ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

Yulgang

MU Online

Wonderland

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ สนับสนุนเว็บไซต์ กางเกงเล Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน ลงโฆษณา
ให้เช่า Colocation
บริจาค Bitcoin
กางเกงเล
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม

I Love with "Dubstep"
    กล่าวขอบคุณ
    2,239
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,035
    Blog Entries
    2

Lightbulb นักวิทยาศาสตร์ ทำการทดลอง สร้างนรกในห้องแล็ป

ถ้าถามว่า นรกโลกันต์ อยู่ที่ไหน? นรกมีลักษณะเช่นไร? ตามคติความเชื่อของชาวพุทธก็คงบอกว่านรถอยู่ลึกลงไปใต้ดิน เป็นสถานที่มีแต่ไฟนรกแผดเผาเหล่าคนบาป แต่วันนี้นักวิทยาศาสตร์ได้ทำการสร้างนรกขึ้นมาในห้องแล็ป เพื่อเผยกำเนิดของโลก
    การสร้าง นรก ในที่นี้คือการจำลองสภาพแวดล้อมภายในแกนโลกขึ้นในห้องแล็ป
    เป็นที่ทราบกันดีว่า โลกของเรามีเหล็กเป็นธาตุหลักในแกนโลก แต่เราไม่รู้ถึงขบวนการ และพฤติกรรมของเหล็กในแกนว่าพวกมันเป็นเช่นไรในสภาพแวดล้อมที่มีความดันสูงกว่าบนพื้นโลกถึง 17 ล้านเท่า
    หลายคนอาจจะมีคำถามว่า มันมีประโยชน์อะไรที่เราจะจำลองสภาพแกนโลกขึ้นมา คำตอบก็คือถ้าเราสามารถเข้าใจว่าแกนโลกนั้นเป็นเช่นไรมันจะช่วยให้เราเข้าใจโลกของเรานั้นก่อตัวขึ้นอย่างไร และทำไมสนามแม่เหล็กของโลกจึงมีพฤติกรรมเช่นที่มันเป็นอยู่ในธรรมชาิติขณะนี้
    การทดลองนี้เป็นผลงานจากทีมวิจัยจากสถาบัน California Institute of Technology โดยการกระแทกตัวอย่างเหล็กชิ้นเล็กๆ ด้วยเครื่องมือที่มีหัวเป็นเพชรสองชิ้นที่เรียกว่า diamond anvil cell แล้วใช้รังสีเอ็กซ์เรย์ตรวจวัดว่าว่าเกิดการสั่นเท่าไรเปรียบเทียบกับค่า seismic ของแกนโลก ซึงสามารถนำข้อมูลเหล่านี้มาประเมินความหนาแน่นของแกนโลก อุณหภูมิ ซึงมันจะช่วยให้เราเข้าใจการทำงานของสนามแม่เหล็กของโลกมากขึ้น
    เนื่องจากสนามแม่เหล็กของโลกนั้นเกิดจากกระแสไฟฟ้าที่ไหลอยู่ในโลหะหลอมเหลวในแกนโลก โดยแกนโลกชั้นในสุดที่เป็นของแข็งจะสร้างสนามแม่เหล็กไฟฟ้าถาวร แต่แกนโลกส่วนที่เป็นของเหลวที่อยู่ชั้นถัดขี้นมาจะเป็นตัวสร้างสมดุลย์ให้แก่สนามแม่เหล็กของโลก

Diamond anvil cell เป็นเครื่องมือทางวิทยาศาสตร์ที่จะใช้หัวเพชร2อันอัดชิ้นตัวอย่างขนาดเล็ก ซึ่งสามารถสร้างแรงดันมหาศาลได้กว่าล้านเท่าของความดันบรรยากาศ

Credit : Clipmass.com

ใครชอบกด "กล่าวขอบคุณ" ด้วยนะครับ
    .:: คิดไปไหนกัน ::.

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 19 คนที่กล่าวขอบคุณ:

♣ข้าเองเทพของพวกเจ้า ♣
    กล่าวขอบคุณ
    3,356
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,316
    ได้ความรู้ไป อีก 1
    ลายเซ็น เข้าใจนะ

ชอบ"วาด"เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2,103
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,328
    ที่เขาว่าแม่เหล็กโลกมันจะสลับขั้วกันใช่ป่ะ ถ้าหากการวิจัยนี้สำเร็จก็จะเข้าใจวิธีแก้ปัญหาสินะ

อืม อืม
    ผีไม่น่ากลัวอย่างที่คิดWhispering///////พูดคุย FACEBOOK

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

=''=:Taylor Swift:=''=
    =.เจียงใหม่เจ้า.=
    กล่าวขอบคุณ
    1,507
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,241
    เอาไข่ไปต้มกินกันเร๊ววว

L o V e You

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    3,849
    ได้รับคำขอบคุณ: 330
    ขอบคุณครับ ที่ให้ผมเอาความรู้เข้าหัวบ้าง เหอะๆ^^

#ZenO in "TeknoMW3"
    กล่าวขอบคุณ
    365
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,059
    แรงดันเยอะเนอะ -0-"

โดนไปทีตัวระเบิด