มีลูกค้าเอาจอย PS4 เข้ามาให้ซ่อม บอกว่าจอยเพิ่งซื้อมาไม่นาน (ประมาณ 1 เดือน) ซื้อจากแอพชื่อดัง เป็นจอย PS4 แบบไร้สาย ในช่วงแรกก็เล่นได้ตามปกติ ไม่ได้มีปัญหาอะไร ปัญหาของจอย PS4 ตัวนี้เริ่มแรกที่ผิดปกติคือ ปุ่มสี่เหลี่ยมกดไม่ค่อยติด ต้องพยายามกดย้ำหรือกดโดยใช้แรงมากกว่าปกติ ถึงจะกดปุ่มสี่เหลี่ยมได้ ตอนแรกก็ไม่คิดอะไร แต่พอเล่นๆไปรู้สึกรำคาญ เลยไปหาซื้อแผ่นวงจรของจอยมาเปลี่ยนเอง ปรากฎว่าแผ่นวงจรใช้ไม่ได้ เพราะลายของแผ่นวงจรที่ซื้อมา ไม่เหมือนกับที่มีอยู่ในจอยนั้น เลยเอามาให้ที่ร้านของเราซ่อมให้ พอแกะจอยดูพบว่า จอยอยู่ในสภาพใหม่ แต่..

จอย PS4 เป็นจอยปลอม !!

คนเล่น: พี่รู้ได้ยังไงครับว่าจอย PS4 เป็นของปลอม ?
คนซ่อม: หากดูจากด้านนอกของจอย อาจจะมองเห็นความแตกต่างระหว่างจอยแท้กับจอยปลอมได้ไม่ชัดเจนนักครับ สำหรับคนที่ไม่คุ้นเคยกับจอยแท้ PS4 อาจจะสังเกตคร่าวๆได้จากตัวจอย, ปุ่มกด และสภาพภายนอกจอย PS4 ครับ เช่นความคมชัดของสีปุ่ม หรือสติกเกอร์ที่ด้านหลังจอยครับ

คนเล่น: พี่มีวิธีดูจอย ps4 ของแท้มั๊ยครับ ?
คนซ่อม: หากเป็นการซื้อจอยใหม่ที่ยังอยู่ในกล่อง ให้สังเกตว่าจอยนั้นมีสาย USB ให้มาด้วยหรือไม่ ถ้ามีแถมมาด้วยนั่นแสดงว่าเป็นจอยปลอมครับ ของจริงจะมีเฉพาะตัวจอยแท้เท่านั้น ไม่มีสายชาร์จแถมมาด้วยครับ

คนเล่น: แล้วถ้าคนขายเอาสาย USB ออกล่ะครับ ?
คนซ่อม: นั่นหมายถึงเขาจะต้องแกะกล่องออกน่ะครับ สภาพกล่องก็จะมีรอยแกะ และถ้ากล่องของจอยถูกแกะแล้วจริงๆให้ลองดูที่สติกเกอร์ด้านหลังจอยครับ จอยของแท้ (รุ่นใหม่ๆ) จะมีชื่อบริษัท Sony Interactive Entertainment Inc แต่ถ้าเป็นจอยของปลอมหรือ Joy Copy จะใช้ชื่อเก่า Sony Computer Entertainment ซึ่งเป็นชื่อเรียกบริษัทตั้งแต่ปี 2016 น่ะครับ การใช้ข้อนี้มาแยก จะแยกได้เฉพาะการซื้อจอยใหม่นะครับ แต่จอยแท้รุ่นเก่าที่ผลิตออกมาตั้งแต่ก่อนปี 2016 นี่จะใช้ชื่อว่า Sony Computer Entertainment เหมือนกัน

คนเล่น: แล้วจอยที่ผมเอามาซ่อมนี่ล่ะครับ พี่แกะออกดูข้างในแล้วบอกได้เลยเหรอครับว่าเป็นจอยปลอม ?
คนซ่อม: ครับ อย่างแรกที่เห็นได้ชัดก็คือแบ็ตเตอรี่จอย PS4 น่ะครับ ของแท้จะเป็นก้อนแบ็ตเตอรี่สีเทาขนาด 3.65v, 1000mAh, 3.7Wh ครับ แต่จอย Copy จะมีแบ็ตเตอรี่ไม่เป็นแบบนั้นครับ แต่จะเป็นก้อนที่มองออกได้ว่า ไม่ใช่ของแท้ จอย Copy แต่ละอันก็จะแตกต่างกันไป แล้วแต่บริษัทผู้ผลิตครับ ในตัวอย่างนี้แบ็ตเตอรี่จะมีขนาด 3.7v, 600mAh ซึ่งหากคำนวณดูจะได้พลังงานแค่ 2.3Wh เท่านั้นครับ

คนเล่น: แล้วซ่อมได้มั๊ยครับจอย Copy นี้ ?
คนซ่อม: ซ่อมได้ครับ แต่เชื่อว่าอีกไม่นานจอย PS4 Copy แบบนี้ใช้ได้ไม่นานก็จะเกิดปัญหาขึ้นอีกครับ สังเกตดูปุ่มอนาล็อก PS4 เห็นมั๊ยครับ ปุ่มอนาล็อกแบบนี้ ใช้ได้ไม่นานก็จะมีปัญหาครับ อนาล็อก PS4 ค้างบ้างล่ะ, อนาล็อก PS4 เสียบ้างล่ะ และที่ทางร้านพบมากที่สุดก็คือ อนาล็อกเดินเอง และอีกไม่นานก็จะต้องเอาจอยนี้กลับมาเปลี่ยนอนาล็อกอีกครั้ง ซ่อมจอยแบบนี้ไม่คุ้มในระยะยาวครับ แต่ถ้าเป็นจอยแท้ ปุ่มอนาล็อกจะไม่เป็นแบบนี้ครับ จอยแท้จะใช้งานได้นานครับ

คนเล่น: พี่พอจะแนะนำแก้ปัญหาจอย PS4 เปิดไม่ติดหรือชาร์จไม่เข้าบ้างมั๊ยครับ
คนซ่อม: ลองไปอ่านบทความนี้ดูครับ http://www.jokergameth.com/board/con...not-turning-on เพราะจะแนะนำวิธีแก้ไขเบื้องต้น ซึ่งสามารถแก้ไขปัญหาด้วยตัวเองได้ครับ

สรุปในท้ายของบทความนี้นะครับว่า ถึงแม้ว่าราคาของจอยปลอมจะมีราคาค่อนข้างถูก และใช้ได้เหมือนๆกันกับจอยแท้ แต่หากจอย Copy ที่ซื้อมานั้นมีปัญหา การแก้ไขจะทำได้ยาก หรืออาจจะทำได้แต่ก็ทำได้ไม่ดีเหมือนจอยแท้ครับ อะไหล่บางชิ้นก็หาเปลี่ยนไม่่ได้ เพราะงั้นคงต้องชั่งใจดูว่า เราอยากจะเล่นเกม PS4 นานหรือเปล่า หากเล่นแค่ประเดี๋ยวประด๋าว การซื้อจอยปลอมก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ เพราะราคาถูกกวาจอยแท้มาก (ต่างกันประมาณ 2-3 เท่า) แต่สำหรับคอเกม แนะนำให้ซื้อจอยแท้ครับ เพราะสัมผัสที่ได้จากการควบคุม ต่างกันลิบลับกับจอยปลอมครับ