ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 6

วิธีแบบนี้ช่วยลดความร้อนได้มากแค่ไหนครับ

ทุกครั้งที่เปิดคอม ผมก็จะเอาพัดลม ตัวใหญ่เน้นๆๆ เลยนะครับ เอามาจ่อเลยครับที่เคส
    โดยเปิดฝากเคสออกด้วย พอเล่นเสร็จก็ปิดอย่างเดิม ทำมาอย่างงี้ประมาณ 2-3 ปีแล้ว
    (เพราะผมยังไม่มีตังซื้อพัดลมติดเคสมาเลย) เลยอยากถามว่า
    ถ้าซื้อพัดลมติดเคสมา ติดเอง (ประมาน 5 ตัว) แล้วเอาวิธีข้างบนออก
    แบบไหนจะดีกว่ากันครับ

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704
    เมื่อก่อนผมก็ทำตามวิธีของ เจ้าของกะทู้นั้นละครับ

แต่เพื่อนผมมันว่ามันเรียนการซ่อมแอร์มา ? งงไหมครับ 555+

มันบอก เคสก็เหมือน ตัวคอมโพเซอร์แอร์นั้นแหละ ใครไม่รู้จักก็ไอ้ตัว ตู้สี่เหลี่ยมๆมีพัดลม อยู่นอกบ้านอะครับ

มันบอก ถ้าเอาฝาครอบตัวคอมโพเซอร์ออก เปิดแอร์มันจะไม่เย็นน่ะ ผมก็ไม่รู้เกี่ยวไหม แต่หลังๆมา ซื้อคอมใหม่ ผมไม่เเกะฝาเคสนะครับ ใส่ไว้ปกติ ไม่ใช่ห่วงของนะ เพราะตัวเก่า ซื้อมาผมก็แกะเลย 555+

เอาเป็นว่า โปรดใช้สติในการอ่านครับ

ความคิดเห็นส่วนตัว + ฟังเขามาอีกที

แต่ยืนยันว่าผมใช้วิธีใหม่ คือไม่แกะครับ ส่วนพัดลมติดเคส ผมมี แค่ 1 ตัว ข้างหน้า ตัวเล็กๆ แค่นั้นเองครับ

- [ The Gang No.99 ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,804
    ตามที่2ท่านกล่าวมาไม่มีใครผิดหรือถูกหรอกครับเพราะว่าการรักษาคอมหรืออุปกรณ์คอมให้อยู่ในสภาพการใช้งานได้ดีนั้น
    มันก็ไม่เคยมีใครบอกไว้หรอกครับว่าจะต้องทำตามวิธีแบบนี้แบบนั้นแบบตายตัว100% มันอยู่ที่เราจะคิดวิธีแบบไหน อะไร
    ยังไก็ได้แล้วแต่สะดวกเพื่อให้คอมเราอยู่กับเราไปนานๆก็พอแล้วครับ ส่วนใครที่มีกำลังทรัพย์เยอะหน่อยก็คงจะได้เปรียบ
    เพราะว่าใช้เงินซื้อเทคโนโลยีใหม่ๆมาเพื่อช่วยรักษาคอมเพื่อให้ใช้ได้นานๆก็เท่านั้นเอง
    ส่วนที่ท่าน pordeenut ถามว่าวิธีแบบไหนจะดีกว่ากันก็คงตอบไม่ได้แบบเต็มปากว่าอันไหนดีกว่า แต่ผมคิดว่าเป็นวิธีที่2
    เพราะเนื่องจากจะไม่เสียเวลาปิดหรือเปิดเคสให้ยุ่งยากแล้วยังประหยัดไฟกว่าด้วยแน่นอนครับ
    ปล.ต้องจัดทางลมเข้าและออกให้ดีๆด้วยนะครับผม

Shake well before drinkin
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    แต่ผมก็มาใช้แบบเปิดเคสหลายเดือนแล้วนะครับ แต่ไม่รู้ว่าปิดเคสกับเปิดอันไหนเย็นกว่า ผมว่าเปิดอยู่แล้ว เพราะผมเอาจ่อแล้วลมมันก็จะตีเข้าตัวผม แบบว่าใช้พัดลมตัวเดียว เย็นทั้งคน เย็นทั้งคอม
    INTEL core I3 540@3.88 CM V6GT M/B Asus P7P55D RAM 4GB Kingston HIS HD 6850 Raidmax rx-730

ชอบเกรียนเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    773
    ได้รับคำขอบคุณ: 562
    ผมข้างเคส1หลังเคส1หน้าเคส1ซิ้ง1แค่นั้นแหละ(ซิ้งเดิมๆของ AMD)

กล่าวขอบคุณ
    199
    ได้รับคำขอบคุณ: 646
    ผม ก็ เอาเปิดเคสนะ มันเย็นก็จริงเเต่ฝุ่น นี้เยอะมากๆ 555+ เดือนนึง ต้องทำความสะอาดที่ ไม่งั้นไม่ไหว
    AMD phenom II x4 840 3.2 GHz l GIGABYTE 880 GA-UDH (rev.3.1) l HIS HD 6850 1GB DDR5 l Gskill DDR3 4GB XL/ 1600

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ deklnw2012 อ่านกระทู้
    แต่ผมก็มาใช้แบบเปิดเคสหลายเดือนแล้วนะครับ แต่ไม่รู้ว่าปิดเคสกับเปิดอันไหนเย็นกว่า ผมว่าเปิดอยู่แล้ว เพราะผมเอาจ่อแล้วลมมันก็จะตีเข้าตัวผม แบบว่าใช้พัดลมตัวเดียว เย็นทั้งคน เย็นทั้งคอม
    ใช่ครับ พอจ่อใกล้มันตีกลับมาแต่ผมจ่อเน้นๆๆ ตรงการ์ดจอเลยนะครับ
    เลยไม่รู้ว่า ที่ผมทำ มันช่วยจริงหรือเปล่า 5555

BiWzero
    เชียงใหม่ -:IT Hardware:-
    กล่าวขอบคุณ
    505
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,149
    พัดลมตั้งโต๊ะเปิดเบอร์3 + แอร์ในห้อง ปัดฝุ่นทุกเดือน ผมเล่นแบบนี้อะ อิอิ

ชอบChorongเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    470
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,342
    บอกได้อย่างเดียว "อยากเย็นให้เล่นน้ำ"

เลิกเล่นถาวร !! :D
    กล่าวขอบคุณ
    1,037
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,030
    ^

เดี๋ยว ช้อตน้ะ ><

BiWzero
    กล่าวขอบคุณ
    505
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jung Hye Wook อ่านกระทู้
    บอกได้อย่างเดียว "อยากเย็นให้เล่นน้ำ"
    น้ำแข็งใส ใส่ถุง5บ.

ปล.ออกทะเลแล้วนิเรา

ชอบChorongเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    470
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,342
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ leopan555 อ่านกระทู้
    ^

เดี๋ยว ช้อตน้ะ ><
    ผมหมายถึงชุดน้ำ(water cooler)
    ป.ล นึกเเล้วต้องมีคนเข้าใจเเบบนี้ ><

ป่วนไปวันๆ
    กล่าวขอบคุณ
    281
    ได้รับคำขอบคุณ: 398
    Blog Entries
    1
    ใส่นำกลั่นพิเศษ ดูซิ ที่เค้าเอาไว้ผสมกับน้ำยา ชุบเงิน ชุบทองนะ
    น้ำพวกนี้ไม่นำไฟฟ้า ไม่มีสารสารพันอยาก ที่น้ำควรจะมี แต่ใสเหมือนเดิม
    แต่เครื่องกลั่นมีเฉพาะในพวกโรงชุบเท่านั้น ดีกว่าน้ำกลั่นแบตรถยนต์เยอะ
    อย่าว่านะ ว่าทำไหมไม่ลองเอง เพราะไปขอแล้วเค้าไม่ให้(แค่น้ำก็ห่วง)
    AMD FX-8320 3.5 Ghz - G.SKILL DDR3 8GB SR 1866(4GBx2) - ASRock 990FX Extreme3 - ASUS STRIX-GTX 970 - Tt Toughpower Grand 850W 80 Plue Gold

กล่าวขอบคุณ
    1,037
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jung Hye Wook อ่านกระทู้
    ผมหมายถึงชุดน้ำ(water cooler)
    ป.ล นึกเเล้วต้องมีคนเข้าใจเเบบนี้ ><
    555 เฮฮากันไป ชุดน้ำ แล้วมันจะระบายความร้อนยังไงเหรอครับ อันนี้ผมไม่รู้จริงๆ รู้แต่ว่ามันเย็น โอเห็นแค่ ท่อน้ำพันไปมา -0-

- [ The Gang ] -
    RAMAIX BangNa Phathumtani
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,062
    มันเย็นจริงละครับ แต่ก็อยู่ที่ทางลมด้วย ท่าเคสไหนมีรุออกแค่ข้างหลังอย่างเดียวก็เย็นน้อยหน่อยครับ เคสไหน รูที่ติดพัดลมออกเยอะก็เย็นหน่อย ที่สำคัญ ผมรู้สึกว่าฝุ่นน้อยกว่า ปิดฝาเคสแล้วติดพัดลมคอมธรรมดาอีกนะ คาดว่า ฝุ่นมันคงปลิวไปกับลม - -

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ leopan555 อ่านกระทู้
    555 เฮฮากันไป ชุดน้ำ แล้วมันจะระบายความร้อนยังไงเหรอครับ อันนี้ผมไม่รู้จริงๆ รู้แต่ว่ามันเย็น โอเห็นแค่ ท่อน้ำพันไปมา -0-
    แบบเปิดกับปิด เหมือนกันเดะ แต่แค่อุปกรแบบปิด มันดูกระชับ ไม่ยุ่งยาก ถ้าแบบปิดก็ นํ้าลิควิตที่อยู่ในตัวซิ้ง + ปั้มอยู่แล้ว ก็จะไหลเข้าปั้ม ไหลผ่านหม้อนํ้า (หม้อนํ้าตอนเยอะก็จะเย็น) ที่หม้อนํ้าก็จะมีพัดลมเป่าออก แล้วนํ้าก็วนกลับเข้าปั้มเหมือนเดิม... แต่ถ้าแบบระบบเปิด แล้วแต่คนจะเซตทางนั้า บางคนอาจจะออกจากถังพักเข้าหม้อนํ้า หรือเข้า บล้อก cpu ก่อน แล้ววนเข้าหม้อนํ้า ถังพัก ปั้ม อะไรแบบนั้น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guszo : 23rd December 2011 เมื่อ 21:40

BiWzero
    กล่าวขอบคุณ
    505
    อย่างงี้ต้องจัด มาลองคับ แล้วจะลืมซิ้งค์พัดลม ไปเลยละคับ

ปล.ไฟแสบตาไปนิดนะถ้าจะติด

- [ The Gang No.99 ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,804
    อธิบายแบบง่ายๆแล้วกันนะโอ มันจะเป็นเหมือนกับระบบไหลเวียนของเครื่องทำความเย็นเช่นตู้เย็นหรือแอร์ประมาณเนี้ย
    โดยปั๊มจะจ่ายน้ำเย็นไปที่หน้าสัมผัสของ CPU จากนั้นมันก็จะไหลกลับออกมาโดยสายยางอีกเส้นนึงและพาความร้อนออกมาด้วย
    โดยอาศัยแรงดันของปั๊มไปที่ถังพักและมันก็จะเข้าสู่กระบวนการแรกโดยจะวนซ้ำๆกันอยู่แบบนี้ไง

ปล.ในที่สุดก็ได้ตอบจนได้หลังจากไอ้เจ้าโอไปถามผมในเฟสบุ๊ค

กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    คิดว่าเป็นของแต่งเครื่องอีกอย่างก็ได้ครับ เย็นจริงอะไรจริง ท่อสีแสบๆ ถ้าเปิดโหลดบิตกลางคืนก็ไม่ต้องนอนกัน 555+ ลืมพัดลมแบบเดิมๆ ไปได้เลย

กล่าวขอบคุณ
    1,037
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ paripari อ่านกระทู้
    อธิบายแบบง่ายๆแล้วกันนะโอ มันจะเป็นเหมือนกับระบบไหลเวียนของเครื่องทำความเย็นเช่นตู้เย็นหรือแอร์ประมาณเนี้ย
    โดยปั๊มจะจ่ายน้ำเย็นไปที่หน้าสัมผัสของ CPU จากนั้นมันก็จะไหลกลับออกมาโดยสายยางอีกเส้นนึงและพาความร้อนออกมาด้วย
    โดยอาศัยแรงดันของปั๊มไปที่ถังพักและมันก็จะเข้าสู่กระบวนการแรกโดยจะวนซ้ำๆกันอยู่แบบนี้ไง

ปล.ในที่สุดก็ได้ตอบจนได้หลังจากไอ้เจ้าโอไปถามผมในเฟสบุ๊ค
    อ่อครับ ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ อิอิ

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    Blog Entries
    1
    สรุปครับ
    ถ้าต้องการให้อุปกรณ์ในเครื่องเย็นๆ

แนะนำเลย
    1.ถ้าเคสเป็นแบบบ้านๆ แนะนำให้เปลี่ยนเป็นยี่ห้อดีๆหน่อย ราคาพันนึงขึ้นไป
    พวกนี้การออกแบบทางลมเขาทำมาดีกว่า วัสดุก็ทนกว่าด้วย
    2.จัดสายดีๆ ให้มันโล่งๆ ลมจะได้ใหลเวียนได้สะดวกกว่า
    3.หมั่นปัดฝุ่นสักเดือนละครั้งยังดี เอาฝุ่นออกจากซิ้งต่างๆแล้วจะระบายความร้อนดีขึ้น
    4.ใส่พัดลมในจุดต่างๆ โดยกะประมาณการใหลเวียนของลม หลักการใส่พัดลมคือ
    -ใช้พัดลมที่มีคุณภาพดีพอสมควร เพราะต้องใช้งานตลอด
    -ไม่ควรพาความร้อนจากจุดที่ร้อนมากๆ ไปหาอุปกรณ์อื่น เช่นเป่าลมใส่การ์ดจอแล้วให้ออกทางช่อง HDD
    -แนะนำให้พัดลมที่ระบายออกอยู่จุดสูงๆ ของเคส ตามหลักความร้อนขึ้นบน
    -แนะนำให้จำนวนพัดลมเข้า ควรมีจำนวนพอๆกะพัดลมออก
    -ให้ลมจากพัดลมพัดผ่านจุดที่เกิดความร้อนให้ครบ

ถ้าอยากให้เย็นเป็นอย่างๆก็แนะนำเล่นน้ำเลยครับ
    แต่ก็ยังควรมีพัดลมอยู่ เพื่อพาความร้อนในจุดที่ไม่ได้ติดบล็อคน้ำออกไป