ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

--++<..SATANISM..>++--
    กล่าวขอบคุณ
    407
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,863

ปมสงสัย พระเจ้าตากสติฟั่นเฟือน? รัชทายาทพระเจ้าตากสิน ? สุสานเจ้าตากที่จีน?

ผมนำ บทความจากหลายๆ ที่มาเรียบเรียงเขียนโดยผมเองหวังว่าจะได้ความรู้กันไม่มากก็น้อย

1. พระเจ้ากรุงธนพระสติวิปลาส

เป็นข้อสงสัยแปลกใจกันไม่ใช่น้อย สำหรับ ข้อกังขา ที่มีต่อประชาชนคนไทยมาเป็นเวลานาน เชื่อกันไหมกษัตริย์ ที่นำเอกราชคืนชาวไทย จะทรงบ้าตามตำราที่เรียนจริง?

- พระเจ้าตากสินหลังจากกอบกู้เอกราชแล้ว จากนั้น ไม่มีเงินทอง
    พระเจ้าตากต้องไปยืมเงินมาจากที่ประเทศจีน
    เนื่องจากเพื่อนบ้านไม่มีคนมีเงินและพระเจ้าตากเป็นคนที่มีเชื้อสายจีน
    ทำให้ยืมเงินจากจีนได้ง่าย แต่ผลจาการเสียกรุงศรีนั้นทรัพย์สินของประเทศได้เสียหายไปมาก รวมทั้ง นาไร่ด้วยทำให้ไม่มีข้าวกิน รวมทั้งเงินที่จะอามาทำการบูรณะบ้านเมืองนั้นก็ต้องใช้เป็นจำนวนมากจึทำให้ต้องยืมเงินจากจีน เมื่อยืมเงินมาไม่มีใช้จีนก็จะเอาทรัพย์สินในเมืองไทยไปขัดดอก พระเจ้าตากไม่สามารถรบกับจีนได้เพราะเสี่ยงแพ้สูง
    เนื่องจากจีนในช่วงนั้นก็แข็งแกร่งไม่น้อย คนก็เยอะกว่า จึงเสี่ยงที่จะทำสงครามด้วย จึงยอมหนีหนี้เพราะตัวเองเป็นคนทำสัญญาถ้าตัวเองตายไปสัญญาก็จะเป็นโมฆะ (ไม่เช่นนั้นเมืองไทยเราคงต้องถูกเป็นเมืองขึ้น)
    แล้วให้
    ร.1 มาปราบเพราะเห็นว่าร.1เป็นคนเดียวที่สามารถเป็นกษัตริย์ได้
    จึงให้ ร.1 มาปราบกบฎ เมื่อพม่าเห็นก็คิดว่า ร.1มีความสามารถมาก จะเกรงกลัวร.1มากขึ้นทำให้ป้องกันประเทศได้ง่าย

-พระเจ้าตากสินหนีไปบวช (อันนี้ตามที่เคยอ่านกันตามเว็บต่าง)

-พระเจ้าตากสินถูกแย่งชิง ราชสมบัติ ??? คำถามที่ไม่เคยมีคำตอบ และยังเป็นความลับของสังคมคือ พระเจ้ากรุงธนบุรี หรือพระเจ้าตากสินนั้นทรงเสียพระสติจริงหรือไม่? เพราะนั่นเป็นประเด็นสำคัญในคำกล่าวโทษพระองค์ และนำไปสู่การสำเร็จโทษพระองค์ ใครเป็นผู้วางแผนยึดและใครเป็นผู้ยึดกรุงธนบุรี? ฯลฯ
    http://thailanna.pasblog.net/The-fir...aaa-b1-p12.htm

เจ้าฟ้าเหม็นรัชทายาทหรือโจร !!

''ตัดหวายอย่าไว้หน่อ ฆ่าพ่ออย่าไว้ลูก''

เจ้า ฟ้าเหม็นมีพระชาติกำเนิดที่ยิ่งใหญ่ เป็นลูกของพระมหากษัตริย์ แต่ด้วยความที่เป็นลูกกษัตริย์นี่เอง กลับเป็นสิ่งที่ย้อนมาทำร้ายพระองค์เกือบตลอดพระชนมชีพ จนเรียกได้ว่าเป็นเจ้าอาภัพที่สุดพระองค์หนึ่งในพงศาวดารแต่มีการศึกษาค้น คว้าถึงเบื้องลึกเบื้องหลังคดีนี้ไว้น้อยมาก ไม่ต่างจากชื่อ "เจ้าฟ้าเหม็น" บุคคลสำคัญในระดับองค์รัชทายาทองสมเด็จพระเจ้ากรุงธนบุรีก็กลายเป็นเจ้านอก พงศาวดารที่แทบไม่มีใครรู้จักแม้ว่าวังท่าพระของพระองค์ซึ่งเป็นมหาวิทยาลัย ศิลปากรเดี๋ยวนี้ จะห่างพระบรมมหาราชวังแค่ข้ามถนน ก็ไม่ทำให้ชื่อ "เจ้าฟ้าเหม็น" เป็นที่รู้จักขึ้นมาแต่อย่างใด..

เมื่อสิ้นรัชสมัยพระเจ้าตากสินแห่งกรุงธนบุรี พระมเหสี พระราชโอรสและพระราชธิดาถูกถอดจากพระอิสริยยศกลายเป็นสามัญชน มีเพียงไม่กี่พระองค์เท่านั้นที่ยังคงดำรงยศชั้นเจ้านาย แต่ถึงอย่างนั้น ตลอดพระชนม์ชีพก็ยังคงถูกดูหมิ่นพระเกียรติและมีชีวิตที่เรียกได้ว่า รันทด ไม่น้อยเหมือนกัน

อ่านประวัติ ของ เจ้าฟ้าเหม็นต่อที่นี่
    http://www.oknation.net/blog/bongbon.../09/10/entry-1
    http://www.kaweeclub.com/b6/t2753/

สุสานพระเจ้าตากสินมหาราชที่เมืองจีน

ภาพ: แผ่นป้ายหินจารึกไว้ว่า
    "สุสานของ 'แต้อ๊วง' (สมเด็จพระเจ้าตากสินฮ่องทางตอนใต้ ในแผ่นดินพระเจ้าเฉียนหลงฮ่องเต้)
    ทำการบูรณะซ่อมแซมใหม่
    ในปี ค.ศ. ๑๙๘๕ ฤดูใบไม้ผลิ"

ซุ้มประตูทางเข้าพระสุสานในพระบาทสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช เมืองเถ่งไฮ่ สาธารณรัฐประชาชนจีน

พระสุสานด้านในมีแผ่นหินจารึกพระนามแปลเป็นไทยว่า
    "สุสานในพระเจ้าตากสินแห่งราชตระกูลแต้จิ๋ว สร้างในพระเจ้าแผ่นดินจีนเฉียนหลงฮ่องเต้ พ.ศ.2339"
    http://www.dek-d.com/board/view.php?id=1549224

สุดท้าย ข้อสงสัยต่างๆ ก็ไม่มีใคร จะพอให้คำตอบข้อสงสัยต่างๆ ได้ แต่หากนำเรื่องราวต่างๆ มาประกอบกันอย่างพอมีเหตุมีผลไม่ใช้อคติต่างในการวิเคราะห์
    ผมเชื่อว่า คนธรรมดาอย่างเราเนี่ยแหละจะหาข้อเท็จจริงมาหักล้าง กับข้อสงสัยที่เรามีอยู่ได้ อย่าลืมว่าผู้ชนะเป็นคนเขียนประวัติศาสตร์
    ขอบคุณครับที่เสียเวลาในการ ชมกระทู้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย peamchery : 28th December 2011 เมื่อ 11:40

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 165
    เสร็จนาหากคิดฆ่าโคถึก เสร็จศึกหากคิดฆ่าขุนพล

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    556
    ได้รับคำขอบคุณ: 182
    เป็นกระทู้ล่อเป้าของคนแถวนี้ได้ดีเลยทีเดียว ขอบคุณเนื้อหาดีๆที่ไม่เคยรู้ และไม่เคยเชื่อว่าพระเจ้าตาก บ้าสงครามจนสติฟั่นเฟือน ไม่งั้นคงไม่ได้คำว่า มหาราช หรอก

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

TeamKakKak@JKG
    กล่าวขอบคุณ
    427
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,240
    Blog Entries
    1
    จริงหรือไม่??

พระเจ้าตาก(สิน)ครองธนบุรีอยู่สิบห้าปี เจ้าพระยามหากษัตริย์ศึกก็ทำการปราบดาภิเษก(พูดภาษาชาวบ้านก็คือล้มราชบัลลังก์นั่นแหละ)ขึ้นเป็นกษัตริย์ต่อจากพระเจ้าตากสิน โดยประหารชีวิตพระเจ้าตากสิน(พงศาวดารฉบับพระพนรัตน์กล่าวตัดหัวไม่ใช่ทุบด้วยท่อนจันทร์ แล้วใส่ "หีบศพ" ไม่ใช่พระบรมโกศเยี่ยงกษัตริย์ แล้วนำไป"ฌาปนกิจ" ไม่ใช่พระราชทานพระเพลิงที่วัดบางยี่เรือใต้) นอกจากพระเจ้าตากสินที่ถูกประหารชีวิตแล้ว ทหารเอกของพระเจ้าตากสินอีกร้อยกว่าคนก็ถูกประหารด้วย รวมไปถึงพระยาพิชัยดาบหัก กล่าวกันว่า เจ้าพระยามหาษัตริย์ศึก(รัชกาลที่1)ทรงพระกรุณาถามว่าจะรับราชการช่วยงานพระองค์ไหม? เพราะเห็นว่าพระยาพิชัยมีฝีมือในการรบ พระยาพิชัยตอบว่าเขาจงรักภักดีต่อพระยาตากสินพระองค์เดียว เจ้าพระยามหากษัตริย์ฯ จึงสั่งให้ทหารนำพระยาพิชัยไปประหาร!

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ~DANTE~ อ่านกระทู้
    เหมื่อนอาจานผมเคยบอกว่าพระเจ้าตากไม่ได้โดนประหารนะ แต่ร 1 ให้ไปอยู่จังหวัดอะไรสักอย่างทางตอนใต้
    ไปอ่านเจอมานะครับ เขาว่าคนที่ถูกประหารคือ นายมั่น คนที่หน้าตาคล้ายพระยาตาก อาจจะเป็นลูกพี่ลูกน้องกับพระยาตากมั้งนะครับ เป็นคนถูกผ้าปิดหน้า แล้วถูกประหารแทน ส่วนพระเจ้าตากได้ไปผนวชอยู่ที่พรมคีรี นครศรีธรรมราช
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nazaa : 28th December 2011 เมื่อ 19:04

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,254
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,424
    1
    ในประวิติศาสตร์ก็มีการ แย่งชิงบัลลังก์ กันอยู่ตลอดมามิใช่หรือ ? และเป็นกันทุกประเทศด้วย ร่วมถึงประเทศในแถบยุโรป

you're no good to me dead
    กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 888
    พระเจ้าตากสินไม่ถูกประหารครับ ยืมเงินจากจีนมาแล้วไม่มีเงินใช้น่ะถูกแล้ว ร1 กับ พระเจ้าตากเป็นเพื่อนรักกันถึงขนาดเรียกชื่อเล่นกันได้ พระเจ้าตาก ขอให้ ร1 นำนักโทษที่มีโทษประหารอยู่แล้วมาประหาร
    แล้วเอาผ้าปิดหน้าไว้ และตนเองก็หนีไปบวช และให้ ร1 ครองราชแทน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย EviL ANgle : 29th December 2011 เมื่อ 16:05

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 93
    เหมื่อนอาจานผมเคยบอกว่าพระเจ้าตากไม่ได้โดนประหารนะ แต่ร 1 ให้ไปอยู่จังหวัดอะไรสักอย่างทางตอนใต้
    THIS IS A COMMON GUY

กลับไปใช้ WinXP ดีมั้ยนะ.
    Bangkok, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,062
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    1
    เมื่อวันจันทร์ ยายผมฝันว่า ยายผมอยู่ที่วงเวียนใหญ่ จากนั้นพระเจ้าตากสิน ลงมาจากม้า แล้วยื่นกระดาษให้ยายผม 1 แผ่น

แต่ยายผมไม่รู้ว่าในนั้น มันมีอะไร?

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    9,828
    ได้รับคำขอบคุณ: 23
    กระทู้นี้ล่อเป้าแหะ อาจจะมีลามไปยิ่งกว่านี้แน่เลย - -"

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    626
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,759
    =_= นี่เป็น.......เอ่อไม่ดีกว่าเรื่องอย่างนี้ไม่สามารถบอกได้ขออภัยตราบใดที่คนไทยยังไม่รู้ความจริงขออภัย

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    1
    พระเจ้าตากไม่ได้สติฟั่นเฟืองแน่นอนครับ มีงานวิจัยเชิงประวัติศาสตร์ระบุไว้มากมาย

แต่การศึกษาวิชาประวัติศาสตร์ของบ้านเราเน้นเรื่องการสร้างความเป็นชาตินิยมครับ ก็เลยต้องมีบิดเบือนกันบ้าง

[สังเกตว่าเรื่องการแย่งชิงราชสมบัติ สมคบคิดยึดอำนาจ ฯลฯ พวกนี้เราไม่ค่อยได้เห็นในประวัติศาสตร์ไทย แต่ดูของต่างประเทศนี่มีเพียบเลย]

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,513
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,234
    ผมสนับสนุนความคิดที่ว่า หนีมาผนวชที่เมืองนครศรีฯ
    เพราะท่านเคยมีภรรยาที่เมืองนครศรีฯด้วยนะครับ
    ส่วนเรื่องประหาร ถ้าในสมัยก่อนกษัตริย์เค้าไม่เอาดาบฟันคอครับ
    เพราะเลือดกษัตริย์เค้าห้ามนองแผ่นดิน เพราะเค้าเชื่อว่า
    จะเกิดเพศภัยครับ

PlayStationRises
    กล่าวขอบคุณ
    1,545
    ได้รับคำขอบคุณ: 783
    น่าสนใจมากจริงๆ ทำให้รู้เรื่องราวที่คู่กับคนไทยมาช้านาน คือ ศึกชิงบัลลังก์ ? เปลี่ยนอำนาจ ?
    It's Good For You !!!!!

กล่าวขอบคุณ
    407
    มีใครอ่านเรื่องเจ้าฟ้าเหม็นแล้วแปลกไหม

Joe Hisaishi
    กล่าวขอบคุณ
    794
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,657
    น่าจะจริงที่หนีไปเมืองจีนนะครับ เพราะว่า สุสานพระเจ้าตากสินมหาราชอยู่ที่เมืองจีน

แต่ผมอยากทราบว่า พระองค์โดนสำเร็จโทษที่ไหนหรอครับ

Reloading...
    กล่าวขอบคุณ
    1,623
    ได้รับคำขอบคุณ: 411
    1
    ในตำราต่างๆมักเขียนแบบเดียวกันว่าพระเจ้าตากสินทรงวิปลาศและทำให้ขุนนางต่างๆเดือดร้อนจนสุดท้าย รัชกาลที่ 1 ได้ตัดสินสำเร็จโทษพระเจ้าตากสิน

แต่ความจริงจะเป็นอย่างไรเราก็ไม่ทราบหรอกครับ ไม่มีใครเกิดทัน -*- ถ้าถามคนอื่นก็คงได้คำตอบที่มีหลายรูปแบบ แต่เอาเป็นว่าเชื่อว่าพระเจ้าตากสินท่านมีบุญคุณแก่ชาติบ้านเมืองอย่างสูงก็ดีแล้วครับ

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    556
    ได้รับคำขอบคุณ: 182
    ถ้าสมมติฐานที่ว่า พระยาจักรีกับพระเจ้าตาก เป็นเพื่อนรักกัน เรียกชื่อเล่นกันได้ขนาดนั้น พระเจ้าตากไม่น่าเครียดเรื่องการศึก การเมืองจนเป็นบ้านะครับ ถ้ามีมหาอุปราชหรือพวกพ้องที่ตายแทนกันได้ขนาดนั้น
    ส่วนตัวแล้ว คนที่กอบกู้เอกราชมาได้ รวมแผ่นดินไม่ใช่แค่ 3 ก๊ก แต่หลายก๊กเป็นหนึ่งได้ ปราบประเทศอื่นได้ ภายในไม่กี่ปี จะเป็นบ้าได้ง่ายขนาดนั้นเลยเหรอครับ
    แต่ตำราไทยผมสงสัยทำไมไม่เปลี่ยนการสอนเป็น ไม่ทราบข้อแน่ชัดถึงการเสียชีวิตและการผลัดเปลี่ยนอำนาจ แต่ทำไมถึงยัดเยียดว่าเป็นบ่าแน่ๆแล้วโดนประหารด้วยครับ มีมาเป็นจะร้อยปีและไอ้ตำราเนี่ย

you're no good to me dead
    กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 888
    จะเชื่อผมหรือไม่ก็ตามแต่เรื่องที่ผมรู้ผมอ่านมาจากหนังสือของหลวงพ่อฤๅษีลิงดำครับ(เป็นพระอรหันต์แน่นอน ตามที่หลวงตามหาบัวฯได้เขียนไว้ใน 91 พระอรหันต์ในไทย)
    และหลวงพ่อท่านนี้น่ะ เคยเกิดมาเป็น ร1 หรือ พระเจ้าตากนี่ล่ะ

เอาเป็นว่าวิชาประวัติศาสตร์ของไทยมันชอบบิดเบือนครับ ความจริงนายจันทร์หนวดเขี้ยวก็ไม่ได้ตายด้วย คิดดูใครจะสู้ป้องกันหมู่บ้านจนตายครับ?
    เขาพาพรรคพวกหนีไปตั้งหลักเมืองไหนสักเมืองนี่ล่ะ จำไม่ค่อยได้
    ที่จริงยังมีอีกหลายเรื่อง ลองหาๆอ่านดู

กล่าวขอบคุณ
    3,194
    ได้รับคำขอบคุณ: 383
    ผมเคยเปิดอ่านในเวปนะ ที่เป็นพระ เเล้ว เจอพระเจ้าตาก ในโรงพยาบาล

ถึงจะไม่มีเหตุผลสักหน่อย เเต่ก็ไม่รุ้จะยังไงนะ เเต่ผมเชื่อพระอะ

ผมเคยไปเเต่ละเวปก็ ว่ากันไปต่างๆนานา บางคนก็ว่า พระเจ้าตากคือ ทักสิง มาเกิด ก็มีนะ

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 167
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Neotridagger อ่านกระทู้
    พระเจ้าตากไม่ได้สติฟั่นเฟืองแน่นอนครับ มีงานวิจัยเชิงประวัติศาสตร์ระบุไว้มากมาย

แต่การศึกษาวิชาประวัติศาสตร์ของบ้านเราเน้นเรื่องการสร้างความเป็นชาตินิยมครับ ก็เลยต้องมีบิดเบือนกันบ้าง

[สังเกตว่าเรื่องการแย่งชิงราชสมบัติ สมคบคิดยึดอำนาจ ฯลฯ พวกนี้เราไม่ค่อยได้เห็นในประวัติศาสตร์ไทย แต่ดูของต่างประเทศนี่มีเพียบเลย]
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gamnonae อ่านกระทู้
    ถ้าสมมติฐานที่ว่า พระยาจักรีกับพระเจ้าตาก เป็นเพื่อนรักกัน เรียกชื่อเล่นกันได้ขนาดนั้น พระเจ้าตากไม่น่าเครียดเรื่องการศึก การเมืองจนเป็นบ้านะครับ ถ้ามีมหาอุปราชหรือพวกพ้องที่ตายแทนกันได้ขนาดนั้น
    ส่วนตัวแล้ว คนที่กอบกู้เอกราชมาได้ รวมแผ่นดินไม่ใช่แค่ 3 ก๊ก แต่หลายก๊กเป็นหนึ่งได้ ปราบประเทศอื่นได้ ภายในไม่กี่ปี จะเป็นบ้าได้ง่ายขนาดนั้นเลยเหรอครับ
    แต่ตำราไทยผมสงสัยทำไมไม่เปลี่ยนการสอนเป็น ไม่ทราบข้อแน่ชัดถึงการเสียชีวิตและการผลัดเปลี่ยนอำนาจ แต่ทำไมถึงยัดเยียดว่าเป็นบ่าแน่ๆแล้วโดนประหารด้วยครับ มีมาเป็นจะร้อยปีและไอ้ตำราเนี่ย
    แย่หน่อย ประวัติศาสตร์ส่วนนี้ จอมพล ป. พิบูลสงครามเป็นคนเขียน ตอนนั้นจอมพล ป. บ้าลัทธิฟาสซิสม์ ลัทธิการเมืองแบบชาตินิยมสุดขั้ว เลยเขียนประวัติศาสตร์เพื่อด่าคนจีน คนลาว (ทั้งๆ ที่ไม่มีผู้ใดนิยามคำว่า "คนไทย" ในฐานะชนเผ่าหนึ่งได้ถูกต้องเลย) แต่พอจอมพล ป. หมดอำนาจ ก็ไม่มีใครมาชำระประวัติศาสตร์ส่วนนี้ อาจจะเชื่อว่า "ลืมๆ มันซะดีกว่า"

ผมไม่มั่นใจว่าใครเป็นคนเขียนประวัติศาสตร์ส่วนนี้ และเขียนเพื่อต้องการอะไรกันแน่? สงครามกลางเมือง? ระบอบสาธารณรัฐ? การปฏิวัติประชาชน (แล้วคนอย่าง คิม อิล สุง ขึ้นสู่อำนาจ แล้วก่อตั้งราชสำนัก ตามแบบที่ผู้ก่อตั้งระบอบต้องการ)?
    ไม่มีใครอยากเห็นสงครามกลางเมืองแน่นอน เมืองไทยบอบช้ำเกินกว่าจะเกิดสงครามกลางเมืองแล้วครับ เพราะหากเกิดขึ้นจริง ผมไม่ทราบว่าเมืองไทยจะมีชะตากรรมแบบใหน จะแตกแยก กลายเป็นรัฐเล็กรัฐน้อย เกิดระบอบขุนศึกแบบหลังเสียกรุงครั้งที่ 2 รึเปล่า?
    แต่ถ้าถามว่าตอนนี้เราควรชำระประวัติศาสตร์ส่วนนี้หรือไม่? ผมว่าจริงๆ ควรจะชำระตั้งแต่จอมพล ป. หมดอำนาจโน่นแล้วครับ! แต่ถ้าถามว่ากระทรวงศึกษาฯ ควรจะชำระตำราเรียนส่วนนี้ ตอนนี้ ผมว่า "It's now or never" ครับ ตอนนี้โลกไซเบอร์เมืองไทยเต็มไปด้วยเว็บปลุกปั่นให้เกิดสงครามกลางเมืองแล้วครับ ถ้าไม่ชำระประวัติศาสตร์ตรงนี้ มันจะเป็นหลักฐานให้คนกลุ่มอื่นๆ เอาไปยุยงปลุกปั่นให้เกิดสงครามกลางเมืองได้นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lone cat : 29th December 2011 เมื่อ 19:07

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    407
    ต่อจากเรปบนขยายความ จอมพล ป

ตอนแรกนั้น จอมพล ป เป็น 1 ในคณะราษฏร จากนั้น ได้ขึ้นเป็น นายกรัฐมนตรี แต่ดัน เอาเข้าจริงดันเอาระบบ ของไอ้พวกอนุรักษ์นิยม มาทำให้ตนเองมีอำนาจ

ในขณะที่เกิดสงครามโลก ครั้งที่ 2 จอมพล ป เข้าร่วมกับฝ่าย ญี่ปุ่น แต่ ฝ่ายคณะราษฏร ไม่ยอมเลยเข้าร่วมกับอเมริกาอย่างลับๆ เรียกว่า ขบวนการ '' เสรีไทย ''

หลังจบ สงครามโลกครั้งที่ 2 ญี่ปุ่นแพ้ จอมพล ป ถูกจับเข้าคุกในฐานะอาชญากรสงคราม แต่หลังจากนั้น จอมพล ป ก็กลับมามีอำนาจใหม่อีก

(ส่วนสงครามกลางเมือง ทุกวันนี้มันก็ระอุ แค่มีคนเห็นต่างด้วยอีกคนก็จะบ้าตาย น่าสงสารจริงๆ)

กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 114
    ต่อจากเรปบนขยายความ จอมพล ป

ตอนแรกนั้น จอมพล ป เป็น 1 ในคณะราษฏร จากนั้น ได้ขึ้นเป็น นายกรัฐมนตรี แต่ดัน เอาเข้าจริงดันเอาระบบ ของไอ้พวกอนุรักษ์นิยม มาทำให้ตนเองมีอำนาจ

ในขณะที่เกิดสงครามโลก ครั้งที่ 2 จอมพล ป เข้าร่วมกับฝ่าย ญี่ปุ่น แต่ ฝ่ายคณะราษฏร ไม่ยอมเลยเข้าร่วมกับอเมริกาอย่างลับๆ เรียกว่า ขบวนการ '' เสรีไทย ''

หลังจบ สงครามโลกครั้งที่ 2 ญี่ปุ่นแพ้ จอมพล ป ถูกจับเข้าคุกในฐานะอาชญากรสงคราม แต่หลังจากนั้น จอมพล ป ก็กลับมามีอำนาจใหม่อีก

(ส่วนสงครามกลางเมือง ทุกวันนี้มันก็ระอุ แค่มีคนเห็นต่างด้วยอีกคนก็จะบ้าตาย น่าสงสารจริงๆ)
    ครับการตัดสินใจในภาวะวิกฤตขนาดนั้นเหมือกับมีไอบ้าที่ไหนไม่รู้เอาปืนมาจ่อหัวคุณแล้วแล้วบอกให้คุณเปิดประตูบ้านคุณจะทำไม๊ ถึงจะมีตำรวจร่ำบึกมีปืนเหมือนไอบ้านั้นบอกว่าอย่าเปิดประตูนะเด๋วเค้าจะยิงไอโจรนั่นเองคุณคิดว่าคุณจะเชื่อใครระหว่าไอบ้าที่ถือปืนจ่อหัวคุณอยู่กับตำรวจที่ยืนอยู่ใกลๆ......คุณอยู่มุมที่สัมพันธมิตชนะ จอมพล ป กลายเป็นอาชญากรสงครามถ้าหากสงครามจบลงด้วยญี่ปุ่นชนะใครจะเป็นอาชญากรสงครามคงจะเดาได้ไม่ยากสรุป win win ครับนกสองหัวแบบนี้ไม่มีวันแพ้ในสงครามใดๆ
    ส่วนเรื่องเจ้าตากนี้ก็อย่าที่ข้างบนว่าผู็ชนะเป็นคนเขียนประวัติศาสตร์ครับ สมมุติคุณมีเพื่อนอยู่คนนึงสู้เคียงบ่าเคียงไหร่มาโดยตลอดพอรบเสร็จเค้าได้เป็นหัวหน้าคุณอาจจะเป็นมือขวาแต่คุณอยากเป็นหัวหน้าอะก็เลยทรยศเพื่อนจะฆ่าทิ้งหรือเนรเทศไม่รู้แล้วคุณจะเขียนประวัติศาสตร์ยังไงบอกอย่างพากภูมิใจกูทรยศเพื่อนแล้วชิงอำนาจมาหรือเขียนให้สวยหรู.....ส่วนเรื่องที่ว่าจะชำระประวัติศาสตร์นี่ตอนนี้หรือตอนไหนๆก็ไม่น่าจะทำได้ผมเองก็ไม่อยากบอกว่าเพราะอะไรมันล่อแหลมเกินไปที่จะพูด.....
    ปล. ตัวอย่างที่ยกขึ้นมานี่เป็นแค่การยกตัวอย่าเพื่อให้เข้าใจง่ายๆนะครับเรื่องล่อแหลมพันนี้พิมพ์ไปเสียวไป ผมกลัวไอพวกหมารักชาติจอมปลอมครับคนที่เขารักจริงเขาไม่ทำให้ชาติบอบช้ำหรอกไอพวกเอาเรื่องนี้เป็นข้ออ้างนั่นหละที่ทำให้ประวัติศาสตร์มันไม่ถูกชำระ ส่วนไอพวกที่ชอบบอกว่าอดีดที่ผ่านมาช่างมันเถอะรู้ไปก็แก้ไขอะไรไม่ได้ลองเป็นอดีดแย่ๆของตัวเองสิครับขี้คร้าจะรีบเดือดพลั่กๆออกมาทำให้ถูก
    ผมไม่ค่อยจะตอบกระทู้เท่าไหร่^^เรื่องพวกนี้ผมชอบครับประวัติศาสตร์มุมกลับผมชอบมองโลกต่างมุมแล้วคนอื่นก็ชอบบอกว่าผมขวางโลกผมไม่ได้ขวางผมแค่ชอบมองจากมุมอื่นๆที่คนเขาไม่มองกัน เพราะโลกนี้ไม่ได้กลมเสมอไปครับ

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    บอกก่อนนะ ช่วงประวัติศาสตร์ ไทย ขาดไป 2 ช่วง นะครับ

ช่วงที่ 1 คือ ช่วงที่คุณ จขกท.เอ๋ย ถึง หาข้อสรุป ยากพอสมควร สาเหตุที่แท้จริง แต่เป็นช่วงที่น่า ขบคิดมากที่สุด (ไม่อยากพิมท์ เยอะ)

อีกช่วงที่ 2 คือ ใครฆ่า ร.8 เขาคือใคร ทำไปเพื่ออะไร แล้วได้อะไร เกลียดอะไร ร.8 นักหนา (จบครับไม่อยากพิมพ์ต่อ)

PlayStationFanboy & AKB48
    Saitama,Japan Chaiyaphum,Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,259
    ได้รับคำขอบคุณ: 137
    จริงรึไม่นั้น........เราก็ไม่รู้
    ถ้าเราอยู่ตรงนั้น........เราก็จะรู้

34. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 114
    ท่าน finaleak กล้ามากเลยครับที่พิมพ์ ผมเองก็ไม่รู้ว่ายังไงแต่ไม่นานถ้าบานปลายมากกว่านี้กระทู้ไปแน่ครับ แต่คนไทยครับเรื่องของเจ้าเราอย่าไปยุ่งระวังหัวหลุดจากบ่าไม่รู้ตัวอ่าวๆๆกำเป็นงั้นไปเรื่องเลยเป็นความมืดเป็นที่มืดที่ประชาชนไม่รู้ไม่รับรู้กันไป ก่อนจาก......ปัญญาที่จะซักฟอกประวัติศาสตร์ยังทำไม่ได้กับเรื่องความยุติะธรรมนี่อย่าไปหวังมันเลยครับ

สุดท้าย R.I.P ขอให้ไปดีนะกระทู้คาดว่าคงโดนลบ^^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NECs : 29th December 2011 เมื่อ 23:14 เหตุผล: กำดันมีคนมาแซง 555