขามีมากที่สุด ได้แก่
    1.การสนับสนุนจากสมาชิกในครอบครัว
    2.การถูกสอนเรื่องความซื่อสัตย์
    3.การถูกสอนให้เชื่อมั่นในสิ่งที่ถูกต้อง มีจุดยืนที่ชัดเจน
    4.การถูกสอนเรื่องความรับผิดชอบ
    5.การมีเป้าหมายชีวิตและมองโลกในแง่ดี

ขณะที่ปัจจัยเสริมความเข้มแข็งด้านจิตใจที่เด็กประเมินว่ามีน้อยและต้องการได้รับมากขึ้น ได้แก่
    1.การได้แสดงความคิดเห็นและตัดสินใจในสิ่งที่ต้องการทั้งที่บ้านและในชุมชน
    2.การมีกิจกรรมสันทนาการนอกหลักสูตร
    3.การมีส่วนร่วมทำกิจกรรมทางศาสนาหรือสาธารณบำเพ็ญ
    4.การมีส่วนร่วมทำกิจกรรมทั้งในและนอกห้องเรียน
    5.ครอบครัวมีระเบียบกฎเกณฑ์ที่ชัดเจน มีเหตุผล และมีการติดตามจากครอบครัว

Credit : http://archive.voicetv.co.th/content/6917
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kanoktuch2 : 8th December 2011 เมื่อ 21:06

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 22 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    4,975
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,898
    มี IQ ไปมันไม่ช่วยอะไรหรอก

เป็นคนดีก็พอ ไม่จำเป็นต้อง IQ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เหม่อมึuเอ๋อ อ่านกระทู้

IQ ไม่จำเป็นจริงๆหร๋อ เพิ่งจะรู้นะเนีย
    ลองคิดเล่นๆ เป็นคนดีทั้งประเทศ แต่ใช้แรงงานทั้งประเทศ แบบนี้ก็พอใช้มะ
    ให้่ต่างชาติฉลาดๆเขามา เปิดบริษัท คนไทยเป็นคนดี+โง่ ทั้งประเทศ แรงงานเฟ้อ ค่าแรงถูกๆ หวานเลย ใครๆก็อยากมาลุงทุนเนาะ ดีเหมือนกัน

ตรรกะจังไรแบบนี้มันก็สมควรแล้วอะนะ
    ไม่ว่าจะ IQ EQ หรือความดี มันก็จำเป็นทั้งนั้นหล๊ะ ไม่ใช่ว่าเป็นคนดีแค่นั้นพอ มันจะไปพอได้ยังไง ประเทศ******พอดี เป็นคนดี แต่โง่ กันทั้งประเทศ
    เป็นแค่ คนดี + โง่ ระวังจะไม่มีแผ่นดินให้อยู่กันน๊ะ กว่าจะรู้ตัวต่างชาติ มันก็โกยไปหมดแล้ว
    มันแล้วแต่มุมมองของมนุษย์

แต่ลองฟังเพลงนี้ดูนะ

" ปริญญา ในสมัยนี้ เหมือน ม.3 อะคับ หางานยาก****** ถ้าไม่มีเส้นสาย หางานดีๆทำยาก "

ต่อให้คุณมี IQ มากแค่ไหน แต่ขอโทษเถอะนะ

" มี IQ มากแค่ไหน แล้วมันต่ออายุได้หรอ "

คนที่ว่าฉลาดๆสุดท้ายก็ต่อชีวิตตัวเองไม่ได้หรอนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pone123 : 8th December 2011 เมื่อ 21:13

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    2,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 954
    แล้วมันก็จะมาโทษ สิ่งต่างๆที่เด็กเล่นเช่น เกม,Facebook และอื่นๆอีกมากมาย

ปล.เออผมอยากรู้อ่ะว่า ทำไมมันไม่วัดIQ พวกนายก พวกนักเมือง หรือพวกที่มันออกมาประกาศนู่นนี่นั่น ที่มันไร้สาระอ่ะ อยากรู้มันเท่าไหร่

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    What's up Studio
    กล่าวขอบคุณ
    499
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,327
    Blog Entries
    1

ถ้าฉลาดเเล้วเป็นคนเลว ผมยอมโง่เพื่อเป็นคนดี

เเสดงว่าอ่านไม่เครียร์

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ไอเรปล่างๆ
    เอ่อ EQ มันเอาไว้ใช้วัดความดี ความเลวได้ด้วยหร๋อ เพิ่งจะรู้
    เคยเห็นแต่มันเอาไว้วัดอย่างอื่นแบบว่า เข้ากับคนได้ง่ายแค่ไหน มั่นใจในตัวเองมากแค่ไหน ควบคุมสถานการณ์ได้ดีแค่ไหน
    ประมาณเนีย ใช้วัดความดีเลว ไม่เคยเห็นจริงๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย clubzaxxx : 8th December 2011 เมื่อ 21:05

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Liverpool JKG
    กล่าวขอบคุณ
    3,544
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,545
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ clubzaxxx อ่านกระทู้

จริงครับ ผมก็เห็นด้วย วัดแต่ IQ แล้วเคยวัด EQ บ้างมั้ย

|B•Dy_S|aM
    กล่าวขอบคุณ
    2,818
    ได้รับคำขอบคุณ: 776

ผมด้วยคน ละกัน

The Joker
    กล่าวขอบคุณ
    5,717
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,647

GOD LIKE!!!!

Fuckin' Nightmare !!!
    กล่าวขอบคุณ
    544
    ได้รับคำขอบคุณ: 652
    ผมคน นน - -'' ฮ่ะๆ

แต่ ถ้ามีแต่ IQ แต่ไม่มี EQ มันก็อยู่รวมกับใครไม่ได้ ถ้ามี EQ แต่ไม่มี IQ มันก็โง่เกิน โดนหลอกได้ง่ายๆ

สรุปคือ ควรมีทั้ง IQ และ EQ นะครับ
    Avenged Sevenfold

กล่าวขอบคุณ
    94
    ได้รับคำขอบคุณ: 196

เอ่อ EQ มันเอาไว้ใช้วัดความดี ความเลวได้ด้วยหร๋อ เพิ่งจะรู้
    เคยเห็นแต่มันเอาไว้วัดอย่างอื่นแบบว่า เข้ากับคนได้ง่ายแค่ไหน มั่นใจในตัวเองมากแค่ไหน ควบคุมสถานการณ์ได้ดีแค่ไหน
    ประมาณเนีย ใช้วัดความดีเลว ไม่เคยเห็นจริงๆ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pone123 อ่านกระทู้
    มี IQ ไปมันไม่ช่วยอะไรหรอก

เป็นคนดีก็พอ ไม่จำเป็นต้อง IQ
    IQ ไม่จำเป็นจริงๆหร๋อ เพิ่งจะรู้นะเนีย
    ลองคิดเล่นๆ เป็นคนดีทั้งประเทศ แต่ใช้แรงงานทั้งประเทศ แบบนี้ก็พอใช้มะ
    ให้่ต่างชาติฉลาดๆเขามา เปิดบริษัท คนไทยเป็นคนดี+โง่ ทั้งประเทศ แรงงานเฟ้อ ค่าแรงถูกๆ หวานเลย ใครๆก็อยากมาลุงทุนเนาะ ดีเหมือนกัน

ตรรกะจังไรแบบนี้มันก็สมควรแล้วอะนะ
    ไม่ว่าจะ IQ EQ หรือความดี มันก็จำเป็นทั้งนั้นหล๊ะ ไม่ใช่ว่าเป็นคนดีแค่นั้นพอ มันจะไปพอได้ยังไง ประเทศ******พอดี เป็นคนดี แต่โง่ กันทั้งประเทศ
    เป็นแค่ คนดี + โง่ ระวังจะไม่มีแผ่นดินให้อยู่กันน๊ะ กว่าจะรู้ตัวต่างชาติ มันก็โกยไปหมดแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เหม่อมึuเอ๋อ : 8th December 2011 เมื่อ 21:05

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    1
    ช่าง IQ สิเราคนไทยมีแต่ EQ ฮ่าๆๆๆ

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,513
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,234
    ไม่อึ้ง

เพราะผมรู้มานานละ 555+

กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    ก็ดูเขาจัดหลักสูตรให้เด็กเรียนสิครับ อย่างเด็กม.ปลายเนี้ย เรียนจนขี้แตกเลยทีเดียว 5555

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

มีSkypeใช้กับเขาสักที - -
    ห้องเช่าเล็กๆสีเขียวไม่ใหญ่ = =
    กล่าวขอบคุณ
    966
    ได้รับคำขอบคุณ: 570
    6
    Epic.....Fail story

โดยเฉลี่ยแล้วก็ไม่ได้รวมถึงทั้งหมดเท่าไหร่นัก (เพราะข่าวเก่าแต่ปัญหาใหม่)

คือผมคิดว่าการศึกษาไทยบางครั้งการศึกษาก็เรื่องมากเกินไปแม้แต่ถามสุด Classic "มีขวดเปล่า(ไม่รู้กี่ลิตรจำไม่ได้)จะใส่เม็ดถั่วเขียวไปได้กี่เม็ด"

(. . . . . เอ่อนั้นมันคำถามเกี่ยวกับอะไรกันล่ะนั้น) ผมก็เถียงไม่ได้หรอกว่า IQ/EQ ของนักเรียนไทย,เด็กไทยจะต่ำหรือสูงเพราะผมหวังอยู่ไม่กี่อย่าง

เพราะผมคิดว่าหากวัยรุ่น,ผู้ใหญ่ เป็นตัวอย่างที่ดีแก่เยาวชนและค่อยๆแก้ปัญหากันก็อาจจะค่อยบรรเทาลงก็ได้ (แต่ผมไม่ได้หมายความว่าIQ/EQของเด็กไทยจะเพิ่มขึ้นทุกคนนะ)

แต่ก็คงขึ้นอยู่กับการรับรู้,ความใส่ใจของเด็ก,ฯลฯ ถึงจะอยู่นอกกฏเกณฑ์ไปบ้างแต่อยู่ในระเบียบที่กำหนดไว้ผมคิดว่าก็คงน่าจะเพียงพอแล้ว

นี่ก็ความคิดเห็นของผมเพียงส่วนหนึ่งครับไม่ว่าแต่ล่ะท่านจะมีมุมมองเหมือนกันหรือต่างกันก็แล้วแต่ครับผมก็บังคับไม่ได้หรอก - -"

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    8
    เด็กจะดีได้ การศึกษาต้องพัฒนาที่ตัวเด็กให้พรั่งพร้อมทั้งหมด 3 อย่าง IQ EQ และ MQ ครับ
    ชอบกินไข่เจียว

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

คงได้แค่มอง
    กล่าวขอบคุณ
    234
    ได้รับคำขอบคุณ: 471
    เพื่อนผม IQ 173 - - เก่งเกินมนุษย์ไอนี่อะ
    Only one thing I want.

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ armsupergame อ่านกระทู้
    เด็กไทยสมัยนี้ส่วนใหญ่

ไม่ชอบวิเคราะห์ และวิเคราะห์ไม่เป็นครับ ผลที่ออกมาก็คืออย่างนี้แหละครับ
    นั่นมันคำพูดผมนะ 5555

ชอบกินไข่เจียว

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สาวแว่นสุดยอด !!!
    กล่าวขอบคุณ
    785
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,002
    เรียนกันหามรุ่งหามค่ำ แต่ IQ ก็ยังต่ำอยู่

ผมว่านักเรียนไทยสมัยนี้สอบกันจนเอียนมากเกินไปรึเปล่า สอบ 4 ครั้งของปี มีสอบแกะแพะอีก สอบเก็บคะแนน สอบวันนู่นวัดนี่
    ตอนผมนะ ผมรู้สึกเบื่อมากๆ ไอ้ข้อสอบอันไหนที่ไม่มีผลกับคะแนนนี่แทบหลับตากาเลย

EQ ต่ำลงมันก็แน่ล่ะคับก็เอาแต่ไปเพิ่ม IQ กันนี่ ลดคาบพละคาบว่าง มีคาบว่างอาจารย์ก็ขอคาบซะงั้น แทนที่จะได้ไปทำกิจกรรมกับเพื่อนก็ต้องมานั่งเรียนงกๆ
    ตอนเย็น จะไปเล่นบาสเล่นบอลก็ไม่ได้ ติดเรียนพิเศษติดเรียนเสริม ไม่ใช่แค่ความสัมพันธ์กับเพื่อนที่แย่ลงอย่างเดียวหรอกกับพ่อแม่ด้วย
    เด็กเดี๋ยวนี้วันนึงคุยกับพ่อแม่กี่คำเชียว ไปเรียนแต่เช้ากว่าจะกลับก็ค่ำ กินข้าว อาบน้ำ นอน
    สงสัยเดี๋ยวนี้เค้ากำลังทำให้เราเป็นซุปเปอร์แมน เก่งทุกอย่าง ไม่เก่งอย่างเดียวคือการอยู่ร่วมกับผู้อื่น

เดี๋ยวนี้ไม่รู้จริงๆว่าออกข้อสอบให้เหมือนกับที่เรียนรึว่าเรียนให้เหมือนกับที่ออกข้อสอบ
    แล้วไอ้ที่เรียนๆไปน่ะ เรียนไปทำข้อสอบรึว่าเรียนให้รู้กันแน่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย papangkron : 8th December 2011 เมื่อ 23:09

28. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    94
    ได้รับคำขอบคุณ: 196
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ papangkron อ่านกระทู้
    เรียนกันหามรุ่งหามค่ำ แต่ IQ ก็ยังต่ำอยู่

ผมว่านักเรียนไทยสมัยนี้สอบกันจนเอียนมากเกินไปรึเปล่า สอบ 4 ครั้งของปี มีสอบแกะแพะอีก สอบเก็บคะแนน สอบวันนู่นวัดนี่
    ตอนผมนะ ผมรู้สึกเบื่อมากๆ ไอ้ข้อสอบอันไหนที่ไม่มีผลกับคะแนนนี่แทบหลับตากาเลย

EQ ต่ำลงมันก็แน่ล่ะคับก็เอาแต่ไปเพิ่ม IQ กันนี่ ลดคาบพละคาบว่าง มีคาบว่างอาจารย์ก็ขอคาบซะงั้น แทนที่จะได้ไปทำกิจกรรมกับเพื่อนก็ต้องมานั่งเรียนงกๆ
    ตอนเย็น จะไปเล่นบาสเล่นบอลก็ไม่ได้ ติดเรียนพิเศษติดเรียนเสริม ไม่ใช่แค่ความสัมพันธ์กับเพื่อนที่แย่ลงอย่างเดียวหรอกกับพ่อแม่ด้วย
    เด็กเดี๋ยวนี้วันนึงคุยกับพ่อแม่กี่คำเชียว ไปเรียนแต่เช้ากว่าจะกลับก็ค่ำ กินข้าว อาบน้ำ นอน
    สงสัยเดี๋ยวนี้เค้ากำลังทำให้เราเป็นซุปเปอร์แมน เก่งทุกอย่าง ไม่เก่งอย่างเดียวคือการอยู่ร่วมกับผู้อื่น

เดี๋ยวนี้ไม่รู้จริงๆว่าออกข้อสอบให้เหมือนกับที่เรียนรึว่าเรียนให้เหมือนกับที่ออกข้อสอบ
    แล้วไอ้ที่เรียนๆไปน่ะ เรียนไปทำข้อสอบรึว่าเรียนให้รู้กันแน่
    การเรียนไม่ได้เพิ่ม IQ นะครับ ไปรู้มาจากไหน
    เราเรียนเพื่อให้ได้ความรู้ ส่วนการเพิ่ม IQ ต้องทำโดยการพัฒนาสมอง ในหลายๆด้าน เพราะ IQ ก็มีหลายแบบ
    ในหลักสูตรของไทย เฉพาะที่ผมเคยเรียนนะ ไม่มีหลักสูตรไหนเลยที่ต้องการเพิ่ม IQ

ส่วน EQ นั้นเกิดจากสภาพแวดล้อม ในตอนนี้ ผมเห็นหลักสูตรที่พัฒนา EQ อยู่ไม่กี่หลักสูตร แต่เกือบทั้งหมดก็เป็นหลักสูตรไปสู่สายอาชีพทั้งนั้นเลย
    อยากพัฒนา EQ ก็รักษาบุคลิคให้ดี พัฒนาปฏิสัมพันธ์ การเข้าหาผู้อื่น หรืออืนๆ เยอะแยะ
    ในเรื่องของ EQ นั้นผมไม่เห็นว่า โรงเรียนจะทำผิดตรงไหน มันขึ้นอยู๋กับสภาพแวดล้อม และตัวบุคคล

โรงเรียนเดี่ยวนี้เขาสอนอะไรกันมั่งละเนีย

ที่ IQ ของเด็กไทยต่ำลง ไม่ใช่เพราะ ความรู้น้อยลง แต่เป็นเพราะ วันๆใช้สมองน้อยลง อาการแบบนี้เขาเรียกว่า สมองฝ่อ
    อาการคล้ายๆ กล้ามเนื้อฝ่อ เมื่อมีกล้ามเนื้อส่วนไหนไม่ค่อยได้ใช้ กล้ามเนื้อส่วนนั้นก็จะหดตัวลง และประสิทธภาพน้อยลง เขาใจตรงจุดนี้ด้วยครับ
    ถ้าใช้สมองบ่อยๆ สมองก็จะเกิดการพัฒนาของมันเอง

น่าคิดนะ IQ ส่วนหนึ่งก็ได้มาจาก DNA ดังนั้นถ้าในรุ่นนี่ IQ ลดฮวบขนาดนี้ เด็กๆรุ่นต่อไปจะหนักขนาดไหน แล้วถ้าเป็นอย่างนี้เรื่อยๆ
    ก็อาจจะลดต่ำกว่า 60 ก็เป็นได้ ขึ้นอยู่กับเวลา

แล้วก็ที่ว่าเรียนหนักกันนี่ จริงแล้วถ้าเทียบ กับประเทศอื่น เอาพวกใกล้ตัวนี้ละ จีน ญี่ปุ่น เกาหลี เขาหนักกว่านี้อีกนะครับ
    ญี่ปุ่น เขาเริ่มจากจุดที่ต่ำกว่าเราหลัง สงครามโลกครั้งที่ 2 แต่ตอนนี้ เราตามเขาไม่ทันแล้ว ห่างกันเป็นชาติ แล้วถ้าประเทศไทยเป็น
    อย่างนี้ต่อไป เขาก็จะยิ่งทิ้งห่างเราไปเรื่อยๆ

ผมจะบ่นให้ยืดยาวทำไมเนีย ทั้งที่รู้อยู่แล้วว่า ถึงอ่านไปก็ไม่ได้คิดอะไรกันหรอก

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Yakuz อ่านกระทู้
    IQ มันก็แค่ความฉลาดของคน แต่ EQ มันคือรู้ว่าดี หรือ ผิดถูก (ผมยอมโง่ แต่เป็นคนดีเหมือนกัน)
    ยอมแล้วครับ เชื่อแล้วว่าพูดแค่ไหนก็ไม่ฟัง นี้ละตัวอย่างง่ายๆ แบบนี้โทษใครไม่ได้หรอก
    เอาความรู้มายัดเข้าหัวให้ถึงที่ แต่จะมีกี่คนที่รับเอาไว้
    "EQ มันคือรู้ว่าดี หรือ ผิดถูก" โรงเรียนไหนเขาสอนมาเนีย อยากจะรู้ หรือว่าคิดขึ้นเอง

EQ ที่มีชื่อเต็มว่า Emotional Quotient หมายถึง ความสามารถที่จะเข้าใจ วิเคราะห์และใช้ความรู้สึกเกี่ยวกับอารมณ์ของตนเองและผู้อื่นได้
    ถ้าEQ ต่ำ ความสัมพันธ์ต่อคนอื่นอาจจะไม่ดี ชอบเก็บตัว หรือโมโหง่าย ควาบคุมอารมณ์ไม่อยู๋ ถูกจูงใจได้ง่าย ประมาณนี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เหม่อมึuเอ๋อ : 9th December 2011 เมื่อ 08:20

30. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

LEFT BEHIND
    กล่าวขอบคุณ
    25
    ได้รับคำขอบคุณ: 159
    ผมไม่แปลกใจนะ เพราะเพื่อนผมมันเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยนไปจีน พี่จีนเขาจัดการสอนดีกว่าบ้านเราอีก

プレイステーション
    กล่าวขอบคุณ
    128
    ได้รับคำขอบคุณ: 56
    เมื่อได้รู้ก็ควรพัฒนาทั้ง IQ+EQ ของเราไปพร้อมๆกันจะดีกว่า มันสำคัญกันทั้งคู่ ไม่ต้องไปเถียงกันให้มากหรอก

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,078
    ไม่แปลกใจเลยที่รุ่นพี่ จะเก่งและฉลาดกว่า แถมเป็นคนดี อยู่ในกฎเกณฑ์ เดี๋ยวนี้เทคโนโลยีก้าวหน้าครับ เรียนรู้ง่ายแต่ก็มีน้อยที่ใช้ในทางที่ถูก

Hold on Shut up
    กล่าวขอบคุณ
    699
    ได้รับคำขอบคุณ: 311
    IQ มันก็แค่ความฉลาดของคน แต่ EQ มันคือรู้ว่าดี หรือ ผิดถูก (ผมยอมโง่ แต่เป็นคนดีเหมือนกัน)
    YOUNG & HUNGRY
    Swag life not Swagger.

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    สรุป คนไทยสมัยนี้ IQ และ EQ ต่ำลง

สังเกตุได้ง่ายๆ จากข้อความดราม่าที่เกิดขึ้นได้อย่างง่ายๆ จนกลายเป็นเรื่องด่ากันไปเรื่อยเปื่อยเหมือนอย่างใน เว็บบอร์ด พัน... ซึ่งน่าจะหมายความว่า EQ เดี๋ยวนี้ต่ำกันลงไปมาก

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    223
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    อเมริกาเฉลี่ย 96 เอง ไทย 98 ทำเป็นมีปัญหาไปได้ ปั้ดโธ่!
    และอีกอย่างวัดกับเด็กอายุ 6-15 ปี อะไรกันนักกันหนา
    หนังสือพิมพ์ลงข่าวให้เวอร์ไปงั้นแหละ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย hacter1911 : 9th December 2011 เมื่อ 01:48

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

EXCEPTION
    กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 335
    IQ คือ ค.ว.ย. หรือ เชาวน์ปัญญา
    EQ คือ ความรู้สึกนึกคิด อารมณ์ ความรู้สึก

IQสูง EQต่ำ ยกตัวอย่าง คนที่พ่อให้ตั้งความหวัง และถูกกดดัน พอเกรดตก ฆ่าตัวตาย
    IQต่ำ EQสูง ยกตัวอย่าง คนประเภทนี้จะโดนหลอกง่าย เพราะ ค.ว.ย. ไม่เป็น

สรุป IQ และ EQ มีความสำคัญพอๆกัน
    ฉลาดแล้วเป็นคนเลว ยอมโง่เพื่อเป็นคนดี คนโง่และคนดี ย่อมเป็นเหยื่อของคนฉลาดแล้วเลวถมเถไป
    ต้องเป็นคนดี ที่ ค.ว.ย. เป็นสิ ถึงจะเจ๋ง

40. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ: