ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ สนับสนุนเว็บไซต์ Joker Pao Pao Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน ลงโฆษณา
ให้เช่า Colocation
บริจาค Bitcoin
ซาลาเปา JOKER
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม

Mountain Bike
    กล่าวขอบคุณ
    1,940
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,101

เคยมั้ย ? ช่วงที่เครียดเรื่องเรียนสุดๆ

ตอนนี้ผมเครียดมาก เรียนไม่ค่อยจะรู้เรื่อง ทั้งในห้องทั้งที่เรียนพิเศษ แล้วจะสอบอยู่แล้ว มาอ่านหนังสือเอาก็ไม่รู้เรื่อง

ก็เลยแบบมานั่งคิดว่า ทำไมเราต้องมาเรียนอะไรที่มันไม่มีประโยชน์ ประโยชน์ของมันก็แค่เอาไปสอบเรียนต่อมหาลัย คือประเด็นผมเครียดเรื่องเรียนนั่นแหละ ยิ่งเรียนยิ่งโง่ ตอนนี้ ม.5 ละ สายวิทย์

ชักจะเซ็งกับ lเคมี......l..... lฟิสิกส์ ......l............lคณิตเพิ่มเติมl เหลือเกิน
    ..............lกรด-เบสl.......กระแสไฟฟ้าl...........lจำนวนเชิงซ้อนl

เครียดเนอะครับ
    never rat on your friend.and always keep your mouth shut

Jungrauman :D
    กล่าวขอบคุณ
    157
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,037
    ไปเที่ยวบ้าง เล่นเกมส์บ้าน สังสรรค์กับเพื่อนบ้าง

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    2,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 954
    อ่อ สายวิทย์-คณิต ก็เครียดเป็ธรรมดาไม่แปลก ยกเว้นคนเรียนเก่ง จำได้แม่นถึงจะไม่เครียด

ปล.ผมอยู่ม.6ละ เรียนสาย ศิลป์-ภาษา (ญี่ปุ่น) ไม่เครียดเลย ชีวิตร่าเริง

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    BKK,Thailand/Sanfrancisco,USA.
    กล่าวขอบคุณ
    595
    ได้รับคำขอบคุณ: 244
    เครียดทุกวันครับ ผมร่วงทุกวัน โดยเฉพาะวิชา คณิตศาสตร์ ที่แย่คือผมเรียน ENGLISH PROGRAM ฉะนั้นมันจึงเป็นภาษาอังกฤษมากถึง 80% ที่ผมเรียนทั้งหมด

ลาลั้ลลา ลัลลา~
    กล่าวขอบคุณ
    164
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,441
    ม.5 เหมือนกัน เครียดความน่าจะเป็นมากเลย เรียนไม่เข้า = =''
    ชีวะอีกตัว จำนู่นจำนี่เยอะไปหมด

กล่าวขอบคุณ
    565
    ได้รับคำขอบคุณ: 619
    ผมเรียน ศิลป์คำนาณ ไม่เคยเครียดซักคาบครับ เรียนขำๆ *-*

กล่าวขอบคุณ
    786
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,276
    เครียดแค่ จะสอบกลางภาค แล้วงานเยอะโคตร
    อ่านหนังสือไม่ทัน

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    เตรียมตัวไว้ก็ดีน่ะครับ เพราะก่อนสอบเอนท์ มันจะเครียดมากจนเห็นว่านี้มันจิบๆ T_T

ฟิัว~~~~~~~~~~~~~~
    กล่าวขอบคุณ
    7,204
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,087
    เรียนวิทย์-คณิต มันทำให้ชีวิตน่าเบื่ออะ
    สั่งงานเยอะมากบอกว่าเป็นการฝึกตัวเอง
    ฝึกแต่เรื่องวิชาการ การใช้ชีวิตโง่มาก
    ความรู้รอบตัวไม่เคยมี
    เครียดกับการศึกษาไทย
    No Money . , . , . , . No Honey

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    786
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lanlanla อ่านกระทู้
    เรียนวิทย์-คณิต มันทำให้ชีวิตน่าเบื่ออะ
    สั่งงานเยอะมากบอกว่าเป็นการฝึกตัวเอง
    ฝึกแต่เรื่องวิชาการ การใช้ชีวิตโง่มาก
    ความรู้รอบตัวไม่เคยมี
    เครียดกับการศึกษาไทย
    ค่านิยมของคนสมัยนี้ก็ยังผิดๆกันเลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Spermz : 22nd December 2011 เมื่อ 23:28

Liverpool JKG
    กล่าวขอบคุณ
    3,548
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,545
    ผมเองก็ผ่านจุดนั้นมาแล้วครับ ตอน ม.5 ผมก็เคยคิดเหมือนกันเรียนไปทำไมฟระ!! เรียนไปก็ไม่ได้ใช้ในชีวิตประจำวัน

กรดเบส ชีวโมเลกุล อะไรทั้งหลาย เหนื่อยก็เหนื่อย เยอะแยะมากมาย ฯลฯ

เรียนไปทำไมฟระ เยอะแยะมากมายขนาดนี้

สั้นๆเลยครับ เพื่อเอาความรู้ที่มีไปสอบเข้าเรียนมหาวิทยาลัย ความรู้บางอย่างอาจจะได้เอาไปใช้ แต่ไอที่เหลือก็นี่แหละครับ

เอามาไว้สอบเข้ามหาวิทยาลัย เพื่อให้เราได้เรียนต่อ จบมามีการงานที่ดีทำได้

แล้วทำไมไม่ทำเหมือนเมืองนอก เค้าเรียนกันไม่เยอะ อยากต่อด้านไหนก็เรียนคณะด้านนั้นแล้วค่อยไปเรียนลึกๆในมหาลัย

อันนี้มันคือการล้มเหลวของการศึกษาไทยครับ ถ้าจะโทษก็เนี่ยแหละครับ เป็นความล้มเหลวที่ถูกละเลยมานานแสนนาน

ผู้ใหญ่(ในกระทรวง)ทั้งหลายเค้าไม่เคยมองเห็นปัญหาเหล่านี้หรอกครับ เค้าไม่ได้มาเรียนแบบเรา เค้าก็โทษนู้นโทษนี่

หารู้ไม่ระบบที่มีอยู่ที่แหละ FAIL เด็กไทยเรียนเยอะๆมี IQ แต่ไม่มี EQ

อ้าวแล้วผมก็ต้องมานั่งทนกับระบบเฮง-วยแบบนี้เหรอ

ครับ!! ตราบใดที่ยังไม่มีใครมาปฏิวัติระบบการศึกษาแบบนี้ออกไป เด็กไทยก็ต้องเป็นศรีทนได้ทนกันต่อไปไม่จบไม่สิ้น

คิดในแง่ดีหลายๆรุ่นทั้งหลายเค้าก็ผ่านมาเหมือนกัน เราก็ต้องผ่านมันไปให้ได้ สู้ๆ เป็นกำลังใจให้ครับ

ป.ล.อยากเปลี่ยนที่เค้าปฏิวัติบ้านเมืองกัน มาปฏิวัติระบบการศึกษาไทยที่ล้มเหลวนี่ทีเถอะ ไม่งั้นอนาคตของชาติต่อไปอาจจะไม่เหลือ.....

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,000
    ได้รับคำขอบคุณ: 901
    เด็กไทยเรียนเยอะๆมี IQ แต่ไม่มี EQ

คำนี้โดนสำหรับผมนะ *-*

ผมมีลูกพี่ลูกน้อง(พี่) อายุมากกว่าผม 8 ปี เรียนโครตเก่งเลยครับ พูดอังกฤษ สอบได้ที่ดีๆ แต่!!..

พอเขาออกมาทำงานเขาดันทำงานไม่ได้เลยครับเพราะว่า เข้ากับใครไม่ได้เลย ทะเลาะ ด่า มีเรื่องกับเพื่อนร่วมงานตลอดไปสมัครงานที่ไหน ทำได้ไม่กี่ สัปดาห์ก็ออก
    เห็นแบบนี้ประมาณ 7-8 ครั้ง ทั้งๆที่เรียนเก่งมีความรู้พูดอังกฤษได้แต่เข้ากับใครไม่ได้เลย ก็ไม่มีความหมายครับ อย่างที่ผมเห็นด้วยกับคำว่า เรียนเยอะๆมี IQ แต่ไม่มี EQ เลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Winters : 23rd December 2011 เมื่อ 02:27

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

หื่นครองโลก 
    กล่าวขอบคุณ
    519
    ได้รับคำขอบคุณ: 446
    ของผมเรียนไป เกรียนไป ครับ ไม่เครียด เกรด ก็ไม่ต้องออกมาดีแค่ เกือบดี ผมก็พอล้ะ พอจะสอบก็ ค่อยอ่านหนังสือ ครับ ทำให้สบาย มัน จะ สบาย เองครับ

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ต้องเข้าใจว่าระบบการศึกษาไทยมันเป็นแบบนี้ครับ

-เรียนสายวิทย์ คณิต ดีแล้วครับ จะได้รู้เกี่ยวกับอะไรหลายๆ อย่างที่คนอื่นเขาไม่รู้
    (และคิดว่าในชีวิตบางคนก็ไม่จำเป็นต้องรู้) ม.5 ไม่ต้องกลัวครับ ม.6 เจอยิ่งกว่านี้ และจะเจอมากกว่านี้ใน ระดับมหาลัย

-เราต้องเรียนทุกอย่างเพื่อเอาไปสอบมหาลัย ครับ อันนี้แน่นอนครับ
    ไม่ว่าจะเรียน รู้เรื่องไม่รู้เรื่อง เรียนพิเศษมากแค่ไหน อ่านหนังสือ ทำตัวเลวไม่ดีอย่างไร ก็ไม่สำคัญถ้าคุณ เอ็นติด

-ข้อสอบประเทศไทยยากนะครับ ถ้าเทียบกับต่างประเทศ ไม่งั้นคนไทยคงไม่ติดโอลิมปิกวิชาการกันหรอกครับ
    คนไทยเก่งนะครับ จะเอาไปเทียบกับการเรียนแบบต่างประเทศไม่ได้หรอกครับ เพราะประเทศไทยเป็นประเทศที่กำลังพัฒนา
    ต้องแข่งขันกันทุกอย่าง ผิดกับประเทศที่เขาเจริญแล้ว พอจบม.6 คุณก็ไปหางานทำแยกบ้่านอยู่เอาตัวรอดได้ครับ

Taylor Swift
    กล่าวขอบคุณ
    1,638
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,333
    Blog Entries
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parkdsnc อ่านกระทู้
    ต้องเข้าใจว่าระบบการศึกษาไทยมันเป็นแบบนี้ครับ

-เรียนสายวิทย์ คณิต ดีแล้วครับ จะได้รู้เกี่ยวกับอะไรหลายๆ อย่างที่คนอื่นเขาไม่รู้
    (และคิดว่าในชีวิตบางคนก็ไม่จำเป็นต้องรู้) ม.5 ไม่ต้องกลัวครับ ม.6 เจอยิ่งกว่านี้ และจะเจอมากกว่านี้ใน ระดับมหาลัย

-เราต้องเรียนทุกอย่างเพื่อเอาไปสอบมหาลัย ครับ อันนี้แน่นอนครับ
    ไม่ว่าจะเรียน รู้เรื่องไม่รู้เรื่อง เรียนพิเศษมากแค่ไหน อ่านหนังสือ ทำตัวเลวไม่ดีอย่างไร ก็ไม่สำคัญถ้าคุณ เอ็นติด

-ข้อสอบประเทศไทยยากนะครับ ถ้าเทียบกับต่างประเทศ ไม่งั้นคนไทยคงไม่ติดโอลิมปิกวิชาการกันหรอกครับ
    คนไทยเก่งนะครับ จะเอาไปเทียบกับการเรียนแบบต่างประเทศไม่ได้หรอกครับ เพราะประเทศไทยเป็นประเทศที่กำลังพัฒนา
    ต้องแข่งขันกันทุกอย่าง ผิดกับประเทศที่เขาเจริญแล้ว พอจบม.6 คุณก็ไปหางานทำแยกบ้่านอยู่เอาตัวรอดได้ครับ
    ผมว่าประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่ การนำไปสอบเข้า มหาลัย หรอกนะครับ
    แต่มันอยู่ตรงที่ว่า เรียนไปแต่มันนำไปทำอะไร ไม่ได้นี่สิ -*-
    มีรุ่นพี่ผมบอกว่า สอบ วิศวะคอมพิวเตอร์ ต้องใช้วิชาเคมีในการสอบด้วย
    ผมก็ไม่ทราบนะว่ามันเอาไปทำอะไรกับคอมได้ ไอ้วิชา เคมี เนี่ย มันตรงกันที่ไหน
    ทำไมสาย วิศวะคอม ถึงไม่เอาคนที่เค้าเก่งคอมจริงๆ เข้าไปหล่ะ ทำไมถึงเอาคนเก่ง เคมี เข้าไปแทน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย solowking2 : 23rd December 2011 เมื่อ 15:00

รสโนริสาหร่าย
    กล่าวขอบคุณ
    476
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    ไปผ่อนคลายครับสัก ชั่วโมง 2 ชั่วโมง เเล้วยอมรับความจริงที่เกิด เเล้วอ่านหนังสือต่อไปครับ เป้นวิธีที่ดีที่สุด
    เพราะถ้ามั่วมาคิดว่า มันไม่ใช่ตัวเรา มันเสียเวลาครับ ยังไงก็เรียนให้จบม.ปลายก่อนเเล้วค่อยคิดครับ

Bye , Sha la la la la
    PonyVille , Equestria
    กล่าวขอบคุณ
    617
    ได้รับคำขอบคุณ: 441
    ตอนนี้เชื่อว่า ม.6 หลายคนก็เครียดอยู่ เพราะพรุ่งนี้สอบ GAT PAT ...

กล่าวขอบคุณ
    410
    ได้รับคำขอบคุณ: 677
    พรุ่งนี้สอบ แกะ แพะ แล้วครับ แกะ กับ แพะ1 (คณิตศาสตร์ครับ) ยังอ่านไม่ทันเลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    786
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ solowking2 อ่านกระทู้
    ผมว่าประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่ การนำไปสอบเข้า มหาลัย หรอกนะครับ
    แต่มันอยู่ตรงที่ว่า เรียนไปแต่มันนำไปทำอะไร ไม่ได้นี่สิ -*-
    มีรุ่นพี่ผมบอกว่า สอบ วิศวะคอมพิวเตอร์ ต้องใช้วิชาเคมีในการสอบด้วย
    ผมก็ไม่ทราบนะว่ามันเอาไปทำอะไรกับคอมได้ ไอ้วิชา เคมี เนี่ย มันตรงกันที่ไหน
    ทำไมสาย วิศวะคอม ถึงไม่เอาคนที่เค้าเก่งคอมจริงๆ เข้าไปหล่ะ ทำไมถึงเอาคนเก่ง เคมี เข้าไปแทน
    Silicon เอาไปสร้าง I7 ได้ครับ XD

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Ⓖⓘⓝⓣⓐⓜⓐ ⒻⒸ
    กล่าวขอบคุณ
    3,333
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,418
    เครียดตอนให้งานเยอะๆ จะบ้าตาย

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 208
    สำหรับเด็กอาชีวะ เรื่องเรียนไม่ค่อยเครียดเท่าไหร่

พอสั่งงานเท่านั้นแหละ ลุ้นกันชิหัยเลย พอสั่งเสร็จ เครียดเลย มีการบ้านอีกแระ -*-

เด็ก Hip
    กล่าวขอบคุณ
    431
    ได้รับคำขอบคุณ: 353
    โรงเรียนผมสอบเสร็จวันนี้ละ 555+

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 483
    มันเป็นความรู้อะนะ Biology ชีวะเนี่ย ผมเรียนเเล้วสนุก เลยสนุก เคมีก็พอได้
    เเต่เกลียดคณิตศาสตร์มากๆ......
    อีกอย่างถถึงจะชอบชีวะ เเต่ Biochemisty เคมีชีวะนี่โคตรเกลียดเลย..

ความรู้คนเรามันก็อยากเอามาใส่ตัวอยู่เเล้ว
    เเต่ที่เราๆไม่ชอบกัน

เพราะมันโดนบังคับในวิชาที่ไม่อยากเรียน

กล่าวขอบคุณ
    848
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    เหอะๆ ตอนนี้ผมก็เครียดครับ เรียนไม่รู้เรื่องเลย พรุ่งนี้สอบวันสุดท้ายละ วิชาคำนวณผ่านไปละสบายฉิว
    เครียดกับวิชาที่คำนวณอ่ะ ผมไม่ค่อยเก่งทางนี้ เรียนมหาลัยด้วย หลังๆมา เริ่มเบื่อการเรียนครับ นั่งเล่นโทรศัพท์อย่างเดียว
    แต่เคมีนี้ผมชอบแหะ ครูน่ารัก ^^

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    เอาหน่า เครียดเรื่องเรียนมันเป็นเรื่องปกติ ร้องเพลงดังๆครับ ช่วยคลายเครียดเยอะเลย
    พรุ่งนี้ขอให้ น้องๆ ม.6 สอบได้คะแนนเยอะๆนะครับ สู้ๆ