ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ สนับสนุนเว็บไซต์ Joker Pao Pao Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน ลงโฆษณา
ให้เช่า Colocation
บริจาค Bitcoin
ซาลาเปา JOKER
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม

~ Dead Memmories^ >O<"
    บอร์ด[ Liverpool,Metal ]>O<"
    กล่าวขอบคุณ
    1,487
    ได้รับคำขอบคุณ: 449

ธนูปักที่หัวเข่า คือ?....

อ่าๆๆๆ อยากรู้ครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    99
    ได้รับคำขอบคุณ: 254
    จากข่าวลิงค์นี้ครับ http://news.mthai.com/general-news/146482.html

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    ถ้าเล่น skyrim ไปด้วยจะฮา ยกกำลังสองเลย55555+

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,666
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,027
    ผมกำลังจะตั้งกระทู้ถามเลย เจอพอดี ขอบคุณคับ
    ลายเซ็นฮาและ ดูแล้วอารมณ์ดี

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    146
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    55555 ผมไม่ได้เป็นทหารเเล้ว เนื่องจากโโนธนูปักหัวเข่าเลยมาเป็นยามแทน
    CPU: AMD FX-8350 4.0Ghz VGA:MSI GTX770 OC 4GB>
    MOTHERBOARD:MSI 970 GAMING RAM: KINGSTON HYPER-X FURY 16GB

กล่าวขอบคุณ
    1,666
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,027
    อ๋อ อย่างงี้นี้เอง ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลย "จนธนูปักที่เข่า"
    ลายเซ็นฮาและ ดูแล้วอารมณ์ดี

[-AThi2uN-ZalA-]
    ZGMF-X19A Infinite Justice Gundam
    กล่าวขอบคุณ
    1,130
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,077
    มันมาจากเกมที่เป็นอันดับ1ของ Game of the Year 2011 อย่าง The Elder Scrolls : V Skyrim นี่ล่ะครับ ประมาณว่ามีNPCอยู่ตัวนึง(หรือหลายๆตัว)ชอบพูดประโยคประมาณว่าเคยเจ๋งหรือมีดีมาก่อน แต่มักจะพูดต่อว่า"จนกระทั่งโดนธนูปักเข่า"ก็ทำให้สถานการณ์พลิกผันมาเป็นอีกรูปแบบ แล้วมันก็แพร่หลายมาทางFacebookจนกระจายไปทั่ว(ผมเองได้ยินมุกนี้บ่อยมากและได้ยินเป็นครั้งแรกในรายการ แบไต๋Hitech แล้วตอนนี้หัวเอ็มผมก็เป็นประโยคเกี่ยวกับธนูปักเข่าเหมือนกัน) สรุปง่ายๆว่ามันมีความหมายถึงเกิดการพลิกจากหน้ามือเป็นหลังมือนั่นเองครับ

.:: V-i2-ValhallA_7 Hardwares & Softwares IT News ::.

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Silence, My Brother
    Brixton,London,UK
    กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 511
    Blog Entries
    1
    กำลังระบาดมากมายได้พักใหญ่แล้ว หลายคนคงงงว่า "ธนูปักเข่า" คืออะไร แล้วมันมาจากไหน เราไปดูที่มาของมันกันครับ

วลี "ธนูัปักเข่า" มาจากคำพูดของตัวละคร ที่เป็นยามทั้งหลายในเกม The Elder Scrolls V : Skyrim ซึ่งจะพูดเป็นคำเดียวกันว่า “I used to be an adventurer like you, then I took an arrow in the knee.” ซึ่งหมายความว่า "เมื่อก่อนข้าก็เคยเป็นนักผจญภัยอย่างเจ้านั่นแหละ จนมาโดนธนูปักเข่า" (ก็เลยต้องมาเป็นยามอย่างงี้)

วลีนี้จึงฮิต ติดกันมาเรื่อยๆ โดยจะเอามาใช้ ประมาณว่า "เมื่อก่อนข้าก็เคย... แต่ก็มาโดนธนูปักเข่า" (เลยเป็นได้แค่นี้) ยกตัวอย่างเช่น "เมื่อก่อนก็เคยเป็นนักบาสฯ ตัวโรงเรียน จนโดนธนูปักเข่า" หรือ "เกือบจีบน้องคนนั้นได้แล้ว แต่โดนธนูปักเข่าก่อน"

เสียดายโดนธนูปักเข่ากันซะก่อน ไม่งั้นคงไม่ต้องมานั่งอยู่แต่หน้าคอมเนี่ย...

http://www.siamget.com/buyerguide/1931

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,465
    ได้รับคำขอบคุณ: 457
    เข้าใจละครับ

งงตั้งนาน

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    626
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,759
    พวกไม่รู้เรื่องก็จะตามน้ำไปเรื่อยพอโดนถามก็จะเอ๋อกิน ผมเจอมาเยอะเลยฮ่าๆ

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    307
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,832
    Blog Entries
    1
    กระแสปลาไหลหมดไป กระแสลูกธนูมาแรง

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

คิดถึงวันวาน
    กล่าวขอบคุณ
    870
    ได้รับคำขอบคุณ: 500
    เหอะๆ ผมเห็นในเกมส์ฟังๆไปผมก็ไม่คิดอะไรคิดแค่เป็นการเล่าประโยคธรรมดาๆของ NPC จนมันฮิตนี้หละ LOL

Bye , Sha la la la la
    PonyVille , Equestria
    กล่าวขอบคุณ
    617
    ได้รับคำขอบคุณ: 441
    แบบนี้ไง ของจริง

กล่าวขอบคุณ
    712
    ได้รับคำขอบคุณ: 754
    อ๋อ~~~

เกมนี้ท่าโดนธนูยิงหัวเข่า....

เนื้อเรื่องก็จะพลิกกลายไปเป็นยามเลย

ผู้เล่นใหม่ก็ระวังเข่าตัวเองด้วย เวลาเจอนักธนู

เด๋วจะโดนธนูปักเข่าแล้วกลายไปเป็นยามนะ!!

ที่เห็นอยู่ทั่วสกายริมก็โดนปักเข่ามาทั้งนั้น เลยกลายมาเป็นยามอ่ะครับ