อัพเกรด ps5 ด้วย M.2 SSD เลือกซื้ออย่างไร, รุ่นไหน, สเปคแบบไหนดี?

วันที่ 15 ที่ผ่านมานอกจากจะมีการ Update System Software ของเครื่อง PS4 แล้ว ในฝั่งของ PS5 ก็มีการ Update System Software เช่นเดียวกัน เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการทำงานของเครื่องเกม PlayStaion 5 ให้เพิ่มมากขึ้น ไม่ว่าจะเป็นการเพิ่มความสามารถในการควบคุมเครื่อง PS5, 3D audio ที่รองรับระบบเสียงของ TV ที่มีลำโพงปกติ, ระบบถ้วยรางวัล, PS Remote Play แต่ความสามารถที่น่าสนใจสำหรับเราที่มากที่สุกเห็นจะหนีไม่พ้นในเรื่องที่ว่า ผู้ใช้สามารถเพิ่มตัวเก็บข้อมูล M.2 SSD ภายในเครื่องได้

เครื่อง PlayStaion 5 มี System Storage เป็น onboard SSD อยู่ในตัวเครื่อง มีความจุเพียง 825Gb เท่านั้น และเกม PS5 บางเกมมีขนาดใหญ่ บางเกมมีขนาดมากกว่า 100Gb เพราะฉะนั้น การเพิ่มอัพเกรดขนาดตัวเก็บข้อมูลจึงเป็นสิ่งที่สำคัญ ถึงแม้ว่า PS5 สามารถเพิ่มขนาดของตัวเก็บข้อมูลแบบภายนอกได้เช่น USB External HDD แต่ก็ยังคงมีข้อจำกัดเพราะ USB HDD จะใช้เก็บเกมได้อย่างเดียวเท่านั้น เมื่อเราต้องการเล่นเกมที่เก็บไว้ใน USB HDD จะต้องทำการย้ายข้อมูลทั้งหมดไว้ใน onboard SSD ก่อนจึงจะเล่นเกมนั้นได้ ไม่สะดวกเอาเสียเลยใช่มั๊ยล่ะ

ช่วงที่เครื่อง PlayStaion 5 ออกวางจำหน่ายในตอนแรก เจ้าของเครื่อง PS5 จะยังไม่สามารถเพิ่มหรืออัพเกรดขนาดของ System Storage ได้ ถึงแม้จะมี M.2 SSD แล้วก็ตาม เพราะ System software ของเครื่อง PlayStaion 5 ไม่รองรับ ผู้ใช้จะต้องลงทะเบียนและติดตั้ง System Software แบบ Beta ก่อนจึงจะสามารถติดตั้ง M.2 SSD ได้ พูดง่ายๆว่า Beta Software นั้นเป็นตัวทดสอบในช่วงแรกก็อาจจะไม่ผิดนัก ล่าสุด System Software เวอร์ชั่น v21.02-04.00.00 ที่ปล่อยให้ Download ในวันที่ 15 ที่ผ่านมา ได้เพิ่มประสิทธิภาพให้เครื่อง PS5 รองรับการติดตั้งอัพเกรด M.2 SSD ได้แล้ว การเปลี่ยนแปลงครั้งนี้ถือได้ว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงหลักครั้งที่ 2 ตั้งแต่ที่เครื่อง PS5 ได้ออกวางจำหน่ายมาตั้งแต่ปลายปี 2020

การเพิ่ม M.2 SSD มีข้อดีก็คือ ผู้ใช้สามารถที่จะเก็บข้อมูลโดยตรงลงไปใน M.2 SSD ได้ทั้งการ Download เกมจากระบบ Online และการ Install เกมจากแผ่น อีกทั้งผู้ใช้สามารถเลือกเก็บได้ว่าจะเลือกเก็บข้อมูลต่างๆไว้ที่ onboard SSD ตามปกติหรือ M.2 SSD อย่างอิสระ และสามารถเปิดเล่นได้โดยตรง

การเพิ่ม M.2 SSD เข้าไปในเครื่อง จะไม่ทำให้ PlayStaion 5 ของเราหมดประกัน ถึงแม้จะมีการแกะและเปิดฝาของเครื่อง PS5 ออกมาก่อนที่จะติดตั้ง M.2 SSD ก็ตาม แต่ทั้งนี้ การรับประกันเครื่องเกม PlayStaion 5 จะไม่ได้ครอบคลุมไปถึงความเสียหายที่เกิดจากการติดตั้งเพิ่ม M.2 SSD ที่ไม่ได้มาตรฐานที่ทาง Sony กำหนด และหากมีความผิดปกติขึ้นจริงๆ ทางผู้ใช้จะต้องเป็นผู้รับผิดชอบความเสียหายนั้นเอง

คนใช้ PS5: พี่ครับ แล้วผมไปหาซื้อ M.2 SSD ที่มีขายอยู่ทั่วๆไปมาใช้ได้เลยมั๊ยครับ หรือว่ามีข้อกำหนดอะไรบ้าง ?
คนซ่อม: ข้อกำหนดของ M.2 SSD ที่จะนำมาใช้กับ PS5 นั้นมีรายละเอียดปลีกย่อยอยู่หลายข้อครับ ตามตารางด้านล่างเลยครับ

คนใช้ PS5: แล้วขนาดล่ะครับ ผมจะซื้อ M.2 SSD ขนาดไหนดี เครื่อง PS5 รองรับขนาดได้เท่าไรครับ ?
คนซ่อม: ตั้งแต่ 250Gb ขึ้นไปจนถึง 4TB เลยครับ ในปัจจุบัน M.2 SSD ยังมีราคาค่อนข้างสูง หากเรามีงบจำกัดและอยากได้ราคาต่อหน่วยความจุที่คุ้มค่าที่สุด M.2 SSD ขนาด 1TB ก็น่าจะเป็นขนาดที่เหมาะสมครับ อย่าลืมว่า PS5 รองรับ M.2 SSD เจน 4 เท่านั้นนะครับ และหากเป็นไปได้ให้หาซื้อแบบที่มีตัวระบายความร้อน Heatsink ติดมาด้วยเพื่อให้ช่วยระบายความร้อนที่เพิ่มขึ้นครับ

คนใช้ PS5: ผมเห็นมี M.2 SSD บางตัวราคาพอรับได้ ไม่แพงจนเกินไป แต่อัตราการอ่านข้อมูลค่อนข้างต่ำ ถ้าผมจะเอาไปใส่ใน PS5 มันจะเวิร์คมั๊ยครับ ?
คนซ่อม: จากการทดสอบของ Digital Foundry ได้นำเอา M.2 SSD รุ่น SN750 SE ของ western digital ซึ่งเป็น M.2 SSD รุ่นที่มีอัตราการอ่านข้อมูลอยู่ประมาณ 3,500MB/s ในขณะที่ทางโซนี่แนะนำให้ใช้ M.2 SSD ที่มีอัตราการอ่านข้อมูลขั้นต่ำที่ 5,500MB/s ผลจากการทดสอบพบว่า การเล่นเกมที่เก็บอยู่ใน M.2 SSD ไม่ว่าจะเป็นรุ่นที่อ่านข้อมูลได้ช้าเช่น SN750 (3,500 MB/s) หรือรุ่นที่อ่านข้อมูลได้สูงกว่ามาตรฐานอย่าง SN850 (7,000MB/s) หรือการอ่านโดยตรงจาก SSD ภายในเครื่อง PS5 เอง (5,500MB/s) พบว่าแทบไม่มีความแตกต่างกันอย่างสังเกตเห็นได้ชัดเลย พูดง่ายๆว่าจับเวลาตั้งแต่เริ่มโหลดเกมไปจนถึงฉากที่บังคับได้ใช้เวลาพอๆกัน แต่ความแตกต่างกันจะอยู่ที่ อัตราการเขียนข้อมูลลงไปใน SSD แต่ละตัวนั้นมีความต่างกันอย่างชัดเจน เพราะฉะนั้นหากจะเลือกซื้อ M.2 SSD มาใช้กับ PS5 ก็ให้ลองชั่งใจดูระหว่างราคาของมันและช่วงเวลาในการเขียนข้อมูลก่อน หากรับได้ซื้อแบบถูกมาใช้ก็สามารถใช้งานได้เหมือนกันครับ

คนใช้ PS5: แล้วถ้าผมจะซื้อ M.2 SSD พี่พอจะมีรายชื่อรุ่นและยี่ห้อแนะนำมั๊ยครับ เอาแบบใช้กับเครื่อง PS5 ได้แน่ๆ จะได้ไม่ต้องเสี่ยงซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้ ?
คนซ่อม: ได้สิครับ พี่เลือกมาให้สัก 8 รุ่นก็แล้วกัน ที่มีการทดสอบแน่นอนแล้วว่าใช้กับเครื่อง PS5 ได้ครับ ส่วนจะซื้อร้านไหนอันนี้แล้วแต่ชอบเลยนะครับ

ADATA XPG Gammix S50 Lite NVMe M.2 SSD
ADATA XPG Gammix S70 NVMe M.2 SSD
Crucial P5 Plus NVMe M.2 2280 SSD
GIGABYTE Aorus Gen4 7000s M.2 SSD
Sabrent Rocket NVMe M.2 SSD
Samsung 980 PRO PCIe 4.0 M.2 SSD
Seagate FireCuda 530 NVMe M.2 PCIe Gen 4 SSD
WD_BLACK SN850 NVMe M.2 SSD

คนใช้ PS5: ผมยก PS5 ไปให้พี่ติดตั้ง M.2 SSD ที่ร้านได้มั๊ยครับ ?
คนซ่อม: ไม่ต้องยกมาครับ เพราะทำเองได้ง่ายๆ แค่มีไขควงอันเดียวก็ติดตั้งเองได้แล้วครับ ที่อยากจะแนะนำก็คือ ในตอนนี้ราคาของ M.2 SSD ยังค่อนข้างสูงอยู่ หากเทียบกับหน่วยเก็บข้อมูลแบบเดิม (HDD) ที่เราใช้กันในเครื่องเกมรุ่นก่อนๆอย่าง PS4 จะพบว่าราคาสูงกว่าประมาณ 4 หรือ 5 เท่าเมื่อมีขนาดเท่ากัน หากงบน้อยแต่อยากได้เนื้อที่เก็บข้อมูลเยอะๆ การมองหา M.2 SSD ที่มีอัตราการอ่านข้อมูลไม่ต้องสูงนักมาติดตั้งไปก่อนก็ได้ เมื่อเวลาผ่านไปการแข่งขันในตลาด M.2 SSD มีมากขึ้น ราคาในอนาคตก็จะลดลงตามปริมาณของอุปสงค์อุปทาน ถึงตอนนั้นเราค่อยขยับขยายเปลี่ยนมาเป็นรุ่นที่มันดีขึ้น และมีความจุเพิ่มมากขึ้นก็ยังไม่สายครับ