ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Administrator
    กล่าวขอบคุณ
    1,672
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,349
    Blog Entries
    1

การลงเกม Xbox360 จาก Computer ไปยังเครื่อง JTAG

จุดเด่นอีกอย่างหนึ่งของเครื่อง Xbox360 ที่แปลงเครื่องแบบ JTAG ก็คือ สามารถเชื่อมต่อกับ Computer โดยตรงได้ โดยใช้โปรแกรม FTP เราจะใช้ข้อดีข้อนี้มาใช้ในการลงเกมที่ Download มาจาก internet มาเตรียมอุปกรณ์และเครื่องมือกันก่อนดีกว่า

อุปกรณ์, เครื่องมือและโปรแกรมที่จำเป็น
    - เครื่อง Xbox360 ที่แปลงเครื่องแบบ JTAG
    - HDD เพื่อใช้เก็บเกม
    - สาย LAN เชื่อมต่อกับ Computer
    - โปรแกรม FTP โปรแกรมอะไรก็ได้ แนะนำให้ใช้ FlashFXP, Download ได้ที่นี่ http://www.jokergameth.com/xbox360/j...P.4.0.1540.rar (FlashFXP.4.0.1540 พร้อมไฟล์ Crack)
    - โปรแกรม Iso2GOD เวอร์ชั่น 1.3.6 (Download ได้ที่นี่ http://www.jokergameth.com/xbox360/j...GOD-V1.3.6.rar )

เตรียมการทางฝั่ง Xbox360
    1. เปิดเครื่อง Xbox360 ที่แปลงแบบ JTAG และต่อสาย LAN ที่ด้านหลังของเครื่อง Xbox ปลายอีกด้านหนึ่งเสียบเข้ากับ Computer (หรือเสียบที่ Router หาก Computer ต่อกับ Internet)
    2. เลือก Game Library

3. เลือกโปรแกรมที่สามารถรัน FTP Server ได้เช่น XeXmenu, Freestyle Dashboard ในกรณีนี้แนะนำให้ใช้ XeXmenu เพราะง่ายและสะดวก

4. กดปุ่ม RB เพื่อเพื่อตรวจสอบ FTP adress ของเครื่อง Xbox360 จากรูปภาพคือ 192.168.1.34
    5. ในขณะนี้เครื่อง JTAG ของเราจะอยู่ในสถานะ Stand by

ควบคุมการถ่ายโอนข้อมูลจาก Computer
    1. แตกไฟล์ที่ได้จากการ Download และติดตั้งโปรแกรม FTP (หากมีโปรแกรม FTP อยู่แล้วให้ข้ามขั้นตอนนี้)
    2. เปิดโปรแกรม FTP (ในตัวอย่างใช้โปรแกรม FlashFXP) และเลือกแถบเมนู Session >> Quick Connect หรือกด F8
    3. ที่แถบ General ให้ใส่ค่า IP Address ของเครื่อง JTAG (ในตัวอย่างคือ 192.168.1.34) ในช่อง Server or URL และใส่ Username คือ xbox ส่วน Passwrd คือ xbox เช่นเดียวกัน (ตัวอักษรตัวเล็กทั้งหมด) ตามภาพด้านล่าง

4. กดปุ่ม Connect โปรแกรม FlashFXP จะทำการเชื่อมต่อกับเครื่อง JTAG ให้โดยทันที หากการ Setup ทุกอย่างทำได้ถูกต้อง

5. พื้นฐานของโปรแกรมนี้ก็คือ กรอบทางซ้ายมือคือไฟล์ต่างๆในเครื่อง Computer ส่วนกรอบทางขวามือคือข้อมูลในฝั่งของเครื่อง Xbox JTAG การถ่ายโอนข้อมูลจากเครื่อง Computer ไปยังเครื่อง JTAG จึงทำได้ง่ายๆผ่านโปรแกรม FlashFXP นี้

โครงสร้างของไฟล์ต่างๆของ HDD ในเครื่อง JTAG
    ก่อนการถ่ายโอนข้อมูลเข้าสู่ HDD ของเครื่อง Xbox JTAG เราควรมีพื้นฐานก่อนว่า โครงสร้างไฟล์ใน HDD นั้นเป็นอย่างไร จะได้โอนถ่ายข้อมูลได้อย่างถูกต้อง เมื่อเราสามารถต่อเชื่อม Computer กับเครื่อง JTAG ได้ จะพบกับแหล่งเก็บข้อมูลแหล่งต่างๆเช่น HDD, Memory unit ภายในเครื่อง หรือแม้กระทั่ง USB Drive (หากมีเสียบอยู่) ในตัวอย่างนี้เราจะใช้ HDD ที่อยู่ในเครื่อง Xbox JTAG เป็นตัวอย่างเพื่อให้ง่ายแก่ความเข้าใจ

หากเลือก HDD1 เพื่อเข้าไปดูโครงสร้างของไฟล์ใน HDD จะพบกับโฟลเดอร์ที่สำคัญดังนี้
    - Cache โฟลเดอร์ที่ใช้เก็บไฟล์ Title Update ของเกมต่างๆ
    - Content โฟลเดอร์หลักใน HDD ใช้เก็บเกม, DLC, ข้อมูลโปรไฟล์ (เราจะใช้งานโฟลเดอร์นี้เป็นหลัก)
    - mindex เป็นโฟลเดอร์ที่เก็บ index ของการเล่นภาพ, เสียงเช่น เก็บตำแหน่งการดูหนังครั้งสุดท้ายก่อนปิดเครื่อง เมื่อต้องการกลับมาเล่นอีกครั้งในวันต่อไป สามารถดูหนังต่อจากครั้งสุดท้ายที่ดูได้ทันที

ภายในโฟลเดอร์ Content จะมีโฟลเดอร์ที่ใช้ในการเก็บเกมคือ 0000000000000000 (เลขศูนย์ 16 ตัว) โดยเกมแต่ละเกมจะถูกเก็บในรูปแบบ Title ID (ตัวเลข 8 ตัว) ไม่ได้ถูกเรียกเป็นชื่อเกมเหมือนปกติ ตัวเลขทั้ง 8 ตัวนี้หากเราต้องการรู้ว่าเป็นเกมอะไร สามารถนำ Title ID ทั้ง 8 ตัวไปค้นหากับเวปไซท์ที่ให้บริการค้นหา Tilte ID ได้เช่น http://360.kingla.com เป็นต้น

เกมที่เก็บไว้ในรูปแบบ Title ID นี้จะเรียกง่ายๆว่า GOD หรือ Game on Demand โดยปกติเกม Xbox ที่มีให้ Download ใน Internet จะไม่ได้เป็น GOD อย่างที่เราต้องการ แต่จะอยู่ในรูปแบบของ ISO ดังนั้นหลังจาก Download เกมจาก Internet มาแล้ว เราจึงต้องทำการแปลง (Convert) ไฟล์ ISO ให้เป็น GOD ก่อน ถึงจะถ่ายเกมนั้นลง HDD ของ JTAG ได้ นั่นคือความสำคัญของโปรแกรม ISO2GOD (ISO to Game on Demand) ที่เรากำลังจะพูดถึงต่อไป

การแปลงไฟล์เกม Xbox360 จาก ISO ให้อยู่ในรูปแบบ GOD
    1. แตกไฟล์ของโปรแกรม ISO2GOD ที่ได้จาก Link ด้านบน
    2. ติดตั้งโปรแกรม ISO2GOD (แนะนำให้เป็นเวอร์ชั่น 1.3.6 เพราะจะรองรับเกมรูปแบบ XGD3)
    3. เปิดโปรแกรม ISO2GOD และกดปุ่ม Setting เพื่อตั้งค่าต่างๆที่จำเป็นก่อนดังรูป

4. ความจริงแล้วโปรแกรม ISO2GOD มีความสามารถในการ Convert เกม ISO ให้เป็น GOD ได้ และพร้อมกันนั้นยังสามารถทำการถ่ายโอนข้อมูลไปยัง HDD ของ JTAG ได้ทันที เพียงแค่ตั้งค่า IP Address เท่านั้น ตามรูป

5. สำหรับขั้นตอนการ Convert ไฟล์เกม ISO ให้เป็น GOD ก็ไม่มีอะไรยุ่งยาก เพียงแค่กดปุ่ม Add ISO และเลือกไฟล์เกมที่ต้องการ โปรแกรมจะแสดงรายละเอียดต่างๆของเกมให้ทราบเช่น ชื่อเกม, Title ID, Media ID และอื่นๆ ในบางครั้งโปรแกรมอาจบอกชื่อเกมบางเกมไม่ได้ เราสามารถใส่ชื่อเกมที่ต้องการแบบ Manual ได้ทันที

6. กดปุ่ม Add ISO และกด Convert โปรแกรม ISO2GOD ก็จะทำการแปลงไฟล์เกม ISO ให้เป็น GOD เพื่อเตรียมพร้อมในการถ่ายโอนเกมไปยัง HDD ของเครื่อง JTAG (ตัวอย่างคือเกม Band Hero)

7. หากมีการตั้งค่่า IP Address ให้กับโปรแกรม ISO2GOD หลัง Convert เสร็จแล้ว จะมีการส่งเกมไปยัง HDD ของเครื่อง JTAG ทันที (โดยไม่ต้องอาศัยโปรแกรม FTP อื่น) แต่หากไม่ได้ตั้งค่า IP Address เราจะต้องใช่โปรแกรม FlashFXP ถ่ายโอนข้อมูลเอง โดยส่งไฟล์ GOD ที่ Convert ได้ไปที่ HDD1/Content/0000000000000000/

ปล. ในระหว่งที่ถ่ายโอนข้อมูลเข้าเครื่อง JTAG อยู่นั้น หากสังเกตที่หน้าจอเครื่อง JTAG จะพบว่าขนาดเนื้อที่ของ HDDจะลดลง เพราะมีการใช้เนื้อที่ของเกมเพิ่มขึ้น และเมื่อถ่ายโอนข้อมูลเสร็จ ขนาดของ HDD ก็จะคงที่

ลงเกมจาก Computer แล้วจะเปิดเล่นเกมยังไง ?
    ก็เหมือนกับการเปิดเล่นเกมปกติ นั้นคือเข้าไปที่ Game Library >> All Games และเลือกเล่นเกมที่ต้องการได้ทันที การลงเกมจาก Computer โดยผ่านโปรแกรม ISO2GOD นี้ จะไม่ต้องทำการ Convert ด้วยโปรแกรม NXE2GOD แล้ว และไม่ต้องใช้แผ่นวางไว้ในถาดอีกต่อไป

ง่ายใช่มั๊ยล่ะ.. คราวนี้ก็ไม่ต้องเสียเงินซื้อแผ่นอีกต่อไป Download เกมเอง, ลงเกมเอง วันๆไม่ทำอะไร หมกมุ่นอยู่กับหน้าจอ.. (เอ.. มันจะดีหรือไม่ดีกันหว่า.. ) เอาเป็นว่าเพียงเท่านี้เราก็สามารถถ่ายโอนเกมที่ต้องการ ไปยังเครื่อง JTAG ได้เรียบร้อยแล้ว

-- งดให้ความช่วยเหลือแก่ผู้ใช้ ภาษาไทย ไม่ถูกต้อง --
    ฟอรั่มใหม่ BUY-SELL-TRADE ซื้อขายแลกเปลี่ยนสินค้า

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    ข้อมูลสำคัญเลยละเอียดมากๆขอบคุณมากครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ใช้ wifi ได้ไหมครับ พอดีไม่มีสายแลน

กล่าวขอบคุณ
    1,672
    1
    หากเป็นเครื่อง Slim และใช้สัญญาณ Wifi ต่อกับ Network อยู่แล้ว สามารถใช้ Wifi ได้ไม่มีปัญหาครับ เพียงแต่ว่าอัตราการถ่ายข้อมูลไปเครื่อง JTAG จะได้น้อยกว่า 10MB/Sec ครับ ส่วนจะถ่ายข้อมูลได้เท่าไรนั้น ขึ้นอยู่กับ network Wifi ของเราครับ
    -- งดให้ความช่วยเหลือแก่ผู้ใช้ ภาษาไทย ไม่ถูกต้อง --
    ฟอรั่มใหม่ BUY-SELL-TRADE ซื้อขายแลกเปลี่ยนสินค้า

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    เปิดโปรแกรม ISO2GOD ไม่ได้ครับ มันขึ้น error เกี่ยวกับ NET Framework version of runtime แก้ไขยังไงดีครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,672
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ armgunner44 อ่านกระทู้
    เปิดโปรแกรม ISO2GOD ไม่ได้ครับ มันขึ้น error เกี่ยวกับ NET Framework version of runtime แก้ไขยังไงดีครับ
    Download โปรแกรม dotNetFx40_Full_setup.exe ได้จากเวปไซท์ตรงของ MicroSoft จาก Link นี้ครับ
    http://www.microsoft.com/download/en....aspx?id=17851

กล่าวขอบคุณ
    0
    ลองตัว4.0แล้วก็ยังใช้ไม่ได้ครับ แต่พอลองหา3.5มากลับใช้ได้

ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    พี่ครับ แล้วพวก Emu เกม xbox1 ต่างๆโหลดมาแล้วเอามาลงตรงไหนหรอครับ

อยากทราบวิธีลง พวก Emu เกม xbox1 อ่ะครับ

จะมีวิธีลงแยกต่างหากครับ ซึ่งจะอยู่ในบทความเกี่ยวกับ JTAg ครั้งต่อไปครับ : joker
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย grimmjov : 6th February 2012 เมื่อ 22:56

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    พี่ครับ ผมลองโหลดเกมส์มาแล้วทำตามที่พี่บอกแล้วก๊อปไปยังxbox แต่พอเวลาเลือกเกมส์ทำไมมันไม่มีรูปหน้าปกเกมส์นั้นๆเลยครับ ต้องทำงัยอ่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,672
    1
    หากหมายถึงหน้าปกเกมตอนเราอยู่ในโปรแกรม FreeStyle Dashboard จะต้องต่อสาย LAN กับเครื่อง JTAG ด้วยครับ มันจะ Download หน้าปก, ข้อมูลเกม, ภาพภายในเกมให้โดยอัตโนมัติครับ

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    พี่ครับ เครื่องมันเป็นอะไรไม่รู้ ตั้งแต่ไปทำ jtag มามันเข้า net ไม่ได้เลย ก่อนหน้านี้ก็เข้าได้ปรกติิ่อ่ะ ปรกติผมต่อสาย lan เข้า Router โดยตรง
    สาเหตุมันน่าจะเกิดจากอะไรครับ มีวิธีแก้ไขเบื้องต้นไหมครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,672
    1
    ต้องการใช้เครื่อง JTAG ต่อ Internet เพื่ออะไรครับ หากต้องการ Download หน้าปกเกม, Title Update หรือข้อมูลต่างๆผ่าน FreeStyle Dashboard หรือผ่านโปรแกรมอื่นๆเช่น xexmenu การต่อ internet แบบนี้ไม่มีปัญหาครับ JTAG ยังต่อเชื่อมได้โดยปกติ (สังเกต IP Address ตอนเสีบสาย LAN หรือต่อกับ Router)

แต่หากต้องการต่อ JTAG กับ Xbox Live มันต่อไม่ได้อยู่แล้วครับ (ถึงจะต่อไปเครื่องก็ถูกแบนอยู่ดี)

ปล. หากต้องการความช่วยเหลือ ในหัวข้อที่แตกต่างจากกระทู้เริ่มต้น แนะนำให้ตั้งกระทู้ใหม่ครับ

กล่าวขอบคุณ
    66
    ได้รับคำขอบคุณ: 31
    ข้อมูลมีประโยชน์มากคับ ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันกันนะคับ ^^''

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0

ตรงกรอบแดงๆมันคืออะไรครับ ผมลองแปลงไฟล์ดู พอออกมา มันได้มา 2ไฟล์
    1.ได้ไฟล์ GOD
    2 ได้ ISO Rebuilt < ซึ่งตัวนี้ผมสงสัยว่ามันเอาไว้ทำอะไรครับ กินพื้นที่ Hdd มากๆ จำเป็นไหมครับ หรือลบทิ้งได้ไหมครับ หรือก่อนจะแปลงไฟล์เราเลือกเป็น None ได้ไหมครับถ้าไม่ต้องการ

กล่าวขอบคุณ
    1,672
    1
    ISO Rebuild อาจเรียกได้ง่ายๆก็คือไฟล์ Temp ของการ Convert นั่นเองครับ ส่วนมากมักจะไม่เซฟไว้ในคอมของเราครับ เพราะเป็นเพียงไฟล์ชั่วคราวเท่านั้น ไม่มีประโยชน์อะไรครับ (ไม่ติ๊กเครื่องหมายที่ Save Rebuild ISO)

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 3

ขึ้นแบบนี้อะครับไม่รู้เป็นอะไรช่วยทีครับ T^T

Edit
    หายแล้วครับ กวนมาก 55 ^^ อยู่ๆก็หายเอง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย killercon : 27th July 2012 เมื่อ 21:59

กล่าวขอบคุณ
    4
    ใช้เวลาปนะมาณกี่นาทีในการแปลงครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,672
    1
    ประมาณ 5-10 นาทีขึ้นอยู่กับขนาดจริงของเกมนั้นๆครับ

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,268
    สายLanนี่สายอะไรครับใช่สายLanของเร้าเตอปะครับ หรือสายอะไรแล้วมันต่อยังไง
    กดขอบคุณกันซักนิดจิตเบิกบาน

ชอบเล่นเกมเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    3,674
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,748
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tartp114 อ่านกระทู้
    สายLanนี่สายอะไรครับใช่สายLanของเร้าเตอปะครับ หรือสายอะไรแล้วมันต่อยังไง
    สายแลนที่ใช้กับคอมทั่วๆไปนั้นแหละครับ มันจะมีพอร์ตต่ออยู่หลังเครื่องครับ

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,268
    ใช้วิธีinsallเกมจากแผ่นได้ไหมครับแบบที่ต้องใแผ่นเล่นยุมันช่วยยืดอายุหัวอ่านได้มากไหมครับ
    กดขอบคุณกันซักนิดจิตเบิกบาน

กล่าวขอบคุณ
    0
    ถามด้วยความไม่รู้นะครับ เพิ่งซื้อมาคนขายว่าแปลงเครื่องแบบ rgh แล้วผมจะลงเกมส์แบบนี้ได้ไหมครับที่ว่าที่แปลงเครื่องแบบ JTAG งง? หรือว่า JTAG/rgh มันคือตัวเดียวกัน

Tags for this Thread